Sử dụng định dạng exFAT cho các ổ dùng chung giữa MacOS và Windows

vuhai6
19/7/2012 3:8Phản hồi: 76
Sử dụng định dạng exFAT cho các ổ dùng chung giữa MacOS và Windows
Vấn đề của những người dùng máy tính Apple đó là MacOS chỉ có thể đọc mà không ghi lên phân vùng ổ cứng định dạng NTFS. Thường mỗi khi cần tạo phân vùng dùng chung MacOS và Windows thì vẫn phải format nó dạng NTFS sau đó dùng một phần mềm hỗ trợ như Paragon NTFS để giúp MacOS đọc và ghi lên phân vùng này. Còn nếu format phân vùng chung theo định dạng HFS+ của MacOS thì Windows sẽ không đọc được và bạn cần cài thêm phần mềm có tên MacDrive. Nếu cứ quanh quẩn với những định dạng này thì thật là khó, may thay Microsoft đã giới thiệu định dạng exFAT mới và từ Snow Leopard 10.6 trở đi thì MacOS cũng đã hỗ trợ định dạng này.
Format exFAT trên Windows

Một số thông tin khác về exFAT:

exFAT chỉ khuyến khích dùng cho các thiết bị di động như USB Flash Drive (USB), nhưng bạn vẫn có thể dùng nó cho ổ cứng của mình. Một số tính năng vượt trội của exFAT:
  • Đối với NTFS thì exFAT có dung lượng các tập tin hệ thống nhỏ hơn. Nghĩa là, nếu bạn format 1 USB với định dạng tập tin NTFS thì USB của bạn sẽ dành khoảng 40 MB cho các tập tin hệ thống trên USB. Trong khi exFAT chỉ chiếm khoảng 40 KB của USB mà thôi.
  • Cho phép dung lượng tối đa của 1 tập tin lên đến 16 Exabyte trên lý thuyết (1 Exabyte = 1024 Petabytes; 1 Petabyte = 1024 Terabytes; 1 Terabyte = 1024 Gigabytes)
  • Nếu như FAT chỉ hỗ trợ thiết bị lưu trữ có dung lượng 32 GB thì exFAT hỗ trợ dung lượng cao hơn.
  • Tốc độ truy xuất cao hơn.
  • Cho phép 1 thư mục có thể chứa đến 1000 tập tin.
  • Giảm tình trạng phân mảnh của các thiết bị lưu trữ.
Để format phân vùng thành exFAT thì khá đơn giản, bạn dùng Disk Utility chọn phân vùng đó trong danh sách bên trái, sau đó chọn vào tab Erase, chọn tiếp exFAT trong khung định dạng và nhấn Erase ...

Lưu ý: có một số thiết bị điện tử hỗ trợ gắn ổ cứng ngoài như các đầu HD hay tivi xem được phim HD, tuy nhiên nó lại không hỗ trợ định dạng exFAT. Vì thế khi quyết định sử dụng định dạng này thì bạn cần tìm hiểu xem thiết bị mình sử dụng có hỗ trợ không nhé!

Tham khảo: lifehacker, Opera Blogs
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ồ cái này hay nhé
@duongvantuan1914 cái này là phân vùng định dạng, giống như FAT, FAT32 hay NTFS đó
@zodanh2102 nhưng cái này khi fomat thì nó chỉ chiếm it dung lượng để chứa tập tin hệ thống hơn mấy cái định dạng kia nên mình bảo nó hay mà,hihi
bincandy00
ĐẠI BÀNG
12 năm
Sao mình dùng được trên win nhưng không copy qua lại dc nhỉ. mình dùng HDD
Thế này thì thành béo phì rồi, đúng như tên gọi exFAT(EXtensible FAT = béo thêm, béo mở rộng). Tha hồ kéo phim trên 4GB nhá
tưởng ngon ai dè đọc tới cuối ghi "có một số thiết bị điện tử hỗ trợ gắn ổ cứng ngoài như các đầu HD hay tivi xem được phim HD, tuy nhiên nó lại không hỗ trợ định dạng exFAT". vậy cũng như không!
falconvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
@yushikara 😁 may quá e ko có cái đầu HD cũng như TV kiểu đó =))

