Review dán PPF chống trầy cho Apple Watch: Thôi anh em đừng dán, phí tiền!

17/3/2021 5:56Phản hồi: 280
Review dán PPF chống trầy cho Apple Watch: Thôi anh em đừng dán, phí tiền!
Dán PPF cho điện thoại hay đồng hồ vốn không còn quá xa lạ trên thị trường hiện nay nữa. Nói thật thì mình vốn không quá hứng thú với kiểu bảo vệ này, tuy nhiên mình vừa mua một chiếc Apple Watch mới, cũng tiếc tiền nên muốn bảo vệ nó tốt tốt một chút. Dùng case bảo vệ cho một chiếc đồng hồ thì hơi kì cục, mất vẻ đẹp và nhìn cục súc lắm. Một người bạn của mình kêu dán PPF đi, ngon lành cành đào lắm, xài đỡ lo trầy hơn. Mình nghĩ cũng được, dù gì bản nhôm mình dùng cũng không có kính saphire nên để trầy thì cũng hơi buồn. Thế là mình đem ra tiệm để dán thử xem thế nào, kết quả thì thật sự không như mình mong muốn. Mời anh em tham khảo bài review của mình và comment chia sẻ bên dưới nhé.

Review chi tiết và hình ảnh

Mình ra một tiệm ở quận 3 để dán với giá 198 ngàn đồng, trong đó dán màn hình là 99 ngàn và dán viền thân máy là 99 ngàn luôn. Có hai lựa chọn khi dán cho anh em là dán mờ hay dán trong. Mình chọn dán mờ vì mình nghĩ dán trong nhìn nó bóng bóng kiểu nhựa nhựa xấu lắm. Thời gian dán đâu đó khoảng 10-15 phút là xong. Quy trình dán mình thấy cũng khá đơn giản, không quá phụ thuộc nhiều vào kĩ thuật người dán vì các miếng này đã được máy móc cắt theo khuôn sẵn, chỉ tác ra và dán lên thôi. Trong lúc dán thì người ta sẽ dùng một cái máy thổi nhiệt để keo có thể ôm vào những chi tiết bo cong trên máy giúp bám khít hơn.

Và đây là hiện trạng sau hai ngày sử dụng. Anh em dễ thấy viền film PPF đã bị bong ra ở những nơi bo cong. Thật ra lúc vừa dán xong vài phút, mình đứng thanh toán thì đã thấy nó bị bong ra rồi. Mình có nhờ bạn ktv xử lý lại dùm mình bằng máy thổi nhiệt. Tuy nhiên nó vẫn liên tục tróc ra trong quá trình mình sử dụng. Chưa kể mặt đồng hồ giờ đây hiển thị không còn đã như trước nữa. Mình biết rằng dán mờ sẽ làm cho chất lượng hiển thị bị giảm, cái này mình không nói tới. Nhưng nếu anh em nhìn rõ hình trên, hoặc hình cover sẽ thấy mặt màn hình hiển thị không đều. Nó không đồng nhất màu sắc.

Nhìn kĩ hơn thì anh em thấy không chỉ ở góc mới bị bong ra, các viền xung quanh đều hở ra một tí. Điều này tạo điều kiện cho các hạt bụi hoặc xơ vải dính vào. Một khi đã bị dính những hạt li ti này vào thì anh em không thể nào ép nó dính lại được nữa.

Mặt sau cũng gặp tình trang như vậy, chủ yếu ở những góc cong của đồng hồ. Những nơi bong này nếu anh em mang máy đi bơi hoặc dính nước thì nó sẽ còn bong ra mạnh hơn, tin mình đi.

Chỗ Digital Crown cũng bị. Cái mí anh em thấy là mí ráp để hoàn thiện một vòng PPF bao quanh máy. Nhưng phần này khá nhỏ nên dễ bị bung lắm.

Toàn bộ phần viền keo đều lởm chởm do đóng bụi. Nút home còn bị lệch. Cái này không phải do dán lệch đâu, lúc mới xong nó đều lắm. Mình bấm bấm cái nó bị xê dịch luôn. Có vẻ như keo hơi cùi bắp. Một phần nữa là vì bề mặt nhôm của Apple Watch được làm hơi sần sần nên có vẻ hơi khó bám chắc keo.

Chỗ dán có nói sẽ bảo hành sản phẩm trong vòng 2 tháng. Có lỗi gì kể cả lỗi người dùng thì cứ đem lại, họ sẽ chỉnh sửa, không sửa được thì họ thay luôn miếng khác. Nhưng thôi, mình thấy mấy cái miếng này lôm côm quá, xài không ngon. Đi tới đi lui tốn thời gian và xăng cộ lắm, chưa kể mỗi lần dán xong máy nóng ran do bị thổi nhiệt vào, xót gần chết.

Những thứ mình thích

Nhìn chung PPF bảo vệ được đồng hồ phần nào khỏi sự trầy xước trong quá trình sử dụng nếu bị bất cẩn. Ngoài ra cảm giác vuốt vuốt ngón tay trên màn hình được dán nhám khá là thích. Nó trơn và mượt hơn, không đọng lại mồ hôi tay bẩn gì cả.

Những thứ mình không thích

Còn những thứ không thích thì nhiều lắm:
  • Quá dễ bung keo
  • Bị đóng bụi vào các viền dán, nhìn thật sự rất dơ và xấu
  • Chất lượng hiển thị trên màn hình không đồng đều
  • Nhìn chung là giảm tính thẩm mỹ của tổng thể máy

Nên mua hay không?

Dĩ nhiên mình biết việc dán này cũng phụ thuộc vào tay nghề của thợ và khác nhau tuỳ chỗ dán. Nhưng nhìn chung mình không khuyến khích các bạn dán cái này, kể cả điện thoại hay đồng hồ. Chỉ cần dán không kĩ một tí thôi, mấy mí ghép lộ ra là nhìn thiết bị cả chục triệu của anh em như đồ chơi con nít, mà dán do con người thì không thể nào tuyệt đối được 😁 Thôi, mình làm bài trên tay xong rồi bóc ra xài trần, nghiên cứu xem có miếng dán màn hình nào ngon ngon thì test tiếp cho anh em xem. Chúc mọi người đọc Tinhte.vn vui vẻ nhé.

Quảng cáo

Anh em có dán PPF không? Chất lượng thế nào, cùng chia sẻ với mình ở bên dưới nhé :D

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

280 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenb00
CAO CẤP
3 năm
đã dán ở PhươngVyShop, 100k viền và 30k mặt trước hay sao đó không nhớ rõ, được bảo hành 1 tháng 1 dán mới, tới giờ chưa thấy hở lần nào :|
Vick Nguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kenb00 Thái độ với khách hàng không tốt. Kiểu giống như cả sài gòn này chỉ có shop bạn có sản phẩm tốt nhất vậy. Trong khi đó dán mắc, dán ẩu, không trau chuốt. Thua cả mấy em dán ngoài thế giới di động. Dán ủng hộ đến lần thứ 3 là thấy lộ rõ bản mặt láo ra. Thế là bye bye từ đó.
tino18
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vick Nguyen Chưa kể vào mua hàng mà thái độ như đi xin vậy ! Chán ghê
@ChícmnPhèo điện thoại và watch cứ chỗ bo cong hay bị bong nhất em dấn nhiều điện thoại và watch cho anh chị em rồi thấy thế
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Blade knight Có lẽ nó dày hơn decal dán xe nên dễ co trở lại hơn. Ppf dán lưng hoặc cạnh phẳng như iP12 ok hơn.
Của mình mua trên shopee về tự dán, khá là hài lòng.
Sau 1 năm thì mới bắt đầu bị bong ở góc -> chỉ bong lớp màng siêu mỏng ở ngoài, lớp dầy vẫn bám khít vào màn hình
@smx105 ông quen một cô bồ tệ, tôi kêu "thôi đừng quen nhỏ đó, tệ lắm" vậy đó là lời khuyên hay áp đặt 😁 nói chi văn vở cho dài vậy :D Bản thân có trải nghiệm ko tốt, kêu người ta đừng làm = áp đặt :D??? Tiền của ông ông dán hay không thì kệ ông, tôi thấy nó cùi bắp thì kêu đừng dán, áp cái gì ở đây vậy :D Thế bạn thấy tôi dốt bạn kêu tôi dốt, tôi nói bạn đang áp đặt tôi được không?
@l0ngku Miếng này tự mua trên mạng rẻ lắm bạn, mua lần 2-3 miếng về dán vừa có trải nghiệm vừa có kinh nghiệm.
Mình mua đâu đó có 2-30k/miếng thì đó thôi.
Nhờ nó mà mấy lần vô tình va chạm vẫn đẹp như mới 😁
smx105
TÍCH CỰC
3 năm
@Lê Phú Khương Tôi chỉ muốn chốt lại comment ở bài này tại đây !

