Laptop Acer

So sánh thiết kế Samsung Galaxy S24 VS Xiaomi 14: Bộ đôi flagship Android với những điểm nhấn riêng

Cáo - Foxtek
30/5/2024 1:55Phản hồi: 77
So sánh thiết kế Samsung Galaxy S24 VS Xiaomi 14: Bộ đôi flagship Android với những điểm nhấn riêng
Ở thời điểm hiện tại, Samsung Galaxy S24 và Xiaomi 14 đều là những mẫu flagship Android với kích thước nhỏ gọn cùng phong cách thiết kế mang nét đặc trưng của Samsung cũng như Xiaomi. Trong bài viết này, mình sẽ so sánh thiết kế Samsung Galaxy S24 và Xiaomi 14 để các bạn có thể dễ hình dung về sự khác biệt giữa bộ đôi sản phẩm này.

Ngoại hình tổng thể

Về tổng thể, Galaxy S24 có kích thước màn hình nhỏ hơn so với Xiaomi 14 (6.2 inch so với 6.36 inch). Khi đặt hai sản phẩm cạnh nhau, chúng ta có thể dễ dàng nhận thấy Galaxy S24 có kích thước tổng thể nhỏ hơn so với mẫu flagship của Xiaomi. Kích thước tổng thể và khối lượng của bộ đôi sản phẩm trên như sau:

• Galaxy S24: 147.0 x 70.6 x 7.6 mm, khối lượng 167 gram.
  • Xiaomi 14: 152.8 x 71.5 x 8.2 mm, khối lượng: 193 gram.

Galaxy S24 (bên trái) có kích thước màn hình 6.2 inch, nhỏ hơn so với kích thước 6.36 inch của Xiaomi 14 (bên phải).

Bộ đôi flagship Android nhỏ gọn đến từ Samsung và Xiaomi cũng có những điểm tương đồng trong phong cách thiết kế. Cụ thể, Galaxy S24 và Xiaomi 14 đều có bốn cạnh được vát phẳng và các góc máy bo cong nhẹ. Mặt trước và mặt sau của cả hai thiết bị cũng được làm phẳng.

Tuy nhiên, nếu như Galaxy S24 có phần mặt lưng, cạnh viền được hoàn thiện dạng nhám thì những khu vực này của Xiaomi 14 được làm bóng bẩy hơn.

Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) đều có bốn cạnh được vát phẳng cùng các góc máy bo cong nhẹ.

Phần đỉnh của Galaxy S24 (bên trái) có hai mic thu âm kèm 1 dải anten thu sóng thay vì 2 dải anten thu sóng giống như Xiaomi 14 (bên phải).

Ở khu vực đáy máy, các thành phần như cổng sạc, mic thoại, khay SIM của Galaxy S24 và Xiaomi 14 được đặt ở vị trí tương đồng nhau. Riêng dải loa ngoài của Galaxy S24 được làm thành một dải liền mạch thay vì từng lỗ loa trên Xiaomi 14.

Cạnh đáy của Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) được bố trí các thành phần (cổng sạc, mic thoại, khay SIM) gần tương đồng nhau ngoại trừ thiết kế dải loa ngoài của bộ đôi sản phẩm có chút khác biệt.

Cạnh trái của Galaxy S24 (bên trái) có 2 dải anten thu sóng thay vì 1 dải anten như Xiaomi 14 (bên phải)

Quảng cáo

Cụm phím tăng/giảm âm lượng, phím nguồn của Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) đều được đặt ở cạnh phải.

Chi tiết phần mặt trước và mặt sau

Như mình đã chia sẻ bên trên, mặt kính phía sau của Galaxy S24 được làm dạng nhám, trong khi đó thì Xiaomi 14 có mặt lưng kính được hoàn thiện dạng bóng. Mình cũng nhận thấy phần tiếp giáp giữa mặt lưng và cạnh viền của Galaxy S24 không được bo cong nhiều giống như trên Xiaomi 14.

