Review Len chế Macro và Kinh nghiệm chụp ảnh Macro bằng điện thoại như một pro.

Dave ✅
30/3/2021 9:8Phản hồi: 127
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tôi share ảnh Chụp bằng camera không gắn Len. 😃
Gắn len lên nhìn mấy tấm bác thớt mê mẩn ghê. có khi phải mua đầu tư mới được.
@Fury Yucentus Tầm 500k cũng đáng trải nghiệm bác ah. Len nó như cái kính lúp giúp vật thể phóng gần hơn và tăng độ xoá phông hơn. Ảnh bác chụp đẹp lắm. Em cũng có vài tấm về hạt sương.
@khanhduy089 Ok bác! Mik sẽ thử trải nghiệm xem sao!
CHơi cái này bác nào có cam độ phân giải lớn ví dụ Mi10 T 64mpx thì chụp rất nét, thêm 2 cây led nhỏ nữa là ngon bổ rẻ so với chơi bên máy ảnh, stacking rất mệt
@quytocdo_tl Em thấy nhiều Pro toàn dùng mấy con máy cùi cùi Samsung hay Oppo tầm trung mà chụp ảo lắm bác ah. Do cả ánh sáng, kinh nghiệm set up và hậu kì cẩn thận nữa bác ah.
@khanhduy089 Đó là vấn đề kỹ thuật, còn nếu về yếu tố thiết bị thì ảnh macro dt độ phân giải càng lớn càng có lợi. Vì khi sd lens này hình ảnh sẽ bị giảm chất lượng + sensor dt nhỏ nên ảnh ra ko ngon. Bên nokia hồi trước có mấy ông chụp từ con 808 ảnh ra đúng phê luôn, nhưng phải biết edit nữa
nxyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cho e hỏi, chụp con ruồi hay con chuồn chuồn vầy có phải dí sát mới chụp đc Marco ko. Chứ chụp vậy mà ko dí sát thì ko chụp đc, mà dí sát quá thì nó bay mất.
@nxyen Sài len thì ko phải dí sát đâu bác !
@nxyen Tùy số len nhé bác. Len số càng nhỏ bác càng phải dí sát. Len 4 của mình thì chỉ cần để khoảng tầm 10cm là ok. Và bác cũng cần lựa côn trùng để chụp, có những con rất khó chụp như con ong mật nhỏ, con kiến vì nó di chuyển nhanh nên cần phải có mẹo. Còn những con như nhặng xanh mắt to, chuồn chuồn hay nhện thì dễ chụp hơn vì nó tĩnh. Và mình cũng cần nhẹ nhàng với nó thì nó cũng sẽ đứng yên cho chụp.
hungkhoia10
ĐẠI BÀNG
3 năm
mọi người cho mình hỏi kinh nghiệm chụp côn trùng với, mỗi lần lại gần bọn ruồi muỗi thấy bị động là tụi nó bay hết, mình cố gắng nhẹ nhàng từ từ áp sát rồi mà vẫn ko được
@hungkhoia10 Bác lựa con mà chụp. Muỗi thì để nó đốt thì vòi của nó cắm vào thịt tha hồ mà chụp. Còn loài ruồi thì bác đừng chụp ruồi nhà, vừa khó chụp vừa xấu. Chụp nhặng xanh mắt đỏ ấy bác. Chụp lúc trời nắng thì bọn nó phê nắng nên sẽ nằm im. Chứ trời nhiều mây là khó chụp hơn đấy. Chuồn chuồn cũng vậy, trời nắng to bác chụp rất dễ.
anhmafia
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu chỉ mua 1 cái thì mua cái nào đa dụng vậy bác?
@anhmafia Bác mua len ở giữa là len 5x nhé. Chụp hoa và côn trùng đều được. Phù hợp với người mới chơi.
Mình cũng khá thích thể loại này mà k biết nguồn sản phẩm uy tín
@Tiến sĩ Giấy Bạn mua theo sự chỉ dẫn của mình của bài này là ổn nhé. Nhiều anh em mua trên đó rồi. Ko nên mua mấy len của china.
mq091109
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đẹp quá
@mq091109 Thanks pro
donquijote
TÍCH CỰC
3 năm
Đẹp
@donquijote Thanks bác
Mek1990
ĐẠI BÀNG
3 năm
bác cho e xin link group fb với link mua lens với
@Mek1990 Bác vào facebook, gõ len chế Macrophone. Chat với admin nhé. Bác ấy là Phúc Anh Vũ thì phải
aqsn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác làm thế nào cho côn trùng đậu đủ lâu để chụp? Hay chỉ rình hướng nó sẽ đậu thôi?
@aqsn Tùy tình huống, thời tiết, và loại côn trùng. Trời nắng thì nó sẽ đậu lâu hơn trời râm nhé bác. Nhưng cơ bản bác phải kiên nhẫn, chụp cái này ko phải 1 phát ăn ngay đâu. Có khi mình chụp cả buổi chả đc cái nào ưng ý ấy.
aqsn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@khanhduy089 Chụp món này đương nhiên phải kiên nhẫn rồi,lens bác dùng có zoom đc không bác?
@aqsn Có bác ah. Nó là len 4x (xoay) zoom vào thì góc hẹp hơn nhưng khả năng xoá phông và chụp chi tiết đối tượng sâu hơn.
fhgg2009
ĐẠI BÀNG
3 năm
cách đây 6 7 năm còn sinh viên, cắn răng nhịn ăn sang Metrophone sắm 1 cái hết 500k về cắm con lumia 730 hồi đó. Sau cho vợ xài mà vợ vứt đâu mất tiêu
cũng mua con lens này về chơi thử nhưng thấy ko ăn thua. bạn chụp đẹp quá
nhện 2.jpg
nhện 1.jpg
ống len - Sao chép.jpg
@Nguyễn Anh Cò Thanks bác. Mình còn gà lắm. Nên group toàn pro.
bạn cho mình hỏi tên phần mềm chụp ảnh chỉnh tay như trên của bạn là gì ko. có app cho ip ko ạ
@Nguyễn Anh Cò Snapseed bác ah. Dùng thêm Lightroom nữa cho ảnh mịn hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019