Nếu bạn đã từng nghe câu “nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại” thì nó ứng rất chính xác vào trường hợp này của bạn !

Miếng dán PPF cho đồng hồ được sản xuất ra với mục đích tốt, nó giúp bảo vệ mặt kính của đồng hồ khỏi nhưng tổn thương đáng tiếc có thể xảy ra.

Nhưng để dán được đẹp thì cũng cần phải có “kỹ năng”. Nếu bạn không có khả năng tự làm được thì bạn không nên tự làm. Còn nếu đã tự làm mà không được như ý thì đó là do bạn kém !

Vì trải nghiệm không tốt mà bạn viết bạn viết 1 bài tự thuật và bảo người khác “đừng mua, phí tiền” rất chủ quan và phi lý là bạn đã phá hoại hình ảnh của 1 sản phẩm, đồng thời đẩy nhiều người dùng tránh xa 1 sản phẩm mà có thể họ đang cần tìm để sử dụng -> bạn không xứng đáng là 1 reviewer !

Thế nên thay vì cứ cố tranh cãi, bạn nên tự rút kinh nghiệm và hoàn thiện kỹ năng hơn trong những bào sau. Chứ bạn càng nói càng thể hiện sự hèn nhát, không dám đối diện của bạn !

Nếu bạn không có trải nghiệm tốt thì bạn có thể đưa ra nhận xét về trường hợp của bạn và lấy ý kiến tham khảo của những người khác hơn là lấy trường hợp của bản thân để ngăn cản những người khác đến với sản phẩm !
@smx105 Thể loại nói sai quan điểm xong chửi ng này dốt ng kia dốt thì k cần tiếp tục 😁 đi dán màn hình tiếp đi :D
Nếu được thì cố mua luôn loại viền thép + kính sapphire cho yên tâm 😉, vì đồng hồ đeo trên tay rất dễ va quẹt với các vật dụng xung quanh (như cạnh bàn, tường, cột, cửa,..), dù sử dụng kỹ cỡ nào thì số lần va quẹt cũng không ít đâu 🤣
@nuhuta Đắt hơn gần x2. Mua nhôm năm sau ra con mới thì đổi 😁 đeo lâu dài mình có đồng hồ có rồi :D
@Lê Phú Khương Ok, nếu đeo chỉ thể dục thôi thì khỏi dán cũng được. Hàng ngày mình vẫn đeo đồng hồ cơ, chỉ mang smartwatch khi tập thể dục thôi.
diecphiluu
TÍCH CỰC
3 năm
@nuhuta Dù mặt sapphire thì vẫn xước bt
Thế này là do bạn dán cho mod không kỹ rồi, hoặc keo hơi đểu chứ không nó cũng phải được một thời gian mới lệch, bong ra như vậy
@WXYZ Màn cong dán dẻo kiểu gì cũng bong nhé 😆
Duy Tony
ĐẠI BÀNG
3 năm
dán ở aero-x từ tháng 12 tới giờ chưa bong tróc mod ơi, dán màn hình trong, viền nhám, mặt sau trong nên nhìn aw khá đẹp 😄
CuongGZ
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Duy Tony AeroX dán film xịn Hexis của Pháp đấy.
review được là cũng kiên trì rồi...
chứ mình dán vô xong là lột ra bỏ luôn, xấu mù...
@nta139 Xác nhận 😁 lởm chởm vãi ha ha
eros_hab
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giải pháp: mua bản thép, kính sapphire. Problem solved.
@eros_hab Rich quá 😔 ước
@eros_hab Mình xài titan còn xước kính đây 😆)
@Hieu Nguyen. Mấy bác bèo quá, em mua bản nhôm, bán dây đi thu lại được một ít, không cần đeo, sắm riêng 1 cái túi trước ngực, cần thì lấy ra xem rồi nhét vào lại, chả trầy trụa gì... mai mốt bán lại được giá
