Review Thinkpad T14 AMD 8 nhân 16 luồng 100% RGB

jc101.original
24/3/2021 12:47Phản hồi: 115
Review Thinkpad T14 AMD 8 nhân 16 luồng 100% RGB
Đây là review về Thinkpad T14 AMD Gen 1 của mình. Mình mua nó với giá (nằm cuối bài). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Thinkpad T14 AMD Gen 1

Dòng ThinkPad AMD dạo này khá hot, mình đặt hàng ngày 03/03/2021, hàng được ship đi ngày 05/03 và nhận được máy sản xuất ngày 28/02/2021, tức là chỉ mất 5 ngày từ nhà máy đến đơn vị phân phối.

Cấu hình máy như sau:
- AMD Ryzen 7 PRO 4750U 8 nhân 16 luồng, công nghệ 7nm, công suất danh định (TDP) 15W
- RAM DDR4-3200 16GB, còn 01 khe trống, nâng cấp max 32GB RAM
- SSD PCIe NVMe Samsung 512 GB

- Màn hình 400 nits, 72%NTSC (100% RGB), công nghệ low power.
- Option thêm: Camera hồng ngoại + cam thường + vân tay + đèn bàn phím + License Win 10 Home + License Office Student 2019

Thông tin chính

Cụm camera hồng ngoại + cam thường và nắp che Thinkshutter

Trackpad và Cảm biến vân tay

Quá chừng nhân và luồng =))

Quảng cáo

Mình dùng nó để làm việc gì

Laptop được mình sử dụng cho công việc và giải trí mỗi ngày tầm 12 tiếng.

Công việc chủ yếu mình sử dụng các tool Office, các phần mềm phục vụ công việc, đọc file PDF, lâu lâu mình có edit video bằng phần mềm OpenShot Video Editor Free.

Ngoài sử dụng ở văn phòng thì 30% thời gian mình đi công tác và thường xuyên dùng ngoài trời, tại các trang trại điện nắng, nơi có nhiệt độ cao, đôi khi trên 45oC (hình minh họa mình sử dụng máy Dell cũ làm việc ngoài trời, máy này mới nhận 2 ngày nên chưa có nhiều hình thực tế)

Đo đạc thiết bị giữa trưa, tại trang trại nắng

Quảng cáo

Góc làm việc tại văn phòng

Thiết kế, ngoài hình & Kích thước

Mình từng sử dụng qua T430, T440p, T460, Dell Latitude 5490 và hiện tại là em T14 này, thiết kế rất Thinkpad, đặc trưng nhất là style bàn phím (từ đời T430) và trackpoint màu đỏ chấm bi đỏ.

Ngoại hình máy hao hao giống T450s (vợ mình đang dùng), nặng gần 1.5kg, kích thước cũng không quá đặc biệt, tương tự các dòng 14" khác.

Latitude vs Thinkpad

Nguyên seal bóc hộp

Thời gian dùng pin

Máy mình mới dùng được vài ngày nên chưa đánh giá chính xác được thời lượng pin, trên Google thì nhiều trang review công việc văn phòng thì được 5~6h với cục pin 50Wh này. Mình nghĩ con số này cũng khá thực tế so với số liệu hãng công bố đâu đó hơn 10h 😃.

Tuy nhiên nhắc về Thinkpad thì công cụ quản lý pin vẫn rất tuyệt với, cài đặt được ngưỡng sạc và dừng sạc, điều này giúp kéo dài tuổi thọ pin (nếu các bạn để pin 100% trong thời gian dài quá cũng làm pin mau xuống cấp dù charging cycle rất ít).

Giám sát được pin, nhiệt độ

battery 2.png
Cài đặt ngưỡng sạc- dừng sạc cho pin

Màn hình và loa

Do một phần thời gian làm việc ngoài nắng và hay xem hình người đẹp nên mình chọn loại màn hình độ sáng cao (400 nits) so với các màn tiêu chuẩn (250 nits), không gian màu rộng (100% RGB).

Mình có so sánh vài hình ảnh với con Dell (250 nits), độ sáng 2 máy 100%, các bác xem trên điện thoại sẽ thấy rõ sự khác biệt, hoặc các máy có màn hình đạt tối thiểu 100% không gian màu RGB.

Về loa thì mình thấy nghe tạm tạm thôi, vì bình thường mình dùng earphone Bose hoặc loa bluetooth Bose nên nghe lại em loa trên máy có quá nhiều khác biệt.

Màu xanh lục hiển thị rất tốt

Màu đỏ, độ tương phản, dãy màu của video thể hiện rõ

Bàn phím và bàn rê chuột / trackpad

Như mình chia sẻ ở trên, anh em đã mê dòng thinkpad thì chắc chắn bàn phím là điểm tuyệt vời nhất, phím gõ chính xác, nhanh, cảm giác tốt. Lúc trước mình dùng Dell nhưng cũng mua bàn phìm Thinkpad USB để dùng.

Trackpoint thì mình ít dùng so với lúc trước do quen dùng trackpad của em Dell, trackpoint Dell Latitude quá chuối, nên bỏ luôn, dùng trackpad.

