#TinhteLookBack: MacBook Pro 14" gắn bó với mình gần 1 năm qua

Mikeknowsme
24/11/2022 4:34Phản hồi: 141
#TinhteLookBack: MacBook Pro 14" gắn bó với mình gần 1 năm qua
MacBook Pro 14" là chiếc laptop mình làm việc gần hết trọn 1 năm qua, cũng là chiếc máy duy nhất giúp mình "kiếm tiền" và giải trí lúc rảnh rỗi. Đây không hẳn là bài review MacBook Pro, chỉ là muốn chia sẻ một vài điểm mình thích và chia sẻ một chút về chiếc máy này.

Những điểm mình thích

Màn hình

Màn hình đẹp là yếu tố mình thích nhất trên MacBook Pro 14", nội dung hiển thị rõ ràng, độ sáng cao khi lên đến 1000 nits, nếu anh em xem nội dung HDR thì có thể đạt đỉnh lên đến 1600 nits.

Đặc biệt có ProMotion nên các tác vụ sử dụng máy như scroll, hiệu ứng chuyển cảnh cũng cho cảm giác đã hơn. Ok có thể chúng ta không thấy rõ sự khác biệt nhiều ở màn hình 120Hz so với MacBook Pro trước đây, cũng như ít ai chơi game trên Mac để thật sự cần đến 120Hz hay ProMotion nói chung. Nhưng đối với mình là yếu tố cần cho một chiếc máy cao cấp như MacBook Pro, cơ bản iPad Pro đã phổ biến màn hình 120Hz ProMotion từ lâu thì tại sao MacBook Pro phải thiếu đi.

Nếu chỉ xét về màn hình thôi thì thiết kế màn hình trên MacBok Pro 14" với mình là rất đẹp, viền mỏng, nhìn cân đối. Cụm "notch tai thỏ" ở trên với mình không là vấn đề gì cả. Tuy chúng ta không thể hiển thị tràn cửa sổ lên vị trí cạnh trên của Notch, mình có đo tỷ lệ hiển thị ở phần không gian phía dưới notch và menu bar của macbook pro mới thì vào khoảng 16:10, tức là chúng ta vẫn sẽ có một không gian hiển thị rộng rãi. Tỷ lệ khoảng 3:2 là khi chúng ta tính cả độ phân giải hiển thị trên phần Menu bar và notch.

Sức mạnh và 16GB RAM

Macbookpro14_edit Large.jpeg

Cấu hình máy mình sử dụng cấu hình cơ bản nhất, M1 Pro 14-core GPU, 16GB RAM và 512GB SSD. Mình nhận thấy đây là mức cấu hình "chân ái" cho các nhu cầu của mình là một người dùng:
  • Viết bài, mở nhiều tab
  • Sử dụng thường xuyên Adobe Photoshop và Lightroom
  • Với Lightroom thường chỉnh nhiều ảnh RAW từ Fujifim X-T4 hoặc Nikon Z7 + xuất file
  • Với Photoshop thường xuyên edit mockup, cắt / dán các layer cơ bản, đổi màu layer / background,...
  • Thỉnh thoảng edit video nhanh với iMovie
  • Safari, Notes và Apple Music là những app chính cho nhu cầu sử dụng khác (giải trí, xem phim, làm việc,...)
Với những nhu cầu kể trên, cho thấy mình là người dùng rất bình thường và không cần đến một chiếc máy có cấu hình cao. Tuy nhiên điều khiến công việc của mình trong gần 1 năm qua suôn sẻ đó chính là 16GB RAM.

Mình đã có thời gian dùng MacBook Pro 13" M1 với 8GB RAM thì thật sự rất ám ảnh khi phải dùng Lightroom và Photoshop, đôi khi xuất file còn không thành công vì báo thiếu RAM. Thì trường hợp đó không còn xảy ra đối với 16GB RAM nữa. Mình hy vọng sau này có điều kiện sẽ up hẳn cấu hình 32GB RAM để không phải suy nghĩ nữa.

