Nokia lại dẫn đầu xu hướng: điện thoại chụp ảnh lưu file RAW

starnt
30/10/2013 8:46Phản hồi: 166
Nokia lại dẫn đầu xu hướng: điện thoại chụp ảnh lưu file RAW
Camera Tinh Te Nokia lumia raw.jpg

Những người yêu thích nhiếp ảnh đã có cớ để vui mừng, chiếc Lumia 1020 và mới nhất là Nokia Lumia 1520 đã có thể lưu file RAW (định dạng “DNG”), cho phép độ tùy biến cao nhất khi chỉnh sửa hình hậu kỳ trên máy tính.

"Đối với cá nhân tôi thì đây là một thông báo phấn khích nhất trong tuần này" - trưởng nhóm công nghệ hình ảnh của Nokia: Juha Alakarhu, nói. “Đó là một yêu cầu rất chính đáng từ phía người dùng đã từ lâu. Những người đam mê nhiếp ảnh có thể sáng tạo hơn nữa, sử dụng tốt hơn nữa những hình ảnh từ Lumia hơn hẳn trước kia.”

Thực sự mà nói, đây là một sự hứa hẹn lớn với những người quan tâm. hiện tại chiếc Lumia 1520 và 1020 là điện thoại duy nhất trên thị trường hỗ trợ RAW. Ngay cả phần lớn những chiếc máy ảnh compact cũng đều không cho khả năng lưu RAW.

Còn những người bạn ở Adobe thì bình luận gì về tin này:

“Adobe rất phấn khích khi Nokia đi đầu trong việc mang lại những công nghệ RAW tiên tiến tới thị trường điện thoại thông minh bằng cách tận dụng định dạng mở Digital Negative (DNG) - như một nỗ lực dẫn đầu” ông Winston Hendrickson phó giám đốc Creative Media Solutions, Adobe. “Bằng cách thêm lựa chọn hỗ trợ DNG cho chiếc Lumia 1020 và Lumia 1520, Nokia đã cải thiện rõ rệt khả năng sáng tạo nghệ thuật và tùy biến dành cho khách hàng.”

Định dạng RAW DNG là gì?

Với những người chưa quen thuộc lắm với định dạng RAW DNG và cách sử dụng chúng, Juha so sánh với phim 35mm truyền thống được tráng rọi trong buồng tối. “Chụp RAW ý như là chụp với phim vậy. Sau khi chụp ra phim “âm bản”, bạn sẽ tự tay phóng ảnh cho mình với các công cụ "buồng tối", trong trường hợp này là các phần mềm máy tính".

Thông thường khi ta chụp ảnh thì máy sẽ lưu file ra dạng JPEG sau khi được xử lý ngay trong thiết bị. Những yếu tố như màu sắc, chuyển tông, lọc nhiễu, làm nét đã được quy ước sẵn bởi nhà sản xuất (Nokia chẳng hạn) hoặc phần mềm xử lý ảnh.

“Tuy nhiên với RAW bạn có thể tự tay quyết định những thông số nói trên, và điều này đưa lại những cơ hội tuyệt vời khi làm hậu kỳ” ông nói. “Đó chính là quyền năng của âm bản số – bạn có thể thay đổi nhiều thiết lập sau khi chụp. Bạn có thể thay đổi nó khác nhau trên từng hình ảnh, theo cách bạn thích - cho dù là bạn đang định thể hiện một xu hướng nghệ thuật đặc biệt nào đó hay đơn giản chỉ muốn làm sao mô tả trung thực nhất cảnh quan ban đầu.”

Một lợi ích nữa về việc lưu file RAW là “các phần mềm và thuật toán xử lý RAW trên máy tính không ngừng được cải thiện. Bây giờ bạn chụp RAW và cứ để đó, ai biết mười năm sau công nghệ này tiến bộ tới mức nào!”

Làm sao để lưu file RAW DNG?

Để thực hiện chức năng này, bạn cần điều chỉnh chế độ Capture trong máy 1020 hoặc 1520. Ngầm định của máy không lưu RAW bởi một phần đông người dùng không sử dụng thậm chí còn chẳng biết nó là gì. Nếu bạn muốn có thể vào phần Settings trong ứng dụng Nokia Camera và sẽ thấy một tùy chọn mới là lưu 5MP JPEG với DNG. (Hình minh họa.)

