Starlink chính thức cho đăng kí trước dịch vụ internet từ vệ tinh của mình

Hassler
10/2/2021 6:44Phản hồi: 129
Starlink chính thức cho đăng kí trước dịch vụ internet từ vệ tinh của mình
Vậy là SpaceX đã chính thức cho các khách hàng nằm trong khu vực phủ sóng muốn sử dụng dịch vụ vệ tinh của mình được đăng kí trước qua trang web của Starlink.

Những người muốn sử dụng cần phải đặt trước 1 khoản là $99, có thể refund, để giữ chỗ trước rồi đến thời điểm phù hợp sẽ nhận được 1 bộ kit gồm đĩa ăng ten, 1 wifi router và bộ cấp nguồn có tổng trị giá $499. Mức phí sử dụng hàng tháng sẽ là $99, thường sẽ được tính luôn vào tháng đầu tiên nếu đã đăng kí trước.

Theo những gì ghi trong trang đăng kí trước thì người dùng sẽ được phục vụ theo cách ai đặt trước sẽ được phục vụ trước, first-come, first-serve, tuy nhiên cũng tùy vào địa điểm mà đơn hàng có thể sẽ mất đến khoảng 6 tháng mới có thể gửi đồ đến cho người đăng kí.

Cũng theo trang hỏi đáp của Starlink thì vào thời điểm hiện tại những ai sống trong khu vực có nhiều cây aco, nhiều nhà cao tầng sẽ chưa thể sử dụng dịch vụ 1 cách thoải mái ngay từ đầu. Những người sống ở khu vực có nhiều mưa, tuyết hay gió cũng có thể gặp vấn đề về tốc độ đường truyền hoặc mất sóng. Lý do bởi vì hiện tại số vệ tinh được phóng lên vẫn chưa có đủ độ bao phủ cần thiết, cùng với đó các trạm tiếp sóng và khuếch đại sóng cũng chưa có nhiều. Thế nên với con số 1 nghìn vệ tinh như hiện tại tốc độ truyền sóng sẽ không nhanh như nhiều người mong đợi, chắc phải đợi đến khi lên đủ 12 nghìn vệ tinh mọi việc sẽ ổn hơn.

Chính ông chủ Elon Musk cũng đang lo đến việc triển khai hệ thống này, ông này chia sẻ tất cả các dự án liên quan đến truyền tin vệ tinh của tư nhân từ trước đến giờ đều đã phá sản, và ông mong là Starlink sẽ không đi vào vết xe đổ đó.

Tham khảo Starlink
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cu Cook
TÍCH CỰC
3 năm
Đắt quá
Tommy297
TÍCH CỰC
3 năm
@mankichi0688 Mình thấy giá vậy mắc, tiền phone cũng mắc nữa, không có sự lựa chọn Internet ở đây ngoài Shaw và Saktel hic 2 thằng giá same nhau
@Tommy297 Mình hiểu, bạn có lí do riêng của mình. Mình có chút tips về vụ deal giá net, nếu bạn thích thì mình có thể share.
Tommy297
TÍCH CỰC
3 năm
@Valkyrie 1991 Bạn có thể nhắn giúp mình với, thanks !!!
hthhus
TÍCH CỰC
3 năm
Có đọc qua, tốc độ tầm 100 đến 150Mbs, ping thấp, ổn định, độ tiện dụng thì quá rõ ràng. Ngay tại VN 1 đường truyền cam kết quốc tế 10Mbs thì giá cũng ko dưới 200$! Thế nên giá này ko có gì đắt cả!
vypham0209
ĐẠI BÀNG
3 năm
Hóng, sẽ làm ngay 1 bộ khi phủ tới VN để dẹp quách tụi nhà mạng củ chuối này đi
@giavyvn02090203 nói dốt cũng nói, dù giá 9 cents cũng ko có cửa kinh doanh ở VN đâu nhé.
98thangnd
ĐẠI BÀNG
3 năm
@giavyvn02090203 Thuê Leased line nhé bạn 10Mbps quốc tế 25.000.000 đ nhé 5tr chưa đủ để nhà mạng DÁM cam kết cho bạn nhé
@giavyvn02090203 Tào lao
@giavyvn02090203 Mình nghỉ ko phải muốn phủ là phủ. Phải xin phép bạn ơi
99$ Quá đắt, thôi xài FPT telecom tiếp!
@accazure ổn mà vnpt giờ ngon rùi. hôm trươc gọi hôm sau ráp ngay. đứt cáp báo hôm sau sửa liền
@Nam Air Cái này có lợi khi bạn sống ở ngoài đảo, miền núi hay giữa rừng. Với địa điểm đó thì chắc chắn Starlink có lợi thế.
cuongkennet
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Ky Loki Rẻ 1/2 chứ không rẻ gấp đôi nhé
Ky Loki
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cuongkennet Tks bro nhưng cách nói của mình mới đúng nhé. Trog hoàn cảnh trên thì Mod Nam Air ngụ ý FPT rẻ nên mình mới nói VNPT rẻ gấp đôi, nếu dùng rẻ 1/2 thì sẽ hiểu thành VNPT chỉ rẻ bằng một nửa so với sự rẻ của FPT.
newelite
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi bạn ở trong rừng và có nhiều tiền.
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@newelite Chỗ có nhiều cây to thì không có sóng nhé.
@yokykaka Do số vệ tinh còn thưa, nên nhiều cây cao sẽ không bắt được vệ tinh. Khi vệ tinh tăng lên đủ nhiều thì 1 khoảng hở thôi cũng bắt được vệ tinh
giá còn quá cao với nhu cầu của 1 người bình thường
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@minhchien0207 Giá đó một ng dân mỹ bth chi được luôn đó bạn. 99$ rẻ vcl.
dino_su
CAO CẤP
3 năm
Đó là bạn ở 1 nc bình thường bạn sẽ thấy nó cao, cũng sài 114 usd/tháng đây
Mỹ con nói là đc xài free mà ta 🤔
Phuchoangle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thấy ông Linus Tech Tips cũng dùng thử, tốc độ ch ổn lắm
LeAnh0107
ĐẠI BÀNG
3 năm
99$ cho đăng ký tài khoản. Chắc khi sử dụng chắc phải x100
@vJsA017 khùng hả cha
99 đô 1 tháng
x100 là cái lq gì
Đợi khi nào phóng đủ vệ tinh rồi tính tiếp. 🤣
Chỗ nào không kéo cáp tới được thôi chứ kéo cáp được thì dùng làm gì hâm à mà so sánh
nước cụ tổ cs chặn rồi nước cháu chắt chút chít ko có động thái gì hả?
@tientran517 Ở VN thì lo gì. Thành phố chung cư k thể dùng được, nông thôn thẻ nội địa còn k có chứ nói gì thanh toán quốc tế. Việc dùng internet bên Mỹ để mò nội dung Việt Nam cho giải trí gia đình càng k phù hợp.