Anh em có thể xem thêm:
https://tinhte.vn/thread/benchmark-hieu-nang-macbook-pro-14-apple-m1-pro.3429587/

Benchmark hiệu năng MacBook Pro 14" Apple M1 Pro

Trong bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ nhanh với anh em về các kêt quả benchmark của chiếc MacBook Pro 14" 2021 chạy SoC Apple M1 Pro phiên bản 8-core CPU và 14-core GPU. Đây là phiên bản cơ bản nhất của MacBook Pro 14" mới với mức giá khởi điểm từ…
tinhte.vn

Hầu như trong ngày không cần phải sạc pin

Quảng cáo

Macbookpro14_pin Large.jpeg
90% khoảng thời gian mình dùng MacBook Pro 14" đều chỉ sạc pin ở nhà trên bàn, để qua đêm và hôm sau ra ngoài là rút ra 100%. Từ đó mình dùng trọn vẹn cho nhu cầu ngày hôm sau, và đến khi mình về nhà lại thì mới sạc máy trở lại. Theo mình thì pin của máy có thể sử dụng liên tục được hơn 7 tiếng cho các nhu cầu mình kể trên.

Trừ những hôm mình có offline, cắm máy xuất hình ảnh qua HDMI đến màn hình LED, chỉnh ảnh Lightroom nhiều cho sự kiện,... thì lúc đó pin mới gần hết để mà cần cắm sạc tiếp.

Mình bất ngờ vì một chiếc máy cấu hình cao, "gánh" cả màn hình nhiều công nghệ như vậy mà pin vẫn rất ổn cho nhu cầu cơ bản trong ngày. Tất nhiên những anh em coder hay chuyên làm video trên máy thì sẽ hao pin hơn bình thường.

Loa vẫn rất hay và tuyệt vời nhất

Mình có nhận định riêng rằng loa trên MacBook Pro nói chung nghe hay nhất trong thế giới laptop hiện nay, có thể nhận định này sẽ không làm hài lòng nhiều người. Thực tế MacBook Pro 14" nói riêng hay MacBook Pro hiện nay nói chung đều có loa nghe rất hay, to, rõ, âm thanh không bị vỡ khi mở ở âm lượng lớn. Mình chưa thấy laptop Windows nào cùng tầm giá mà có chất lượng âm thanh loa ngoài tốt như MacBook Pro, ít nhất là những chiếc laptop mình từng tiếp xúc.

Khi ở nhà thì mình thường mở nhạc trên MacBook Pro của mình nhiều hơn là mở nhạc trên loa HomePod nữa 😁

Quảng cáo

Vài điểm nhỏ mình chưa thích

-Thiết kế cục mịch, mập, thô, tuy không dầy hơn
-Bàn phím dễ để lại dầu, bóng, sau một thời gian sử dụng

Kết: MacBook Pro 14" cấu hình cơ bản là chiếc máy tuyệt vời cho nhiều người dùng

Ở một mức cấu hình đủ mạnh, màn hình đẹp, gọn gàng (14"), pin trâu,... thì với mình MacBook Pro 14" là chiếc máy tuyệt vời trong 1 năm qua và mình nghĩ sẽ dùng máy thêm 2 3 năm nữa vẫn tốt và ổn định.

Mình cũng có một người anh thân thiết sử dụng MacBook Pro 14" nhưng cấu hình lại gần max như M1 Max, 64GB RAM, 1TB SSD. Có thể một số người như vậy cần cấu hình cao hơn nữa, nhưng họ chỉ cần một chiếc máy đẹp và gọn như dòng 14" mà không cần phải nâng cấp lên 16" làm gì cả.

Tinhte LookBack sẽ nhìn lại sự kiện, sản phẩm đáng chú trong năm qua, cung cấp những nhận định chuyên sâu, các phân tích đậm chất công nghệ. Nhân dịp cuối năm, mời anh em thưởng thức các bài LookBack rất hay nhé.