Galaxy S24 (bên trái) có mặt lưng kính được hoàn thiện dạng nhám thay vì dạng bóng giống như Xiaomi 14 (bên phải).

Sự khác biệt về thiết kế mặt lưng của bộ đôi sản phẩm này còn đến từ cụm camera sau. Đối với Galaxy S24, sản phẩm có các ống kính được làm nổi lên trực tiếp từ mặt lưng, còn Xiaomi 14 có một cụm hình vuông lồi bao quanh các ống kính.

Quảng cáo

Chính những yếu tố trên sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến trải nghiệm cầm nắm của bộ đôi sản phẩm và mình chia sẻ chi tiết hơn ở phần dưới của bài viết.

Cụm camera sau của Galaxy S24 (bên trái) có các ống kính được làm nổi lên trực tiếp từ mặt lưng thay vì đặt trong một cụm hình vuông lớn như Xiaomi 14 (bên phải).

Mặt trước của Galaxy S24 và Xiaomi 14 gần như tương đồng nhau với kiểu thiết kế đục lỗ và các viền xung quanh màn hình được làm mỏng đều. Tuy nhiên như mình đã chia sẻ ở trên, kích thước màn hình của Xiaomi 14 sẽ lớn hơn một chút so với Galaxy S24 (cụ thể là 6.36 inch so với 6.2 inch).
Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) đều sử dụng màn hình với thiết kế đục lỗ.

Các phần viền xung quanh màn hình của Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) đều có độ mỏng ấn tượng.

Trải nghiệm cầm nắm

Ở phần ngoại hình tổng thể của Galaxy S24 và Xiaomi 14, mình đã liệt kê chi tiết kích thước tổng thể cũng như khối lượng của bộ đôi sản phẩm. Chúng ta dễ dàng nhận thấy Xiaomi 14 có kích thước và khối lượng lớn hơn so với Galaxy S24 nên mẫu flagship của Xiaomi mang đến cho mình cảm giác cầm nắm đằm tay hơn.

Ngoài ra, phần tiếp giáp phần tiếp giáp giữa mặt lưng và cạnh viền của Xiaomi 14 được bo cong nhiều hơn so với Galaxy S24. Vì vậy, Xiaomi 14 cũng mang đến cho mình trải nghiệm cầm ôm tay hơn so với mẫu flagship của Samsung.

Galaxy S24 (bên trái) không mang lại cho mình cảm giác cầm nắm ôm tay giống như Xiaomi 14 (bên phải) bởi vì phần tiếp giáp giữa mặt lưng và cạnh viền của máy không được bo cong nhiều.

Tuy nhiên khi mình xoay ngang Xiaomi 14 để chơi game, cụm camera sau của máy khiến mình có cảm giác bị cấn nhẹ và mình không gặp tình trạng này ở Galaxy S24 (do camera sau của thiết bị được làm tối giản hơn và không lồi nhiều giống như Xiaomi 14).

Thông số cấu hình

Mặc dù đây là bài viết so sánh thiết kế Galaxy S24 VS Xiaomi 14 nhưng để khẳng định lại về cấu hình rất mạnh mà bộ đôi sản phẩm này được trang bị nên mình sẽ liệt kê nhanh thông số cấu hình của cả hai máy.

Samsung Galaxy S24
  • Màn hình: Kích thước 6.2 inch, tấm nền Dynamic AMOLED 2X, độ phân giải FHD+ (2.340 x 1.080 pixels), tần số quét 120 Hz.
  • CPU: Exynos 2400.
  • GPU: Xclipse 940 với kiến trúc RDNA3 của AMD.
  • RAM: 8 GB, hỗ trợ tính năng mở rộng RAM Plus thêm tối đa 8 GB.
  • Bộ nhớ trong: 256 GB/512 GB.
  • Camera sau: 50 MP (camera chính) + 12 MP (camera góc siêu rộng) + 10 MP (camera tele)
  • Camera trước: 12 MP.
  • Pin: 4.000 mAh, hỗ trợ sạc nhanh 25 W.
  • Hệ điều hành: One UI 6.1 - Android 14.

