Lạc xoong

Lạc xoong

Review Ipad Mini 5 và 6 công dụng tuyệt vời cho cả giải trí, công việc và học tập.

Truong2t
15/6/2022 13:53Phản hồi: 165
Review Ipad Mini 5 và 6 công dụng tuyệt vời cho cả giải trí, công việc và học tập.
Chào cả nhà, em cũng định review vài lần rồi cơ mà cái tính lười nên chưa bắt tay vào làm. Nay có em Ipad Air 5 được Vender tặng nên có thêm động lực để chia sẻ với cả nhà. Mong là sẽ có đà để chia sẻ tiếp 1 số thứ em vọc vạch và chốt lại được sau khi test nhiều món khác nhau.

Video em review chi tiết hơn ở đây ạ:

Bắt đầu với Ipad Mini 5 nhé. Em Ipad này thì chắc nhiều người biết rồi nên em sẽ lướt qua những tính năng cơ bản của 1 Ipad vẫn có như là giải trí - lướt web - xem facebook, youtube…. Bài chia sẻ này em sẽ khai thác dưới 1 số mục tiêu của em khi tìm kiếm trải nghiệm vs Ipad Mini 5 như sau:
  1. TỐI GIẢN ĐỒ CÔNG NGHỆ. Em đang tập sống tối giản nhưng cũng đam mê công nghệ nên tìm cách để gom trải nghiệm của nhiều đồ công nghệ như Ipad - Sổ bút - Máy đọc sách - Mini PC - Windows PC - Màn hình ngoài vào cùng 1 thiết bị. (Em từng dùng từng món riêng biệt rồi, cồng kềnh và mắc công lắm)
  2. TRẢI NGHIỆM GỌN NHẸ - TIỆN ĐEM ĐI VÀ SỬ DỤNG Ở BẤT KỲ ĐÂU - Bản thân em cũng hơi nghiện công việc nên muốn 1 thiết bị mà có thể làm việc, giải trí, đọc sách ở bất kỳ đâu (Đi cafe - Trong lúc rảnh rỗi hay chờ người khác - Khi đi du lịch) cộng với việc em di chuyển khá nhiều và lười vác theo Laptop vì vẫn cảm thấy Laptop cồng kềnh và nặng (mặc dù em đang dùng Surface Pro cùng khá gọn nhẹ rồi).
  3. TẤT CẢ NHỮNG TRẢI NGHIỆM TRÊN NHƯNG LẠI VỚI MỨC PHÍ TỐI THIỂU vì đợt 2 năm gần đây em cũng không dư dả như trước để chạy theo các đồ chơi công nghệ mới nên cái khó ló cái “tối ưu” ^^ Em thiết kế đc 1 combo Ipad Mini 5 cùng phụ kiện và app ở mức giá khá rẻ so với việc mua các phụ kiện hoặc app tương đương.

Trên đây là 3 mục tiêu của em cũng như các tiêu chí để các bạn đọc bài nếu cảm thấy mình cùng mục tiêu thì có thể đọc tiếp ạ. OK vậy bắt đầu vào review nào.

Công dụng đầu tiên của Ipad Mini 5 - Dùng như cái Ipad =)))

Phần này thì khỏi bàn rồi vì Ipad đáp ứng rất tốt các tác vụ giải trí - lướt web - Facebook - Tiktok… Điểm em thích và chọn Mini 5 là ở kích thước rất vừa tay - giá thành hợp lý (Em mua cũ có 7tr5 và Chip A12 vẫn rất ngon cho đến tầm này vs IOS 15 thì em vẫn không có gì để chê về độ mượt mà trên em Ipad Mini 5 này. Em cũng đã thử Ipad Mini 6 hay các dòng mới chạy M1 và tất nhiên là ngon hơn khá nhiều về độ mượt nhưng cá nhân em đánh giá A12 trên Mini5 vẫn đủ dùng cho các tác vụ mà em review trong bài này.

