Sony dời ngày bán ra RX1R mark II tại Nhật Bản vô thời hạn, có thể do lỗi hệ thống lấy nét tự động

Gia Tường
18/12/2015 8:12Phản hồi: 61
Sony dời ngày bán ra RX1R mark II tại Nhật Bản vô thời hạn, có thể do lỗi hệ thống lấy nét tự động
Sony Nhật Bản vừa thông báo dời ngày giao hàng chiếc máy ảnh compact cao cấp RX1R mark II vô thời hạn. Hiện vẫn chưa có thông tin chính thức về nguyên nhân của sự trì hoãn này. Dẫn lời trang Sony Alpha Rumors, chiếc máy ảnh RX1R mark II đã bị trục trặc hệ thống lấy nét tự động và cần thời gian để sửa chữa. Các trang web chuyên bán máy ảnh lớn trên thế giới như Amazon, Bhphoto hay Adorama đều đồng loạt báo "Không có hàng" và không có ngày giao hàng cụ thể.

RX1R mark II ra mắt vào 14/10/2015 với bộ cảm biến BSI-CMOS full-frame 42.4MP có khả năng tắt mở hiệu ứng liên quan đến bộ lọc chống răng cưa OLP Low-pass Filter đầu tiên trên thế giới. Máy vẫn sở hữu ống kính Zeiss Sonnar 35mm f/2.

Chi tiết cấu hình Sony RX1R II:
  • Cảm biến Exmor R (BSI-CMOS) 42,4 MP
  • Có thể thay đổi hoạt động của bộ lọc chống răng cưa optical low-pass filter
  • ISO tối đa đến 102.400, thấp nhất 50
  • Kính ngắm EVF 0.74x thay vào vị trí của đèn flash
  • Ống kính Zeiss Sonnar 35mm f/2 có biên độ lấy nét ở chế độ macro từ 20-35cm (trước đây là 20-30cm)
  • Màn hình lật
  • Hệ thống lấy nét lai 399 điểm theo pha và 25 điểm tương phản
  • Thêm khả năng lấy nét nhận diện mắt
  • Thêm Wi-Fi và NFC
  • Cài được ứng dụng PlayMemories Camera Apps
Xem thêm về Sony RX1R II tại đây: Sony ra mắt RX1R II: 42.4MP, kính ngắm EVF, lấy nét lai 399 điểm, Wi-Fi, NFC, giá $3.300

