Tại sao bạn nên nghe podcast mỗi ngày?

Wishley
24/5/2022 13:28Phản hồi: 59
Tại sao bạn nên nghe podcast mỗi ngày?
Nghe podcast là việc mình đã làm liên tục hàng ngày trong gần một năm qua kể từ khi mình biết đến nó và thực sự nó đã làm thay đổi nhận thức của mình có khi còn nhiều hơn cả việc đọc sách. Hôm nay mình xin đưa ra sáu lý do tại sao bạn nên nghe podcast mỗi ngày và ở phần cuối mình sẽ chia sẻ những kênh podcast hay để cho bạn tham khảo nhé.

1. Bạn có thể nghe podcast mọi lúc mọi nơi.

Nếu như với việc xem video hay đọc sách, bạn phải chú ý toàn bộ thời gian cho chúng thì nghe podcast là hình thức học tập, giải trí duy nhất bạn có thể vừa nghe, vừa làm việc khác. Ví dụ như khi bạn dọn dẹp nhà cửa, nấu nướng, khi tập thể dục, khi ngồi xe bus đi làm, đi du lịch, v.v…Tất cả mọi lúc bạn đều có thể nghe podcast vì những việc đó không đòi hỏi sự tập trung nhiều từ bạn và việc nghe podcast đồng thời là một hình thức multitasking rất hiệu quả.

Bạn có thể tận dụng thời gian ngồi trên xe bus để nghe podcast

Mỗi khi đi chạy bộ thì mình thường tải trước một số podcast về điện thoại rồi đeo tai nghe vào nghe khi chạy.

2. Giúp bạn hứng thú hơn khi làm các công việc hàng ngày

Có rất nhiều các việc hàng ngày mà bạn phải làm dù không muốn như nấu nướng, rửa bát, lau nhà. Và để làm cho các công việc đó trôi qua một cách nhẹ nhàng và nhanh chóng thì hãy bật nhạc lên nghe hoặc nghe một podcast mà bạn ưa thích. Khi não bộ của bạn tập trung vào nội dung của bài podcast thì bạn sẽ cảm thấy công việc tay chân bạn đang làm không còn nhàm chán nữa hay ít nhất bạn sẽ thấy nó đỡ nặng nề hơn.

Nghe nhạc hay podcast giúp bạn đỡ nhàm chán khi dọn dẹp

Thời gian trước, khi mình còn phải trông con nhỏ ở nhà thì việc vừa chơi với con vừa bật podcast lên nghe từ sáng tới chiều đã giúp mình rất nhiều trong việc giảm stress, đồng thời tiếp thu được rất nhiều kiến thức một cách thụ động.

3. Là hình thức học tập, giải trí miễn phí

Nếu như bạn phải mất tiền mua sách để đọc hay phải tham gia một khoá học nào đó để có thêm kiến thức thì podcast là một kho tri thức miễn phí để bạn học hỏi. Podcast có mọi chủ đề mà bạn quan tâm. Các bài podcast thường dưới dạng phỏng vấn giữa người dẫn và chuyên gia trong một lĩnh vực nào đó. Do đó, bạn sẽ học được rất nhiều từ việc nghe podcast.

Podcast thường dưới dạng phỏng vấn giữa người dẫn và chuyên gia

Quảng cáo

Điểm hay của podcast là các chương trình thường rất chất lượng, cung cấp kiến thức chuẩn. Bạn sẽ ít khi bị lãng phí thời gian như khi tìm thông tin trên google hay youtube.
Ngoài ra cũng có rất nhiều các podcast dạng chương trình ca nhạc, hài độc thoại, v.v… giúp bạn thư giãn.

4. Giúp bạn cải thiện khả năng tiếng anh

Nếu bạn đã và đang học tiếng anh thì có thể biết tới khái niệm nghe ngấm. Đó là nghe mà không cần hiểu. Việc bật podcast tiếng anh lên nghe mọi lúc, mọi nơi có thể là một hình thức nghe ngấm tuyệt vời giúp cải thiện khả năng nghe tiếng anh của bạn.

Nghe podcast là một cách học ngoại ngữ hữu ích

Ngoài ra, có rất nhiều các podcast về chủ đề học tiếng anh giúp bạn học một cách chủ động. Bạn hoàn toàn có thể tranh thủ học khi ngồi xe buýt đi học, đi làm hay khi đang làm những công việc không đòi hỏi sự tập trung cao như mình nói phía trên.

