Những ý tưởng vật dụng giúp tiết kiệm không gian sống

Rubi Lee
14/5/2020 9:7Phản hồi: 99
Những ý tưởng vật dụng giúp tiết kiệm không gian sống
Đối với những căn nhà nhỏ, việc sắp xếp, trang trí vật dụng ảnh hưởng rất nhiều đến diện tíchkhông gian sống. Chỉ với vài giải pháp nho nhỏ cũng sẽ góp phần thay đổi rất lớn đến không gian sống của các bạn. Những ý tưởng vật dụng dưới đây sẽ giúp cho bạn sử dụng tối đa diện tích căn nhà, giúp tổ ấm vừa rộng rãi lại vừa thoải mái và trông rất thích vì sự sáng tạo của nó.

1. Kệ túi trà

Chỉ đến khi vào buổi sáng như thường lệ bạn với tay vào hộp trà và phát hiện hộp trà rỗng mà bạn hoàn toàn chẳng hay biết, thì chiếc kệ này chính là giải pháp tuyệt vời cho bạn. Dung tích lớn có thể chứa tới 100 gói túi trà, giúp bạn dễ dàng quản lí và lựa chọn mùi vị yêu thích vào mỗi buổi sáng sớm. Ngoài ra bạn có thể tuỳ biến sử dụng nó phù hợp với nhu cầu của bản thân.

2. Thanh tủ đa năng

Chiếc thanh này sẽ giúp bạn sử dụng tối đa những khoảng hở hẹp như giữa tủ lạnh và tủ bếp, hay giữa máy giặt và tường, bất cứ nơi nào có không gian nhỏ hẹp. Với thiết kế này, bạn vừa có thể dễ dàng tìm kiếm những lọ sốt hay gia vị mà còn giúp không gian bếp trông sạch đẹp và đỡ bừa bộn hơn nữa đó nha. Mình khá thích món này luôn.

3. Thớt đa năng 2 trong 1

Bao gồm phần thớt và chiếc thau rửa có thể nhấc rời và xếp gọn lại, giải pháp này giúp tiết kiệm không gian nhà bếp, chiếm ít diện tích hơn các thau rửa thông thường. Giờ đây bạn vừa có thể cắt rau củ và dễ dàng lùa chúng vào bên trong thau mà chẳng sỡ rơi vãi gây mất vệ sinh gian bếp của mình.

4. Túi tiện ích

Mình hay dùng những túi này để đóng gói quần áo khi đi du lịch, thường thì một set túi gồm nhiều cỡ khác nhau, mình có thể tuỳ biến sử dụng sao cho phù hợp với nhu cầu. Túi này sẽ giúp mình dễ tìm quần áo khi cần hơn, chẳng cần phải lục lọi hay đảo lộn mọi thứ lên. Chúng còn giúp mình tiết kiệm được không gian vali đựng được nhiều đồ hơn và giữ quần áo mình thẳng hơn so với thông thường nữa.

5. Tập tài liệu

Chắc hẳn món đồ này đã quen thuộc với nhiều người rồi phải không. Thiết kế đơn giản và dễ tìm mua, tập tài liệu này giúp bạn quản lí giấy tờ và tài liệu gọn gàng và dễ tìm khi cần.

6. Kệ toilet đa năng trong nhà vệ sinh

Quảng cáo

Kệ nhiều tầng giúp bạn sử dụng tối đa không gian thừa phía trên bệ vệ sinh, giờ đây bạn có thể chứa được nhiều vật dụng phụ kiện vệ sinh hơn mà trông vẫn gọn gàng sang trọng.

7. Ghế hộp

Một vật dụng đa năng phù hợp cho không gian phòng khách, văn phòng, đồng thời có thể chứa nhiều vật dụng bên trong khi nhấc nắp ghế lên. Rất tiết kiệm không gian đúng không nào. Đặc biệt ghế này thích hợp trong bối cảnh, các bạn lấy giày ra khỏi ghế rồi ngồi lên để mang giày, còn gì tiện hơn.​

8. Nẹp dây điện

Sản phẩm tuy nhỏ nhưng hiệu quả đem lại rất cao, dây điện sẽ không còn rối rắm rơi dưới sàn nhà hay trên bàn nữa, vừa có tính thẩm mỹ vừa tiện lợi khi sử dụng.