Công dụng thứ 2: Dùng Ipad Mini 5 như 1 cuốn sổ không bao giờ hết giấy

Bản thân em rất thích viết và dùng sổ bút rất nhiều. Trải nghiệm viết trên giấy nó đem lại 1 cách tập trung và tư duy, sáng tạo rất khác khi gõ phím.
Trước khi dùng Mini 5 em đã trải quá khá nhiều kiểu sổ bút thường - Sổ thông minh Elfin Book - Máy đọc sách có bút Onyx Boox Note Air… Cơ mà sau cùng em vẫn hài lòng với việc viết trên Ipad Mini 5.
Combo đi kèm vs Ipad đem lại trải nghiệm tốt nhất mà em đang có là Ipad Mini 5 dán màn PaperLike + Bút Goo Joo Doq 10th và App CollaNote
Dán Paperlike thì viết khá sướng - cảm giác khá gần với viết trên giấy. Chỉ có cái là màn không nét căng nữa thôi, cái này thì em chấp nhận được nên thoải mái.
Còn bút thì em thấy Goojoodoq làm rất tốt, Em đã thử so sánh vs Pencil 1 (Mini 5 chỉ dùng đc pencil 1 - không dùng được pencil 2 ạ) thì thấy Goojoodoq đem lại trải nghiệm tốt hơn rất nhiều trên Mini5
Và chốt lại combo viết lách ấy em muốn vote 5 hoặc 6 sao nếu có cho Appcola Note - 1 app do du học sinh Việt phát triển - Đem lại trải nghiệm không kém gì các app Good Note 5 hay Notability - và hoàn toàn MIỄN PHÍ - Liên tục cập nhật.
Chà viết đến đây thì em nghĩ chắc sẽ cần 1 vài bài nữa để review chi tiết hơn từng phần rồi.
Túm cái váy lại thì combo viết lách với Mini 5 này đem lại cho em những trải nghiệm:
  • All in One về sổ: Tất cả các loại sổ đều gom về 1 chỗ - Dễ tổ chức và tìm kiếm vs CollaNote
  • Viết không bao giờ lo hết giấy
  • Trải nghiệm viết như đang cầm 1 cuốn sổ B5 và khá gần vs trải nghiệm viết trên giấy thật.
  • All in One về bút: Không cần nhiều bút vì trong app có đủ các thể loại bút từ bút chì, bút bi, bút tô sáng các màu rồi … Tất cả đều chỉ cần Pencil và App là xong.
  • Thoải mái viết, sửa, xóa, copy - paste - Tổ chức lại thông tin … Cái này thì sổ bút chịu thua
Với 1 đứa thích viết - vẽ như em thì không còn gì để mong đợi hơn với combo này nữa.

Công dụng thứ 3: Dùng Ipad Mini 5 như 1 máy đọc sách

Quảng cáo

Cá nhân em đọc sách khá nhiều và đã từng trải nghiệm 1 số máy đọc sách Kindle và sau đó quyết định xuống tiền mua em Only Boox Note Air vì nó là màn E-ink và còn có bút viết được nữa. Nhưng từ lúc tập sống tối giản thì em quyết định chuyển về sử dụng Ipad mini 5 và Scan sách thành file Pdf để tiện đọc và ghi chú trên đó hơn.

Với trải nghiệm đọc sách thì em muốn:
  • Vừa đọc sách
  • Vừa highlight (như bút tô sáng) những đoạn quan trọng và có thể viết thêm ghi chú được trên sách (y như việc đọc sách giấy vậy)
  • Nhưng còn phải có cách để mình nhìn lại tổng thể các nội dung mình đã Highlight hoặc ghi chú ấy sau khi đọc hết 1 chương hoặc 1 cuốn sách để tiện tổng hợp và đúc kết.
Công nhận là muốn lắm vc cơ mà sau 1 hồi tìm tòi thì em phát hiện ra dùng Mini 5 + Bút và App Pdf Expert (E vẫn đang dùng bản Free) có thể đáp ứng được tất cả những yêu cầu trên. Perfect! (Phần này mọi người xem trong Video kỹ hơn nhé)
Combo này tất nhiên không đem lại trải nghiệm 100% như trên màn hình E-ink của máy đọc sách nhưng dán thêm Paperlike vào thì em thấy đủ ổn để dùng.
Việc đọc sách trên Ipad có bị phân tâm không thì có. Giải pháp em sử dụng có nhiều mức độ. Bật chế độ Focus (Custom cho đọc sách) hoặc mạnh hơn nữa là dùng Restricted Mode của AppBlock.

Công dụng thứ 4: Dùng Ipad Mini 5 như PC với các tác vụ cơ bản

Điểm tiếp theo em ưng ở Mini5 là rất gọn nhẹ và có thể đem đi và làm việc ở mọi nơi với các tác vụ làm việc cơ bản. Tất nhiên là phải đi cùng vs em bàn phím gập này rồi.