http://www.falconvn.vn/
@yushikara Đừng biến HDD thành 1 cái đầu DVD Trung Quốc chớ bác!
hieubf
TÍCH CỰC
12 năm
@yushikara hiện tại là thế, tương lai là dùng cái này hết, vì tất cả các hệ điều hành đều đọc được thì các thiết bị sau này cũng sẽ ok thôi.
@hieubf thật ra exfat là 1 phiên bản khác của fat32 đã đc microsoft phát triển từ lâu. chẳng qua là mãi đến mac ox snow leopard 10.6.5 mới được hỗ trợ và đến gần đây ng ta mới phát hiện ra. đây chỉ là 1 vấn đề đối với 1 số lg ng dùng quá nhỏ như mình nên đừng mong các thiết bị sẽ thay đổi gì nhiều. Mình có thói quen là xem phim hd ở nhà với home theatre và tìm nguồn phim download qua laptop. từ laptop chép vô hdd hd player. nếu dùng PC thì ok hết, nếu dùng mac thì phải qua nhiều bước khá bất tiện. ngoài phim hd ra (trên 4GB) thì mình chẳng dùng nhiều đến file lớn vì vậy nếu exfat ko hổ trợ trong hd player thì mình cũng chả thấy nó có ích cho mình vì file nhỏ có thể fat32 đã đủ!
ngotiteo688
ĐẠI BÀNG
9 năm
@yushikara 😃 thế chẳng nhẽ dó làm cái này cho riêng mac ??? Em mới mua cái PNY 16gb về copy film hd mà tổ cha nó báo full disk.. :3 thế là em lại cắt nhỏ ra cho vào 😔( nhọ
16 Exabyte, giá như HDD ở nhà cũng có dung lượng như thế 😁
để test trên linux có không vì trên linux có 1 định dạng tương tự nhưng khác tên
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết hưu ích thanks bác nhiều
Bữa tập xài mac, quanh quanh cái paragon với tuxera cái nào cũng ko xong. cuối cùng phát hiện ra em exFat này, mừng mà cũng lo. exFat khuyến cáo dùng cho dạng flash, dùng cho hdd về lâu dài có bị sao ko nhỉ :eek:
hamseeboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn vuhai, ko biết tuy format trên ổ cứng được, nhưng nó có vấn đề gì khác ko mà chỉ khuyến khích dùng trên flash? Có ai đã thử trên HDD chưa?
Ko có gì mới.
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
Sao thằng quỷ MAC nó ko chịu hỗ trợ luôn NTFS luôn cho khoẻ, cũng đang xài mac, mà mỗi lần mún copy ra ổ di động thì lại bực mình lên, dùng paragon thì rất hay bị treo máy, chán vãi
@HVT Mình xài ntfs paragon chẳng bao h thấy bị treo máy
@HVT dùng tuxera đi bạn... 😃
@HVT Không như FAT32, NTFS microsoft độc quyền, phải mua bác ơi
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@homanhduc à, ra thế, thanks bạn let me know
trời zậy mà hùi trước giờ mình không biết, mà tinhte lại biết :p
Đã và đang sử dụng như thế
tốc độ đọc/ghi của exFAT so với NTFS thì sao??
cái này lúc trc mình có giới thiệu với AE trên diễn đàn, mà có người chê là ko dc với file lớn hơn 4G. ko biết AE nào test dc tốc độ so với NTFS ko thì xin cho mọi người biết nhé.
britgaga
TÍCH CỰC
12 năm
thực sự thì như nhau cả thôi 😃
Thử format cho 1 em "kinh tởm" 16G USB 3.0 thì được thế lày:
NTFS: write ~45mb/s - read ~80mb/s
exFat: write ~25mb/s - read ~85mb/s
ko biết do hàng "kinh tởm" hay exFat nữa 😕
britgaga
TÍCH CỰC
12 năm
@Fatcat88 bác test bằng phần mềm nào?
@Fatcat88 Em thử trên thẻ micro 8gb, xài win8, copy trên NTFS trước, sau đó fomat thành exFAT. Em copy thử fim Kungfu Hustle tầm 4gb thì thấy speed là như nhau: 710KB/s

Nếu dùng windows thì theo em các bác cứ NTFS cho lành. khỏi phải xoắn cho mệt óc 😁 Nếu exFat mà tốt hơn NTFS thì microsoft đã quảng cáo rầm rộ rồi, chứ ko im hơi lặng tiếng như thế.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019