Review Microsoft Designer Compact Keyboard

Syhaunguyen
26/6/2021 16:50Phản hồi: 76
Review Microsoft Designer Compact Keyboard
Đây là review về Microsoft Designer Compact Keyboard của mình. Mình mua nó với giá 1,8 triệu đồng. Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Microsoft Designer Compact Keyboard

Sau gần một năm mình sử dụng MX keys của Logitech. Mình thấy Microsoft ra mắt sản phẩm này và có thể mua được ở Vietnam qua đường sách tay. Dưới đây là một số cảm nhận của mình khi sử dụng nó hàng ngày. Nó có 2 màu đen và trắng, kết nối được 3 thiết bị thông qua bluetooth.
Thông tin chi tiết sản phẩm các bạn tham khảo thêm tại link sản phẩm của Microsoft:
https://www.microsoft.com/en-us/d/microsoft-designer-compact-keyboard/8zhrtr7zcswq

Những thứ mình thích

Layout và kích thước giống 99% so với bàn phím trên dell XPS 9310 của mình đang sử dụng. Nó khiến mình quen layout khi làm việc ở bất kỳ máy nào.

Cảm giác bấm phím tốt và chắc chắn. Hành trình phím tốt 1.35 mm.

Sử dụng 4 pin CR2032 theo Microsoft công bố thì lên tới 36 tháng sử dụng, nhưng thực tế sử dụng có lẽ được một năm hoặc hơn một chút theo quan sát của mình về dung lượng pin mà Windows thông báo.

Kết nối được 3 thiết bị thông qua bluetooth và chuyển đổi thông qua phím tắt. Fn + F1

Quảng cáo

Những thứ mình không thích

Khả năng kết nối lại khi đang ở trạng thái sleep chậm hơn so với MX Keys (khoảng 1s cho mỗi lần wake up và kết nối) trong khi MX key mình không cảm nhận được việc bàn phím này chuyển từ sleep sang active. Nhưng với mình nó không phải vấn đề, thực tế trải nghiệm trong lúc làm việc không cảm thấy khó chịu.

Phần mềm Microsoft Mouse and Keyboard Center không nhận ra bàn phím này, có lẽ do mình sử dụng phiên bản windows 11 leak. Hy vọng việc này được khắc phục ở bản windows 10 Insider review tới đây.

Dù Microsoft build rất tốt nhưng vật liệu chính của bàn phím làm từ nhựa làm giảm độ cao cấp của nó. Có lẽ hướng tới việc di động nên Microsoft muốn làm nó thật nhẹ. Nhưng cá nhân mình thích một chiếc bàn phím có vỏ là kim loại tương tự như MX keys của Logitech.

Nó là chiếc bàn phím hoàn toàn bluetooth, nên mình không thể dùng nó để vào bios được. Do vậy nếu bạn sử dụng bàn phím này hãy thủ sẵn một chiếc bàn phím có kết nối wireless hoặc usb thông thường.

Quảng cáo

Nên mua hay không?

Hiện tại mình dùng chiếc bàn phím này làm bàn phím sử dụng chính, mặc dùng chiếc MX keys có trải nghiệm sử dụng rất tốt, giờ mình sử dụng nó như một bàn phím nhập số ở phía bên trái.

