Thiết lập hệ thống wifi mesh TP-Link Deco M4 + Review gói Home 5 Super của VNPT

5/2/2022 8:6Phản hồi: 248
Thiết lập hệ thống wifi mesh TP-Link Deco M4 + Review gói Home 5 Super của VNPT

Vì nhu cầu upload video 4K nên mình đăng ký gói Home 5 Super của VNPT và mua bộ wifi mesh TP-Link Deco M4 để cải thiện chất lượng mạng cho phòng làm việc.

Vấn đề mạng yếu, chập chờn

Nhà mình ở khu vực Bình Tân, đã lắp đặt và sử dụng qua các mạng Viettel, FPT và hiện tại là VNPT. Các gói mình sử dụng dao động khoảng 220K/ tháng và thường xuyên bị chập chờn, đặc biệt là vào ban đêm.

FPT mình lắp ở văn phòng quận 10 thì sử dụng ổn định hơn so với FPT lắp ở Bình Tân, VNPT nhà vợ mình ở Củ Chi (gói Home 1 165k/ tháng) thì nhanh và ngon hơn gói VNPT mình lắp ở Bình Tân (gói Home 3 Super 220K/ tháng). Độ mạnh yếu của mạng theo khu vực thì mình không rõ nguyên nhân, có thể là do mật độ dân cư và phân bố dung lượng của nhà mạng.

Nâng cấp mạng vì nhu cầu công việc

Hiện tại mình làm việc ở nhà và thường xuyên phải upload video 4K lên Youtube và Facebook, video 4 phút khoảng 2GB, mạng yếu đã đành mà lại còn chập chờn thì làm việc ức chế vô cùng!

Qua sử dụng các nhà mạng thì VNPT cho tốc độ ổn định nhất cho nhà mình ở Bình Tân (mình không rõ các khu vực khác, đây là cảm nhận và sử dụng thực tế sau 1.5 năm của mình). Mình nâng cấp lên gói Home Super 5:
  • 300K/ tháng,
  • Đổi sang modem 2 băng tầng,
  • Mình đóng 6 tháng là 1.8tr và được tặng 1 tháng.

Vấn đề phát sinh

Sau khi lắp đặt xong mình có thêm wifi 5GHz cho băng thông tốc độ cao, tuy nhiên phát sinh vấn đề đó là:
  • Nhà mình dài 20 mét
  • Modem nằm ở đầu nhà
  • Phòng làm việc mình ở cuối nhà
→ Sóng wifi ở gần modem thì mạnh nhưng ngồi trong phòng làm việc thì yếu hẳn, đã tốn tiền lắp mạng mạnh hơn nhưng không được hưởng trọn, tức gì đâu!

Thay modem có thêm băng tầng 5GHz

Vị trí: đầu nhà (tầng 1)
Tốc độ đo được khi ở gần modem (băng tầng 5GHz): down 316 Mbps, up 244 Mbps

Vị trí: phòng làm việc (tầng 1), cách modem 20 mét, qua 3 bức tường
Tốc độ đo được khi ở gần modem (băng tầng 5GHz): down 117 Mbps, up 100 Mbps (giảm hơn một nửa)

Quảng cáo

Lắp đặt hệ thống wifi mesh

Ban đầu mình định tận dụng con Repeater cũ, tuy nhiên nó không hỗ trợ băng tầng 5G nên chuyển qua tham khảo các bài viết về wifi mesh trên tinhte và cả Youtube. Sau cùng mình chọn bộ wifi mesh TP-Link Deco M4 (2 packs) có giá là 2 triệu 190, mua ở CellphoneS.

Bộ 2 packs là 2tr 190, bộ 3 packs sẽ đắt hơn 1tr

Cách Setup thì cực kỳ đơn giản:
  • Down App TP-Link Deco
  • Kết nối 1 pack của bộ Deco M4 vào Modem
Bộ Deco M4 có kèm dây Lan nhưng chỉ dài 1 mét, mình ra Gearvn mua luôn 1 bộ dây Lan Cat6 15 mét (150k) để nối dây từ modem vào cục mesh trong phòng mình. Các bạn nên chọn dây dẹp để luồn dây qua cửa phòng không bị cấn khi đóng cửa.