9. Kệ bổ sung

Quảng cáo

Tạo thêm không gian để đồ trong ngăn tủ, kệ của bạn, vừa thoáng khí vừa dễ lắp ráp khi dùng. Bạn có thể linh hoạt sử dụng trên bàn học, nhà tắm hay bếp của mình.

10. Túi treo

Với chất liệu vải mềm mại tránh làm trầy xước giường hay gây nguy hiểm, bạn dễ dàng gắn vào khung giường mình và có thể với tay lấy ngay quyển sách yêu thích đang đọc dở hay điều chỉnh tivi, máy lạnh mà chẳng cần rời khỏi giường.

11. Túi treo sau ghế xe

Giải pháp giúp tiết kiệm không gian bên trong xe, với thiết kế nhiều ngăn tiện lợi, phù hợp để nhiều đồ và thuận tiện tìm kiếm, tránh tình trạng đánh rơi đồ dưới ghế. Ngoài ra, một số túi còn được thiết kế túi giữ nhiệt, giúp bạn giữ lạnh món thức uống yêu thích của mình bên trong.

12. Nam châm

Thêm một ý tưởng đơn giản nhưng lại thiết thực, những miếng nam châm được gắn phía trên tủ lạnh, giúp tiết kiệm không gian rất nhiều, đồng thời còn đảm bảo những chai bia được lạnh đều trước khi dùng. Nhiều người nhận xét tuy họ chưa thật sự đảm bảo lực mở tủ lạnh có làm những chai bia rơi xuống hay không, nhưng sau một thời gian sử dụng, họ vẫn chưa thấy có gì xảy ra.

13. Bàn đa năng

Thiết kế đơn giản nhưng vẫn tiện ích để chứa những món đồ nho nhỏ, giúp không gian phòng khách thêm sang trọng và ngăn nắp hơn.

14. Túi tài liệu treo

Túi được thiết kế gồm nhiều ngăn chứa tài liệu, gọn nhẹ, dễ dàng xếp lại gọn gàng khi không sử dụng. Túi phù hợp với những không gian nhỏ, đỡ tốn diện tích hơn so với các kệ tài liệu thông thường.

15. Kệ phòng tắm

Kệ được thiết kế thích hợp đặt ở những góc tường, giúp bạn lưu trữ nhiều vật dụng, phụ kiện nhà tắm.

16. Thanh treo đồ

Thanh treo được lắp đặt bên trong tủ quần áo, giúp bạn tăng gấp đôi không gian chứa đồ của mình.

17. Cáp USB đầu giường

Vật dụng này cung cấp cho bạn thêm nhiều lỗ cắm điện có thể lắp đặt dưới chân ghế hay chân giường, do đó bạn không cần phải sử dụng thêm ổ cắm điện rời rối rắm kia. Rất tiện cho những ai hay ôm điện thoại lên giuowfng như mình.

18. Hộp bảo quản thực phẩm

Tạm biệt đống lộn xộn xếp chồng lên nhau trong tủ lạnh, những chiếc hộp bảo quản này sẽ giúp không gian bên trong tủ lạnh vừa sạch sẽ vừa đỡ bám mùi thực phẩm, lại bảo quản dự trữ thức ăn sử dụng lâu hơn.

19. Giá đỡ vật dụng bếp

Giá đỡ này giúp chảo, thớt, nồi luôn được giữ khô thoáng, dễ dàng lấy ra khi sử dụng mà không làm rơi những vật dụng xung quanh khác.

20. Giá đẩy

Được thiết kế nhiều ngăn kéo, tích trữ được nhiều vật dụng, dễ dàng di chuyển đến nơi khác khi cần.

21. Ghế có hộc

Với thiết kế thông minh, tính tiện dụng lại cao, đây là sản phẩm được nhiều người tìm kiếm và lựa chọn. Chiếc ghế này giúp người dùng tận dụng được không gian sàn để lưu trữ thêm gối, chăn phía dưới.

