Thử quay đêm DJI Pocket 3 và iPhone 14 Pro: Cam trước iPhone thua xa, cam sau thì tương đương Pocket

Nam Air
17/12/2023 7:34Phản hồi: 69
Thử quay đêm DJI Pocket 3 và iPhone 14 Pro: Cam trước iPhone thua xa, cam sau thì tương đương Pocket
Pocket 3 chắc là chiếc máy quay phim “hot” nhất trong khoảng 1 tháng trở lại đây, trong nước liên tục thiếu hàng, hết hàng, cạn hàng (bản combo). Không biết là do DJI chơi trò găm hàng tạo nét hay là do nhu cầu thực sự của thị trường quá cao nữa.

Mình đã dùng qua Pocket 1, Pocket 2, nghĩ là sẽ không mua Pocket 3, nhưng mà cầm thử máy demo thấy thích quá nên xúc luôn. Mấy video gần đây toàn quay bằng Pocket. Nhân dịp đi ngoài đường ban đêm ở nơi không sợ bị giật đồ mình quay thử bằng Pocket 3 và iPhone 14 pro xem chất lượng thế nào.

Mời anh em xem video so sánh Pocket 3 vs iPhone 14 Pro:

Mình thử quay kiểu vlog, tức là chủ yếu quay cái mặt mình thôi, cũng có quay cảnh sơ sơ nhưng chủ yếu nhất vẫn là quay mặt mình.

Lý do vì sao mình so sánh Pocket 3 với iPhone 14 Pro mà không phải là với iPhone 15 mới nhất?
  • iPhone 14 Pro ra mắt đã hơn 1 năm, nhiều người dùng hơn iPhone 15.
  • Nếu chất lượng trên iPhone 14 Pro mà ngon thì chắc là trên iPhone 15 sẽ còn ngon hơn.
  • Mình chưa mua iPhone 15.

Kết luận của mình khi xem video so sánh:

Chất lượng video cam trước của iPhone 14 Pro hoàn toàn thua kém khi so với Pocket 3.

Pocket 3 vs iphone 14-1.jpg
Cam trước iPhone cho có thôi, lý do mình thử là vì với cam trước iPhone thì mình thấy được mặt mình, lên khung video dễ hơn là dùng cam sau.

Pocket 3 vs iphone 14-2.jpg

Pocket 3 vs iphone 14-3.jpg
Pocket 3 vs iphone 14-4.jpg
Noise, vỡ vụn là những gì anh em có được khi dùng cam trước iPhone 14 quay ban đêm thiếu sáng.

Chất lượng cam sau của iPhone 14 Pro khá tương đồng với Pocket 3

Mình thấy cam sau 1x của iPhone 14 Pro cho chất lượng khá tương đồng so với Pocket 3 ở các điều kiện ánh sáng đủ, ánh sáng phức tạp và thiếu sáng.

Quảng cáo

Pocket 3 vs iphone 14-6.jpg

Ở điều kiện ban đêm đủ sáng, chất lượng video của iPhone 14 Pro không thua kém gì lắm so với Pocket 3 với cảm biến 1 inch.
Pocket 3 vs iphone 14-8.jpg

Ánh sáng phức tạp nhiều màu thấy chất lượng iPhone cũng không thua.

Pocket 3 vs iphone 14-9.jpg

Vô vùng ánh sáng đèn vàng chỉ vô mặt thì cả hai cũng cho ánh sáng ra sai màu như nhau.

Pocket 3 vs iphone 14-11.jpg

Quảng cáo

Vô chỗ trời tối thui thì mình thấy iPhone cũng không thua Pocket 3 luôn.

Vài tấm từ video xuất ra

Pocket 3 vs iphone 14-13.jpg
Pocket 3 vs iphone 14-15.jpg
Pocket 3 vs iphone 14-17.jpg