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vannhatka
TÍCH CỰC
8 năm
Dời nữa cũng đc chứ m k ham máy ảnh, mấy cụ hóng mới mệt thôi
bhuubao
CAO CẤP
8 năm
Cho em hỏi ngu cái.
Tại sao em thấy những chiếc máy ảnh chuyên nghiệp thì hình như hầu hết ko dùng lấy nét laser nhỉ?
Chẳng hạn như chiếc này, đắt tiền vậy mà cũng ko có. Hay là nó có nhược điểm gì ạ?
@bhuubao Lấy nét laser? ý bạn là giống dt LG G3 hay sao? Theo mình biết thì lấy nét laser không chính xác lắm ở khoảng cách xa vời vợi
Đắt lòi ra. Thích máy ảnh nhưng tiền mua em này thì mua dc nhiều em khác ngon hơn. Đua công nghệ có mà mạt
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
@tbtvsg Không có chiếc máy ảnh nào bỏ vừa trong túi quần lại FF mà tốt hơn chiếc RX1R này đâu bạn, Leica cũng xếp xó nếu so về công nghệ chứa bên trong
@nholuumanh Bỏ 80 triệu mua máy ảnh compact thì chẳng ai quan tâm đến cái công nghệ bên trong làm gì. Thật đấy.
compa100
ĐẠI BÀNG
8 năm
@archi-T Bác kiếm con DSLR to nhất, nặng nhất thì mới là đẳng cấp,
@compa100 Đúng rồi, cầm con Leica S2 đẳng cấp cao vời vợi
Sony liên tiếp ra mắt các sản phẩm khủng và lỗi..... hy vọng Sony bình tõm và cho ra mắt những sản phẩm ngon lành thực sự.
Hiện các mảng khác lỗ nặng rồi. Còn mỗi cái mảng máy ảnh này mà cũng toi nốt thì buồn ngang sự ra đi của Nokia :'(
@Canon100is Có một sự thật là năm ngoái tin Sony thua lỗ mảng Mobile nên giờ nó ngấm vào máu các bác ấy rồi. Đọc tin năm ngoái và phát biểu kiểu auto 😁
tsx
TÍCH CỰC
8 năm
Cái giá ko dành cho số đông. Hiện nay chất lượng phải đi kèm với giá hợp lý khi sp công nghệ là món mất giá kinh khủng nhất. Những máy microless hoàn toàn đáp ứng đủ các nhu cầu khắc khe nhưng giá chỉ 1/5 . Nói về cùng tầm giá thì Sony cũng không thể thuần chủng khi so với Leica . Những ai thật sự yêu thích Sony đến mức không cần bàn về giá thì may ra mua em này.
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@tsx Nói thật là so về mọi mặt thì con Leica Q thua xa con này! Hơn dc cái build thân máy + ống Leica thuần chủng và hết
quotecailon
ĐẠI BÀNG
8 năm
@tsx Không có Míc thì đáp ứng nhu cầu quay phim làm sao mà gọi là đủ. =)))))))
Neo0461
ĐẠI BÀNG
8 năm
@quotecailon Bác này thâm quá, cứ nhắc người ta viết sai là đc rồi nói thế sao người ta hiểu nổi
tsx
TÍCH CỰC
8 năm
@Neo0461 ah do mình hay đọc microless nên viết thành sai luôn. Đúng là mirrorless camera 😁
@tsx Em này bác cứ xem như là 1 body A7R II với 1 em Zeiss 35 AF(cái này độc này)
Còn Leica Q thì specs ngang với Mark1
Tin này cũng khá lâu rồi mà. Ban đầu định bán ngay 12 giá tầm 80-82tr mà lại phải hoãn.
Hy vọng sớm khác phục để tung ra sớm.
Xin lỗi, bạn cho mình hỏi là "hiện các mảng khác lỗ nặng rồi." là bạnbạn lấy thông tin ở đâu? Thứ 2 là bạn có biết sony lãi hay lỗ ở quý tài chính gần nhất ko?
Ngoài ra, bạn cho biết mảng sản xuất máy ảnh "ra đi" heo dự đoán của bạn là dự trên những cơ sở nào sj?
markdao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ANHTUANXP Đồng ý với bác đồ Hàn không bao h có cửa với đồ Nhật. Con màn Amoled của SS qua vài năm là xuống màu ngay. Sự bền bỉ với thời gian của Son ko phải bàn, công nghệ hình ảnh Sony là tượng đài hàng đầu thế giới rồi ko có cửa mà so đâu 😆 Chả qua sản phẩm của nó là một phân khúc hoàn toàn khác hẳn. Cùng giá tiền ng dùng sẽ thấy mua Ss hay LG đc nhiều tính năng hơn nhưng về độ bền bỉ hình ảnh và màu sắc thì thôi nhé.
@markdao Chính xác, Sony là đỉnh cao thế giới/ Hình ảnh của SONY như phim Hollyood độ tương phản, bão hòa, ánh sáng khác hẳn phim Hàn và tàu khựa.
Nhưng người không am hiểu họ lại thích nghe quảng cáo trên fim Hàn và những hình ảnh nhợt nhạt lòe loẹt 360 độ độ, âm thanh chóe tai - (Những đối tượng này rất đông)