141 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ram cứ phải 32 mới yên tâm :v
@tunglethanh510 Cảm giác phải thế mới an tâm :v đặc biệt là không nâng cấp được :v
chả mấy mà ram 32Gb mới là cơ bản . chứ 16Gb bắt đầu thấy hụt hụt rồi.
@Dương Quang Thế Công nhận giờ máy tính 32GB mới đủ
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
một năm
@Dương Quang Thế Đúng là vậy mà vì ko có tiền nên mình bằng lòng với những gì đang có. Tải nặng hay chạy máy ảo thì lên windows 32GB ram ^^
Mình cũng thích MBP 14' nhưng nhìn không ưng thiết kế lắm, lại cái "tai thỏ" không hấp dẫn nên thôi, mua MBP 13' M2 vậy. Khi nào có thiết kế ưng ý thì tính sau.
ReThink
ĐẠI BÀNG
một năm
@Togari xài topnotch nha, hình nền nào cũng k thấy tai thỏ
ankamura
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lininh1911 thực sự mình cũng không thích cái tai thỏ đấy, nhưng nếu đánh đổi cấu hình, độ thực dụng thì mình sẽ chọn MBP 14" thay vì 13" M2 =)))
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@ReThink ko cần thiết, t luôn để màn hình tối với cài thêm nặng máy. Máy lúc nào cũng chạy 7-8 cái apps
susanou
ĐẠI BÀNG
một năm
@Alpaca Dễ Thương với những ng từ đầu đã ko thích cái khoét đó rồi thì họ lại để ý lắm 😆 truyền thông đáng lừa chính là ở câu "dùng 1 thời gian sẽ ko để ý đâu" =))
Mọi thứ hoàn hảo trừ cái tài thỏ xấu vl.
Nhưng mua thì phải mua bản 32gb nếu để làm việc, còn mưa 16gb chắc ông mua chỉ để cho oai
p1gK
ĐẠI BÀNG
một năm
@tinhdg Ngu
@hAhaa~ Vậy toàn Dev non, code amater thôi, ko phải fullstask
@ncn_nguyen Chắc code bằng giấy à bạn?
@tinhdg Có cái ide mà cần gì nhiều
Cười vô mặt
Mr Do
TÍCH CỰC
một năm
Bọn windows cũng học đâu ra cái thoái hàn chết RAM ép người dùng mua bản RAM cao hơn nhất là dòng ultrabook, có tiền làm con gaming tuy nặng tí nhưng cấu hình cao dùng lâu, tản nhiệt tốt lại nâng cấp được RAM nữa
@Mr Do Window học quái gì Apple
Máy mỏng và nhẹ, cơ động thì lấy đâu ra chổ để cơ năng
Muốn mua window mà tháo gỡ thì thiếu gì chủng loại
Cứ phán bừa
@Mr Do mỏng nhẹ ơhair hàn cpu, ram lên main là cái mà ai cũng có thể nghĩ ra luôn đó, giờ gắn thêm khe ram là độ dày tăng lên đáng kể chứ ở đó mà mỏng
@vanlinh2905 Mac nhiều con không mỏng nhẹ nó cũng hàn chết mà bác. Vỏ kim loại nặng như trâu.
nhutzero
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mr Do nó ra thêm cái khe cắm ram mà thanh ram theo chuẩn của nó rồi cũng có mua đâu, như cái ssd trên mấy con mini đó =]]] rồi lại chửi hút máu, kotex
cực khoái macbook mà giá cao quá nên đành ngậm ngùi xài thinkpad cũ cài linux
Đúng là máy ngon, màn mỏng xịn, camera full HD 1080 nữa, bàn phím gõ sướng.
Quá nhiều yếu tố hội tụ trên con máy này.
Mình đang dùng con này, Ram 32GB, xử lý các Task rất mượt.
@Bj Nam Nhìn cái bàn phím cảm giác có nhiều vi khuẩn
@Bj Nam Máy ngon - yes
Còn lại thì nặng và cồng kềnh
Được cái kết nối mọi thể loại nên đỡ dây nhợ giắc như đời Macbook thường
