Thiết bị đầu tiên của Nokia chạy MeeGo sẽ không dùng BXL của Intel

Didu
31/5/2010 17:40Phản hồi: 13
Thiết bị đầu tiên của Nokia chạy MeeGo sẽ không dùng BXL của Intel

MeeGo là "đứa con lai" giữa NokiaIntel, một điều mà ai cũng chắc rằng nó sẽ xảy ra đó là Nokia sẽ có thiết bị chạy MeeGo sử dụng BXL Intel Atom Z6xx, được Intel dành riêng cho smartphone. Thế nhưng một phát biểu mới đây của đại diện Nokia đã xóa tan thông tin trên, ông cho biết thiết bị đầu tiên của Nokia chạy MeeGo sẽ sử dụng chip ARM.

Alberto Torres, phó chủ tịch của Nokia đã phát biểu như vậy khi được hỏi về thiết bị đầu tiên chạy MeeGo, tất nhiên chúng ta không đề cập tới N900 bởi thực chất nó chỉ được nâng cấp lên MeeGo từ Maemo 5. Đây là một điều khá bất ngờ bởi Nokia và Intel đã hợp tác để cho ra đời MeeGo, không có cớ gì mà Nokia không sử dụng BXL do Intel cung cấp. Thiết bị đầu tiên của Nokia chạy MeeGo được cho là sẽ ra mắt vào cuối năm nay và sẽ tập trung vào khả năng giải trí đa phương tiện.

Nguồn: SlashGear
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao lạ nhỉ, dạo này nhiều tin liên quan đến NOKIA như Symbian đc xem là biểu tượng của hđh của NOKIA lại có 1 thiết bị chạy Sym^3 đầu tiên là 1 sản phẩm ko phải của NOKIA. Và bây giờ lại đến tin này. Nếu như NOKIA ko dùng BXL của INTEL thì dùng của ai nhỉ? Nhưng chắc chỉ là sản phẩm đầu tiên thôi, chip của INTEL hiện giờ là 1 trong những loại chip tốt nhất hiện nay mà, lại "siêu" tiết kiệm điện nữa
Intel không mạnh về chíp cho thiết bị di động đâu bạn ạ
symbian 3, meamo,....meego, đến HDH nào thì nokia mới cất cánh lại trên bầu trời smartphone, có mỗi cái font chữ còn xấu như thuở sơ khai thì cong mong gì, N900 thất bại cũng chỉ vì cái nền tảng HDH của nó
thật ra 100k máy thì N900 cũg đem lại bước khởi đầu tốt đẹp cho meamo nay là meego rồi, N900 sản xuất ra chỉ để Nokia thăm dò thị trườg với 1 sản phẩm chạy OS mới nhanh và mạnh, và nhận dc những phản hồi tích cực từ mọi người, đó là bc tiến quan trọg cho Nokia sản xuất những đời máy kế tiếp, để thâm nhập thị trườg xâu hơn với OS này 😃
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Vậy là N920 sắp ra hả ta?
trankhanhag
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nokia chỉ không dùng chip Intel trong thiết bị đầu tiên chạy Meego thôi, chứ không nói là không sử dụng chip Intel vĩnh viễn. Việc phát triển nhiều HĐH cùng lúc cũng có cái hay riêng của nó, giúp hỗ trợ tối đa các phân khúc người dùng. Vả lại Maemo gần như đã đến lúc kết thúc ở phiên bản 5 rồi, meego giống như 1 sự thay thế mới.
có lẽ meego muốn giống android: gần như chíp nào cũng được hỗ trợ.
Có vẻ ổn ... Meego có vẻ mạnh. giao diện chắc cũng đẹp lắm. Đi lên từ meamo mà 😁
ufdb
CAO CẤP
14 năm
hay bác Intel ra giá chua quá bác Nokia không chịu 😁.
bth8888
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nokia dạo này phát triển luẩn quẩn quá rồi , chắc nhìn thấy hàng họ chỗ khác ngon hơn nên bị choáng .
Mr_solembum
ĐẠI BÀNG
14 năm

---------- Post added at 12:42 PM ---------- Previous post was at 12:40 PM ----------

Em cũng đồng ý với ý kiến của bác , tuy ko muốn như em cũng phải nói , HDH Maemo mới ra , chưa thể sánh với Android và Appstore khổng lồ. Chẳng trách tại sao doanh số bán ra qua thấp và ko như mong đợi . Em cũng bắt đầu nản N900 của mình lắm rồi , nhưng khổ nổi , tiền đâu phải là giấy , mười mấy triệu chứ đâu phải là 1 hay 2 nghìn , lỡ '' phóng lao '' giờ phải '' theo lao'' thôi
😁 đây gọi là "hợp tác đôi bên cùng có lợi" của bác Nô :D
sai lầm nghiệm trọng 😃 N900 ko phải sản phẩm duy nhất chạy Maemo và Maemo ko phải đc ra đời và phát triển vào năm 2009 😃
Nhưng sự thành công mà N900 đêm lại cho Nokia thì ko phải ở mặt doanh số mà ở chỗ khác ;)) anh em tham gia trong nhà Maemo chắc hiểu đc phần nào 😃

N900 là sản phẩm cuối cũng có nhiều số của N seri 😃 từ giờ chỉ có 1 số thôi 😃 và con N8 là phát súng đầu tiền 😃 cho các gọi tên mới này 😃

Bao nhiêu lâu dùng máy nhưng chưa cảm thấy tiếc tiền khi mua nhưng phải nói N900 thiếu sót nhiều thứ quá 😃) thỉnh thoảng nhìn ra với các chỗ khác đôi khi thấy ghen tị nhưng cũng như chán cơm thèm phở mà 😃 đc cái cứ thỉnh thoảng Nokia và cộng đồng Maemo lại cho ra 1 cái mới để nghịch 😃) chỉ tiếc cái thời gian hạn hẹp nên ko có điều kiện phá máy mà thôi 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019