Quảng cáo

Bàn phím này em cất công tìm khá lâu mới thấy trên tmall và order về. Điểm nổi bật của em nó là không bị tách phím ở chỗ gập như các bàn phím khác nên khi mở ra hành trình phím vẫn rất mượt và tỷ lệ bàn phím của em này tương đương vs 1 em Mac Air chứ không bị nhỏ nhỏ khó gõ như các bàn phím gập khác. Thêm 1 cái nữa là có kèm chuột luôn nên rất tiện để làm việc.
Với combo này thoải mái để em có thể họp zoom, chat nhanh hơn và tiện hơn điện thoại, xử lý công việc, gõ văn bản, vẽ bản đồ tư duy vs Xmind và thao tác file excel trên sheets khá ngon lành và quan trọng là rất gọn nhẹ để cất vào túi đeo chéo nhỏ gọn để đi cafe, đi chơi hay đi du lịch mà vẫn sẵn sàng xử lý công việc bất cứ lúc nào.

Công dụng thứ 5: Dùng Ipad Mini 5 với Full tác vụ Windows.

Còn nếu muốn dùng với trải nghiệm như 1 Laptop Windows thì có được không? Câu trả lời là được nếu mua VPS. Em mua bên LowendViet giá rất rẻ có 12 USD/1 tháng cho cấu hình 4 CPU - 8G RAM và 60G ổ cứng.

Em sẽ dùng đến option này khi phải chạy những phần mềm, tool mà chỉ chạy được trên windows.
Điểm hạn chế của trải nghiệm này là màn hình rất nhỏ và độ mượt tuỳ tốc độ mạng (vì Remote mà) cơ mà em chấp nhận được.

Công dụng thứ 6: Dùng Ipad Mini 5 như 1 màn hình ngoài của Laptop.

Thêm 1 công dụng em khá hay dùng Ipad là việc sử dụng Ipad Mini 5 này như 1 màn hình ngoài khi dùng với Laptop windows của em. Em hay sử dụng để học Online - Zoom bằng cách bật và kéo cửa sổ sang màn phụ (Ipad) còn màn hình chính dùng để thao tác ghi chép hoặc tra cứu thông tin liên quan đến nội dung khóa học hay buổi họp. Việc này với em khá tiện và thú vị.

Thực ra thì có thể mở riêng trên ipad cũng được nhưng em thích việc liền mạch trên 1 hệ điều hành windows và việc dùng chung 1 đầu ra âm thanh.

Trên đây là 6 công dụng mà em đã tận dụng được với em Ipad Mini 5 của mình. Những trải nghiệm này các anh chị đều có thể thực hiện được trên các dòng Ipad khác của mình (riêng vs bút thì sẽ khác nhau ở từng dòng Ipad). Chúc mọi người khám phá thêm được nhiều trải nghiệm với em ipad của mình hoặc ai đang phân vân về việc mua Ipad thì có thêm động lực để xuống tiền ^^.

Nội dung bài này em dồn hơi nhiều nên có gì mọi người chưa hiểu thì cmt nhé em sẽ giải đáp hoặc nếu có dịp em sẽ làm thêm bài chi tiết hơn về 1 số mục.