22. Kệ mỹ phẩm

Tiết kiệm không gian mặt bàn, được thiết kế nhiều kích cỡ kệ phù hợp với nhiều loại mỹ phẩm, có thể xoay giúp dễ dàng lựa chọn và lấy ra khi sử dụng.

23. Giá đỡ treo tủ

Dễ dàng lắp đặt trên cửa, có thể linh hoạt sử dụng sao cho phù hợp với nhu cầu.

24. Kệ giày

Ý tưởng mới cho tủ giày của bạn.

25. Móc treo

Chẳng cần vứt lung tung, chiếc móc này sẽ giúp bạn treo được nhiều món đồ hơn như cà vạt, dây nịch, hay túi xách.

26. Giường kết hợp tủ

Chiếc tủ giuờng này là sự lựa chọn phù hợp cho những căn nhà nhỏ hẹp, bạn có thể đóng và mở ra dùng khi cần.

27. Dụng cụ để giày thông minh

Bạn có thể xếp chồng giày, dép lại với nhau mà không sợ làm hư form hay dơ giày. Bên cạnh đó có thể tuỳ chỉnh độ cao thấp phù hợp với nhiều loại giày.

Theo buzzfeed
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất thiết thực, mình khoái ý tưởng thứ 2 nhất 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Khoa SE
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 Ý tưởng gì ông ơi,bán đầy shoppe kìa 😆))
@Đỗ Việt Khoa Coi rồi, ko có cái nào nhã nhặn & có cái chất y chang trong ảnh bài viết 😌
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Lưu lại để kiếm xài 😃
Khiem Lee
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 vs cái kệ giày cuối cùng cũng thiết thực
Ý tưởng số 2 hay 😁
@tangminh.96 Ví dụ khác: người như bác Hiệp sẽ giúp tiết kiệm không gian sống hơn là bác Luân 😆 😁
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@tangminh.96 Hai bên hông tủ lạnh nên chừa khoảng trống nhỏ để nó thoát nhiệt nha bạn. Chứ thấy trống mà nhét đồ là nóng tủ
@tangminh.96 Cùng ý tưởng 😁
Tran TuanVan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy clip tiktok trung quốc hay có mấy món này
@Tran TuanVan Mấy đồ nội địa TQ hay phết
mrHz
CAO CẤP
4 năm
Hay quá, mình chuẩn bị chuyển sang nhà mới, chắc sẽ cần mấy ý tưởng này, cảm ơn thớt
@Mr HUzG Chúc mừng bác có nhà mới nhé
mrHz
CAO CẤP
4 năm
@Kin Bul Cảm ơn bác
@Mr HUzG Chúc mừng bạn có nhà mới. Kinh nghiệm nhà mới của mình là càng ít chỗ để đồ thì càng tiết kiệm $ tiền mua đồ, tiết kiệm diện tích chứa đồ, và nhất là tiết kiệm thời gian ⏰ dọn đồ.
mrHz
CAO CẤP
4 năm
@tranquan1988 Mình cũng vậy, hướng đến cuộc sống tối giản, chỉ mua đồ thiết yếu, ko mua đồ hữu ích
TI_NH
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất hữu ích, nên chia sẻ thêm các dụng cụ như vậy
Cái thứ 2 là phù hợp với mình nhất. Cảm ơn mod
Thường thì bếp là nơi bừa bộn và có nhiều đồ dùng chiếm không gian nhất. Nếu có tiền đầu tư một kệ bếp xịn sò thì sẽ ẩn đc rất nhiều đồ dùng làm cho gian bếp rất gọn gàng
Món số 2 và 6 khá hay ho
Ý tưởng thứ 2 nhìn có vẻ hay nhưng không hay.
1. Tủ lạnh cần không gian trống xung quanh để thoát hơi nóng, khuyến cáo thường là 15cm.
2. Để đồ chỗ đó với nhiệt độ cao hơn sẽ nhanh hỏng hơn.
Cứ để trong tủ, tủ lạnh sẽ để được lâu hơn.