Những nghệ sỹ, Audiofile và phim ảnh không phải ngẫu nhiên họ chọn SONY. Những người có kiến thức chuyên môn rất cao, vì thế Camera và loa của SS sẽ không được chấp nhận vì thiếu chiều sâu.
Microless thì không nói, còn DSLR thì Sony không bằng Canon vì Canon chuyên sâu hơn vào thiết bị này.
markdao
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ANHTUANXP Dslr Son chỉ thiệt vì nhập cuộc sau thôi bác. Nhưng e thấy chính họ đang đi đầu trong 1 xu thế mới là mirroless nếu không phải ống cho máy Son quá chát e cũng chơi Son rồi. Hồi đầu mua dslr lưỡng lự Ca với Ni mãi sau biết cảm biến của Ni là đặt Son sản xuất ko phải lăn tăn gì nữa luôn chọn Ni 😃
@markdao Nikon dùng cảm biến của nhiều hãng lắm chứ không phải chỉ Sony đâu bạn ơi 😁
linhatm
TÍCH CỰC
8 năm
làm cái màn hình lật trông chán quá.
giá hơi bị hót
kochichi96
TÍCH CỰC
8 năm
Giá $3300, cao thật
huy9988
CAO CẤP
8 năm
Nhìn chất lừ lừ luôn vậy, chắc cũng đáng phần nào cái giá bỏ ra, nhìn cái máy đặc quánh luôn 😕
Giá này thì thêm tí nữa lấy Leica Ku sang chảnh hơn bội lần
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@sphinxx Vẫn giữ gạc dc cái ống Leica bác ạ! Nói vậy thôi chứ ảnh của Leica Q lên màu đẹp tuyệt vời luôn nhưng nó ít tính năng hơn và chậm hơn con này nhiều quá
@sphinxx bác chụp chưa mà phán ghê vậy, bác có dẫn chứng nào nói nó xác Pana ko ạh
sphinxx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cafecacaoiphone Google đi. Bàn nhóc ra rồi còn hỏi câu ngu ngơ đó à ?
@sphinxx đó là bàn thôi bác ợ, Leica Q chỉ có một số phần là lấy công nghệ Pana thôi như EVF, OIS, AF ... và mình thấy những cái lấy của Pana rất tốt, AF nhanh, chính xác cả trong low light, EVF đẹp quá còn gì, chỉ thua SL, OIS quá gôod 1/2s vẫn nét. còn phần lớn của Leica và đc sx tại Leica factory nhé bác
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
có con này phượt phẹt hết ý tuy nhiên ông fix nhiều lúc cũng hơi bí góc 35 đa dụng thật nhưng lúc cần tí wide chụp phong cảnh hay tí tele xóa phông mà không có. COn này mà có ống zoom tầm 16-85 f1.8-f2.8 thì quá bá luôn :p:p:p
@mrsouth.hp em này đặc chủng streetlife
mrsouth.hp
TÍCH CỰC
8 năm
@hưng kiu vinamilk chuẩn luôn tiêu cự 35 mà con này mà rộng tí nữa đá tí landscape thì bá cháy
@hưng kiu vinamilk Ống fix 35mm không thay ok được mà streetlife kiểu gì? Chụp cảnh đường phố thôi. Mà 35mm cũng chưa phải là quá rộng để chụp cảnh thoải mái được.
Thật ra có thể cơ chế lấy nét không bị gì nhưng do cân nhắc về khả năng sinh lợi của sản phẩm thấp nên Sony từ bỏ. Len fix + cảm biến FF + giá cao sẽ là rào cản rất lớn cho sản phẩm. Dân nghiệp dư thì không mua, dân chuyên thì họ chỉ thích mua máy nào có thay đổi len được. Hoặc có thể ra máy này là thời điểm chưa thích hợp của Sony khi mà A7 quá thành công.
tớ là tớ chả thích con này, mua a7r2 đẳng cấp hơn
vlcdng
TÍCH CỰC
8 năm
@daotruong94 Nói thật là rất nản với những cmt như thế này 😃
Sony nó kinh doanh nhiều mảng chứ đâu phải mỗi mobile. Các ông cứ nghĩ là Sony chỉ biết bán đt kiếm cơm chắc. Nó bán đủ các thể loại đồ khác nữa còn lâu mới chết dc nhé
Kataklysm
ĐẠI BÀNG
8 năm
THich
Bạn không quan tâm nhưng mà mình quan tâm đấy. Mua về để chụp chứ có phải để làm cảnh đâu
@archi-T Máy của Sony thời đại hiện nay (từ lâu lắm rồi chứ) luôn có chế độ clear image zoom, crop lên tiêu cự x2 (cụ thể ở đây là 70mm) với chất lượng suy giảm rất ít (so với việc crop hình) và giữ nguyên phân giải bạn ạ.
2 thằng khác nhau ở việc 1 thằng 28mm, 1 thằng 35mm, và F/1.7 vs F/2.0. Nói chung cái này là phục vụ mục đích nhu cầu khác nhau thôi. Nhưng cầm Leica thì khoe sướng hơn =)), RX1 thì tiện hơn vì dễ mang.

