IFA 2024

IFA 2024

Tổng hợp tin đồn Galaxy Z Fold5: thiết kế bản lề mới, gập lại không có khe hở, cao hơn Z Fold4…?

vn_ninja
6/4/2023 14:57Phản hồi: 135
Tổng hợp tin đồn Galaxy Z Fold5: thiết kế bản lề mới, gập lại không có khe hở, cao hơn Z Fold4…?
Những chiếc điện thoại màn hình gập của Samsung đã ra đến thế hệ thứ 4, và nếu không có gì thay đổi thì thế hệ Galaxy Z Fold và Z Flip thứ 5 sẽ chính thức xuất hiện trong mùa thu năm nay. Bài này mình tổng hợp lại những thông tin không chính thức và các tin đồn về chiếc Galaxy Z Fold5 sắp tới.

Thiết kế

Leaker Ice Universe cho biết Galaxy Z Fold5 sẽ có thiết kế bản lề theo kiểu giọt nước mới, tương tự như trên OPPO Find N2 và Motorola Razr 2022 hiện tại. Màn hình khi gập lại sẽ tạo thành hình giọt nước, tạo ra đường cong nhẹ và ít áp lực hơn lên màn hình. Điều này sẽ giúp cho màn hình trong khi gập lại sẽ không còn khe hở nữa cũng như giảm sự xuất hiện của nếp nhăn.

Samsung cũng đã có bằng sáng chế về thiết kế bản lề giọt nước này từ năm 2016.

Ngoài ra, ấn phẩm Naver của Hàn Quốc cũng tuyên bố đã nhìn thấy nguyên mẫu của bản lề trên Galaxy Z Fold5 tại CES 2023. Hình ảnh bên dưới cho thấy thiết kế bản lề mới đặt cạnh bản lề của Z Fold4.

Nhà phân tích Ross Young thì cho biết Galaxy Z Fold5 sẽ có các tuỳ chọn màu Be, Đen và Xanh nhạt. Tuy nhiên cũng không loại trừ khả năng sẽ có thêm các màu khác

Thông số kỹ thuật và tính năng

Galaxy Z Fold4 năm ngoái chạy chip Snapdragon 8+ Gen 1. Qualcomm hiện cũng chưa có chip 8+ Gen 2 nhưng chip “8 Gen 2 for Galaxy” trên Galaxy S23 hiện tại cũng không khác gì một phiên bản tăng xung của 8 Gen 2 nên Z Fold5 nhiều khả năng cũng sẽ được trang bị chipset này.

Một báo cáo khác từ trang công nghệ The Pixel của Việt Nam cho biết:
  • Z Fold5 sẽ cao hơn một chút so với Z Fold4. Kính thước được cho là 158,5 x 128,5 x 6,5mm khi mở ra và 158,5 x 67,5 x 14,5 x 16mm khi gập lại - Z Fold4 là 155,1 x 130,1 x 6,3mm khi mở ra và 155,1 x 67,1 x 15,8mm (độ dày tại bản lề) và 14.2mm (độ dày tại cạnh ngoài)
  • Trọng lượng vào khoảng 275g
  • Máy sẽ giữ nguyên màn hình bên trong 7,6 inch như Z Fold4
  • Có chứng nhận IP68
  • Thiết lập cụm camera sau: 1 cam chính 108MP + 1 cam tele 64MP 2x + 1 cam góc rộng 12MP

Tờ ET News của Hàn Quốc thì nói rằng Samsung đã quyết định không trang bị khe cắm bút S Pen trên Z Fold5 vì sẽ làm cho thiết bị dày hơn cũng như chiếm thêm không gian bên trong máy.

Ảnh render

Ảnh render được YouTuber Super Roader người Hàn Quốc chia sẻ cho thấy thiết kế Z Fold5 gần như tương tự với Z Fold4. Chỉ khác ở thiết kế cụm camera sau, theo kiểu đặt trực tiếp các ống kính lên mặt lưng và không có phần khung viền bao quanh nữa.

Quảng cáo

Mục tiêu phát hành

Tờ The Elec của Hàn Quốc cho biết Samsung sẽ hạ mục tiêu doanh số cho cả Galaxy Z Fold5 và Z Flip5. Mục tiêu tổng thể là 10 triệu đơn vị cho cả 2 máy trong đó Z Fold5 là 2 triệu.

Giá dự kiến

Quảng cáo

Cả Galaxy Z Fold3 và Z Fold4 đều có giá 1.799 USD khi ra mắt. Và với tình hình kinh tế toàn cầu hiện tại thì có thể mong đợi Samsung sẽ không tăng giá Z Fold5 mà sẽ giữ nguyên hoặc hạ giá thấp hơn một chút để tăng độ tiếp cận đến người dùng.

Anh em mong đợi gì ở Galaxy Z Fold5?