Kết bài

• Nếu chỉ xét riêng về chất lượng video ở cài đặt mặc định, thì iPhone 14 Pro cho chất lượng không thua kém Pocket 3 là bao về chất lượng quay ban ngày lẫn ban đêm.
  • Tuy nhiên nếu chuyên sâu hơn, chỉnh màu đồ các kiểu thì Pocket 3 sẽ hơn vì có DLOG cho anh em áp màu sau.
  • Pocket 3 cho tùy biến nhiều thông số lúc quay.
  • Pocket 3 có gimbal chống rung, theo dõi gương mặt đồ.
  • Pocket 3 có màn hình để xem mặt mình, còn quay bằng iPhone thì không biết mặt mình ở đâu.
  • Pocket 3 có micro đi kèm khá ngon.
  • Nếu anh em đang dùng các hệ thống gimbal + iPhone để quay vlog thì có thể tiếp tục dùng, vì chất lượng từ iPhone ra vẫn rất ngon.
  • Nếu anh em muốn một camera mạnh mẽ tùy biến tốt thì chắc chắn Pocket 3 cũng sẽ làm anh em hài lòng.
69 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rachels
TÍCH CỰC
4 tháng
Thôi dùng tạm iphone 14 pro max + dji 6 ,chờ hết hạ nhiệt làm nguyên combo pocket 3...kkk
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@Rachels Combo iphone + gimbal ngon hơn, nét hơn khi quay cảnh bằng cam sau, còn vlog với cam trước thì iPhone thua rõ rệt so với Pocket 3 luôn.
@Rachels Mình thì phân vân con pk3 này vs combo 13 mini 512 + dji 6( có sẵn) giá cũng rất same nhau
ác liệt pk3 xịn dữ
@agram3ooo tới khúc gần kết video em có thêm xíu nữa á bác 😁. Lúc này quanh tới ngõ sau của KS.
@Nam Air Ok bác, nhưng vẫn chỉ là quay mặt :D
@agram3ooo Hehe, da
@Nam Air Bác làm cái so sánh con pk3 này với combo gymbal+ iphone 13 mini thử, đang máu con này mà giá chua quá.
Ps: Trong khi mình có con gymbal rồi mà quay bằng đt chính thì hơi phiền, nên mới dự định làm đt nhỏ gọn mà quay xịn xò chút
Đúng là TQ thì không thể bằng Mỹ được.
Cam 1" mà bèo hơn iPhone 14 Pro Max năm ngoái luôn.
@╰‿╯ vl mắt mình mù r, k thấy con fan chúa này 😃
@anhtuannd Màu ám hơn, rung hơn mà ngon? T cũng nói là chỉ với chất lượng tàng tàng của con ip này còn k so dc với đám andr thì đừng so với 1 inch, khập khiển lắm 😃
@Dragao_ct92 Đối với e thì mắt nhìn ra thế nào chụp hình ra y chang vậy mới là một cái camera tốt, không phải cứ boost sáng, cà da người trắng là nó tốt hơn.
Mấy bài so sánh của bác post vài năm trước cũng y chang vậy, cứ so sánh chụp hình là iphone bít cửa.
@cuhiep Tinh tế review quá chán
Team xài điện thoại rẻ rẻ để tiền mua đồ chơi linh tinh thích điều này.
Con Pocket3 là đồng bộ với mấy con flycam luôn, chất lượng ngon ghê mà lại nhỏ gọn.
@NguyễnDuyĐạt pocket 3 này xài mệt lắm