Nên nhìn chung là hạn chế so vs cáp quang. Gia đình thì tốc độ 100 - 200 Mbps là tương đối ổn rồi. Dịch vụ Stream đỉnh nhất hiện tại của SONY là 80Mbps với băng thông là 110 thì chỉ dùng đc trên SONY thôi =)) mà các cháu giờ chê TV SONY quá
@vanlinh2905 ko biết doanh nghiệp họ có hứng thú ko chứ gói người dùng ở vn ko khả thi như bác nói rồi
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giả sử một ngày nào đó giá cước nó thấp và tốc độ ổn định hơn các nhà mạng. Lúc đó nó sẽ chiếm lĩnh thị gần như toàn bộ thị trường. Thì đó là lúc nước Mỹ sẽ nắm toàn bộ thế gới internet. Và mọi thông tin và truyền thông trên internet sẽ do nước Mỹ kiểm soát.
yokykaka
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dktran01 tôi vd nhé: ở TQ mọi thông tin trên mạng đều do chính phủ kiểm soát. nhưng nếu dân TQ chuyển sang xài starlink thì dân họ sẽ kết nối trực tiếp với bên ngoài mà k có sự kiểm soát nào hết. Ở Myanmar khi dân chúng biểu tình thì chính phủ bảo các nhà mạng trong nước cắt internet, còn starlink muốn cắt hay không là do Musk quyết định.
tanngle
TÍCH CỰC
3 năm
@yokykaka nhưng nó đâu dễ gì mà cứ sang nước khác bán sản phẩm và dịch vụ mà không chịu luật gì?
@yokykaka Nghiên cứu Star link đi nhé. Vậy 1 thằng truy cập từ Bắc kinh, muốn lấy dữ liệu từ thượng Hải, vậy đường truyền chạy từ Bắc kinh sang Mỹ rồi chạy ngược về thượng Hải hả. Đâu rảnh thế. Muốn phục vụ khu vực nào, thì có server mặt đất khu vực đó.
Nếu bạn lét lút dùng starlink thì nó như chơi vpn mà truy cập sẻver nước ngoài lắc đến trời xanh.
Không khi đó thiết bị thu phát điều có ít nhất mã định danh, kinh doanh quốc gia nào thì có mã định danh riêng, chính phủ dựa vào mã định danh thôi cũng thu thập dữ liệu được rồi.
Laser hủy vệ tinh thì dư thừa. Mỹ ( cụ thể là SpaceX) mà chơi luật rừng thì Trung Quốc Ấn Độ nó chĩa laser lên thì kêu trời

Starlink nó sẽ tách ra khỏi SpaceX ( chịu nhiều điều luật liên bang ) và sẽ IPO ( đương nhiên Trung Quốc có thể mua)
viettel 220k
Screenshot 2021-02-09 210811.jpg
nhoxboy2010
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tientran517 Gói nào của Viettel vậy bác
@tientran517 220k làm gì cao thế đc. chắc xài chung gói nào đấy
phải có vài đơn vị cung cấp nữa nữa để còn có cạnh tranh. chứ 1 mình độc chiếm thì giá bao nhiêu mà chả được
@Yan20142297 vl cả chục năm =)) internet thì có hơn chục năm rồi chứ internet vệ tinh thì cả thế giới đc mấy thằng ? có biết khi đi máy bay xài internet vệ tinh tốc độ chỉ đủ để đọc báo, cấm nghe gọi, stream video mà giá đã 2-30$ rồi ko ? à mà chắc đã đc xài thử đâu mà biết
@skiller0506 Ừ, muốn thế thì bán cho các hãng hàng không thôi nhé. Gặp mùa dịch nữa thì lại ngồi khóc.