Xem thêm:

Tham khảo: Android Authority
135 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã fold thế hệ 5 rồi.. Nhanh quá
Yêu quá
Đẹp ghê, bảo sao Huawei oppo Reno Vivo cộng tất cả lại cũng k đc 1/10 thị phần đt gập của Sam là đủ biết độ tin yêu của fan công nghệ trên toàn TG đối với Sam là như thế nào. Đến độ ifan phải huy động toàn nhân lực vote cho iFold (10 đến 20 năm nữa mới ra mắt) mà vẫn xếp sau Zflip và Zfold 😂😂
@Dragao_ct92 Vãi 😁
@Dragao_ct92 Bạn thấy màn hình con Samsung fold 4 bong tróc như hàng Tàu thập niên 70 thì bạn sẽ không phát biểu như thế 😆😆😆
@dustonthewind Bạn có xài fold4 rồi thì sẽ không cmt như thế 😆))
@Dragao_ct92 Đá mua đâu tốt dữ
@Dragao_ct92 sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ,hic
đã dùng fold2,3
Chỉ lên con fold tiếp theo khi
1. Bản lề tốt hơn
2. Chiều rộng thực tế hơn để sử dụng màn hình ngoài
3. Pin tốt hơn ~ 5000
4. Máy ảnh tốt hơn, thực tế chỉ bằng đời S 2-3 năm trước
5. Bút nhét luôn trong máy
miusumo
ĐẠI BÀNG
một năm
@vietdoan20062006 đang dùng fold3 được hơn năm. khó chịu nhất là bị kẹt bản lề, lần đầu còn bảo hành đem ra được thay mới gần như toàn bộ (khung viền, bản lề, màn hình trong), nay hết bảo hành để cho kẹt lun chứ sửa chắc khá tốn kém
@vietdoan20062006 Bút nhét chắc khó á ;)
@vietdoan20062006 Chỗ nhét bút và pin luôn mâu thuẫn với nhau. Nếu muốn vừa có pin vừa có bút thì máy sẽ to ra nhiều mất cân đối.
@vietdoan20062006 Thật tế ss năm nay làm quá tốt nhưng với màn to như vậy thì pin 5.000 là vẫn chưa đủ, cần pin lớn hơn tầm 6.500 hoặc hơn.
Riêng máy ảnh thì ko cần 200mp, chỉ cần 50mp, 3x zoom là ổn.
Pin đc 4500 chưa?
Cam bằng s22 ultra ko?
Còn ngáo giá 40 củ khi ra mắt ko?
Còn bóp hiệu năng ko?
Nếp gấp dạng ra còn RỘNG ko?
Bút ko nhét đc vào à?
Ko đáp ứng đc mấy điều trên thì next
@alt4ever Độ hoàn thiện ko ăn đc tàu đâu, chưa kể nếp gấp to, pin yếu
@TAT_SHINTA lên các hội nhóm trên fb đầy b nhé.
@tinhdg Thôi bạn ơi, bạn táp kinh vãi nồi ra 😆
@Rockiessoul Xài 1 lần Fold Samsung là sợ mất dép cả đời bạn ơi.
Màn lồi lõm, miếng dán hở keo te tua, nhanh ngỏm, bản lề kẹt liên tục, cam tệ, pin yếu, phần mềm tương thích cực kém...
Mua Fold vừa phí tiền vừa mang bực trong mình.
bướm nay đã khép khít hơn, các ae thix điều này
@mochi-mochi Nhạy cảm quá 😁
Nếu những gì ra mắt giống như thế này thì mình sẽ rước 1 em.
Đổi phần cứng nhưng phần mềm rào cản lớn, mở ra như Tablet android không làm việc được quá chán
@kobebryant So thế không được bạn, giá khác mà
Buồn nhỉ, chán nhỉ năm nào Samsung cũng ra Fold Flip mới iFan biết iFan buồn lắm
@dustonthewind Bạn mua Apple Fold xài cho sướng nhé, chứ cần gì phải khổ dâm Galaxy Fold làm gì vừa tốn tiền lại vừa mang tiếng quảng cáo cho Samsung, nói dân trí thấp bạn lại tự ái
@centernc Những đứa mở miệng chê người khác dân trí thấp như bạn thường chẳng có gì tốt đẹp, đây mình không chấp bạn nhé 😆😆😆
@dustonthewind Đấy nói bạn dân trí thấp cái là bạn tự ái ngay😒😒
norimo
TÍCH CỰC
một năm
@dustonthewind Thôi cãi nhau với cháu nó làm gì, lớn lên nó hiểu ấy mà
Đọc cái đoạn tin đồn về kích thước là đã thấy vô lý rồi, rõ là lôi kích thước con ZF3 ra chế bài thì đúng hơn. Đã đồn là máy gập khít rồi thì làm gì có chuyện độ dày ko đều như tin đồn nữa. Từ cái bài gốc đã mâu thuẫn rồi chs tin sái cổ.
@QXPro Nói khít chứ chắc gì khít 100%. Bản lề giọt nước nếu có cũng mới là đời đầu của Samsung, hở khoảng 1,5mm thế kia thì cũng ko đáng kể lắm 😃
Nhìn mấy con Fold màn hình bung ra thấy gớm
thế là Oppoo hết cái chọc quê rồi nhé!
@QuanLyNhaNghi Oppo thực tế là các youtuber phải khen thôi. Chứ cơ gập của Oppo lỏng lắm.
Nhưng VN mình khó bán, ít màu, ít phụ kiện, giá flip lại đang có 15 thì kèo này chua.
@lafitte Fold Samsung cũng chẳng khá hơn đâu bạn ơi.
Xài 1 lần Fold Samsung là sợ mất dép cả đời.
Màn lồi lõm, miếng dán hở keo te tua, nhanh ngỏm, bản lề kẹt liên tục, cam tệ, pin yếu, phần mềm tương thích cực kém...
Mua Fold vừa phí tiền vừa mang bực trong mình.
@dustonthewind Chắc bác phải hardcore lắm. Em có con flip4 dùng cũng ổn lắm, ra cellS xem Oppo rồi, ko thích cái bản lề bằng SS.
Em thì lại dễ tính với cái màn hình, vì phone nghe gọi thôi, nếu ngồi trong xe hoặc phòng làm việc thì nghe gọi màn phụ, thỉnh thoảng email, 365 rồi lại gập vào.
Về thiết kế ngày càng hoàn thiện, còn về trải nghiệm thì mấy con gập mỗi ông Sam làm nghiêm túc!
Làm việc chân tay thì cứ phang máy thanh thôi 🤣
@LEHUYEN Tài chính dư giả là mình múc dòng gập liền, nhìn mướt quá 😆
Giờ chỉ chờ Apple tái định nghĩa màn hình gập, đặt quy chuẩn chung cho các thiết bị gập sau này thôi!!
@Em Thờ IPhone. Đặt nick đỉnh ghê. Fan chân chính ha
Không gắn được bút thì lại chờ thế hệ tiếp theo thôi. Vậy vẫn xài con z fold 3. Đỡ được khoản kha khá hihi
@nnquangit Bên kiến trúc giờ đa số toàn dùng ipad, vì có app hỗ trợ nhiều bạn ạ, chứ ss ko ăn thua, mình chỉ dùng dc con tabs thay sổ ghi hàng ngày thôi
@ViệtThương92 Cây bút của sam nó ứng dụng nhiều không chỉ mỗi kiến trúc thôi đâu. Mấy ông thợ hàn sắt cửa lao động chân tay mà còn phải dùng thì bác biết độ phổ biến của nó rồi.

