Test các công cụ dev trên Apple Silicon: đã ngon, không lỗi, so thời gian build app Xcode và Android

Duy Luân
14/11/2021 0:8Phản hồi: 116
Test các công cụ dev trên Apple Silicon: đã ngon, không lỗi, so thời gian build app Xcode và Android
Mình lấy chính các dự án mà mình đang làm mỗi ngày ra để thử nghiệm coi sau 1 năm thì các việc liên quan tới phát triển phần mềm (backend, front end, mobile app) đã chạy ngon trên Apple Silicon chưa. Kết quả là chạy cả rồi. Mình test với con MacBook Pro 14" cấu hình thấp nhất của mình, thì thời gian build app iOS thậm chí còn giảm đi 20% so với trước, thời gian build app Android thì tương đương với một con MacBook Pro Core i9 RAM 32GB.

Thử việc build Xcode

Mình lấy ngay dự án app Tinh tế mình đang làm ra build thử xem thế nào, thì kết quả là MacBook Pro 14" CPU M1 Pro, RAM 16GB hoàn thành xong trước, chỉ mất 7:26 để hoàn thành. Trong khi đó, con MacBook Pro 16" Core i9 RAM 32GB cần tới 9:34 để xong việc. Nhưng không chỉ nhanh hơn, mà con M1 Pro chạy mát hơn rất nhiều, quạt gần như không quay, mình chẳng nghe tiếng gì cả và máy chỉ hơi ấm lên xíu. Trong khi con MacBook Pro Core i9 thì quạt quay nghe rõ, máy nóng và pin tuột nhanh, thậm chí lúc quay video test mình còn phải cắm điện cho con Core i9 sợ nó tèo giữa đường.

Thử việc build bundle Android

Việc này hai con cho ra kết quả tương tự nhau, chỉ lệch nhau 1 giây mà thôi.

Các công cụ dev khác mình thử nghiệm:

Làm app và máy ảo

Dự án app của mình chạy bằng React Native, mình test thử chạy trên máy ảo iOS và máy ảo Android đều ngon lành hết. Việc cài đặt cũng không gặp vấn đề gì, các bạn lưu ý khi thiết lập Terminal thì nhớ chạy ở chế độ x86 hết là được. Mình không cần chỉnh code gì trong dự án của mình cả. Một số vấn đề mình gặp trong quá trình thiết lập như thiết ANDROID_HOME, quên set JAVA_HOME thì không liên quan tới Apple Silicon, do mình làm không sát theo hướng dẫn của RN mà thôi.

Nói về máy ảo, máy ảo iPhone thì không vấn đề gì rồi, còn máy ảo Android thì mình cài phát ăn luôn, không gặp lỗi gì. Mình dùng Android Studio bản Artic Fox trên trang chủ của Google chứ cũng không phải chỉnh hay chế cháo gì thêm. Đây là bản Android Studio đã tối ưu dành cho chip Apple Silicon.

À, mình có thể chạy cả 2 máy ảo Android và iOS cùng lúc, song song nhau mà không gặp vấn đề gì. Cũng không bị chậm gì mấy so với bình thường. Trong khi đó trên con MacBook Pro 16" cũ của mình, nếu mình chạy 2 máy ảo này song song thì nó hay bị giật giật, chậm chậm, nhất là con máy ảo Android nó cứ xoay xoay, không phản hồi nhanh với các cú click chuột

Docker

Với những dự án khác của mình chạy Docker, mình cũng không cần chỉnh gì nhiều. Docker hiện đã có bản chính thức cho Apple Silicon, cài mới nhất từ trang chủ là xong. Docker-compose cũng theo đó mà chạy ngon. Các image mà mình dùng bao gồm Python, PHP, Redis, Celery, Postgres… thì đều có build dành cho ARM, riêng MySQL và Neo4j thì mình thêm 1 dòng vô docker-compose để nó dựng image lên theo dạng x86 là chạy được luôn. Mình có cái hướng dẫn ở đây, cũng đơn giản thôi.

Quảng cáo

Hiệu năng khi chạy nhiều docker container cùng lúc trên máy để dev thì tương đương với con MacBook Pro 16" của mình, không thấy khác biệt mấy, trừ việc pin hao ít hơn và quạt chạy im lìm.

Với những dự án về data engineering, mình cũng chạy Docker hết cho tụi nó từ mấy năm nay rồi và cũng không gặp vấn đề gì khi chạy các container này lên.

Có một số thứ mình chưa kịp test là các thư viện machine learning, ví dụ như TensorFlow, hay Scikit-learn chẳng hạn. Mấy thứ đó mình sẽ test dần trong tuần sau, có gì mới sẽ báo cáo với anh em.
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hai con đều ngonnn 🔥
@╰‿╯ Thanh niên cuồng MAC comment kìa 😆
hanguyen1609
ĐẠI BÀNG
2 năm
@╰‿╯ nhảm dek chịu được,tao thíc dùng win đó thì sao,tài chính đủ mua mac nhưng tao cứ thíc xài win vì tao quen xài,còn ai mua mac thì tao chả quan tâm.Các ông dùng mac chắc cũng vậy,cho dù ra win 10 mấy đi nữa thì quen xài mac r thì vẫn cứ mua mac để nâng cấp
@╰‿╯ win vẫn ngon hơn mà =))
PS: mình đang dùng 2 macbook pro 16in i9 của cty + i7 của mình
@╰‿╯ Tao deck x code cũng chẳng render! Cái M1 với tao chả có tý hấp dẫn nào!
Sẵn đang có máy, anh em cần mình test gì về mấy vụ dev thì comment giúp mình nha
@Duy Luân 3-4 Xcode máy intel còn bình thường, mở cái náo lên thì nó chạy cái đó, Luân ko phải dev iOS native nên ko biết thôi
@lightning_1010 uh có thể, phần native thì mình không biết. Mà build hết cái đó cùng lúc hả bạn? Trường hợp nào sẽ cần dùng cái đó cùng lúc thế?
@Duy Luân Xcode build hết cùng lúc 3-4 cái ko biết bao giờ mới xong, có khi treo máy luôn. Mở từng cái xem thì ok hết thôi :v
@lightning_1010 mở từng cái thì easy thật hahaha
nhìn nhanh cái iphone đặt trên cái đế màu xanh ngọc cứ ngỡ là Lumia Nokia năm nào, giật mình
gjn.t1m
ĐẠI BÀNG
2 năm
size project + thời gian build ko thấy đề cập
@gjn.t1m Trong video đó bạn
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Luân đưa máy cho mấy ông chuyên đồ hoạ đi để test mấy phần mềm xem có ngon không
@bmd_duc Đây bạn https://tinhte.vn/thread/thu-chay-cac-phan-mem-danh-cho-creator-tren-macbook-pro-14-16-moi.3429126/#post-61298757
Pytorch luôn đi a
@TRÍ NEWTON 535 Torch chưa có hỗ trợ GPU native cho M1 : / . Mấy ông dev kêu phải mấy tháng nữa https://github.com/pytorch/pytorch/issues/47702#issuecomment-965625139
Lỡ test rồi thử luôn Jax nữa nhé @Duy Luân, cái này đang hot
@ProjectKepler JAX lạ quá, để mình google thử nha
@Duy Luân Google làm JAX để chạy trên phần cứng của Google luôn, mấy cái TPU, GPU trên GCloud cho nhanh á.

Bây giờ chỉ có mỗi TF là hỗ trợ M1 GPU thôi nên chắc test TF, Pytorch, JAX trên CPU.
hai con ngon quá anh ạ
amanhunt
TÍCH CỰC
2 năm
Quá ngon, chạy được con emulator của android là quá dữ rồi : ))
hàng mới chất hơn
vocweb
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đợi 16” m1 pro 32G ram mà mãi chưa về đến. 😔
Nhờ mod test chơi game so với máy win cấu hình khủng xem thế nào
@Yuri Yamamoto không có game mà test =))
@Yuri Yamamoto Bài này của Apple viết à?
@Micron C bài viết thống kê top games for mac chứ có phải mac chơi games best đâu, tiếng Anh dốt thế
@lightning_1010 Dẫn nhầm dồi, thằng phía trên ấy!
An Dien
TÍCH CỰC
2 năm
quá ngon 👍
Mod chắc chưa code trên android bao giờ
@tuanminhxd1 Android Studio thì phải tải đúng bản cho chip ARM, mặc định trên trang chủ Google là bản cho chip Intel
Nó lợi thế hơn win hả ad
PiPyL96
ĐẠI BÀNG
2 năm
A Duy Luân cho e hỏi nếu ko quan tâm đến kích thước màn hình thì giữa con macbook pro 2019 16 inch core i7 16/512 và con macbook pro m1 16/512 thì nên mua con nào vậy a? E code react native ấy a. E cám ơn
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
mới chỉ là lướt dạo xem hoa, cứ đợi mod chuyển hẵn qua M1 để code làm việc hàng ngày mới có có kết quả chính xác.
@pikupi mình cũng đang chờ, máy chưa về hihi
@pikupi chuẩn, cứ phải làm thực tế hàng ngày nó mới ra vấn đề, chứ cưỡi ngựa xem hoa này chả giải quyết được mấy. nhiều case khoai mà chỉ khi dùng mới biết
Ethereum
ĐẠI BÀNG
2 năm
pip, py với gcc ổn ko thím ơi?
bkb_ct
TÍCH CỰC
2 năm
ad ơi, tại sao web tinhte lại code mà ko dùng wordpress ạ ? em thấy wordpress tiện quá trời
@bkb_ct cái đó làm ở quy mô nhỏ, mới mới thì được bạn 😁 tinhte thì dùng Xenforo làm nền tảng, mà giờ cũng custom tùm lum cả rồi
@bkb_ct 😆) ngây thơ thì k có tội. tầm tinh tế thì 3-5 môn phối hợp bạn ạ.
zerolove77
TÍCH CỰC
2 năm
@bkb_ct Thật sự câu này dành cho trẻ em thiệt mà... Giống ng ta lên thành phố rồi nói sao tụi mày đi bộ chứ ko cưởi trâu đi cho nhanh :v
bkb_ct
TÍCH CỰC
2 năm
@Duy Luân Dạ e cám ơn ad
qwarl
TÍCH CỰC
2 năm
nghe đã quá mà ko có tiền mua😁
Zerone
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trời, máy ảo iOs và Android chạy song song mà ko giật lag, ghê thật 😃
Idol1990
TÍCH CỰC
2 năm
@Zerone i9 9800h 32G của tui cũng không giật lag... chỉ nóng như lò lửa thôi...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019