Bài này người ta đang nói về thuê bao hàng tháng. Người dùng cần internet, còn ISP nó dùng cáp, trạm 5G, vệ tinh hay đĩa bay gì thì cũng kệ mẹ nó chứ. Tại sao người ta phải xài internet vệ tinh nếu đang có vô vàn lựa chọn khác?

Đăng kí chỉ để ủng hộ Elon Musk thôi à??? 😆)
cần gì phải bán cho các hãng hàng ko ? người ở các khu vực đặc biệt mà cable còn chưa kéo tới, tốc độ sóng đt thì chập chờn hoặc quá chậm, các chuyến tàu viễn dương, thiếu gì nghành nghề ứng dụng ? mà từ cái title bài báo là "Starlink chính thức cho đăng kí trước dịch vụ internet từ vệ tinh của mình" có chữ nào nói về "thuê bao hàng tháng" đâu ?
còn ở thành phố thì có ngáo đá hay dư tiền mới đi xài loại này. còn non và xanh lắm, chưa hiểu biết thế giới rộng lớn ngoài kia đâu
bởi vì với cái kiến thức và tư duy đó nên mãi nghèo còn ông Musk thì giàu lên mỗi ngày
Đọc tittle mà không đọc bài à 😆)

Lên google search giá starlink nhé. 99$/month.
Cái pre-order cũng là trừ vào tháng đầu tiên.
Elon Musk không đầu tư 12000 vệ tinh để áp dụng cho thiểu số đâu. 99$/tháng là lỗ rất nhiều đấy. Nhưng họ làm cách nào bù đắp thì sau này mới biết được.

Tóm lại, cái câu "giá thế nào cũng được" của ông nghe nó ngứa tai vl. Đấy chỉ là 1 lựa chọn thôi. Thế giới vẫn ổn nếu không có starlink.
Nhiều ô cứ chê starlink đắt, nhưng mấy ô tìm hộ tôi cái nhà mạng mà chui vào rừng không có sóng mà vẫn được 35mbps đi =))). Vấn đề giá cước là ở chỗ có thể bắt tốc độ cao ở bất cứ đâu mà không phải đi cáp.
Mục đích của nó là vậy mà. Nhưng ở thành phố lớn thì người ta có ít lý do để đăng kí. Còn những nơi có lợi thế thì lại kiếm được ít tiền. Nói chung starlink còn phải phát triển dài dài.

Giả sử giờ mà xây trạm tiếp sóng khắp thế giới và phát wifi. Còn người dùng chỉ cần 1 tài khoản starlink là có thể truy cập bất kì đâu trên thế giới thì vô cmn đối luôn. Thậm chí SpaceX có thể track vị trí ghê hơn cả Google 😆)))
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Yan20142297 hình như phải có thiệt bị thu ms sài đc mà..Nếu đc như ý 2 mà trực tiếp lên vệ tinh thì công nhận bá.
@Kid_Alone Cái đó tôi nghĩ là trong tương lai sẽ làm được.
Chỉ lo vấn đề pháp lý thôi. Nhiều khả năng Starlink chỉ áp dụng được cho Mỹ và 1 số quốc gia, chứ Tàu và Nga thì chắc chắn là "Nope" rồi 😆)
@ ict
TÍCH CỰC
3 năm
Trước bảo được dùng miễn phí mà ta
99$ với dân mỹ là rẻ rồi
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Tech Man Rẻ ??
Rẻ là khi tầm 30 40$ tháng thôi bạn. Bạn đang sài mạng gì mà 99$ kêu rẻ vậy bạn
@Kid_Alone đi máy bay xài internet vệ tinh tốc độ chỉ đủ để đọc báo mà đã 2-30$ thì cái giá kia là rẻ rồi. còn internet bt mình xài đã gần $80 tháng
- đây là thử nghiệm beta. Trên trang chủ ghi rõ chỉ phục vụ nhưng người thật sự cần. Tức là chú sống ở/ lân cận trung tâm nên không phải là đối tượng của spacex.
- khi số lượng vệ tinh đạt yêu cầu (6 năm) là 12k cái, thì nó đủ cạnh tranh với cáp quang kể cả giá và chất lượng.
- nếu không phải gần trung tâm, cụ thể là vùng nông thôn mỹ, 99 đô cho 150Mbps là RẺ so với thứ họ đang có. Hiện tại có nới tính bằng Kbps mà giá 200 đô

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019