Trackpad em này rộng, di chuyển tốt và có phủ một lớp giúp tăng ma sát (công nghệ của Mylar®️), nhưng chắc sẽ không to và ngon bằng trackpad Macbook rồi 😃

Thinkpad Keyboard và em Latitude để không quên cảm giác cũ của Thinkpad

Máy mới khui, mình đã lột sạch các loại tem mặt trên máy

Giá bán

Nếu các bạn đã đọc đến đây, chắc chắn cũng có sự yêu thích dòng Thinkpad.

Một máy build quality tốt (khung máy hợp kim magie, máy có tiêu chuẩn quân đội về chịu sốc, bụi và nhiệt độ cao), đi kèm với nhiều giải pháp bảo mật từ phần cứng (Discrete TPM 2.0, TCG certified, cảm biến vân tay match-on-chip, camera hồng ngoại dùng để đăng nhập) cộng với combo license Windows 10 Home, Office Student Lifetime, màn hình đẹp, công nghệ low power (công nghệ này khác công nghệ màn hình LCD truyền thống, dùng vật liệu bán dẫn khác, tốn ít điện năng hơn).
Với tất cả các giá trị trên thì giá 26.5tr là rất tốt so với các sản phẩm cấu hình tương đương. (cấu hình tương tự nếu order từ website Lenovo và ship về VN cũng tầm 38tr.

Một điểm lưu ý, giá này mình order từ taobao, nên việc bảo hành sẽ mất thời gian, cần gửi qua Trung Quốc. Tuy nhiên điều này cũng không đáng lo lắm, tỉ lệ hư hỏng trong năm đầu tiên của Thinkpad thấp hơn hẳn so với các đối thủ khác (theo khảo sát Technology Business Research, Inc., US, 2019) nên mình nghĩ khoản chênh lệch vẫn đáng để chấp nhận rủi ro này.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng máy nguyên seal đã thật, mình toàn xài 2nd. Phấn đấu phải làm con nguyên seal như này đảm bảo phê từ cấu hình, bàn phím, pin.
Em thấy order Taobao mới có cấu hình ngon AMD lúc này thôi.
Chúc mừng bác có con máy ngon ưng ý.
duylinh_th05
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang kết con này lắm. Thím chủ tự order hay qua trung gian thế. Cho xin link thím mua dc ko? Xin cám ơn!
Luong Do
ĐẠI BÀNG
3 năm
@jc101.original Cùng cấu hình, mà đặt qua bác Quang có 22.4 triệu, rẻ hơn 4 củ so với chủ thớt. là sao ta 😁 http://fb.com/mazovnn

Order Mazo | Hanoi

Order Mazo, Hà Nội. 11.901 lượt thích · 42 người đang nói về điều này. Buôn bán sỉ, lẻ các sản phẩm chất lượng cao.
facebook.com