Xiaomi 14
  • Màn hình: Kích thước 6.36 inch, tấm nền AMOLED, độ phân giải 1.5K (2.670 x 1.200 pixels), tần số quét 120 Hz.
  • CPU: Qualcomm Snapdragon 8 Gen 3.
  • GPU: Qualcomm Adreno 750.
  • RAM: 12 GB, hỗ trợ tính năng mở rộng RAM ảo thêm tối đa 8 GB.
  • Bộ nhớ trong: 256 GB/512 GB.
  • Camera sau: 50 MP (camera chính) + 50 MP (camera góc siêu rộng) + 50 MP (camera tele)
  • Camera trước: 32 MP.
  • Pin: 4.610 mAh, hỗ trợ sạc nhanh 90 W.
  • Hệ điều hành: Xiaomi HyperOS - Android 14.

Galaxy S24 (bên trái) được trang bị chip xử lý Exynos 2400, khác với mẫu chip Snapdragon 8 Gen 3 trên Xiaomi 14 (bên phải).

Xem thêm:

Nhận định của mình

Ở thời điểm hiện tại, Galaxy S24 và Xiaomi 14 đều là những mẫu flagship Android nhỏ gọn rất chất lượng và mình khó có thể tìm được thiết bị tương tự trong phân khúc smartphone cao cấp chính hãng.

Cả Galaxy S24 (bên trái) và Xiaomi 14 (bên phải) đều là những mẫu flagship Android nhỏ gọn rất chất lượng ở thời điểm hiện tại.

Nếu xét đến yếu tố thiết kế và trải nghiệm cầm nắm thì mình sẽ nghiêng về Samsung Galaxy S24. Lý do là bởi sản phẩm có phần mặt lưng và các cạnh viền được hoàn thiện dạng nhám giúp hạn chế tốt tình trạng bám dấu vân tay (do mình là người thường xuyên ra mồ hôi tay khi sử dụng điện thoại). Nhưng mình cũng phải công nhận rằng mặt lưng cùng cạnh viền bóng bẩy của Xiaomi 14 trông rất hút mắt.

Bên cạnh đó, mình cũng đánh giá cao cụm camera với thiết kế tối giản của Galaxy S24 vì mình sẽ không gặp tình trạng cấn tay khi xoay ngang điện thoại để chơi game.

tinhte-so-sanh-thiet-ke-galaxy-s24-vs-xiaomi-14-12.jpg Nếu để lựa chọn một mẫu flagship Android nhỏ gọn thì mình sẽ nghiêng về Samsung Galaxy S24 (bên trái) thay vì Xiaomi 14 (bên phải). Các bạn sẽ chọn mẫu smartphone nào?

Vậy các bạn thích thiết kế của Galaxy S24 hay Xiaomi 14? Hãy để lại cảm nghĩ của bạn ở phần bình luận bên dưới bài viết cho mình được biết nha. Cảm ơn các bạn đã quan tâm và theo dõi.