Quảng cáo

Như chúng ta đã thấy định dạng RAW DNG luôn lưu kèm với một ảnh 5MP. Như vậy chúng ta có sẵn ảnh gọn đẹp để chia sẻ ngay và lại có file RAW để từ từ chỉnh sửa khi chép về máy tính. Và dĩ nhiên là bạn phải cắm dây vào cổng USB để copy.

Chiếc Lumia 1520 đã sẵn sàng hỗ trợ RAW còn chiếc 1020 thì chờ thêm ít lâu với phần mềm Nokia Camera app.

Một số hình ảnh với kích thước đầy đủ có thể tìm thấy ở link Nguồn:
Nguồn Nokia.com
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lom-com
TÍCH CỰC
11 năm
niềm tin đã quay trở lại.nokia ơi đừng bán cho anh mic nhé
xem nokia bá đạo lắm đây;chụp trước lấy nét sau.hãy click vào hình để thấy sự thay đổi
http://conversations.nokia.com/2013/10/30/nokia-refocus-shoot-first-focus-later/
uit_vtaf
ĐẠI BÀNG
11 năm
@KYMPAO_301 Chưa bán bác ợ. Qua đầu năm 2014 họp cổ đông rồi mới quyết có bán ko. Cổ đông mà ko cho bán thì nhìn nhau thôi
lqkntvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@uit_vtaf Bán rồi! 2014 bàn giao thôi!
@KYMPAO_301 ai đồn là bán rồi ?????
@lom-com Bán rồi còn đâu :eek:
9kute.com
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giá như có có hỗ trợ cho 925/920 nữa thì ngon rồi :rolleyes:
Jpeg là nhẹ nhất . Raw chắc nặng hơn .
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ cũng như là nghe nhạc MP3 vs 1 file WAV thu từ studio
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ 38 MP
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ nặng gấp 3-4 lần đó bạn!
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Nặng hơn rất nhiều đó bác. RAW là hình ra trực tiếp từ cảm biến ghi lại, ko qua xử lý, không qua nén. Bù lại cho cái sự nặng là khả năng chỉnh sửa rất tuyệt 😁
CUBASE
TÍCH CỰC
11 năm
@viethalong studio thì nhiều file wav
Toẹt. Khoái cái lấy nét sau. Nhưng vụ đó thực hiện trên laptop ah. Vì file DNG chỉ có thể thấy khi ra PC
Nokia đang dần đi lên thì lại bán toẹt cho ông MS ! Phí của !
@dualshock Gớm, không bán cho M$ thì lấy "cùi chỏ" ra mà đi với chả lên.
Nhà đầu tư nó bỏ chạy hết, rút hết tiền thì mấy thằng R&D ngồi đó mà "Râu"
Tunggf
TÍCH CỰC
11 năm
@nhthien-pp Nếu ko có Elop sang thì có mà lên lâu rồi 😃
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dualshock Không bán cho MS thì cơ hội đi lên cũng chẳng còn :oops:
NS6
ĐẠI BÀNG
11 năm
Từ đầu đến gần hết bài bác viết như kiểu 1020 chụp được rồi. Cuối cùng chốt cho một phát "chờ thêm ít lâu nữa". Quá đủ để hụt hẫng 😕
der_titan
TÍCH CỰC
11 năm
như vậy file ảnh nặng vài chục MB. các anh mê chụp ảnh chắc ko vấn đề gì
chụp ảnh thì nokia dẫn đầu từ em này rồi😁
@vitcon0nline299 từ em N95 cơ bác ạ ( đi đầu về số chấm + ống CZ ) còn đỉnh cao đã từ e N73 vs chụp ảnh còn n90 là quay phim
@vitcon0nline299 Hồi mới ra chụp đẹp điên đảo thời đấy luôn ^^ rất may mắn là em cũng đã từng sở hữu 1 em màu đen.
@vitcon0nline299 từ N95 về trước đã 1 số máy mạnh về chụp ảnh rồi
8600gt
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vitcon0nline299 Mình nhớ là n82 chứ nhỉ =))
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
tuyệt vời nhưng chưa có tiền để mua.
Máy ảnh siêu zôm....:p
Ko cần thiết cho phone.........😁
Cơ mà có thì vẫn hơn không, sẽ hiệu quả khi đi khoe với bạn: "Máy tao có lưu file RAW nè, máy mày có ko...?"
Thằng bạn sẽ ngước nhìn mình với ánh mắt hâm mộ dù thật sự mình chả bao giờ dùng........:D

Mình đùa mà, sao quạu thế......!:rolleyes: Dù sao thì có nghịch hậu kỳ vẫn vui hơn là ko, nếu thật sự có thời gian rảnh và thích thú với nó thì rất là tuyệt...;)

Mình sẽ nói y chang những gì mình vừa nói...Sony ra TV LED cong mình đã sỉ như mình đã từng sỉ LG và SamSung.....!;)
Mình húa luon....
@_cicro_ quan tâm éo thằng này, bài nào về nokia nó chả nhảy vào cắn hả bạn 😁
lqkntvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@_cicro_ Sony có công nghệ này đâu mà đưa trước với sau!
@Xperia_no1 Với mày thì Sony của máy lúc nào chẳng thần thánh.. GATO thì nói mẹ ra hậm hực gì..?

Sent from my iPhone using Tinhte.vn app
lnmh510
TÍCH CỰC
11 năm
@Xperia_no1 Ko cần thiết với bạn nhưng cần thiết với nhiếp ảnh gia thực thụ. Không phải lúc nào cũng xách theo cái DSLR nặng trịch để chụp. Cái nữa là sẽ tiến kiệm chi phí cho các nhiếp ảnh mới vào nghề, mặc dù nó ko chuyên nghiệp bằng DSLR thật
Nói đến Nokia phone là nghĩ đến camera <=> Nói đến camera phone là nghĩ đến Nokia !
Vấn đề là RAW nặng lắm, cấu hình phần cứng mạnh nhất hiện nay vẫn còn chưa "cân" nổi một cách mượt mà đc ^^
@Sonltt nokia vẫn cân đc đó thôi
@kut3_prince_9x
chưa thử chưa biết nhưng cái 1020 chụp ảnh rồi lưu lại rất chậm khá oải ^^
@Sonltt mất 1s lưu ảnh....1s bạn làm đc cái gì hay chỉ vừa buông tay ra khỏi nút chụp ảnh?
@kut3_prince_9x
mất 2-3s lận
lấy nét cũng khá chậm nữa nói chung là ảnh quá nặng nên xử lý rất nặng nề, ko cần cãi nữa ^^ Vì có cãi thì mình có trải nghiệm thực tế nên đủ biết rồi
kimlee_hl92
ĐẠI BÀNG
11 năm
bán cho mic có vẻ đi lên nhiều
khoi.ng
TÍCH CỰC
11 năm
@kimlee_hl92 Cái này đc nghiên cứu và phát triển trc khi bán cho Mic mà. Hình 1520 bị lộ từ lâu lắm rồi mà bạn?
apple;dẫn đầu xu thế cảm ứng
samsung;dẫn đầu xu thế màn hình to.
nokia :dẫn đầu xu thế cảm ứng siêu nhạy,camera.
sony;dẫn đầu thiết kế.
lg:dẫn đầu công nghệ màn hình
các hãng trung quốc :dẫn đầu xu hướng mượn chút sáng tạo>>>>>>.....
@manhs2tara sámung mới là dẫn đầu xu thế mượn chút sáng tạo
dbt123
CAO CẤP
11 năm
eo. 38M file JPEG đã >20M rồi raw nữa chắc 100M/1 tấm ảnh à? tội nghiệp anh thẻ nhớ
@dbt123 b lấy đâu ra thông tin ấy đấy =))
vào link nguồn mình down ảnh gốc JPEG có 10MB thôi, ảnh DNG thì link die chưa biết bn
dbt123
CAO CẤP
11 năm
@sieu_nhan mình chưa dùng Lu 1020 nên chưa biết nhưng trên 808 ảnh JPEG 20M là chuyện thường. mình chụp Raw trên DSLR 50M cũng là chuyện thường, mặc dù có 16Mp. nên suy ra thôi
khoi.ng
TÍCH CỰC
11 năm
@sieu_nhan DNG 38Mb lun đó. Hơi bị khủng. Hy vọng No ra phiên bản 64Gb lẹ lẹ
@dbt123 mỗi thiết bị 1 khác sao b lại so sánh vs nhau?
khoi.ng
TÍCH CỰC
11 năm
Coi bộ tượng đài cameraphone của Sony bá đạo 1 thời bị Nokia đạp đổ ko thương tiếc lun

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019