Cảm ơn mọi người đã đọc bài
#reviewipad của em ạ.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay. Nhưng mà bây giờ người ta lên mini 6 hết rồi =))
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tuanjuninho @tuanjuninho chuẩn ạ. E thấy mini 5 vẫn khoẻ lắm ạ
@John Chris ai bảo bác vậy 😆
@Truong2t Mini 6 mắc hơn nên k thích đúng rồi db. Lên 6 ai chẳng thivhs nhueng bác k cho. Mình xài mini 5 4 năm rồi đây. Bắn comd br dạo này hơi giật rồi 😬
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huyboy20003 Vâng ạ. Em không chơi game nhiều nên phần hiệu năng đó em chưa rõ. Cơ mà nghe review chơi game trên Mini 6 sướng hơn Mini 5 nhiều ạ
Công nhận, h nút home ko còn phù hợp nữa rồi
@toivaem986 Nút home giờ chỉ để mở khoá
@toivaem986 thực ra e vẫn thích có một cái gì đó vật lý đem lại cái tactile / rung cho người dùng, vì bản thân con ipad không có rung như điện thoại.
@gunnyonline Căn bản bh từ đt tới mtb nói chung ngta lược dần phím r bác, giữ lại làm chi nữa @@
@toivaem986 Tuỳ người thôi bạn, như người lớn/trẻ nhỏ nó dùng thì có nút home nó dễ dùng lắm. Lấn cấn gì cứ bấm nút home là về, còn cử chỉ vuốt dưới lên kg phải ai cũng quen.
nhu cầu như bác em thấy xài surface là đủ
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoannguyen258 @hoannguyen258 em cũng đang xài surface mà. Cơ mà surface vẫn làm em thấy cồng kềnh ấy ạ. Vác theo máy tầm 1.3kg + Chuột + bộ sạc khó mà đem theo và sẵn sàng mọi lúc và làm việc hay đọc sách mọi nơi mọi lúc lắm ạ. (ít nhất là với trải nghiệm của em thì thế ạ). Vậy nên e ms tìm cách tối ưu cho em ipad này 😁
olajuwon
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình cũng mua lại mini 5 đợt trước khi mini 6 ra, giá cũng tương tự bác và rất hài lòng hehe mấy chia sẻ về app và bút thú vị á, mà mình ko có nhu cầu dùng bút do chỉ giải trí và game là chủ yếu 😁
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@olajuwon Bác thử trải nghiệm xem, biết đâu lại nghiện đấy 😆)
Cho mình xin link T mall để mua cái bàn phím gấp kia với nha, mà trackpad dùng ổn không ạ, so sánh với trackpad surface thì ra sao ạ.
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Đặng Nguyễn Minh Hải Bạn tìm mã bàn phím B066S nhé. Trackpad dùng khá ổn ạ. So vs surface thì gần bằng vì nó là bàn phím gấp 2 trong 1 nên kém nhạy hơn 1 chút.
Yasuko
TÍCH CỰC
2 năm
@Đặng Nguyễn Minh Hải Mới tìm thử thấy có trên shopee á bác : https://shopee.vn/Bàn-Phím-Bluetooth-Không-Dây-B066S-Có-Thể-Gấp-Gọn-Tiện-Dụng-Cho-IOS-Android-Windows-i.79499154.17032330401?sp_atk=ab2a502b-7d20-483b-8c54-b4b619cf463d&xptdk=ab2a502b-7d20-483b-8c54-b4b619cf463d
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Yasuko Em này em dùng rồi ạ. Cơ mà bác lưu ý là mã này sẽ gặp vđề là nút delete nó phải ấn kèm vs phím Fn nên hơi bất tiện nếu dùng vs windown. Em bàn phím này kết nối được 3 thiết bị cùng lúc như mấy em Logitech luôn ấy ạ.
Công dụng thứ 2: Dùng Ipad Mini 5 như 1 cuốn sổ không bao giờ hết giấy - ủa nhưng mà thay vì hết giấy thì nó sẽ hết dung lượng chứ nhỉ? 😆)))
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Đặng 1997 Mình đố bạn take note hết được dung lượng iPad đấy =))
@hungtrumno mình có thắc mắc nếu note bỏ ảnh vào thì cũng nặng chứ nhể? hmmm🤔
@Nam Đặng 1997 So với việc xài giấy bt thì bác có dán ảnh vào ko =))
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Đặng 1997 Bình thường take note thì chỉ viết ý tưởng thôi, thỉnh thoảng có cái photo (nhưng rất hiếm). Mình take note mấy năm nay cả Galaxy Note, cả iPad... nặng lắm chỉ cỡ hơn 1 GB
tanvn91
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nói chung điều kiện chưa dư giả thì ntn là chơi đc rồi. Ngày xưa sinh viên, có đam mê, thời gian, mà thiếu ngân sách. Mân mê con hp 8560, rồi ipad air 2, mi band 2, bb q10, etc vọc vạch suốt ngày. Lắm lúc chỉ ước đc sờ con ipad pro etc. Giờ có đk, thậm chí đi làm cty phát cho full option, tối về chỉ muốn lên giường cầm đt đọc qua mấy trang báo rồi đi ngủ. Bạn cứ cố gắng enjoy cái moment này đi, sau này già chả còn cái đam mê này nữa đâu
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanvn91 Dạ hihi vâng. Em cảm ơn ạ.