Xem thêm:
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

qhuy1992
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nếu chỉ xét vẻ ngoài thì Sung nhìn ngon hơn đứt mấy em kia, mình không thể nào thẩm nổi cái style bếp camera của mấy em Xiaomi hay Realme =))
taidv1994
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@qhuy1992 realme thì ko hợp gu, nhìn xiaomi, nếu tôi nhìn kĩ thì tôi thấy được vẻ đẹp của nó cũng hợp với tôi
còn Sam thì phẳng quá, vuông quá, góc cạnh quá, ko hợp với tôi lắm
@qhuy1992 Giá cũng ngang rồi
https://shopee.vn/Điện-Thoại-Samsung-Galaxy-S24-5G-Hàng-Chính-Hãng-i.71791006.25320596794
@Roep Xin chỗ mua Mi 14 chính hãng giá 15tr với ạ.
@qhuy1992 trung quốc toàn lấy cấu hình ra lùa gà
monpham39
ĐẠI BÀNG
4 tháng
không xét phần mềm, ui bên trong mà về bên ngoài thì vẫn thấy e SS đẹp và sang hơn hẳn, đặc biệt ở mặt lưng, ko có cái kiểu bếp từ đặc trưng khủng bố của mấy e máy từ TQ, không mê được.
Dán cam đi mod. Nhìn xót quá 🐶
cụm cam xiaomi 14 vuông vuông giống iphone nên nom đẹp hơn s24, xin lỗi ae samsung vì mình đang trong động itinhte chứ chủ quan mình thấy s24 đẹp hơn hẳn
@kedote Chả ai quan tâm bạn yêu thích cái gì đâu; tự lối lòng rồi giải thích chi cho rườm rà.
@kedote đẹp như galaxy A 😆
@GhétBọnNângBi có người hỏi thì có người trả lời, chẳng quan tâm thì next bạn ơi, hít drama mạng xã hội làm gì 😁
Muốn cam chụp đẹp thì cụm phải dày.
S24 exitlop thì thôi mua Mi14 😆 ngon hơn 69 lần. mà giá mi14 phải so S24+ mới xứng
hanhvn68
TÍCH CỰC
4 tháng
@Hayoja Thôi đi bạn 😆 cầm trên tay chưa mà nhận xét như thật vậy? Xấu đẹp tuỳ gu thì không nói, còn hoàn thiện chán chỗ nào mời bạn phát biểu cụ thể?

Cá nhân mình đã dùng qua nhiều đời ip và Samsung, gần đây nhất là S23Ultra, mình thấy Samsung giờ còn thua Xiaomi về mặt chất lượng hoàn thiện đấy bạn, phần viền như nhựa và rất dễ trầy xước móp, khung viền với mặt lưng cũng có độ hở nhất định và không được đồng đều.

Còn theo gu của mình Xiaomi 14 đẹp hơn S24 luôn 😃) tất cả đều nên cầm trên tay trực tiếp mới biết được nó đẹp hay không (với bản thân). Có những con xem ảnh đẹp nhưng thực tế lại không được như thế (số ít nhưng không hiếm, điển hình như 15prm titan).
Lại có những con xem ảnh rất chán nhưng thực tế nó lại rất đẹp (cái này thường xảy ra hơn, điển hình như con Mi14 này)

Nói thật chứ xem ảnh mấy ông chụp bản màu xanh kia mình cũng thấy nó xấu vc ra, nhưng cho đến khi ra TGDĐ cầm trên tay bản màu đen thì thật sự bất ngờ vì nó rất đẹp, thế là về bán ngay 15prm mua Mi14 màu trắng. Phải nói quá ưng không có gì chê 😃)
KhangTz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hanhvn68 Cầm thử s24 chưa bác
@hanhvn68 Nó như 2 cái điện thoại trong lồng kính để chưng sao mà chưa chộ 🤣🤣🤣 cá nhân ông thấy ưng thì mua. Tui thì ko mê nên thấy con S24 đẹp hơn 😁😁
hanhvn68
TÍCH CỰC
4 tháng
@KhangTz Cầm rồi bác, thấy khá thích tay, nhưng hơi nhẹ, cảm giác hoàn thiện tốt hơn s23ultra, lưng nhám rất ok không bị bẩn, bọn Xiaomi làm rất khó hiểu, mỗi bản đen nhám còn trắng lại bóng
Xiaomi 14 hơn galaxy s24
Xiaomi 14 pro hơn galaxy s24+
Xiaomi 14 Ultra hơn galaxy s24 ultra
Vậy thôi
hanhvn68
TÍCH CỰC
4 tháng
@traithanhnam90 À bác nên mua chính hãng nhé, săn sale shop.ee được thì giá không cao đâu, bác mua cho vợ thì mua Mi14 là ok lắm rồi, nhỏ gọn vừa tay, chỉ kém bản ultra camera thôi, mà ultra đắt hơn nhiều quá, bản pro thì lại không có chính hãng.
Mua xách tay cũng được nhưng để rom gốc mà dùng là ok nhất, tuy nhiên không thạo tiếng Anh thì lắm lúc cũng hơi mệt, nếu unlock thì từ bây giờ sẽ không dùng được app VNeID đâu.

