Thiết lập Apple Reminders - xây dựng thói quen mỗi ngày

Trưởng Anh
25/6/2020 8:0Phản hồi: 49
Thiết lập Apple Reminders - xây dựng thói quen mỗi ngày
Trong bản cập nhật iOS 14, macOS 11 và iPad OS 14 thì Widget sắp tới sẽ là một phần tất yếu trong hệ sinh thái của Apple. Những ứng dụng về năng suất như Notes, Calendars, Reminders sẽ dần trở nên hữu dụng hơn với các bạn thông qua Widget mới.

Bài viết hôm nay mình xin chia sẻ với các bạn một cách chúng ta có thể thiết lập ứng dụng Apple Reminders biến nó thành một công cụ giúp việc đắc lực hằng ngày của chúng ta.

## Apple Reminders

Đây là một ứng dụng nhắc việc trong hệ sinh thái của Apple, nó có một số điểm hạn chế khiến cho mình cảm thấy ít anh em sử dụng:
  • Nó sẽ chỉ hoạt động tốt khi bạn đang sử dụng hệ sinh thái của hãng (iPhone, iPad, Mac, AW).
  • Nó hoạt động rất tốt với Siri nhưng anh em phải sử dụng được tiếng Anh.

## Giao diện

Reminders có một giao diện khá đơn giản để các bạn có thể tiếp cận. Có 3 khu vực chính mà các bạn cần quan tâm:

giao dien reminders.jpg

• 1 : đây là khu vực chứa các bộ lọc thông minh giúp chúng ta có thể dễ dàng tìm kiếm và lọc ra những Task liên quan tới nhau: Today - những đầu việc ngày hôm nay, Flagged - những đầu việc được gắn cờ, Scheduled - những đầu việc được lên lịch cụ thể, Assigned to Me - Những đầu việc được chỉ định dành cho bạn, All - Tất cả đầu việc.
  • 2: Khu vực này chúng ta có thể tạo ra các list của riêng mình
  • 3: Khu vực thể hiện nội dung của các đầu việc

## Hệ thống quản lý đầu việc - My list

Trong Apple Reminders chúng ta sẽ quản lý những công việc cần làm theo 3 cấp: Group, List, Task và Subtask

he thong dau viec.jpg

Group như một Folder lớn, trong Reminders, trong Group chúng ta có thể tạo ra các List khác nhau để quản lý các Task. Một điểm khác biệt lớn nhất giữa List và Group là chúng ta có thể chia sẻ List và quản lý cùng với người khác.

Task và Subtask thì là những cấp độ còn lại. Khi tạo Subtask bạn chỉ cần tạo ra một Task mới và kéo vào task chính là được, hoặc trên điện thoại chúng ta có thể vuốt sang sẽ có lựa chọn Indent và Outdent.

sub task copy.jpg

## Cách thiết lập Apple Reminders

Đây là một cách mình tham khảo video của Carl Pullein các bạn có thể dựa theo và thay đổi sao cho phù hợp với cuộc sống và công việc của các bạn.

Quảng cáo

Chúng ta sẽ tạo ra 3 Group chính là:

• ROUTINES - dùng để xây dựng những thói quen hằng ngày
  • WORK - dùng để quản lý những đầu việc các list công việc của các bạn
  • PERSONAL - dùng để quản lý những list cá nhân

Chúng ta sẽ cần thêm 1 list chính là INBOX hoặc các bạn có thể đặt tên thế nào cũng được. Trong Reminders luôn có một List mặc định để khi các bạn tạo nhanh một Task hoặc sử dụng Siri để tạo Task thì nó sẽ đưa vào đó.

list mac dinh.jpg

Trong các Group chính chúng tiếp tục tạo ra các List nhỏ để quản lý. Ở trong các List các bạn có thể thay đổi lại màu sắc và biểu tượng cho phù hợp với sở thích và lúc đó App Reminders của chúng ta cũng trở nên vui vẻ hơn.

icon va mau sac.jpg

Quảng cáo

Và đây là thành quả sau vài phút thiết lập:

hoan thanh cac list.jpg

## Xây dựng thói quen mỗi ngày với Reminders

Với việc có thể lên lịch cho các task và lặp đi lặp lại nó thì Reminders có thể giúp các bạn xây dựng những thói quen tốt một ngày. Thay vì phải bỏ tiền ra mua một số ứng dụng về Habit trên App Store thì giải pháp này cũng khá ổn.

Trong Group ROUTINES các bạn tạo ra các list:

• Daily: thói quen hằng ngày
  • Weekly: thói quen hằng tuần
  • Monthly: thói quen hàng tháng

Bây giờ thì chỉ việc thêm những thói quen bạn muốn xây dựng và cài đặt cho nó trong phần Info. Mình có ví dụ cho các bạn trong hình mình tạo ra một Task giúp mình ghi nhớ việc đọc sách 30p mỗi ngày.

Sử dụng Reminders để xây dựng những thói quen không thể cho các bạn một cái nhìn tổng quan về quá trình thực hiện như những ứng dụng chuyên về Habit-tracking khác. Nhưng điều này lại giúp các bạn đỡ bị áp lực hơn, mình chỉ coi nó là một lời khuyên chứ ko coi là một việc bắt buộc phải thực hiện ˆˆ

## Thêm Widget thôi nào!

iOS mới, iPad mới, macOS mới sẽ cho chúng ta thêm và thiết lập các Widget. Lúc này các bạn có thể chia ra
  • iPhone kiểm tra thói quen
  • iPad những list về cá nhân
  • Mac những list về công việc
Apple đã tạo ra Widget trên iOS giờ việc sử dụng và tối ưu là của chúng ˆˆ

widget ios.jpg

Hi vọng bài viết cung cấp nhiều thông tin hữu ích cho các bạn. Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết này!