Quảng cáo

Một đầu gắn vào modem (modem VNPT có 2 cổng Lan)

Mình mua pack 20 miếng đi dây gắn tường trên tiki (19k)

Dây sẽ được cố định, gọn gàng hơn

Một đầu gắn vào cục mesh (Deco M4 có 2 cổng Lan)

• Làm theo hướng dẫn trên App để setup cho cục mesh (phần này rất dễ, các bạn chỉ cần làm theo chỉ dẫn trên App là được, đặt tên wifi và pass trùng với wifi của modem luôn nha) - mình lướt qua để bài không bị dài.
Setup xong thì wifi Phu Dong của mình lúc này sẽ có cả hai băng tầng, mình chỉ cần kết nối thiết bị vào wifi tên Phu Dong là sẽ có tốc độ của băng thông 5GHz luôn.

• Mình thêm cục mesh thứ hai vào App và để nó ở ngay trên bàn làm việc luôn (thật ra thì không cần thiết vì cục mesh chính đã nằm trong phòng mình rồi, chút nữa mình sẽ mang cục này xuống tầng trệt để test tốc độ)
Cục thứ hai thì chỉ cần cắm dây nguồn

Rồi vào App thêm nó vào hệ thống thôi, cái hay của mesh wifi là mình không phải cấu hình từng cục một, chỉ cần cấu hình 1 cục rồi thêm các cục phụ vào thôi.

Thành quả

Trước khi gắn mesh wifi:

Sau khi gắn mesh wifi:

Thử nghiệm Down Game Dota 2 từ steam: 37.3 GB khoảng 10 phút, tốc độ cao nhất đạt 34.9 MB/s

Upload video 4K (1.5GB) lên Youtube khoảng 2 phút

Mình mang cục mesh phụ xuống lầu và đi vào bếp.
Thử tốc độ mạng trước khi cắm mesh:
Vị trí: nhà bếp (tầng trệt) - chưa cắm điện mesh phụ

Cắm điện mesh phụ rồi chờ đèn báo trắng thôi

Sau khi gắn mesh phụ
Vị trí: nhà bếp (tầng trệt - modem và cục mesh chính nằm lầu 1) → down 225 Mbps, up 147 Mbps (lên 2 xị liền ^^)

Nếu nhà có nhiều tầng và bạn muốn phủ wifi toàn bộ nhà thì chỉ cần mua thêm cục mesh rồi về thêm vào App thôi, không cần phải cấu hình lại. Nếu muốn tốc độ cao nhất thì kéo dây Lan cắm vào cục mesh là được.

Ưu điểm của hệ thống wifi mesh:
  • Dễ setup và mở rộng, chỉ cần làm 1 lần cho cục mesh chính rồi thêm các cục mesh phụ vào.
  • Tạo ra hệ thống mạng đồng nhất, ổn định, di chuyển qua lại giữa các phòng không bị mất tín hiệu.
  • Có App để dễ dàng quản lý thiết bị truy cập.

Tổng chi phí mình nâng cấp wifi:
  • Đăng ký gói Home 5 Super VNPT: 1tr 8 (6 tháng tặng 1 tháng)
  • Bộ TP-Link Deco M4 (2 packs): 2tr 190
  • Dây Lan 15 mét: 150k
  • Bộ đi dây gắn tường: 19k
→ 4tr 159k

Qua một tháng sử dụng gói Home Super 5 của VNPT ở Bình Tân thì mình hoàn toàn hài lòng, mạng ổn định và tốc độ rất ổn, làm việc thoải mái. Mọi người hãy review gói mạng đang sử dụng (nhớ ghi vị trí) để các bạn đang có nhu cầu nâng cấp wifi có thêm thông tin tham khảo nha.