- Thinkpad T14 R7 4750U 16GB RAM; SSD 512GB: 22.5tr
mr.binhnq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Luong Do cái màn của bạn chắc là 250nits :D
phthinh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cùng cấu hình nhưng bản của chủ thớt có màn xịn hơn, có IR Camera, keyboard có backlight led và chất liệu bàn phím cũng khác nữa :v
Ủng hộ lột tem 😆
@Duy Luân xé tem nha mod Luân 😃
Khôn như mày :D
vdo11
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình cũng đang dùng con này chip intel i710710u thấy ok. Chỉ có cái cửa gió thổi thoát nhiệt lại nằm bên phải thường hay thổi vào tay khi dùng. Thấy cực kì khó chịu
@vdo11 chính xác luôn bác, chạy nóng tay kinh khủng. Các dòng khác tản nhiệt ra phía sau.
Freenday
TÍCH CỰC
3 năm
@vdo11 lol mua intel nóng là đungs rồi. amd thớt chả thèm quan tâm đến nhiệt độ để reviews là bạn biết rồi 🤣🤣
@vdo11 Lúc trước mình xài x1 gen 2 cũng bị vụ này mà đổi sang dòng khác 😆)
somaek✅
TÍCH CỰC
3 năm
@vdo11 Hồi đó xài 1 con T490 cũng bị y chang
ông mua cái bàn phím rời bao nhieu vay?
@ThietKeWebChuyen-Com Mình mua lên Lazada, giờ thấy hết hàng rồi. Lúc đó km 999k ship từ TQ
Các bác cho em biết lý do dòng Thinkpad workstation được khá nhiều anh em ưa chuộng và là fan. Riêng em thấy dòng workstation của Thinkpad làm phần vỏ đa phần bằng nhựa là em không ưa rồi, ngoài cái bàn phím là ngon hơn còn chưa thấy cái nào ngon hơn. Ruột gan thì xắp xếp không được gọn gàng như HP, Dell, khả năng tháo mở hay nâng cấp cũng rườm rà hơn, ghét nhất là lớp nhung ở mặt vỏ dùng lâu nhìn rất gớm. Cá nhân em chỉ thích body bằng nhôm như dòng worksation của HP và Dell.
dhphucs
CAO CẤP
3 năm
Laptop body nhôm dùng ở vùng khí hậu lạnh cảm giác không thoải mái bằng lớp nhung. Tuy nhiên lớp nhung này nếu dùng ở vùng khí hậu nóng ẩm lại trở thành bất tiện vì bám mồ hôi, vân tay, dễ bong tróc. Mà dòng thinkpad thuộc nhóm top dòng bussiness bao nhiêu năm nay nên chắc lenovo cũng không dám mạo hiểm thay đổi thiết kế, chất liệu
@dhphucs thằng Dell series 7x10, 7x20, 7x30, 7x40 cũng dùng vỏ giả carbon bọc nhung dùng thời gian nhìn rất bẩn. Đến đời 7x50 thì bắt đâu quay lại vỏ aluminum như đời M trước kia do thằng HP vẫn trung thành với body aluminum nhìn rất chất và bền đẹp nên ông Dell phải quay lại thiết kế aluminum không thì thụt lùi và bị trê trách rất nhiều.
CpT
TÍCH CỰC
3 năm
Order taobao có đc configure cấu hình ko bạn? Mình cũng thích (AMD) 14" nhưng mà qua website Lenovo ko đc chọn màn hình > 300nits
Tại sao dòng X1 Carbon chưa thấy có cấu hình với chip AMD nhỉ?
@abbvvhh chắc có bài chiến lược gì đấy với Intel, không thể chuyển nhanh qua AMD được chăng?
@jc101.original Chắc vậy quá. Mình đang chờ có chip AMD để mua
@abbvvhh Thấy bảo do intel support công nghệ cho ultra book siêu nhẹ nên các hãng mới dùng chip intel
Bóc tem là sướng nhất
Cũng đang dùng con này nhưng lúc mua không để ý mua bản màn 250 nit. Thỉnh thoảng cầm máy chia sẻ màn hình video giải trí với bạn bè thì thấy nó hơi tối cũng tiếc nhưng còn lại thì công việc ổn. Pin quá trâu tầm 8-9 tiếng tác vụ văn phòng.
@trungbeo2020 Đúng rồi bác, bản 250 nits màu không đẹp bằng với ra nắng là thấy khác biệt ngay. Bác tìm xem có ai có màn ship về thay
burgboy
CAO CẤP
3 năm
Xin hỏi bạn cách thiết lập như thế nào trên máy tính (Phần cài đặt) để gập hoàn toàn như vậy mà máy vẫn hoạt động (kết nối ra màn hình ngoài) như vậy.

Cảm ơn.
@burgboy Cái này bạn vào power plan (click phải vào icon pin chọn power option) có tùy chỉnh khi đóng màn hình
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@gatheringviolet Cảm ơn bạn.
@burgboy bác vào BIOS cấu hình nhé, cắm nguồn vào tự boot vào Win luôn
BIOS: config>power
Gif
TÍCH CỰC
3 năm
@burgboy Cái này là clamshell mode nhé, thường nó nằm trong phần power/battery hoặc 1 số laptop thì nó đi kèm phần mềm hãng
burgboy
CAO CẤP
3 năm
@Gif Cảm ơn bạn. Mình đã làm được.
typhu123aaa
ĐẠI BÀNG
3 năm
CHo mình hỏi là bạn cắm màn với setup gập như vậy thì bật nguồn kiểu gì, bật rồi gấp, cho vào khay à, cực nhề
@vochicuong18 Tùy theo laptop mà có chỗ cài đặt chỗ này khác nhau nhé. Nhưng lenovo thì đa số vào bios để bật chức năng này. bạn google ra liền thôi
tunanh
TÍCH CỰC
3 năm
@vochicuong18 Trong BIOS các dòng workstation đều có tính năng AC on (cắm nguồn tự bật máy)
@tunanh Trong BIOS có nha bác, cấu hình xong cắm nguồn vào máy tự khởi động
BIOS: config>power
@typhu123aaa Chỉnh trong power gập k làm gì cả thì máy vẫn chạy thôi
Thích quả bàn phím rời 😁
thanhtam788
ĐẠI BÀNG
3 năm
ông mua nhờ bên ship nào vậy ? cho tui xin thông tin với.
shaoyun
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thắc mắc về cái công cụ quản lý pin, sao mình search k có nhỉ, phải xài app ngoài, mĩnh cũng mới sắm 1 em t14 400nits như bạn.
Nếu bác cài win mới thì phải cài thêm app Lenovo Vantage -> Power
shaoyun
ĐẠI BÀNG
3 năm
@jc101.original thanks bác
Hàng tự bóc tem luôn sướng
Mình cũng đang dùng T14 taobao, R5 16GB Ram và 512GB SSD , màn cui 250nits.
Nói chung rất ổn áp, lab docker ầm ầm, có tiền mình nâng thêm 16GB 3200 nữa là ổn áp.
@netnguyenvsic Bạn cho mình hỏi: Order Taobao thông qua trang nào vậy bạn?
Khoa garden
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái bàn phím rời bác mua ở đâu thế ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019