Thêm các nhà thiết kế khác rời Apple

Didu
19/12/2023 7:55Phản hồi: 30
Thêm các nhà thiết kế khác rời Apple
Bloomberg vừa chia sẻ thông tin thêm một nhà thiết kế khác sẽ rời Apple sau 20 năm gắn bó và với nhiều dự án khác nhau tại công ty. Người này là Peter Russell-Clarke, gia nhập công ty từ 2006, làm việc cùng thời với Jony Ive trên các sản phẩm phần cứng của Apple.

Nhiều sản phẩm quan trọng của Apple có sự đóng góp của Peter Russell-Clarke, ví dụ iMac, iPod, MacBook Pro hay MacBook Air. Ngoài ra, anh này còn tham gia thiết kế iPhone và nhiều mẫu iPad, tên của anh xuất hiện trên hơn 1000 bằng sáng chế của Apple. Ngoài Peter Russell-Clarke, một nhân viên cao cấp khác cũng sẽ sớm rời Apple là Tang Tan, người này giữ chức phó chủ tịch cấp cao về thiết kế sản phẩm.

Nguồn: 9to5 Mac
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thay vì chú trọng sản phẩm thẩm mĩ, có tính ứng dụng, hiệu quả cao thì giờ chú trọng woke DEI, ESG quá nên một số thấy bị ép cưỡng, bỏ chạy hết.
@odysseyntn ăn ốc nói mò
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@odysseyntn Ko có mợ chợ vẫn đông. Giữ chân 1 thằng mãi ko đc thì kiếm thằng khác làm. Đừng làm ra vẻ mình nghỉ việc rồi ngồi chê do cty ko làm nên giấc mơ đẹp đẽ cho mình. Tình mộng đi bạn. Thằng nào cũng đi làm vì tiền thôi.

Bạn muốn thì bạn nghỉ việc cty để làm start up ra sản phẩm thẩm mỹ + có tính ứng dụng hiệu quả cao rồi xem ko có doanh thu thì bạn có ép cưỡng mình đi làm việc khác để ra tiền ko nha. 😆😆😆😆
Tin này 1 vài tuần rồi tinhte mới dưa tin.
Hi vọng mấy người này đi Apple cũng sẽ thay đổi về thiết kế. Dám có những thiết kế mạo hiểm hơn nhưng làm người dùng wow nhiều hơn. Trước giờ chỉ có Jonny Ive làm được. Mà Apple thì vẫn chưa thoát khỏi bóng của Ive, nhiều sản phẩm vấn mang ảnh hưởng thiết kế của anh ta. Những sản phẩm thoát hẳn khỏi Ive (như Macbook mới, Apple Watch Ultra, Studio Display, iMac) thì chẳng có ấn tượng gì về thiết kế, như những "tượng đài cũ" mà nhiều hãng khác phải học và copy theo.

Tất nhiên với phần mềm tốt, sự tin cậy cao về thương hiệu, tỉ mỉ trong hoàn thiện thì mọi người vẫn sẽ tin mua đồ Apple.
@ragefighter Thứ nhất là tôi ko quan tâm Sony, mình dùng thấy design đẹp thì mình khen, chứ không phải ifan để đi war design. Bản thân người làm designer họ cũng quan sát mọi thứ xung quanh mới đưa vào làm thiết kế. Và vẫn phải tuân thủ theo một số nguyên tắc bất di bất dịch.

Thứ 2, nếu nó không tốt, hãy nhìn vào doanh số.
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Rainwalker Thứ 3: doanh số đó nhờ nhà thiết kế mang lại đc được bao nhiêu % bạn,
Nếu ko có r&d nghiên cứu công nghệ tốt, ko có đội ngũ marketing tâng bốc, ko có đội ngũ sale giúp mang lại doanh số để cty tồn tại lâu bền, ko có hệ thống lãnh đạo định hướng tốt,... Thì thiết kế đó có đc nổi tiếng và lên đỉnh ko?
Hay là cứ tôn thờ mãi Jonny Ive nên riết rồi cứ đưa ổng ra làm 1 cái gì đó để tiếc nuối mãi vậy bạn? Move forward và thực tế hơn đi bạn ơi. 😆😆😆😆
tpe189
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@noctunalguy Apple còn nhiều tiền mặt hơn cả chính phủ MỸ đó, khỏi hỏi 😃
@yuehying Lại ko hiểu câu hỏi mà đi ba hoa. Cash chỉ nằm trong tổng vốn hóa thôi con gà 😆
anh Cook tuyển bạn Huy Quần Bông gì đó ở Vn làm là đc rồi, ngon bổ rẻ
@xecatang Người cũng nổi tiếng nữa đc gặp và chụp với bao người nổi tiếng và là người duy nhất đi dép trên sao hoả
Rới đi cũng phải
Cook nó làm tiền chứ có làm sản phẩm đâu
chôn chân ở đây làm gì
10 năm con watch gần như y hệt
tao lạy
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tientran517 Mở cty ko tìm cách làm ra tiền thì làm gì bạn?
tpe189
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@tientran517 Chứ nó mở cty ra để làm từ thiện à ?
tuyển bé an bé moon bé fear bé tinhtrungdg ở tinhte về làm nè apple ơi
Mình cũng không còn thích sp của Apple như xưa nữa, hiện chỉ đang sài Macbook Pro M1 Max và iPhone XS Max thôi. Đợt mua đồng hồ mình cũng không mua Apple Watch Ultra mà mua Garmin. Sắp tới mua đồng hồ tặng bồ chắc cũng sẽ mua Garmin thay vì Apple Watch.
@henry_1177 Bồ thì cứ Apple Watch mà tặng, đẹp hơn, chảnh hơn, tính nhận diện cao hơn, chứ Garmin trông thô lắm, tính nhận diện cũng k thể nào bằng Aw
@namphuong000 Nghe pin sạc mỗi ngày là bồ mình nó chê rồi bro ơi... Garmin nếu không chơi thể thao nhiều cỡ 2 tuần trở lên mới sạc
@namphuong000 Chảnh hơn thì chưa chắc, con Garmin Venu 3S mắc hơn AW series 9 bản nhôm
@henry_1177 chảnh hơn đâu có nghĩa là đắt hơn đâu bạn 😁 ý mình là mình nó sexy hơn (nhất là trong mắt chị em) cơ mà quan tâm khoản pin thì đúng là bỏ qua AW thôi 😆
Khuôn hình điện thoại quanh đi quẩn lại vẫn là hình chữ nhật vuông thành sát cạnh hay bo tròn mà thôi ! Không đủ đất cho nhà thiết kế thoả sức sáng tạo nên họ bỏ đi cũng là điều hiển nhiên! Bao năm rồi iPhone vẫn mẫu thiết kế như hiện nay thì việc Apple bỏ một đống tiền nuôi báo cô các nhà thiết kế có xứng đáng không khi họ chỉ ăn không ngồi dỗi 😂 Apple đuổi đi là đúng !
Theo như mình đoán chắc chắn Apple sẽ ra mẳ thiết kế điện thoại hình vuông đó !
Nhàn quá nên họ rời đi kiếm thử thách mới 😆
thaikool
TÍCH CỰC
5 tháng
không biết những sản phẩm trong tương lai sẽ ntn. 😁
Từ ngày ông trùm thiết kế ra đi thì ko thấy apple có gì mới nổi bật, giống tàn tàn. Đi theo tiến gọi của anh hai thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019