Nếu bạn thích một chiếc bạn phím nhỏ gọn, layout mỏng và giống với cảm giác của chiếc laptop, thì có lẽ bạn nên thử sử dụng chiếc Microsoft Designer Compact Keyboard này.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Man404
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng hay đó mà mình thích bản eego
Đang tính sắm 1 em để mang lên cty, cty cx báo hết làm việc tại nhà rồi . Sẽ xem xét
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Đào Anh Thành Mua trải nghiệm bạn, không hối hận 😁
ko vào bios được! thôi cho e xin!
à mà bác thiết kế PCB à, ở Việt Nam hay nước ngoài thế
@QuanLyNhaNghi Mới nhìn tưởng Microsoft có chương trình thiết kế mạch in 😄
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuanLyNhaNghi Mình ở Hà Nội. Kiếm thêm con bàn phím rẻ rẻ để vào bios 😁
rong_lua
ĐẠI BÀNG
3 năm
@QuanLyNhaNghi Bác ấy là trùm thiết kế PCB đó bác. ko phải dạng vừa đâu. 😁 bác vô PCBVIET xem đi, khủng lắm. Xưa đi làm mình cũng ước đc giỏi như bác Syhaunguyen 1 phần thôi cũng mãn nguyện dzồi.
@rong_lua Mấy bác đầu tư hàng hịn để làm việc thì toàn dân Pro hông hà !! Ngưỡng mộ !!
nampham100
ĐẠI BÀNG
3 năm
Em thích góc làm việc của bác, nhìn đẹp!
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nampham100 Cảm ơn bác
leeri
TÍCH CỰC
3 năm
em mê mx keys nhưng không thích có hàng phím số, chờ mãi mà k lấy logi ra bản tkl 😔
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@riletan Ôi mình cũng chờ mãi, họ cứ ra mấy cái bàn phím giá rẻ như con logitech Go ấy chán k đỡ đc
@riletan Mình cũng vậy, chờ ra bản giống magic keyboard của apple ra là xúc liền, giờ phải mua con k380 dùng đỡ
các bác làm sao giữ đồ điện tử màu trắng khỏi bị cháo lòng v ạ
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lê Trần Huy Hoàng Mình cũng mới dùng 😆 mới được mấy tháng nên chắc chưa thành cháo được. Mà mình thấy dùng màu trắng mình hay rửa tay hơn, đỡ covid bạn ạ =))
PS: lúc mua màu đen nhưng không có hàng
@Syhaunguyen của mình là màn hình
chả có đụng gì hết bụi thôi cũng tự vàng luôn
ghét cái kiểu phím lên xuống bé 1/2. Khó chịu vãi =))
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@B L A Z E Dùng miết quen bác, quen luôn trên laptop
Diemalright
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vẫn thích dòng MX của Logitech hơn mấy hãng khác. Mỗi tội dòng MX key làm có 1 layout fullsize, phải có layout 87% với 60% nữa thì k có đối thủ
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Diemalright Mình cũng chờ mãi không có layout nhỏ. Nên va vào em này cũng thấy rất hài lòng.
Wow bác này thiết kế logic board ạ? Đỉnh dữ
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@caocaolatre199x Có gì đâu bác, em design bo mạch,
@Syhaunguyen em thấy ngưỡng mộ mấy bác làm ra mấy cái bo mạch đấy ạ 😆
Không liên quan bài viết.
Thím chủ cho hỏi, mình muốn tìm mấy video mô tả quá trình người ta khai triển từ ý tưởng ra một mạch điện tử (mạch nguyên lý, circuit, diagram chứ không phải pcb nhé) thì nên tìm bằng các từ khoá gì?
Mình muốn xem vì tò mò thôi chứ không phải dân chuyên.
Cảm ơn thím.
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongthanhdo Bác tìm luôn cách sử dụng phần mềm thiết kế mạch ấy. ví dụ altium designer tutorials,
crsluyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongthanhdo Bản free thì bác nên dùng Kicad hoặc Easyeda nhé
@crsluyen Mình là dân ngoài ngành, muốn tìm hiểu quy trình vì tò mò bằng cách nào mà họ có thể khai triển từ một ý tưởng thành một sơ đồ nguyên lý thôi chứ không có ý đi vào sâu.
crsluyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongthanhdo Theo mình thì nó như 1 bài toán thôi
Trước tiên phải xác định yêu cầu của mình là gì, đầu vào và đầu ra là gì
Sau đó lên sơ đồ khối của thiết kế
Tiếp đến chia nhỏ từng khối đó ra gồm những gì, cái này dựa vào kiến thức đã học như vật lý + điện tử tương tự + điện tử số để triển khai ra thôi
Nghe hơi khó hiểu tí nhưng bạn cứ triển khai bài toán cụ thể là ra à
18K
CAO CẤP
3 năm
Đẹp. Tôi thích thiết kế tối giản
Bác làm bên thiết kế board mạch à bác
香茅烤肉
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ko liên quan đến cái bàn phím lắm, nhưng mà hồi mới chập chững layout trên Altium mình đã dùng library của chủ thớt. Cảm ơn bạn nhiều nghen ^^
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@香茅烤肉 Ồ lại gặp đồng môn 😁
Nhìn gọn gàng và hợp lý phết 😆
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@juneLiht Cũng tại nó layout y hệt con laptop của mình. Nên nó lại thêm hợp lý 😁
ioiokkkk
ĐẠI BÀNG
3 năm
Altium à @Syhaunguyen ?
Syhaunguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ioiokkkk Không có gì qua mắt được bạn ^
TMe
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mới nhìn tưởng màn hình đó là layout của cái bàn phím. Minh cũng nhiều năm design PCB
iamcuong
TÍCH CỰC
3 năm
Cũng đang dùng MXKey, nói chung là ưng ý.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019