Thịt viên nhân tạo đã sẵn sàng để sản xuất hàng loạt, liệu anh em có dám ăn không?

Rubi Lee
18/7/2022 7:42Phản hồi: 88
Thịt viên nhân tạo đã sẵn sàng để sản xuất hàng loạt, liệu anh em có dám ăn không?
Các nhà nghiên cứu đến từ đại học Thanh Hoa và đại học Nông nghiệp Nam Kinh ở Trung Quốc tuyên bố họ đã phát triển được một hệ thống nuôi cấy tế bào, sản xuất thịt nhân tạo ở quy mô công nghiệp. Tế bào được nuôi cấy kín bằng gelatine 3D có thể ăn được, hệ thống mới này có thể mở rộng sản lượng thịt nuôi cấy lên gấp 20 lần trong 7 ngày. Các nghiên cứu trước đó chỉ có thể đạt được mức mở rộng gấp 10 lần mà thôi.

Các tế bào cơ và mỡ sẽ được phát triển riêng biệt trước khi hoà trộn thành một khối thịt viên lớn dưới sự hỗ trợ của một loại enzyme và khuôn in 3D. Theo nhóm các nhà nghiên cứu, phương pháp sản xuất thịt nhân tạo như thế cho phép chế tạo sinh học mạnh mẽ và có thể mở rộng các lựa chọn thay thế thịt xay như thịt viên và xúc xích ở quy mô lớn, giúp con người đổi mới thực đơn thịt trong tương lai.

Các nhà khoa học cũng so sánh giá trị dinh dưỡng của thịt nuôi cấy với thịt viên truyền thống ở nước này. Kết quả là thịt nuôi cấy có chứa 70% protein, 4% chất béo và 6% carbohydrate, cũng như các khoáng chất thiết yếu chính như kẽm, canxi và sắt. Trong khi đó, thịt mua ở các cửa hàng chỉ chứa 1/5 lượng protein và gấp 3 lần lượng chất béo so với thịt nuôi cấy, dù cho lượng calo có thấp hơn. Do đó, thịt viên nhân tạo được xem là một giải pháp thay thế bổ dưỡng cho các sản phẩm từ thịt heo xay. Loại thịt viên nhân tạo này được quảng cáo sẽ giúp con người có một chế độ ăn thịt an toàn hơn, lành mạnh hơn và thân thiện với môi trường hơn nữa.

Theo The Sun
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đủ dinh dưỡng thì ăn
@Jackie Lee 1981 tưởng phân nhân tạo

nếu đúng là thịt nhân tạo ăn vô tư

chán cái câu hỏi ỏ tiêu đề
Congcu
CAO CẤP
2 năm
Dư lượng hoá chất mới sợ chứ dinh dưỡng chắc ko có vấn đề vì nó là tế bào hoàn chỉnh.
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Nói lắm thế, còn đánh giá tầm nhìn ng khác nữa chứ =))
Tôi thì đánh giá cao tầm nhìn của cụ đó. Cụ nên bớt tham gia mấy diễn đàn ngố kiểu này chứ k lại ảnh hưởng đến tầm nhìn 20-30 năm của vị lãnh đạo cuốc da nào đấy.
Thôi tôi đi đọc diễn đàn và chơi bời tí đây. Bye cụ nhé 😆))
@vitaminmi Ừ, chúc cụ đi chơi vui vẻ. Nhớ trên đường về nhà ghé trạm xá chích thêm 2 mũi tăng cường cho đủ chuẩn 4 mũi nhé, mất công bachhoaxanh nó lại ko cho vô mua đồ =))
Công nhận giờ nhiều thanh niên đọc báo xong nghĩ mình biết hết mọi thứ còn thằng đi thực tế thì bị thả haha. LOL
vitaminmi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@B1tches keep reporing but can't stop Tội cụ ghê, bị bệnh võ đoán và ảo tưởng. Ai lv chung chắc cũng mắc mệt 😆)
@vitaminmi LOL, ông lên world economic forum mà đọc mấy cái goal 2030 của nó =)))
Nên nhìn vào thực tế chứ đừng nhìn vào tinhte
Ngoknc
CAO CẤP
2 năm
Đủ dinh dưỡng mà giá hợp lí thì ăn chứ sợ gì. Quên là phải ko có hóa chất cơ
Anh mĩ pháp đức nhật làm thì ăn, tq thì thôi
@eddywong1802 Thành Hoa ra công thức, còn sx đại trà thì hên xui chứ TH có sx mô mà bênh sml thế
@eddywong1802 Ngoài yếu tố an toàn thì còn các yếu tố kinh tế chính trị nữa nên mình không muốn mua hàng tq bạn ơi.
Nếu có thể lựa chọn thì mình sẽ chọn đồ của nước khác.
Còn nước ngoài thì mình may mắn đi mấy lần rồi và đã thấy cái bạn nói. Siêu thị bán đồ tq nhiều nhưng mình nói ở trên, nếu có thể mình sẽ ưu tiên mua đồ nước khác. Thức ăn gia vị châu Á thì mình sẽ tìm đồ Thái Việt.
Thomas6688
TÍCH CỰC
2 năm
@BambooTank Khoan khoan bạn ơi, biết là ai người việt hầu hết ghét trung như tó, nhưng dh này xịn thật bạn ơi, công bố từ đây đáng coi hơn thông cáo tụi ngoại giao bắc kinh nhen =]]]]
ricky0090
TÍCH CỰC
2 năm
của khựa chế tạo thì phải xem xét đã. cho dân nó thử trước 10 năm xem có vấn đề j ko đã.
Đợi in được bánh bao 3d rồi ăn kèm với thịt này
Cười vô mặt
Reah
TÍCH CỰC
2 năm
Ăn chứ, chắc chắn là sạch hơn mấy cái loại thịt nuôi bằng cám tăng trọng và kháng sinh.
hàng vn chất lượng cao
@xecatang Này thịt thật còn kia thịt fake mà thí chủ 😆
blackcoatboy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ăn thịt này thì xem là ăn chay hay ăn mặn nhỉ? thực ra thì có giết con nào đâu.
@blackcoatboy vẫn được nuôi cấy từ tế bào thịt nguyên bản mà bác chứ đâu phải bỏ cây rau vào đầu kia ra thịt.
@blackcoatboy phải hỏi là có sát sinh ko chứ liên quan gì chay vs mặn
@blackcoatboy Mình nghĩ ko ăn chay đc, vì nhân bản thì tế bào thịt thật.
dinhbach
TÍCH CỰC
2 năm
@blackcoatboy Ăn chay để tránh sát sinh, nhưng thật ra mỗi 1 muỗng thức ăn là ta đã nuốt hàng ngàn vi sinh vật rồi. Cái đó chỉ mang tính tương đối thôi, kiểu ko thấy thì bảo ngon.
longlkd
ĐẠI BÀNG
2 năm
quan trọng là bán trong nhà hàng có biết nó là thật hay giả đâu, cứ cho vào mồm nhai thấy ngon là choén thôi
@cậu hai huy LOL sao ông biết được? Cho vô miệng ăn rồi phán à? Cái ông nói là chất lượng thịt chứ ko phải hàm lượng dinh dưỡng, sao ông biết được là trong 100g thịt gà tùy loại chứa bao nhiêu g protein hay fat hay khoáng chất?