From tinhte with love!
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khan911
ĐẠI BÀNG
4 năm
ông mod có vè thích viết bài bằng markdown nhể :3
@khan911 tinh mắt quá 😆
@khan911 Markdown là sao bác?
.acu.
TÍCH CỰC
4 năm
@khan911 xài nhiều note app quá nên lậm lun rồi
@khan911 Cũng dễ đọc và khoa học hơn mà.
Chứ mấy ông ôm máy tính suốt thì ít ai văn thơ lai láng lắm.
vn_soft
CAO CẤP
4 năm
@khan911 Viết vậy quá chuẩn. Chủ tịch còn viết tóm tất đưa luôn lên dầu.
Dùng dc cho windows luôn nha mod, trên windows thì xài app ToDo > add tài khoản outlook vào
Trên ios dùng app reminder > add tài khoản outlook xong chọn sync nhắc nhở , ngồi máy tính thêm nhắc nhở vào mục task thì reminder trên ios tự sync qua luôn , cực kỳ tiện

Nếu ng nhà xài ios thì add vô family , thêm reminder cho tất cả thành viên, rất hay đó, tiện nhắc nhở cho thành viên trong nhà làm j đó
@hoanglong0712 uh, đồng bộ máy windows dùng outlook báo lên cả Apple watch lâu rồi!
@hoanglong0712 giờ mới biết 😆 nhưng như vậy dùng todo của windows luôn cho ngon 😃)
robberviet
TÍCH CỰC
4 năm
@hoanglong0712 Đang dùng Todo. Nhưng nếu ai dùng cả bộ iOS thì dùng hàng Apple cũng được.
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Thanh niêm viết bài định dạng Markdown mà cuối cùng vẫn phải Manual Format theo Tinh Tế hihi.

Bởi vậy, phải chơi theo Format của cụ Lý
@tohaitrieu haha 😆
Lúc mới lên 14 m thấy có reminder widget, sau đó m chạm vô và removed nó xong giờ vô chỗ add lại thì không thấy nó nữa. Mod hướng dẫn m để add nó lại được không? M xài iPad.
@schtroumf bạn chọn 1 icon bất kỳ trên màn hình rồi giữ và chọn Edit Home screen sẽ ra thế này, ấn vào dấu cộng góc bên trái là thêm đc widget
@Trưởng Anh Thanks Ad.
babyxx123
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Nhấn giữ ở vùng trống như chỉnh sửa app, nếu ở trang đầu và xoay ngang thì cũng có đó mod
@babyxx123 sau chắc cái Home screen iPad OS nó hỗ trợ thêm menu chuột phải nữa thì chắc thao tác ngon hơn
Dùng cả iOS lẫn Android nên mình dùng Google Keep. 😁
@nampd
CAO CẤP
4 năm
@justinut0909 Trước ghét Keep cực mà xài 2 máy như bác thành ra nghiện từ bao giờ không hay… giờ cứ lq tới ghi chú là mở keep
Ủa thanh menu trên cùng mới để ý Big Sur cho đổi màu 😆 trông đẹp quá
@Sr_9x dùng dark mode với light mode thanh đó vẫn giữ độ trong suốt như thế nên chuyển giữa 2 chế độ sẽ thích hơn ;)
@Trưởng Anh Ơ nhưng lúc vào chế độ full màn hình của ứng dụng thì lúc để hình nền sáng chỗ đó có sáng theo không?
Ví dụ đang vào PTS để nền tối mà nguyên thanh menu sáng quắc thì k thuận mắt lắm
@Sr_9x Cái đó theo hình nền nữa hình nền tối là nó tối mà 😃
@Trưởng Anh À thế thì OS nó lại không dựa vào việc mình chạy app nào để tự làm tối thanh menu đi rồi 😃) tiếc quá
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của mình
@Hieu 7⃣ nhiều việc phải làm quá 😆 all 75 lận
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh 🤣 cần làm có 2-3% số đó thôi, còn lại để nhắc nhở thời điểm nào đó để không bị quên 🤣
Mình note và check task mỗi ngày trên Apple Reminders để không bị miss việc cần làm
Mac lên iCloud có vấn đề gì Ko anh em ? Lo mỗi cái này
hoangduycc
TÍCH CỰC
4 năm
Nhìn giao diện MacOS đã thật.
Win10 như đống xà bần ấy.
Ku Toang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giao diện mac đẹp thế
Xài đồ của Apple bị 1 cái là chỉ chơi với hệ sinh thái Apple thôi
Nên cái Reminder này dù có iPad, iPhone nhưng cũng ko xai
Giờ chỉ xài app đa hệ điều hành (Microsoft Windows, Google Android, và Apple) như Google Task, Keep, Calendar, Contac; Microsoft Office, OneNote... thôi
Trừ bác nào xài hết đò của Apple từ Mac, iPhone, iPad...
Hieu 7⃣
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrNamN chỉ vì cái app reminder này mà mình chỉ dùng apple watch, chứ không mua cái khác đc
@Hieu 7⃣ Nói về tablet và watch thì ko ai qua mặt dc Apple... dù dt hay laptop có thể tranh cãi
@Trưởng Anh cái này có thể sync trực tiếp với Todo của MS nhé, tính năng tương đương nhau luôn
:v mình xài luôn Notion. Hơi tạ
Đẹp
PerfectSun
TÍCH CỰC
4 năm
App này cùi một chỗ là ko set đc giờ kết thúc. Cònn lại ổn cho nhu cầu cá nhân
Spend 30 mins “on” reading books, không phải “for” reading books nha @Trưởng Anh.
@officialnguyen uki ^^ đã sửa trong app hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019