@Bj Nam Ngon
Tai thỏ nhìn đẳng cấp quá, đến giờ laptop Windows vẫn chưa có máy nào có
hppl
TÍCH CỰC
một năm
có tiền thì cái gì chả dễ, 2k USD chứ ít gì
Đang xài em nó và quá phê. K có gì để chê. Chỉ có điều mua về để coi phim thấy hơi thừa sức mạnh của em nó thôi hehee
@DrTMA92 Hehe thích là chiến nè, đôi khi mua thứ gì đó chỉ vì thích, mua để dùng lâu dài mà 😁
@Mikeknowsme Hehe. Chỉ vì nó là mac và có màn miniLED& promotion nên mua. Chứ cũng chẳng cần nghĩ đến chip ram...hahaa
@DrTMA92 ko phải thừa đâu mà quá thừa =)))
@DrTMA92 Phim gì v bác nhìn quen lắm, 1899 hay amsterdam đúng ko a
tối thiểu là 32GB ram, 16GB thấy hụt hơi khá nhiều rồi
@DrTMA92 máy em mua mua từ 2013 rồi bác, 8GB (4GB x 2) bus 1600 DDR3, 1 face 1 youtube 1 zalo 1 telegram ko tắt gì từ sáng tới chiều tối là thấy bắt đầu chậm giật liền ngay
@KhanhNX12 em cũng ko rõ nhưng mà thực trạng nó đang bị vậy, 8GB (4GB x 2) bus 1600 DDR3 dùng mà ko tắt trình duyệt 1 nhát nào (chrome) là thấy lag ngay, điển hình nhất là bật chuyển video bên youtube (em hay nghe nhạc trên youtube) là nó quay tít thò lò xong rồi báo có lỗi xử lý hoặc màn youtube load mãi
@minhchien0207 Bác so 8G mac đời 2013 với hiện tại thì e chịu r.
@DrTMA92 đâu bác, hiện tại em cũng đang dùng 16GB DDR4 đây mà còn cảm thấy thiếu hơi này, tất nhiên là nghề của em hơn team văn phòng 1 chút vì em làm dev
HenryVT
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình cũng mới rước em này bên Cellphone về. Giá giờ yêu thương lắm các bác ạ
@HenryVT Vailin giá, so với giá mình mua hồi tháng 8 là giảm 5-6tr. Lừa đảo.
@HenryVT Có 42-43 củ cho bản base. Quá rẻ bèo r.
nathai
TÍCH CỰC
một năm
@DrTMA92 Bác giàu thế. Hic
@HenryVT giá bản base giờ ngon rồi
Ghét nhất cái tai thỏ.
Macbook Pro 14" M1 mãi đỉnh
dcth
ĐẠI BÀNG
một năm
Tháng được bao tiền đâu 😆 bày đặt đồ công nghệ là mới đét xong lại ở chung cư trả góp. Tk đố có 200tr =))))))
dcth
ĐẠI BÀNG
một năm
@lhdtt Uh thì tôi cũng nói thế thôi. Mấy đứa nghèo nhảy cẫng lên vào bênh nó 😆
dcth
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Tôi nói thật... bạn cực ngu.
@dcth thế bây giờ tôi ở chung cư trả góp đây, dám show tài khoản xem thằng nào nhiều tiền hơn không? Thằng nào ít tiền hơn thì đi ăn shit nhé. Bố mày chứ chửi ai ngu
dcth
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Mày ở chung cư trả góp thì mày cực kì nghèo và tư duy mày cực kém. Bố là bố của mày con ơi, nhà bố lô góc 3 mặt tiền, 6 tầng có thang máy. Bố học Rmit con
Máy mình 32gb ram mà đôi lúc làm lightroom và pts vẫn báo thiếu. Mình thường làm các file Key Visual khá nặng, tầm 6-7gb/file.
1 điều nữa là từ lâu ko nghe tiếng quạt =) lâu lâu phải tải mấy game về tắt tiếng để test quạt.
Màn đẹp, cam đẹp, mạnh nhưng mà thiết kế xấu quá, như cục thịt
Pro thì ngon r
@Lê Huyền Vân Pro ngon mà hihi, nhưng FCP nhiều nhiều hiệu ứng xíu 16GB vẫn lag nhẹ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019