Xách tay tầm 13.5-14tr. Chính hãng săn sale có khi được 16-16.5. Tội gì mua xách tay bác.
@hanhvn68 Em săn chính hãng mãi mà chưa được cái giá đó nên mới phải tìm hiểu dòng xách tay đó bác. XiaoMi giờ cũng ngáo giá quá.
hanhvn68
TÍCH CỰC
4 tháng
@traithanhnam90 Cũng không ngáo đâu bác. Tính ra vẫn rẻ hơn SS chán. Bác chịu khó vào săn mỗi ngày nhất là mấy ngày quan trọng chắc sẽ được thôi. Chúc bác may mắn
@hanhvn68 cảm ơn bác!
Tầm tiền đó thì cứ mua iPhone 15 cho "lành" nha mấy bạn 🙂
@kekk Lành ít dữ nhiều à.
@kekk con điện thoại 20tr mà ko đc màn 120Hz thì vứt =))))
Sao cái bọn tàu nó làm cam xấu thế nhỉ. Khoe là có cam to hả. Trong khi ss quá đẹp. Và sang
@Bơm Lốp Tàu Hỏa Xiaomi đẹp mà bạn, có mấy đứa mù mới hay chê thôu
taidv1994
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@huynh tri 1996 Mỗi người một gu mà, ss24u năm nay bán chạy trên thế giới lắm. cơ mà chắc sang s25u sẽ thay đổi lại cách thiết kế, đến chủ tịch ss còn muốn đột phá hơn nữa
@taidv1994 Mình thích thích kiểu thiết kế thanh mà camera phẳng với lưng như sony ngày xưa ấy
Dat0236
TÍCH CỰC
4 tháng
Phèn con Xiaomi phèn ỉa. Cái lỗ sạc thấy S24 nó làm tinh tế hơn hẳn con Xiaomi lem nhem
taidv1994
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Dat0236 bác nói em mới để ý, em dùng xiaomi lỗ xạc nhìn thanh mà đẹp mà
em lướt lại hình ảnh bên trên, thấy lỗ sạc ss mới lem nhem
ko hiểu bác nói đùa hay bác nhìn nhầm hay bác có vấn đề ?
https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2024/05/8348317_tinhte-so-sanh-thiet-ke-galaxy-s24-vs-xiaomi-14-20.jpg
Dat0236
TÍCH CỰC
4 tháng
@taidv1994 Chắc định nghĩa lem nhem mình khác bạn 😂
Mấy hãng Tàu ko bao giờ thiết kế gọi là cân đối, hài hòa & liền mạch được. Giống cách họ viết chữ nét thanh nét đậm vậy 😄
Ai chê Exynos thì cứ chê thôi. Chứ năm nay làm con s24+
Giá này thì các hãng khóc thét =)))
@vip09member con tai nghe đã 2-3tr rồi, má giá rẻ hãi
Hào Lý
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@vip09member ở đâu ngon v bác?
@vip09member Giá này có bán đại trà đâu, giờ mua cũng 17tr
Lê 92
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@vip09member Bạn mua ở đâu vậy cho mình mua với
Nhiều người bình chọn XIAOMI mà mua thì éo có mấy ai mua. Toàn ifan vào bình chọn nên nó mới lạ nv đó.
Mình chọn xiaomi 14, giá tốt độ bền cao. Chắc sẽ mua khi đi du lịch sang trung quốc tháng 7
X51
TÍCH CỰC
4 tháng
Chưa cần so sánh mà chỉ thấy điện thoại Tàu quảng cáo tùm lum là đã không thích rồi 😁
Nhìn giống iPhone fake
Đã chọn xiaomi và thấy quá ổn
Mr Do
TÍCH CỰC
4 tháng
Mình thấy cụm cam con mì xào đẹp, menly vậy mà ai cũng chê
Cẩm nhận SS nhìn thanh thoát và đẹp hơn,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM