#Tet19: Đôi điều về TV OLED Sony - ngày càng dễ tiếp cận và xu hướng tối ưu hình ảnh theo dịch vụ

agp8x
25/1/2019 4:20Phản hồi: 84
#Tet19: Đôi điều về TV OLED Sony - ngày càng dễ tiếp cận và xu hướng tối ưu hình ảnh theo dịch vụ
Mặc dù không thu hút nhiều sự chú ý như Z9G, vừa qua tại CES 2019 Sony cũng đã trình làng 2 dòng TV OLED mới là Bravia A8G và Master Series A9G. Nếu như 8K là đại diện cho xu hướng tương lai, bộ đôi này cho thấy TV OLED 4K đang ngày càng dễ tiếp cận cũng như việc tối ưu chất lượng hình ảnh theo dịch vụ hứa hẹn sẽ đem lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng.

Sony là một hãng TV khá thú vị. Bởi lẽ thương hiệu Nhật Bản này thường đưa ra rất nhiều ý tưởng mới mẻ nhưng lại rất từ tốn trong việc đem nó đến với người dùng cuối. Mình có cảm giác như Sony họ không thích chuyện biến người dùng thành chuột bạch, các sản phẩm phải đạt độ hoàn thiện nhất định thì mới chính thức bán ra. Đó là lý do mà Sony không chạy theo những trào lưu màn hình cong hay chấm lượng tử, cũng là lý do mà hãng mất đến 10 năm kể từ ngày giới thiệu TV OLED đầu tiên XEL-1 cho đến khi bán đại trà TV OLED A1E. Điều quan trọng là một khi đã theo đuổi xu hướng nào thì họ không bao giờ từ bỏ, A9G và A8G đã chứng minh điều đó.

Dòng TV OLED bán đại trà đầu tiên của Sony A1E là một sản phẩm khá thú vị, bạn có thể tham khảo bài Trên tay TV OLED Sony Bravia A1: Thiết kế phá cách, hình ảnh ấn tượng, giá sẽ cao nhưng vẫn hợp lý. Nó nhắc chúng ta nhớ rằng tấm nền chỉ quyết định 50% chất lượng hình ảnh của TV mà thôi, phần còn lại là ở thuật toán xử lý. Chính vì vậy mà sự kết hợp giữa tấm nền OLED và chip xử lý X1 Extreme vẫn giúp Sony tạo sự khác biệt so với phần còn lại của thị trường TV OLED. Thậm chí mình không nghĩ là ngẫu nhiên mà chỉ một năm sau các đối thủ của Sony cũng bắt đầu tập trung vào phát triển chip xử lý. Bên cạnh đó công nghệ Acoustic Surface biến toàn bộ màn hình thành loa và hệ điều hành Android TV cũng là điểm cộng. Về cơ bản thì Sony Bravia A1E là dòng TV rất thành công, nhưng nó chỉ đơn thuần là đánh vào phân khúc cao cấp như mọi dòng TV OLED cao cấp khác.

A8G và phiên bản tiền nhiệm A8F của nó mới thật sự là sản phẩm thể hiện chiến lược của Sony, khi mang đến chất lượng hình ảnh tương đương A1E với một mức giá dễ chịu hơn nhiều. Điều này một lần nữa khẳng định xu hướng ngày càng dễ tiếp cận hơn của TV OLED đối với người tiêu dùng, thậm chí là dần thay thế TV LCD ở phân khúc cao cấp. Dĩ nhiên, những cái tên như Z9F (2018) và X9500G (2019) vẫn cho thấy rằng rằng khi kết hợp mức giá hợp lý với kích thước lớn, TV LCD vẫn là một lựa chọn hấp dẫn ở phân khúc cao cấp. Nhưng về tổng thể chất lượng hình ảnh, TV OLED không còn chỉ dành riêng cho những người nhiều tiền nữa. Nói thế chứ để TV OLED trở nên bình dân thì chúng ta sẽ còn một đoạn đường dài phía trước.

Trong khi đó Master Series A9G và phiên bản tiền nhiệm của nó là A9F mở ra một xu hướng mới cho những dòng TV cao cấp, bên cạnh việc cải thiện chất lượng hình ảnh từ chip xử lý X1 Ultimate và âm thanh từ công nghệ Acoustic Surface Plus. Netflix Calibrated Mode không chỉ đơn thuần là chế độ tối ưu cho Netflix, một trong những dịch vụ cung cấp nội dung trực tuyến phổ biến nhất hiện nay, mà còn là giải pháp giúp các hãng TV đạt hiệu quả cao hơn trong việc cân chỉnh hình ảnh.

Trên thực tế thì mỗi đầu phát, mỗi dịch vụ đều có cách thể hiện hình ảnh riêng. Chính vì vậy việc tối ưu hình ảnh của TV theo các chế độ chung hiện nay khó có thể đem lại trải nghiệm hiệu quả nhất. Đó là lúc mà chế độ cân chỉnh riêng như Netflix Calibrated Mode vào cuộc, đem lại chất lượng hình ảnh “đạt chuẩn” cho người xem mà không cần phải qua cân chỉnh.

Việc Sony lựa chọn hợp tác với Netflix cũng là yếu tố mà mình đánh giá cao, đặc biệt là ở tại Việt Nam. Netflix có kho phim rất phong phú, không chỉ các tựa phim bom tấn mà còn những tựa phim về series do họ tự phát triển. Bird Box, House of Cards, Orange is the New Black,… là những bộ phim do Netflix phát triển được nhiều người yêu thích. Bên cạnh nếu bạn muốn trải nghiệm hình ảnh Dolby Vision, một chuẩn HDR có chất lượng tốt hơn HDR10 phổ biến, thì Netflix là nguồn phim dễ tiếp cận nhất vào thời điểm hiện tại.

Về tổng thể thì thế hệ TV Bravia OLED 2019 cho thấy được phần nào xu hướng của tương lai, với TV OLED sẽ ngày càng dễ tiếp cận cũng như việc tối ưu nội dung theo dịch vụ sẽ giúp đem lại trải nghiệm tốt hơn cho người dùng. Còn hiện tại đang là mùa cận Tết với nhiều chương trình khuyến mãi hấp dẫn thì bạn có thể cân nhắc sắm cho mình và gia đình TV mới để đón Tết. Mời bạn tham khảo thêm: Hướng dẫn chọn TV dành cho các bạn yêu thích thương hiệu Sony.
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng thì khỏi bàn rầu nhưng rổ giá cao quá vẫn là rào cản với đa phần khách hàng.
Chắc phải tầm vài năm nữa khi giá mềm hơn thì ae mới dễ tiếp cận.
anphuc1
TÍCH CỰC
5 năm
@tam son - tu son câu của bác có thể áp dụng với mọi hãng và với mọi sản phẩm gia dụng:rolleyes:
@tam son - tu son Trời sao giống mình vậy, mình đã cạch Sony từ 5 năm trước với 2 chết.
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
@tuyen_kientruc2013 Lần nào đội tuyển thắng lớn Sony cũng tặng quà 😁
Đâu dễ tiếp như LG 😁
Chân lùn như vây chả biết để soundbar thế nào!
@cosmos47 âm thanh phát trực tiếp từ màn mà, nếu muốn thêm soundbar thì mua mấy cây đặt dọc để 2 góc sau lưng là dc
@Hanzt Krueger Bộ 5.1 model nào theo b?
@cosmos47 Treo tường thì gắn đc hết nhá, ko thì sound bar gắn sau tv thôi
@Sfvnthanh Chắc để tv lên mấy cuốn từ điển.
@ĐoMi
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sony vẫn thấy ok nhất.
ANHLE479
TÍCH CỰC
5 năm
@@ĐôMi Haha, cái ruột LG đó bác
@ĐoMi
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ANHLE479 Mình cũng nghe nói nhưng nhìn nó vẫn hơn LG
@ANHLE479 nói cái ruột LG chứng tỏ 1 cái đầu rỗng :v
asukaa
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ANHLE479 Màn hình nó không chỉ là cái panel đâu bác ạ , panel thì thằng nào cũng mua được vấn đề là thuật toán xử lý hình ảnh thôi ,giờ panel bán đầy mua thử loại xịn nhất về lắp bo đa năng xem hình ảnh nó như nào
Mới rước em SONY KD-55A8F (Oled - 55inch), phê lòi luôn... đáng từng xu, nhìn lại con Samsung ghẻ mà muốn tán đi cho lành, em LG Oled của thằng bạn cũng chả có cửa...
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@S CLASS Samsung thì xấu đúng rồi nhưng LG bác bảo ko có cửa thì phải xem lại, e đang xài LG OLED 55E8 đây, ngon lành cành đào nha, và điều đặc biệt là cái giá ko ảo tưởng như anh Sony 😁 Trước nhà mình cũng toàn dùng đồ Sony từ cái thời TV màn hình CRT, nhưng khi mua con LG E8 thì thấy bản thân ko nên bảo thủ cuồng Sony mãi được.
1hoi1chai
TÍCH CỰC
5 năm
@hiepmu Những dòng cỡ Oled thì LG đẹp đấy, có khi còn hơn Sony, nhưng những con không phải Oled khi đặt cạnh Sony thì LG không bằng bạn ơi
sutimcon91
ĐẠI BÀNG
5 năm
@S CLASS Samsung ko có OLED
@hiepmu Sony hay LG cùng là OLED, nhưng tấm nền chỉ chiếm 50% thôi bạn, thành phần quan trọng hơn ko kém là chip xử lý và thuật toán, cái này rõ ràng Sony đi rất xa. Ông anh mình đang dùng còn LG như bạn, nhưng chất lượng build bên ngoài ko ngon bằng Sony, ko cứng cáp, trau chuốt như Sony được 😃
Giờ vẫn xem LED Full HD...đắng!
@Khẩu trang xanh Sao than thế bro, dồn xìn mua 1 con hịn thật hịn đi
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@Khẩu trang xanh làm ngay con LG OLED 55C8, 37 củ chứ nhiu, rẻ mà. 50 củ mới ngán 😁
gr3man
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tưởng là sony có công nghệ Triluminos là dùng chấm lượng tử mà !
rocky man
TÍCH CỰC
5 năm
Sony nó phân biệt đối xử quá hay sao mà đến giờ dòng A8F vẫn không cho cập nhật chế độ Netflix Calibrated Mode. TV OS cũng không cho lên Android TV mới nhất mà chỉ những dòng mới ra năm nay. Bullshit
sdawhai1
TÍCH CỰC
5 năm
@rocky man https://sonyfan.vn/2019/01/sony-tung-cap-nhat-android-tv-oreo-cho-cac-mau-bravia-tu-2016-den-2018/
Lên Oreo hết rồi nha thím 😁
akb48
TÍCH CỰC
5 năm
@sdawhai1 Đau, mình đời 2018 X9000F vẫn 7.0 lag kinh dị check update liên tục chẳng thấy đâu tính mua thêm cái mibox s dùng mà ko bit chất lượng âm thanh đã cải thiện chưa chứ mibox 4k cũ âm thanh như hạch
Lộc_2011
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chưa mà. Xứ vịt phải đợi thêm thôi bác, chưa ai lên dc oreo đâu
rocky man
TÍCH CỰC
5 năm
@sdawhai1 Hết ở đâu mà hết má!? Có TV xài chưa mà chém nhanh thế? Đọc tiêu đề xong rồi ném bài lên đây. Tùy dòng TV và tùy thị trường sony nó cho lên trước nha
Mình sài lg oled 65 đã thấy đỉnh cao hình ảnh lắm rồi, sony còn làm oled tuyệt đỉnh hơn nữa phê thiệt, mỗi tội sài tv oled không dám turn on lâu bừa bãi , dùng rất giữ ghìn vì chỉ sợ vụ burn hình, nói vậy chứ, trơi game trên oled 4k thấy sướng nòi mắt rồi, trơi trên 8k nữa thì chắc phê hơn thuốc lào
@Hieu Tran DakLak Bác nói cũng có phần đúng , theo Rtings thì tv oled của Sony đc cho điểm cao hơn LG ( 8,5 vs 8.1 , model so sánh là c8 vs a8f ) trc khi đc cân bằng màu 1 chút . Sau khi cân chỉnh lại theo chuyên gia thì điểm là ngang nhau . 9,6 cho c8 và 9,4 a8f . Có 1 cái khá trái ngang là a9f mới hơn đc cho có 7,5 . Nhưng thôi bỏ qua đi bác , sau khi đc cân chỉnh thì điểm ngang ngửa nhau hết . :D
Nếu bác dễ tính thì màn hình như hãng cho xuất xưởng là quá thừa xài . Khó tính thì mới cần gọi người chuyên nghiệp họ tới cân chỉnh màu cho thôi Còn màn hình chuyên nghiệp thì giá nó nhìn chán ngay , 30k cho 1 cái 30 inch , màu chuẩn nhất đấy , ko lòe loẹt như mấy cái tv thương mại đâu . Thế nên em mới nói nếu cân chỉnh màu theo đúng các màn hình chuyên nghiệp thì không chắc bác đã thích đâu . Nhìn màu nó '' lạ '' mắt lắm :D
pikupi
TÍCH CỰC
5 năm
@zipder vậy cuối cùng ý bạn là sao, nên mua LG rồi về thuê thợ cân chỉnh hả? thế cuối cùng LG sản xuất tấm nền nhưng TV lại cùi hơn Sony hả. Bạn đang chứng minh điều gì, chửi người dùng ngu chăng? phải mua TV OLED của LG mới khôn? Sao phức tạp quá vậy, rtings đã chấm công tâm điểm Sony cao hơn thì nếu người dùng ko chuyên kỹ thuật nhìn vào điểm rtings so sánh đánh giá thấy ok và thích thì mua thôi ko được sao?
@pikupi Chịu khó đọc các cmt bên trên là sẽ hiểu vì sao 😃
@zipder quan trọng là chip xử lý và thuật toán, Sony là trùm rồi nên hình ảnh của nó lúc nào cũng đỉnh, còn tấm nền chỉ chiếm 50% thôi, đừng nghĩ cứ dùng tấm nền chung thì chất lượng tương đương, nếu vậy Asanzo mua tấm OLED về sản xuất TV thì ko thua kém Sony sao?
pupujan
ĐẠI BÀNG
5 năm
hjx chất lượng thì khỏi bàn, mà giá thì, ôi thôi mẹ ơiiiiiii
viết như bài QC, sony có mặn mòi mấy với mảng gia dụng nữa đâu ,TV cũng nhập panel vs board điều khiển của LG lắp ráp tại trung quốc, chỉ nghiên cứu và tinh chỉnh thiết bị thôi ... mua thẳng từ LG luôn cho lành giá ngon cơm hơn.
Xu Bin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Nói vậy, ai mua IPhone nữa,
@boyngo1988 Bo mạch TV của Sony nhập của LG hồi nào vậy thánh?
@Wolfrain mạch điều khiển màn hình dán chân panel á cái nào chả có.
Lộc_2011
ĐẠI BÀNG
5 năm
@boyngo1988 Quảng cáo chỗ nào khi mà tivi sony dc đánh giá cao hơn

https://sonyfan.vn/2018/10/tv-sony-master-toan-thang-truoc-samsung-qled-va-lg-oled-a9f-la-king-of-tv-2018/
Đang xài còn A155" Thấy cũng đẹp mà khi nó bị vấn đề gì là coi như vứt sông. Vừa rồi đã bị đốm trên MH kêu BH qua nói lỗi ko phải do BH, cái này do trầy màn hình. Mình nghĩ hok lẻ gió cũng bào màn màn hình
Funnyclock
TÍCH CỰC
5 năm
So cùng phân khúc thì chúng nó như nhau cả thôi. Các bạn đừng tốn công thẩm du làm gì. Đầu bảnh so với nhau đố các bạn phân biệt được bằng mắt thường.
Còn cách mà hãng xử lí hình ảnh chỉ đơn giản là vì thói quen trước giờ của họ mà thôi, giống camera vậy, không thể nói một cái máy cho ra tông ấm hơn là tồi hơn được.
Trong mấy hãng phổ biến như Sony, LG, Samsung thì chỉ có Sony là có Android TV mà giá chát quá
open0
CAO CẤP
5 năm
@asterix0108 chát gì, tiền nào của nấy mà . dùng sướng bỏ mợ 😃
@open0 Giờ mẫu nào của Sony khoảng 43 inch ngon bổ rẻ hả bạn?
@asterix0108 W800F ấy bạn. FullHD, còn dòng 4k thì mình ko biết. 😁
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
càng ngày càng ngán cái chân đế của anh Sony o_O
upmitom
ĐẠI BÀNG
5 năm
tầm 40 triệu có mẫu nào 4k oled ko các bác nhỉ
@upmitom Có Sony 55A1 đó, dưới 40 tr
upmitom
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anhtuan1066 ok tks bác
vn587990
TÍCH CỰC
5 năm
Rất thích Sony nhưng giá cao quá đành ngậm ngùi cưới LG.
hiepmu
CAO CẤP
5 năm
@vn587990 tội cho củ loa sub của bác quá 😁 :D :D
Bữa vô Vin xem thấy cái tivi LG siêu mỏng đẹp mê hồn. Thế nhưng nếu quyết định mua thì mình vẫn mua Sony vì những lý do không cần nói mà ai cũng hiểu (và cho dù LG có đẹp hơn cũng mặc)
tittam993
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phần mềm của LG nữa thì mới thực sự tuyệt vời

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019