Hy vọng bài viết hữu ích cho mọi người ạ ^^

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

248 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iolna
TÍCH CỰC
2 năm
Mình thì đóng 1 cái xiaomi wifi6. Remote Play PS4 không giật lag tí tẹo nào. Giữa năm dọn nhà đóng thêm con nữa dùng cho nó đã.
@iolna mình ở nhà chỉ dùng aruba và unifi
Cảm ơn bài viết rất hữu ích, mình cũng đang nghiên cứu mesh để sau cần sẽ nâng cấp hệ thống mạng tại nhà
Chỉ góp ý bác chủ thớt một xíu là Mbps (Megabit/s) khác với MB/s nha (Megabytes/s)
Và 1 Megabit/s = 0.125 Megabytes/s
@ht12 Mình ko rõ vấn đề bạn đang gặp, nếu gói hiện tại lag bạn có thể nâng cấp lên gói cao hơn xem sao.
@ht12 Bạn Nối các cục với nhau qua wifi hay ethernet
@ht12 có thể nó nghẽn trong app có cái mục tối ưu hoá mạng ấy khi nào lagg bác vào đó rồi ấn vào nó sẽ mượt. dùng thi thoảng vẫn bị vậy ko cần tắt đi bật lại đâu mất công.
traitay95
TÍCH CỰC
2 năm
Mess thì bao ngon rồi. Ổn định hơn repeater rất nhiều mỗi tội giá đắt. Nếu k sợ xấu nhà thì lắp dây dùng kinh tế ổn định hơn
@nnkjsc kéo dây mà bác
@응웬반캉 Nguyễn Khang Backhaul
@응웬반캉 Nguyễn Khang Mesh hơn roaming ở cái không kéo dây mà vẫn ít suy hao nhất có thể
@longtrung94 nhưng kiểu gì kéo dây vẫn hơn mà bạn .
Chắc phải làm bộ quá chứ cục modem ở nhà xuyên tường hơi chán tầng trên thì mạng OK mà tầng dưới hơi chán
@PVTuat Đúng rồi. Internet là cái dùng hàng ngày nên trang bị ngon và dư chút (tương lai số lượng thiết bị tăng lên thì vẫn ok) sẽ ok hơn. Làm gì cũng thoải mái.
@PVTuat ko cần cao nhưng bác dùng hàng ngày nên đàu tư 1 chút cho nó chạy bao phê đi
@응웬반캉 Nguyễn Khang Mình chưa biết Unifi sao nhưng mà có dùng 1 con Aruba Instant On AP11 giống đợt tinhte review thì thấy khá là chán, dùng làm AP mà cứ đá ra khỏi mạng wifi nên mình k dùng nữa, mua hàng support cũng chán nữa, kiểu bán xong là xong.
@Alpaca Dễ Thương Unifi ngon luôn bác mua con ac pro đi bao phê . còn trước e chạy con aruba 105 chạy poe luôn ngon bác max speed gói cước luôn mà chẳng bao h phải tắt thiết bị mình di chuyển đâu tự e nó roaming ko cần vào cài đặt wifi làm gì cả bác ạ
Trước mình xài gpon kèm theo vài con repeater thì đúng là ối giồi ôi. Mạng chạy thì chậm mà cực kì kém ổn định. Đầu tư tiền làm combo M5 3 pack thì mạng như lột xác. Tắt luôn cái wifi từ gpon chỉ dùng mạng từ hệ thống này.

- Ưu điểm:
+ Chỉ còn 1 tên mạng duy nhất, không còn bị tình trạng chập chờn khi di chuyển giữa các tầng lầu nữa.
+ Khả năng chịu tải tăng lên đáng kể so với giải pháp repeater. Nhà mình thường có khoảng 20 thiết bị kết nối. Repeater dưới 300k-500k thì không tải nổi dẫn đến mạng rớt thường xuyên.
+ Giảm tải cho con modem của nhà mạng. Giờ chỉ làm đúng nhiệm vụ modem, wifi đã có M4 lo
+ Có report gửi hằng tháng về danh sách thiết bị kết nối, có noti khi có thiết bị mới join vào mạng (qua App)

- Nhược
+ Giá trang bị hơi cao. Mình mua thời điểm đó khoảng 2tr8 cho combo 3 packs.
+ Khả năng xuyên tường chỉ ở mức vừa phải. mỗi pack chỉ phát sóng ổn trong phạm vi 1 lầu.
+ Nếu các pack được kết nối dây với nhau thì mới có thể sử dụng tốc độ 1 gigabit. Mình dùng không dây thì tốc độ suy giảm đáng kể. (Deco main thì lên được 180Mbps, Deco phụ chỉ còn 60-80Mbps)
@Nội Thất Linh Khánh Trước đó mình chỉ toàn mua AP chừng 300-500 xài vẫn ok nên đầu tư 2tr8 một lúc thấy mặn thôi bạn ơi. 😄. Mua xong lại phải bỏ hết một mớ thiết bị đang dùng nên lấn cấn thôi.

Của mình mua combo M4 như trong bài. Của bạn M5 giá cao hơn mà. Mình mua cách đấy mấy năm trên tiki rồi. Không rõ khi đó dc giảm giá hay giờ tăng giá lên nữa
phuonglv1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zombie01 Chuẩn nữa là bác chuyển chế độ của bộ mesh thành mode Access Point để giải phóng luôn chức năng router của con M5.
@phuonglv1973 mình chưa biết vụ này 😁. Nhưng không chắc cái chức năng Router của con Gpon đủ tốt :v
phuonglv1973
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zombie01 Thực ra thì bác để thiết bị mesh ở mode router thì bản chất con Modem gpon vẫn đang phải làm chức năng router mà. Tải lớn nhất trên con Modem là chức năng phát Wifi và đóng gói PPPoE, bác tắt tính năng Wifi đi đã giảm tải nhiều rồi. Việc chuyển mesh sang mode access point có nhiều cái lợi:
- Đảm bảo tất cả các thiết bị đều cùng lớp mạng, bao gồm thiết bị không dây và thiết bị nối trực tiếp vào các cổng access của Modem gpon. Cái này đôi khi có ý nghĩa lớn với các tính năng như chromecast chẳng hạn
- Nếu cần NAT DMZ vào một thiết bị đằng sau thiết bị Mesh (ví dụ dịch vụ IPTV chẳng hạn) thì chỉ cần làm một lần trên Modem Gpon.
thuong91
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tôi đã sử dụng 2 tháng thấy ổn.
Gpon thì tốc độ ảnh hưởng bởi số lượng người sử dụng ở khu vực đó, còn Aon thì không bị ảnh hưởng (nếu tốc độ chậm là do modem WIFI)
@nospecial Tplink c50 cổng lan và wan chỉ 100M nên sẽ bị giới hạn tốc độ so tốc độ mạng bây giờ đều trên 100M cả.
thghnh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoangthanhnt "3. Wired mesh nâng cao: từ switch chia ra nhiều cáp LAN, mỗi node sẽ nối với switch bằng cáp LAN riêng biệt"
bộ mesh của vnpt có mesh qua LAN được không bác?
Mesh hiện tại thì có Aruba là xịn nhất 😃
gigaman
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Illuminati ⭐️ loại này dang cho SMB rùi, end user bình thường chơi mấy bộ tplink cũng đủ xài cho đa số nhu cầu
cookiu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mọi người cho mình hỏi mesh này khác gì với việc mỗi tầng mình cắm dây lan vào một cục phát wifi ạ.
MrGlass
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cookiu Mình cũng dùng cách cắm dây lan vào cục wifi, nhà 3 tầng 3 cục, mỗi tầng ném 1 cục là xong. Mạng vẫn nhanh đều đều.
@cookiu Khác biệt nhất là nếu bác có dùng các thể loại như NAS, Airplay này nọ cần truy cập mạng nội bộ thì dùng nhiều wifi router phức tạp hơn nhiều, trong khi MESH nó chỉ như đang dùng chung 1 mạng thôi.
Với lại cần truy cập chỉnh sửa cài đặt gì lại phải kết nối vào từng router để chỉnh, trong khi MESH chỉ cần làm 1 lần thôi.
HHKD
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cookiu Nó sẽ gặp vế đề như ping cao hơn, phải chuyển mạng thủ công khi bạn đi qua lại các tầng và giảm tốc độ mạng.
HHKD
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuongtube Vậy thì sẽ nhiễu mạng á bạn mạng không ổn định.
Dùng 3 cục wifi gắn 3 lầu 😔
toanmht
ĐẠI BÀNG
2 năm
@응웬반캉 Nguyễn Khang dùng UNIFI AC PRO thì đỉnh luôn! bao phê ...
thuong911
TÍCH CỰC
2 năm
@toanmht Ah vậy hả. Mình không biết vì đang phân vân không biết nên chọn tenda hay tp-link
@toanmht quá phê bác ạ ko bao h phải đi tắt đi bật lại thiết bị . bao ngon luôn ạ
@thuong911 bỏ tplink đi bác 2022 r ai dùng tp link nữa
gigaman
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới tư vấn cho bạn mình dùng bộ M5, nhà ống 4 tầng dùng 3 node, xài xong cũng khen tấm tắc và nói mạng internet trong nhà như lột xác hoàn toàn dù vẫn xài đường mạng cũ. Nhà ai quá rộng hoặc nhiều tầng thì nên xài, nhà nhỏ thì xài tạm modem nhà mạng vẫn OK
@gigaman bố trí các node ở những vị trí nào vậy bác ơi
gigaman
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HaiLong230900 bố trí ở tầng 1,2,3 Vị trí gần cầu thang, cầu thang giữa nhà bác ạ
Các bác cho em hỏi chút về cái khả năng chịu tải của cục wifi khi mesh ấy. Ví dụ nhà sản xuất ghi chịu tải 60 users Là mỗi cục là 60 users hay là tất cả các cục mesh với nhau nhưng chỉ chịu đc 60users thôi ạ.
@luatdolphin Nếu bạn mua AP mà cty bán quảng cáo chịu tải 60 devices thì có nghĩa là AP đó chịu được 60 devices kết nối đồng thời (ở điều kiện lý tưởng, các máy chỉ kết nối chứ ko download/upload gì hết).

