[Có thể bạn chưa biết] Tìm hiểu về chứng khó đọc

BaroTo
30/8/2020 14:58Phản hồi: 57
[Có thể bạn chưa biết] Tìm hiểu về chứng khó đọc
Khi nhắc đến chứng khó đọc, mọi người thường nghĩ sẽ nhìn thấy các chữ cái đảo ngược ngược như nhìn "b" là "d" hay "saw" như "was". Nhưng thực chất những người bị chứng khó đọc nhìn mọi thứ một cách bình thường như bao người khác, chỉ điều họ gặp khó khăn khi xử lý các ngữ âm. Nghĩa là họ gặp khó khăn không phải vì việc nhìn thấy chữ nhảy lung tung mà khó khăn ở việc sử dụng nó.

Ví dụ, nếu bạn nghe từ "cat" và sau đó bỏ chữ “c”, ta sẽ có từ “at” nhưng điều này có thể gây khó khăn cho những người bị chứng khó đọc. Như "fantastic" người khó đọc cần phải tách nhỏ từ thành từng phần để đọc: fan, tas, tic hay s-t-i-k cho từ "stick" và f-r-e-n-s cho "friends". Dành thời gian giải mã làm cho nó trở nên khó khăn để họ có thể theo kịp với mọi người.

Tỉ lệ mắc chứng khó đọc cao hơn bạn tưởng tượng. Cứ mỗi năm người lại có một người mắc chứng khó đọc, có người bị nhẹ nhưng cũng có người nặng hơn. Và liên quan đến di truyền, nếu trong dòng họ có người bị khó đọc thì thành viên trong gia đình có tỉ lệ mắc phải cao hơn.

Chứng khó đọc là tình trạng giảm khả năng đọc, viết và đánh vần của một người. Đây là một tình trạng bẩm sinh do cấu trúc của não bộ gặp khó khăn trong việc xử lý ngôn ngữ và không liên quan tới trí thông minh, đây không phải là một bệnh lý, thiểu năng. Ví dụ như những con người tài hoa vẫn có thể mắc chứng khó đọc như Picasso, Muhammad Ali, Whoopi Goldberg, Steven Spielberg và Cher. Tuy nhiên, không thể phủ nhận điều này vẫn gây hạn chế trong việc học tập và cần có các phương pháp để khắc phục tình trạng này. Nên nhiều khi con em có IQ vô cực nhưng lại bị điểm kém thì các bác nhớ kiểm tra chứ đừng đánh đòn vội nha.

Chứng khó đọc dưới góc nhìn khoa học

Não được chia thành hai bán cầu. Bán cầu trái phụ trách tư duy phân tích, ngôn ngữ và khả năng đọc. Trong khi não phải thường xử lý các hoạt động liên quan đến sáng tạo. fMRI nghiên cứu cho thấy mà bộ não của những người bị chứng khó đọc phụ thuộc nhiều vào bán cầu não phải và thùy trán hơn. Điều này có nghĩa là khi họ đọc một từ, cần một quảng đường dài hơn để xử lý dữ liệu trong não của họ.

Nhưng những người bị chứng khó đọc có thể thay đổi bộ não của mình và cải thiện việc đọc của họ bằng nhiều phương pháp giúp giải mã ngôn ngữ bằng cách dựa trên các loại âm tiết và quy tắc chính tả. Từ đó, bộ não của những người bị chứng khó đọc bắt đầu sử dụng bán cầu não trái hiệu quả hơn trong khi đọc và việc đọc của họ được cải thiện. Sự can thiệp này mang lại hiệu quả bởi vì nó định vị chứng khó đọc một cách đúng đắn như là một biến thể chức năng trong bộ não một cách tự nhiên.

Sự đa dạng của não bộ ở tất cả mọi người cho thấy rằng nếu trong môi trường độc lập thì mọi người đều phần nào có những cách tư duy về một sự việc khác nhau. Tinhte mình có ai bị tình trạng này không? Các bác có thể mô tả để mọi người hình dung thêm về tình trạng này ở phần bình luận bên dưới!

Nguồn: TED-Ed

Quảng cáo

57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình ko bị tình trạng này, chỉ là đôi lúc khó tìm được từ để diễn tả ý định cần nói 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
skylarge
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 Hình như không ai quan tâm tới tình trạng sức khỏe của thanh niên 1981 lắm nhỉ! cmt 8h rồi không ai hỏi thăm. Đôi lúc là khi nào bị vậy anh! không tìm được từ thì vẫn gõ xàm xàm mấy câu được mà
@crazysexycool1981 Cứ bình tĩnh tìm từ anh à. Chậm xíu không mất top :v
@Lê Phú Khương 🙃
@crazysexycool1981 Thì sao anh?
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 tình trạng của bạn chất do tuổi tác bớt comment lại là đc.
Thôi xong...
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
Những người mắc chứng khó đọc cho học chữ tượng hình như chữ Trung Quốc sẽ học bình thường.
iamcuong
TÍCH CỰC
4 năm
@Mavinuio Chuẩn rồi. Mình cũng nghĩ thế.
@Mavinuio Vì trí tượng tượng và cách họ tư duy khá khác biệt
@Mavinuio Vậy ah, thú vị thật, nhưng để học được 1 ngoại ngữ khác thì cũng cần phải xử lý tốt tiếng mẹ đẻ đã
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
@Hassler Thì nghe và nói họ vẫn bình thường mà. Mình nghĩ chủ yếu là mấy thứ chữ viết 1 đằng đọc 1 nẻo mới nhiều người khó đọc thôi. Như chữ Việt Nam nói sao viết vậy lại ít người mắc chứng khó đọc.
Đến chị em phụ nữ khi vào giai đoạn cao trào cũng ko thể đọc thành lời được, mà chỉ thốt lên:

a a a a a a a a a a a a , ư ư ư ư ư ư ư ư ư, á á á á á á á.....