Ông thấy cách người ta xử lý thịt gà công nghiệp và gà thả vườn chưa?
@B1tches keep reporing but can't stop Chưa thấy nhưng hãy đọc cái tôi dẫn ra đi Gà nuôi công nghiệp được ăn thức ăn tổng hợp, là những thứ đã được nghiên cứu kỹ, nên hàm lượng dinh dưỡng trong thịt ổn định . người ta nuôi coong nghiệp nuôi theo dây chuyền thức ăn đương nhiên cũng phải kiểm tra nghiêm ngặt rồi còn gà vườn thì dinh dưỡng các loại chất cũng như thế thôi hiểu chưa.
@cậu hai huy LOL, vậy bạn tự suy tự nghĩ theo ý kiến của bản thân bạn chứ có phải thực tế đâu. =))
Macole
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cậu hai huy Nhà tôi ăn gà thả vườn hoài mà. Thịt săn chắc, mùi cũng khác, ít mỡ hơn tất nhiên ít cholesterone xấu hơn. Cho nên ko dù có nuôi được thịt nhân tạo sẽ ko ngon như thịt nuôi được.
Nó ngon và an toàn thì ăn mạnh.
Vấn đề là có đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm không nhỉ?
@asterix0108 đương nhiên là có chứ, có tiêu chuẩn quốc tế để xuất nhập khẩu mà, còn việc nhập chui qua vn thì chào thua nhé
@Vũ Công Hoàn Thua thật
Thịt TQ thì iem xin tránh.
Cái này đơn giản lắm em
tvnh.lsd
ĐẠI BÀNG
2 năm
TQ thì thôi 😆 -1
thịt chay làm từ đậu phụ và hoá chất hay thịt em anh còn dám ăn nữa là ba cái loại protein nhân tạo 😁
TiaMa
TÍCH CỰC
2 năm
nhìu ng nghĩ chắc ăn cũng dc cho đến khi đọc đến sản xuất ở trung quốc,nó bán cho dân nước nó thì ko gây biến đổi ADN nhưng chưa chắc bán ra ngoài thì vẫn vậy
Úi úi 70% protein cơ à :3
Nếu rẻ hơn thịt mua ngoài chợ thì mình sẵn sàng ăn!
Tq làm thì ko
@Nam Air https://www.coreysdigs.com/global/new-controlled-food-system-is-now-in-place-and-they-will-stop-at-nothing-to-accelerate-their-control/

Làm biếng đọc thì nghe podcast này cũng được nè. Investigative report có dẫn nguồn hẳn hoi.

@B1tches keep reporing but can't stop Thanks bác
@Nam Air Mình ko rành bên VN đã có mấy hệ thống kiểu này chưa nhưng bên Mỹ nó bắt đầu xây dựng và kiếm cách để chơi mấy thằng nông dân truyền thống rồi.

Cái cách của mấy thằng này là thuê người viết bài tuyên truyền sự tốt đẹp của mấy cái hệ thống này ( ko bao giờ đưa ra phân tích độc lập của bên thứ 3) rồi kiếm cách loại trừ đối thủ cạnh tranh và sau đó kiểm soát thị trường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019