Còn nếu bạn mua Router mà cty bán quảng cáo chịu tải 60 devices có nghĩa là IP sẽ cấp phát tốt cho 60 thiết bị.

Trong mạng Mesh thì chỉ có 1 Router chịu tải (cấp phát IP), còn các cục nodes bản chất là các AP thôi. Vậy nên hiểu là 60 thiết bị này là giới hạn về Router nhé.
Chửi tai thỏ mà thằng nào cũng tai thỏ là sao nhỉ???
Bác cấu hình vậy thì cục deco lúc này giống như AP thì phải. Router vẫn là cái modem + router của nhà mạng
kemmet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mankichi0688 Mesh giống như AP có hỗ trợ tính năng fast-roaming đó bác. Truớc khi có mesh thì tránh bị ngắt sóng giữa các tầng thì các cục AP có tính năng Fast-roaming.
Con mesh thì là bổ sung thêm khả năng đẩy thiết bị ra khỏi AP khi vuợt nguỡng Threshold một cách hợp lý hơn fast-roaming
Zinniie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng deco xong lắp backhaul 😆 chạy cả nhà load ngon phè phè, t đang dùng x6 kết hợp m4
Zinniie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nospecial Cho ổn định thôi bác 😆 vì nhà mình là duplex nên đi âm tường hết rồi, mà tường nhà mình xây hơi dị nên sóng sánh hay che nên cắm backhaul để ko bị mất đi sự ổn định tốc độ thôi. Chứ nhà tầng ko tiện đi dây thì méh không dây vẫn là giải pháp tạm thời tốt.
Zinniie
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hidarling Dùng gia đình việc gì cầu kỳ thế 😆 làm hàng quán mới lắp router chịu tải + access point thôi bác.
hidarling
TÍCH CỰC
2 năm
@Zinniie Dùng gia đình mà cũng hay lỗi như hệ thống mesh mình đang dùng cho khu văn phòng thì mình chỉ muốn hất cả đám mesh của tplink này đi.
Xịn
@chickeyone xịn bình thường mà bác
Hook3
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng Mesh nửa năm nay bị tình trạng delay nên ảnh hưởng đến họp trực tuyến hoặc gọi điện qua app. Tốc độ thì vẫn Ok. Không biết có ai bị vậy không?
@hidarling Tiền nào của đó thôi mà bạn. Lúc trước mình định làm con Draytek vigor 2925 mà chỗ mình ko có hàng. Họ giới thiệu bộ Totolink T6 dùng thử thấy cũng OK. Tuy nhiên khi mà họp online nhiều thì cũng hay bị treo
@mankichi0688 " Còn nếu bạn có dây LAN (wired backhaul) thì bạn có thể thử sử dụng mạng doanh nghiệp như TP Link Omada, Unifi (đây là 2 loại mình đang dùng cho 2 nhà của mình). Cả 2 đều quản lý từ xa và có nhiều chức năng rất mạnh, wifi luôn luôn ổn định, nói không với overheat, mất mạng vì chỉ cần CPU của bất cứ AP nào hoạt động quá 50% thì mình sẽ mua thêm 1 con AP lắp thêm vào các hotpot để giảm tải AP"

Bạn dùng dòng doanh nghiệp nó sẽ có chỗ báo % CPU và % Memory của từng con AP. Dòng Mesh consumer thì mình ko rõ. Dòng Deco TP Link mình ko thấy có.
Khánh Vũ.
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nonut Omada thẳng tiến khỏi phải tính
@Khánh Vũ. Omada đầu tư ban đầu hơi lớn, đặc biệt là nhiều người còn chưa bao giờ muốn bỏ 2tr mua Router, bỏ 2tr mua Switch nên họ sẽ ko nghĩ tới vấn đề này
thuong911
TÍCH CỰC
2 năm
Giữa con tp link này với con tenda mw6 thì độ phủ con nào hơn vậy mod. Mình đang phân vân giữa con này và tenda mw6
@thuong911 Mình chưa dùng tenda nên không so sánh được ạ, bạn xem thêm video trên Youtube xem sao nha.
@thuong911 Tenda bị giảm tốc độ khá nhiều khi các cục ở xa nhau
hidarling
TÍCH CỰC
2 năm
@tranquan1988 Không dùng tplink thì đừng chém gió tư vấn linh tinh. Tôi đang dùng hệ thống mesh của tplink kết hợp rất nhiều loại mesh cũ và mới đây. E4, m4, m5, x20, x60 và thằng tenda thì còn không ổn định bằng tplink.
@tranquan1988 Bạn nên tự delete /edit phần paragraph 2 phần viết về TP Link, sai hoàn toàn nhé.
Changngaoop
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tên chính xác của "pack 20 miếng đi dây gắn tường" là gì? Mình muốn mua nó mà Search Google hoài không thấy.
@Changngaoop Bạn search này là ra: kẹp cố định nút giữ luồn dây điện
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@Changngaoop "Nẹp dây điện dán tường". Mua bên TQ rẻ hơn nhiều VN.
duyennd1207
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Changngaoop Cái này tường nhà mình dán đc 1 lúc là bong, chắc do loại sơn tường 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019