chứng tỏ chứng khó đọc ko chừa 1 ai, lứa tuổi nào hết.....
Tr Thay
TÍCH CỰC
4 năm
@Anh Hung Thoi Dai Còn cánh đàn ông thì "hít hà...."
@Tr Thay Vừa hít hà vừa gì nữa bác nhỉ ????
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
@Anh Hung Thoi Dai Là chứng khó nói chứ, chắc do não hưng phấn quá 😆😆
@Anh Hung Thoi Dai đếm bảng cửu chương
Mình đọc khá nhanh và tóm tắt, bài này mình đọc gần hết mất khoảng dưới 30s thôi 😁
@trantuananh1996 Mình đọc chậm, khoảng 20s
@trantuananh1996 mình đọc mất 19,69'
@trantuananh1996 Mình nhớ trước có đọc bài viết về phương pháp đọc nhanh mà vẫn ghi nhớ lâu mới hay chứ
@Hassler Mình đọc nhanh, nhớ nhanh, mà quên cũng nhanh 😁
Hồi xưa đi học cô đọc bài cho ghi, cô đọc 1 lần mình có thể vừa ghi vừa nhớ đc khoảng 5 dòng đọc ngay sau đó. Cơ mà ghi xong thì quên luôn chả hiểu sao
Lâu lâu có một số từ khá quen thuộc nhưng mình lại không đọc được, cứ cảm giác sao sao á!!!
Autumn19
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy ông này mà đi nghe nhạc rap thì ko hiểu đọc theo kiểu j nhỉ
Rồi nói lắp thì sao nhỉ?
Ông đồng nghiệp mình nói lắp, nhưng gõ văn bản hay type mess thì 10 ngón nhanh như Flash.
JunTuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Left Near Right Nói lắp là do cái mồm nó nhanh hơn cái đầu, nghĩ chưa ra mà cái mồm đã lanh chanh đòi nói, nên cứ lắp ba lắp bắp mãi thôi.
@WXYZ thật hả? Nhưng ai lại có thói quen lạ vậy?
@JunTuan vậy lúc em xỉn nói lắp là do não nhanh hơn miệng rồi bác?
@Left Near Right Thật đó bác, thói quen đóng vai trò phần lớn, hoặc phần rất nhỏ do dị tật thôi ạ. Bảo do di truyền nhưng e thấy nhà có người nói lắp thì giai đoạn tập nói + phát triển dễ bị nói lắp theo hơn.
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Bài mod khó đọc quá, ko lẽ.. 🤣
jin_279
TÍCH CỰC
4 năm
Sao hạng A của hollywood nhiều người gặp hội chứng này, điển hình là anh đóng vai John Wick nên trong phim, ảnh ko dùng sách để đọc, bút chì cũng ko dùng để viết hay vẽ gì 🤣
leebasv
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình không biết có bị mắc khó đọc không nữa, Nhưng mà đọc các văn bản thì không nhanh, Giải toán, logic các thứ thì vẫn ok.
Sagezz
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mod nào trên tinh tế
Mắc chứng khó đọc khó viết thì nói đi
Đừng để lây cho các mem
trungluna
ĐẠI BÀNG
4 năm
ra chỗ nào khám cái này nhể
Lạ là có rất nhiều bài đăng trên tinhte này mình bị gặp chứng khó đọc.
Còn những bài từ trang khác lại đọc bình thường, quái lạ! 😁 :D
Annotation 2020-08-31 121241.png
Có thể bạn chưa biết: không phải gì bạn cũng biết
Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
4 năm
"Cứ mỗi năm người lại có một người mắc chứng khó đọc, có người bị nhẹ nhưng cũng có người nặng hơn." Một thông tin rất mới giờ mới biết. Vậy suy ra có đến 20% dân số thế giới mắc chứng khó đọc, một con số bất ngờ.
Mình cũng bị chứng này nè, trước kia cứ tưởng là do mắt lên độ nhưng sau đó thay kính mới rồi vẫn bị. Mình đọc bằng mắt rất nhanh, nhưng khi đọc thành tiếng là lại vấp, không trôi chảy. Cô dạy ngữ văn năm lớp 12 của mình cũng nhận thấy nhưng không hiểu, cứ bắt mình đọc bài trước lớp để cải thiện nhưng đâu có tác dụng . 😁
mình bị rồi
Mỗi lần học hoá là mình bị chứng này...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019