muốn đeo trước ngực, trên đầu khó hơn go pro nhiều

gopro 1 cục vuông, quăng quật thoải mái
@SieuBanana 1 cái cho vlog, 1 cái cho action đem so với nhau đã thấy khập khiễng
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@SieuBanana 2 mục đích khác nhau bạn ơi. Go Pro cho hoạt động thể thao nhanh mạnh và chỉ tốt khi đủ sáng. Pocket chuyên về vlog và tính đa dụng cao hơn do nhỏ gọn hơn và quay low light tốt hơn thấy rõ.
@qwerty87 đầy web vẫn lấp liếm pocket 3 là action cam nhé
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@SieuBanana Pocket đó giờ chưa bao giờ đủ khả năng làm action cam. Action cam dành cho các hoạt động mạnh chỉ có mỗi Go Pro, mà chỉ dùng được ban ngày hoặc đủ sáng, chứ cũng chưa có Action cam nào thực sự tốt trong đêm.
Tiện dụng nhỏ gọn nên mua khi chưa có 14prm
Cười vui vẻ
So sánh khập khiễng quá, 1 cái đa dụng, 1 cái chuyên dụng
@dinhdung87 Đâu có gì khập khiễng đâu bạn. Để cho những ai cần mua thiết bị quay vlog thì họ biết họ nên đầu tư to vào cái nào
😁
@dinhdung87 @dinhdung87
Hễ thiết bị nào mấy ông thích thua thì câu này sẽ thốt ra. So sánh này không phải chê bai mà đang nói ở khía cạnh thiết bị nào phù hợp hơn để quay vlog.
smartmobee
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@dinhdung87 So để xem khác biệt nó thế nào. Mấy ông xem miễn phí mà cứ hay chê nhỉ
Camera khựa nhìn đúng tởm, cam iphone đẹp bao nhiêu đồ tàu gớm bấy nhiêu 😁
Tưởng đâu ip quay bá lắm, xem thực tế thì noise cả rổ rung như răng bà ngoại sắp rụng, nếu chỉ tàn tàn như này thì ăn thế nào đc Xiao Hua?
@Dragao_ct92 bạn tưởng iphone quay bá lắm thì bạn gà rồi
@khanhduy.39n @khanhduy.39n
Mảng đt quay video thì iPhone nằm top 1 rồi còn gì.
@KeniVinh bạn rep tên khịa bẩn ở trên ấy, so sánh 1 cái đt với 1 cái camera chuyên quay vlog, rồi lôi cả mấy con đt tàu vào. rep mình làm gì
Xịn nha
@Lê Phú Khương thanks mod nhé
Chuyên camera vẫn ngon hơn
@Jason Hoang thì mình có kết luận trong bài là pocket 3 vẫn ngon khi chuyên biệt đó bạn
Nói 1 câu nghe thấy thương : đi quay sợ bị giật đồ.
@botti chris 😁
romero
TÍCH CỰC
4 tháng
P3 lởm thế á, tưởng 1” phải ngon hơn ip14 ra mắt 2 năm rồi chứ?
@romero ngon mà, chỉ là mình thấy iPhone vẫn quá ngon thôi he he
@romero Điều kiện phức tạp hơn nè, nó thu sáng tốt hơn ko bị noise
qwerty87
TÍCH CỰC
4 tháng
@romero P3 với mục đích làm Vlog thì hơn cam trước của iPhone, 8/10 so với cam sau iPhone là đủ để kéo người dùng rồi. Vlog tự quay hay livestream thì iPhone chỉ dùng cam trước chứ cam sau dù mạnh hơn P3 nhưng có tự vlog hay livestream được đâu, mà lowlight muốn mượt vẫn phải có gimbal, cồng kềnh.
kingtea
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Góp ý nhẹ thôi: Review 2 đứa nó, nhưng không cho thấy mặt 2 đứa nó, thấy mổi mặt anh mod😑...ít nhất thì mình cũng chưng 1 tấm trên mạng hình 2 đứa nó chứ nhỉ. Iphone 14 thì thôi coi như mình biết đi vì nó khá phổ biến, còn cái cục kia là cái quái gì, máy ảnh DLSR à??? Review so sánh xong chả biết là đang so cái gì với con iphone nữa...haizzz
@kingtea chào bạn, ngay chữ Pocket 3 đầu bài mình có link đến bài cũ á, bạn tham khảo nhé https://tinhte.vn/thread/trai-nghiem-va-chia-se-nhung-dieu-chua-ai-noi-ve-dji-osmo-pocket-3-lam-vlog-het-nuoc-cham-nhung.3737539/

Trải nghiệm và chia sẻ những điều chưa ai nói về DJI Osmo Pocket 3: Làm vlog hết nước chấm nhưng...

Nếu bây giờ mình có 16 triệu và cần mua 1 chiếc máy ảnh để quay phim hằng ngày, làm vlog ở nhiều nền tảng thì DJI Pocket 3 là sản phẩm mình nghĩ đến đầu tiên. Có thể đây là một trong những bài chia sẻ trễ nhất trên cõi mạng về chiếc máy cực kỳ…
tinhte.vn
QaToZz
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Thật ra, cái cần nhất lúc tét máy... chính là Chính chủ cần đi chỉnh lại bản gốc mà thôi ^^!
KLQ nhưng mình có câu hỏi này mong các bác chỉ giáo! mấy cái handy camera như Sony PJ590 và mấy con sony Nex 5 hoặc tương đương với iphone 14 promax thì em nào quay thiếu sáng tốt vậy mấy huynh? thấy sao cảm biến máy quay nhỏ quá (1/3.91") thì quay có rõ hơn trong điều kiện thiếu sáng ko vậy mấy huynh?
em cũng có nhiều thiết bị quay video nhưng số lần sử dụng thì iphone 11 vẫn là nhiều nhất
@trunghieu7393 Chuẩn đó bạn, mình có cái XT-3, nhưng loanh quanh thế nào vẫn lấy 11pro quay giới thiệu hàng hàng ngày. Chỉ có điều hôm trước cùng quay hai máy sinh nhật con gái buổi tối mới thấy giá trị con XT-3, quá đẹp và nét kể cả khi thổi nến, trong khi iphone thấy như xem tivi 20 năm trước 😃
em đang phân vân giữa Dji action 4 và GoPro 12 không biết con nào dùng ổn hơn nhỉ :
Tóc mới ok nha mod Nam 😆)
@boyhk_206 cám ơn bác he he, này chưa vuót keo dựng nữa á, dựng lên là như bàn chông luôn ha ah

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019