@khungtanthoi Trầy thì chịu thôi chứ có sao đâu. Nó trên cổ tay mấy khi nhìn gần đâu 😁
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
Viền nhôm thì bung nhanh lắm viền thép ngon hơn. Mình từng dán nhiều lần nhưng có lần hên k bung
@Jinnie KTL 😁
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jinnie KTL Như vậy lẽ ra shop nên báo trước với khách vụ viền nhám viền bóng.
giải pháp tối ưu nhất cho Apple Watch bản nhôm là dán cường lực UV, nhìn ko khác gì màn zin, còn phần thân máy thì để trần đi vì khó trầy lắm, sài hơn 1 năm rồi vẫn leng keng như mới
@Nars Elemental Beast Ok thank bạn nha. Để kiếm dùng thử
@Nars Elemental Beast Khó trầy nhưng dễ móp, tôi tập đi lên cầu thang mà va cái lõm 1 góc luôn 😃 hồi đó mới mua có chưa đầy 1 tuần
vuhonghai
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Sr_9x nhôm mà bạn, mình đeo đồng hồ cơ thân thép mà 1 lần đập vào cạnh bàn còn méo 1 miếng nhỏ nữa là nhôm
Thanks bạn, mình chưa thử dán bao giờ ;) !
dán cùi vậy ? Tui dán màn ppf viền ko dán. Té mài mòn góc luôn mà ko tróc miếng dán. Đi tắm đi mưa thoải mái.hjhj
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
@The_Hobbit_AK Nhìn nó bần quá!
@vutran_xechay CHịu chứ sao giờ, tai nạn mà hihi
@The_Hobbit_AK Tay xấu
@nem nướng nha trang Lác từa lưa luôn bro, bth xấu giờ còn xấu hơn hahaha
Thật ra mấy cái dính bụi hay bong tróc đấy thì là lẽ tất nhiên rồi, k tin hỏi mấy đồng chí dán da khắc tên thì biêtd 😆
Dán được 6 tháng rồi mod, do chỗ bán dán cùi bắp thôi mod .
@hoanglong0712 Nhìn là thấy mất cái đẹp của Aw, màn đẹp ngon lành dán lên đổi màu từa lưa
@vutran_xechay Do góc chụp , ánh sáng chứ màu nào đổi .
Dán màn thì oke chứ không nên dán body
steve ko job
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã dán, cả đồng hồ và ip và đã bóc... ko đẹp
Jim Nhất
ĐẠI BÀNG
3 năm
haha, trước mình mới mua aw về cũng thế, dan cái này rồi có kính đủ thể loại để bảo quản tốt aw, nhưng mà nhìn nó bẩn mắt thêm, PPF thì nhìn nó cũ aw đã thế còn lọt khí vào, hơ lửa thì nhìn nó bẩn bẩn.
Đã vậy còn dễ bị lưu lại vết khi chạm vật cứng vào, còn dán kính thì ok đấy nhưng mà cảm ứng tự nhiên mất nhạy, trải nghiệm như đồ tàu, cuối cùng vẫn để trần là đẹp nhất,====> xước kính rồi
hungtrumno
TÍCH CỰC
3 năm
@Jim Nhất Được cái này mất cái kia thôi bác, nếu chấp nhận xước kính thì cứ xài trần cho thoải mái 😁
Quý RauMá
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jim Nhất Nếu xước kính thì có chỗ nào phục hồi được không hi
Jim Nhất
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Quý RauMá Chẳng qua lần đó là đeo đi ngủ. Sau nằm mơ va vào tường nên mới bị thôi chứ hơn năm nay ngoài lần đó chưa thêm phát nào khác. Đá bóng gym chạy bộ... đủ trò k vấn đề gì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019