Nhiều món khác nhìn có vẻ hay nhưng lại không thiết thực, mua về dùng mới thấy. Kinh nghiệm của 1 gia đình có ông bố thấy cái gì cũng lôi về, để mấy cái nhà kho không hết.
Đã đọc bài viết gốc ko có vụ này mà Mod lấy về xào nấu ẩu quá. Cho Mod áp dụng vào bếp nhà Mod đấy đảm bảo ai vào chơi cũng phải trầm trồ LOL
trieuluu
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin Không hiểu ý mod là sao ta : ăn xog rui đi hay đi xong rui ăn luôn 🤣🤣
@trieuluu Mod vừa đi vừa ăn nha bạn 😂😂
trieuluu
TÍCH CỰC
4 năm
@haichin Zay thì đúng là quá tiện rồi hoho
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haichin Mod trên này thì cũng chỉ được đâu vài bác là có trình độ chuyên môn sâu với có tâm huyết thì viết bài hay biên tập cẩn thận kỹ lưỡng thui bác . Còn lại thì đa phần mới vô nghề nên bác biết thế nào rùi đấy =)))))
Bài viết rất hay
cũng hay!
Muốn tham khảo thêm thì xem dân Mỹ họ thiết kế RV (mobile home on wheel)! Trong diện tích nhỏ xíu của 1 cái xe mà chứa tiện ích của 1 cái nhà mini, đi du lịch thậm chí sống từ năm này sang năm nọ trong nó!
@MrNamN Ở Vn chắc ko sống thế đx
@adagioleonard đúng là văn hóa "an cư lạc nghiệp" của người Việt.
Còn tụi Mỹ rất thực dụng! Sống được là sống! Ở đâu có cơ hội là nhà! Bang nào có công ăn việc làm tốt là nó chuyển tới, đôi khi trên cái RV của nó!
Thêm nữa tiền thuê và mua nhà tại Mỹ rất đắt, trả cả đời mới hết (đôi khi 20-30 năm)! Trong khi sống trong mấy RV tiết kiệm rất nhiều tiền dù diện tích nhỏ! Chỉ đầu tư ban đầu, có thể là mua RV cũ hay mua xe về tự độ lại cho rẻ! Còn lại chỉ phải chi tiền ăn uống, đậu RV, điện nc, chất thải, bảo trì RV... Tiền còn lại đi du lịch (xách RV đi cũng tiết kiệm tiền thuê khách sạn, mua tour... chỉ tốn tiền xăng, bảo dưỡng). Nó có các RV park!
Coi mấy cái clip tại thung lũng Silicon giá thuê nhà cực đắt, dân IT sống rất nhiều trên các RV để tiết kiệm tiền...
VN phát triển tới mức nào đó cũng có thể tới đó... Sống dc là sống, ko quan trọng sống ở đâu!
@MrNamN Đúng. Chúng ta sống trên Trái Đất, sao cứ phải bị buộc vào nhà cửa nọ kia, rồi đất nước, quốc gia, vv... nhỉ.
@adagioleonard Giờ VN mình có khuynh hướng độ xe hơi thành RV, chấp nhận giảm ghế ngồi để có giường đa năng, có bàn làm việc, tủ lạnh/đá mini, bếp...
Thực ra phát triển tới 1 mức nào đó thì cũng đi lại con đường tụi Âu Mỹ đi qua thôi...
1 ngày nào đó sẽ thấy có cặp đôi VN sống trên xe 16-25 chỗ...
Thiếu link mua mấy món kia là hoàn hảo
@bybynhoc Lấy bài từ trang nước ngoài về sửa lại rồi đăng lấy đâu ra link bạn. Có link thì mua cũng khó.
@haichin Biết vậy nhưng giới thiệu cũng nên có link
dontask123
TÍCH CỰC
4 năm
Tiêu đề mục 6 có vẻ sai sai:
6. Kệ toilet đa năng trong bếp
@dontask123 Lol 😆))
tucammoi
TÍCH CỰC
4 năm
toàn tào lao, toàn lấy hình của web Châu Âu đưa vào, ko thực tế.
thu282737
ĐẠI BÀNG
4 năm
vẫn không đổi nhiều
Viết bài như này nên cho hình nhà mình mới thiết thực ... toàn hình minh hoạ thì khó ăn nhập
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
4 năm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019