@tanvn91 Bác làm em nhớ lại thời sinh viên. tích cóp đc cái điện thoại BB vọc vạc ngày đêm. tích đc tiền thì đổi máy nâng đời... nhìn người khác cầm iPhone, iPad mà ước ao, ao ước.... giờ thì chỉ có mỗi iPad là hàng ngày chạy full công suất ( facetime. giải trí.... ) còn lại máy tính cả tuần có khi chả mở... tối cầm kindle đọc được vài trang sách là lăn ra ngủ .... chả ham hố nghịch ngợm .... lâu rồi còn ko để ý đt ra đến đời bao nhiêu... có gì nổi bật cũng chả biết luôn ...
@Dương Quang Thế bạn ipad còn chạy full chứ mình tối về cầm mỗi đt, làm mệt quá cầm ipad lên cũng muốn lười =))
@jindowing iPad là để phục vụ con gái em gọi video cho ông bà nội ngoại 2 bên thôi.. Và xem 30p video trước khi đi ngủ.. Từ ngày có con nhỏ em có tạo thói quen về nhà là đt cất 1 góc nếu ko có ai gọi thì gần như sáng hôm sau mới cầm lại đt đi làm...
Ralph
TÍCH CỰC
2 năm
@tanvn91 Khi nào bạn tự làm cho mình bớt bận hơn mà thu nhập thậm chí cao hơn thì bạn lại enjoy lại và mạnh mẽ hơn xưa thôi 😆))
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
Công dụng 6 làm ntn vậy b?
Yasuko
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết hay quớ, mình mới đổi từ con ipad mini 2 lên con Pro M1 11 để cho bé nhà chơi game, nhưng vẫn thích ipad mini hơn, gọn nhẹ, kiểu giống như quyển sổ. Mang đi đâu cũng tiện, gọn, nhẹ nữa. Có cơ hội sẽ mua lại
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Yasuko Vâng. E cũng trải nghiệm các đời ipad khác r. Cơ mà kích thước lớn thì e thích dùng luôn surface hơn. Còn nhỏ mà mỏng thì mini5 vẫn best.
linhnh81
ĐẠI BÀNG
2 năm
dùng office trên ipad mini có xài full như trên win ko nhỉ các pro, và dùng thì dùng app nào ngon?
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@linhnh81 Full thì chắc ko được đâu ạ nếu chạy nhiều. E dùng cơ bản thì toàn dùng gg sheet vs gg Docs
@linhnh81 Office trên iOS để view hoặc edit cơ bản thôi chứ không ăn thua đâu ạ
Kiểu mấy sếp check hợp đồng hay mấy bạn sale edit nhẹ nhàng gửi khách thì đc
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
2 năm
App note với đọc sách bạn xài app nào zị?
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phongdinh89 Note thì e xài CollaNote
Đọc sách thì Pdfexpert nhé
Cả 2 đều free ạ
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Truong2t thanks bạn
Mình cũng đang dùng mini 5 mua từ 2019 , nó theo mình suôt những năm qua, không có gì phải chê về cái iPad này cả, tuyệt vời!
Duykring
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dthanhliem83 em sinh năm 2003, cũng mua như anh và em CHÊ ipad này !
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
Đợt dịch hơi kẹt nên bán mất Mini5 tâm huyết, tiếc thật ấy
becoivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng mini 5 làm cái note + radio di động 😆
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@becoivn Bác dán em nó lên cửa tủ lạnh luôn ấy ạ?
becoivn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Truong2t Dùng case chứ bác 😆
mr.coccu
TÍCH CỰC
2 năm
Dùng mini5 để làm việc thì hơi khổ dâm thật. Mình dùng pro11” mà thấy n khi viết và làm việc màn hình vẫn bé. N phải công nhận là cầm dòng mini đọc sách đã hơn vì kích thước màn vừa phải
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mr.coccu Vâng ạ. Công nhận là hơi khổ dâm thật =)) Nhưng làm 1 hồi rồi cũng quen nên ok ạ. Muốn nó gọn và nhẹ nên e chấp nhận đánh đổi =))
sau khi kinh qua mấy đời iPad từ mini 2,3,4 rồi iPad 4, Air, Gen 6 thì hiện tại với nhu cầu cá nhân mình thích 1 cái iPad cổng type C để kết nối với thiết bị ngoại vi tốt hơn... trước khá thích mini 6... nhưng hiện tại thì.......hết tiền rồi nên không thích cái nào nữa =)))
VIPLAP
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Truong2t cho mình hỏi ngoài lề tí là cái App CollaNote này chuyển chữ từ viết tay qua văn bản với ngôn ngữ tiếng Việt OK không bạn? Mình mới mua cây Pen để dùng với con Mini mà chỉ viết được tiếng Anh với Note thôi ... đang kiếm 1 app có thể làm được. Thanks bạn!
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@VIPLAP Em thử thì nó dịch tiếng Việt chưa ổn lắm. Chắc do chữ em xấu. Cơ mà trc đó em nhớ có test app INKredible thì khá ổn ấy ạ.
VIPLAP
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Truong2t Thanks bạn nhé .... 😃
zdng12
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng đang định mua mini5, tiếc là hết tiền rồi
Truong2t
ĐẠI BÀNG
2 năm
@decman Gom lúa chờ Mini 6 giảm giá r múc ạ