Leica Q chả khác gì con M9 cả, to oành -___-

Quan điểm cá nhân mình: Về tính năng Leica Q rất ổn, nó thực sự là 1 cái máy chuyên nghiệp, giá cả không hề đắt so với tính năng. Nhưng sai lầm của nó là làm theo dạng máy du lịch fixed lens.

Còn nói chung, 2 thằng này thua RX100 hết =)) =)) =)). Giờ máy du lịch thần thánh chỉ có RX100 thôi =)). Bỏ túi gọn lỏn, thao tác nhanh, lấy nét nhanh, support auto tốt =)). Nhu cầu chụp đường phố 28mm như con Leica Q thì nó không thể vượt được Ricoh GR :v
kNX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab RX100 so với Pana Lx100 e là vẫn ở chiếu dưới 😁
@kNX Ngày xưa mình cũng nghĩ thế :D. RX100-III so với G1X-II (Canon) và LX100 thì chất lượng ảnh không thể bằng nếu ta super soi một chút, vì sensor thua thiệt không ít 😃.
Thế nhưng có khi nào bạn nghĩ đến việc tại sao thua thiệt như vậy mà giá nó lại ngang nhau từ lúc ra mắt không?.
Đến khi cầm được cả 3 bé chụp, thì mình phải thừa nhận RX100 là máy phục vụ nhu cầu du lịch tiện lợi tốt nhất, vượt xa 2 bé kia về những nguyên nhân rất đơn giản:
1- Gọn nhẹ. Chỉ gọn hơn 1 chút, nhưng việc "đút túi" và mang theo đơn giản lại là 3 khoảng cách rất lớn. Điểm này mình cho rằng quan trọng nhất, RX100 >>>> LX100> G1X.
2- Tốc độ đáp ứng nhanh, bắt nét nhanh. Điểm này G1X có sensor lớn nhất thực ra lại khá thảm hại.
3- Support auto tốt, thao tác đơn giản, nhiều tính năng hỗ trợ.

Nói chung nếu LX100 được gọi là "thích mang theo bên mình" thì RX100 là "lúc nào cũng trong người". Đây là ưu thế tuyệt đối của nó :D. Chất lượng ảnh dù có thua kém, nhưng nó vẫn đủ đáp ứng nhu cầu của đa số người khó tính (trong đó có mình).
kNX
ĐẠI BÀNG
8 năm
@EvilCrab Mình cũng nghĩ giữa 2 con này ưu thế về chất lượng ảnh cũng như độ tiện dụng là 1 9 1 10, ai nghiêng về tiêu chí nào hơn sẽ có lựa chọn tương ứng thôi, & thực tế là cả 2 đều được tin tưởng và có doanh số tốt :D
oZeratulo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thực sự mình thấy nhiều bạn ko hiểu về máy ảnh cứ thấy cái giá 80tr là chém loạn cả lên.
Cái bạn gì nói A7R2 lỗi liệu có hiểu cái lỗi đó là gì ko ? Hot pixel ko dính dán gì chết điểm ảnh hết trọi. Chưa bao giờ cầm cái máy ảnh phơi sáng vài phút thì chưa hiểu hot pixel là gì đâu.
Mảng máy ảnh Mirrorless Sony đang bá đạo thế nào thì ai cũng biết, A7R2 tốt cỡ nào thì quá nhiều NAG chuyên nghiệp đánh giá rồi.
Còn con compact này đơn giản không dành cho số đông, cũng giống như A7R2 hướng đến đối tượng chụp chuyên nghiệp, nên làm ơn đừng chê mắc chê rẻ, vì bạn ko phải là đối tượng mà Sony muốn bán hàng. Vậy nhá.
Nói thật thì mình thấy tất cả đồ của sony đều rất đẹp từ phần trong đến phần ngoài. nhìn từ cái vi mạch đến toàn bộ sản phẩm mà mê. thiết kế quá nhỏ gọn, mà chất lượng thì quá tốt. Đắt là đúng thôi. chất sám cao thì đi đôi với nhiều tiền mà. 😁 :D :D
iêm dùng rx1, bỏ túi 24/24 , gần 20 tuổi tròn-còn trẻ nên thích nhỏ gọn cần là lôi ra chụp, tiền thì tự kiếm mua, bonus vào tấm chụp chơi, không phải nghệ thuật gì, ảnh thì cũng chẳng chỉnh gì lắm đâu :3

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019