Bác ngồi máy lạnh, gõ bàn phiếm chém gió ít thấy không có nghĩa là nó không phổ biến. Mình không so sánh note, fold với ipad bạn không cần đem nó vào.
@ViệtThương92 đã nói mắt mình kém cần dùng màn bự mà kkk
@nnquangit đúng rồi đó bác. Nói chung dùng bút ứng dụng vào công việc rất là thích. Nhưng nếu nó tích hợp nhét vào trong máy được thì sẽ gọn và thuận tiện cho mình hơn. Mong mỏi thằng 5 này nó tích hợp mình sẽ đổi. không thì chờ tiếp
thích cái kiểu đặt camera này hơn
Làm trước mấy đời mà mấy con tàu Huawei, Vivo nó làm khít rồi đây vẫn đang có khe hở, nếp gấp lộ hơn
@iPhan Chính Hãng Con Huawei Mate X3 chắc là con máy gập ngang có thiết kế tốt nhất hiện tại: Độ mỏng chỉ 5.3mm khi mở ra, trọng lượng nhẹ hơn iPhone 14PM, bản lề khít nhưng vẫn flex mode đc, màn hình giọt nước nên ít nhăn, có chống nước ipx8, màn hình ngoài đủ rộng 21:9, camera chính ngang hàng flagship dạng thanh.

Điểm yếu khiến nó ko phổ biến được là thiếu 5G, Google Service (phải cài thủ công) và viền màn hình chính làm nhám nhìn thô hơn viền bóng của Samsung.
Nhìn quả bản lề có vẻ ưng rồi đây. Quả camera sau có vẻ khá dày
Mình hi vọng APPLE ra con kiểu Flip chứ không mong đợi Fold. Nếu ra Fold thì phải thật mỏng thật hoàn thiện thật khít, gập vào chỉ dày cỡ 1cm là đẹp
@Giang Không Xấu Trai Mỏng gần cỡ đó chắc chỉ có Huawei Mate X3 và Xiaomi Mix Fold 2 (khoảng 1,1 - 1,2 cm).
Hy vọng giảm nếp gấp nhưng ko bỏ chống nước.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019