Quảng cáo

5. Giảm thời gian onscreen

Thời gian onscreen là thời gian bạn dùng để ngồi trước màn hình máy tính hay điện thoại. Nếu bạn làm công việc văn phòng thì bình thường bạn đã liên tục nhìn màn hình máy tính tám tiếng một ngày rồi. Chưa kể về nhà lại tiếp tục ôm máy tính, hay điện thoại, ảnh hưởng rất lớn tới mắt và thần kinh. Việc nghe podcast để học hay giải trí giúp bạn giảm được thời gian onsceen, giúp cho mắt được nghỉ ngơi.

Ngồi trước màn hình quá lâu ảnh hưởng xấu tới mắt và não bộ

6. Thay thế việc đọc sách

Nếu bạn là người không thích đọc sách hoặc quá bận rộn không có thời gian đọc thì nghe podcast là một cách nạp kiến thức thay thế rất hữu ích. Có rất nhiều podcast dưới dạng sách nói hay book summary – tổng hợp các ý chính của một cuốn sách giúp bạn nắm thông tin nhanh.

Đó là những lợi ích chính của việc nghe podcast. Tuy nhiên bạn sẽ chỉ tận dụng được hết những lợi ích trên nếu tiếng anh của bạn ở mức nghe hiểu được vì các podcast Tiếng Việt còn khá hạn chế. Chắc phải vài năm nữa thì podcast ở Việt nam mới phát triển mạnh mẽ hơn.
Như đã nói ở phần đầu, mình đã tổng hợp một danh sách các kênh podcast hay nhất mình đang nghe, bao gồm cả tiếng anh và tiếng việt. Các kênh podcast này trải rộng các chủ đề từ marketing, kinh doanh, độc lập tài chính tới phát triển bản thân và sáng tạo nội dung (content creator). Bạn có thể xem danh sách ở đây: https://mailchi.mp/a1f8494f0003/cac-kenh-podcast-hay

Chia sẻ bài viết nếu bạn thấy nó có thể giúp ích cho ai đó. Hãy subscribe kênh youtube và follow mình trên tinhte để không bỏ lỡ các bài viết khác của mình nhé. Hẹn gặp lại các bạn!
59 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi chút, khái niệm podcast với mình hơi mơ hồ.
M hay coi youtube video - tắt màn hình - hay còn gọi là audio book - có được coi là podcast ko?
nnnn1234
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietdoan20062006 theo mình thì chúng có những điểm riêng. như youtube video thì thông tin truyền tải qua hình ảnh, audio book thì không có hình ảnh nhưng thường là người nào đó đọc lại câu chuyện. còn podcast thì tất nhiên không có hình ảnh mà chỉ nghe, nội dung có thể là phỏng vấn, giải thích vấn đề, mô tả, kể chuyện... nó gần giống nghe radio hơn nhưng radio nghe trực tiếp còn podcast thì nghe đi nghe lại được!
truongan9393
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vietdoan20062006 Giống như podcast, nhưng không đa dạng và chất lượng audio cũng không tốt. Nên sử dụng google podcast cho đơn giản
@vietdoan20062006 Tuỳ nội dung bạn xem trên youtube mà tắt màn hình, nếu video là 1 chủ kênh ngồi trước máy quay chia sẻ kiến thức hay trải nghiệm thì cũng coi như là podcast
@nospecial Nhiều thứ bác à, kinh nghiệm, trải nghiệm, kiến thức bla bla
MU1702
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nghe lắm điếc tai à?
nguyendrum
TÍCH CỰC
2 năm
@MU1702
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
@MU1702 Chuẩn
Cũng tương tự như vậy bạn nhé?
cảm ơn bạn
anh em hay nghe bằng phần mềm gì vậy
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@mannavod Có apple podcast, Google podcast, spotify
Meomun1602
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trên iphone mặc định có postcash mình nghe thử vài quye3nr sách thì thấy dạng sách nói thôi chưa nghe các thể loại khác
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@Meomun1602 Thế nghe thêm đi bạn 😃
Thay vì nghe Podcasts tại sao ko dành thời gian xem World News trên CNN, BBC hay CNA vừa nghe dc tiếng Anh chính quy lại vừa update tình hình thế giới trên đù lãnh vực kinh tế thời sự chính trị nhì.
@Tweener Lob cũng là một ý. nhưng theo mình nên tập trung vào podcast học tập hơn là tin tức. Tất nhiên cập nhật tin tức là tốt nhưng theo mình nên ưu tiên học hơn, thỉnh thoảng mới đọc tin thôi
finnfinns
TÍCH CỰC
2 năm
@Tweener Lob Những kênh bạn nói là kênh thuần news, không có phân tích và đưa ra nhận định, suy nghĩ hay những đúc kết kinh nghiệm/trải nghiệm/cảm nhận về một vấn đề nào đó. Bên cạnh đó có nói vấn đề thuận tiện để nghe và giảm thời gian onscreen, và thực tế vừa làm cái gì đó nghe podcase chia sẻ quan điểm còn được chứ xem mấy cái kênh kia thế quái nào. Và thế nào là tiếng Anh chính quy, bạn nên nhớ mấy cái kênh bạn nói cũng là một cty họ làm ra các chương trình thôi, chứ thế nào là chính quy vậy bạn 😆) Mấy kênh podcast nổi tiếng thì cũng người nói tiếng Anh tốt họ làm và nhiều người nghe hiểu họ nói cái gì. Chưa kể bạn xin tin mấy kênh kia thì chú ý xem họ cánh tả cánh hữu thế nào nữa nhé, và xem phải đa chiều chứ nhất là mấy kênh CNN, BBC rất phiến diện.
@finnfinns Ý của tôi là họ khi nói chọn lọc và ko dùng tiếng lóng, dễ nghe cho mọi người như kiểu bạn xem VTV thời sự.
Mr.C.Nghia
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thích nghe podcast kiểu : " 3 điều mình từ bỏ iphone ", sau vài ngày cùng kênh đó là podcast " 4 điều bạn không thể thiếu iphone trong cuộc sống này..!" 😁
TUẤN.N.Đ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình mới biết đến podcast từ đầu năm nay, chủ yếu luyện nghe tiếng Anh, phải nói là cực hữu ích. Nghe podcast đã thành daily routine của mình.
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@TUẤN.N.Đ Tuyệt quá bạn!
Mình thỉnh thoảng mấy nghe
Mrsimply
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trước hay nghe bên TED
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@Mrsimply Mình cũng vậy nhưng từ hồi biết tới podcast bỏ TED luôn haha
justnad
ĐẠI BÀNG
2 năm
ai đó tag mod Thanh Vân vào comment dùm xD
Hoàn toàn hơm có thói quen cũng như sở thích nghe thứ này 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
ngày nào chẳng nghe 3h các kênh tin tức quốc tế
Cười vô mặt
nghe podcast được cái tiện là vừa nghe vừa có thể làm được việc khác.... nhưng cái tiện đó đôi khi nó lại thành hại vì không tập trung , nghe câu được câu mất........ cá nhân em thì ưu tiên đọc sách trước. nếu sách đó có thêm podcast thì nghe sau...
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@Dương Quang Thế Thế nên vẫn có 2 kiểu nghe mà bạn, nghe tập trung hoặc nghe kiểu background tuỳ theo từng trường hợp
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
Đồng ý với bác, mình thấy cuộc sống quá vội và quá mệt, không có thời gian cho bản thân, mình muốn cuối tuần dành thời gian cho bản thân bằng cách nghe sách nói hoặc Podcast về 1 vấn đề gì đó cũng đc, hoặc nghe các chương trình như Vetcetera, nhâm nhi ly cafe, tìm hiểu những gì mình thích, rồi quay lại với 1 tuần mới, nhiều hôm trời đẹp quá mà chỉ muốn nghỉ làm ngồi nhâm nhi cốc Cafe ở mấy quá đẹp đẹp thôi ấy, chán đi làm luôn, haha
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@Khoa SE haha đó là cuộc sống đáng mơ ước 😁
Mình ít khi nghe thể loại này. Toàn dùng youtube
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@NhatLinhit88 Thế thì b chưa tận dụng hết lợi thế của podcast
Trước thì hay nghe nhạc lúc chạy xe. Lâu nay chuyển qua nghe podcast. 2 kênh mình đang nghe là Hiếu TV và web5ngay.
TraafnKhasnh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cảm ơn đã chia sẻ
Wishley
TÍCH CỰC
2 năm
@TraafnKhasnh Ko có gì bạn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế