Trải nghiệm ống kính Sony FE PZ 16-35mm F4 G - ống kính mà mọi videographer nên có

Nhà Của Cáo
27/7/2022 6:26Phản hồi: 22
Trải nghiệm ống kính Sony FE PZ 16-35mm F4 G - ống kính mà mọi videographer nên có
Sony FE PZ 16-35mm F4 G chắc chắn là chiếc ống kính rất tốt dành cho anh em quay video, nhưng dành cho chụp ảnh thì cũng không hề kém cạnh.

Giới thiệu

Trong bài trên tay trước mình đã giới thiệu và cho anh em góc nhìn cơ bản về chiếc ống kính này, anh em có thể xem chi tiết hơn tại đây. Dành cho anh em chưa biết thì sẽ giới thiệu lại một chút để anh em tiện theo dõi. Sony FE PZ 16-35mm F4 G (trong bài viết mình xin gọi tắt là SELP1635G cho gọn) là chiếc ống kính thuộc dòng G, dành cho máy ảnh fullframe.

3 đặc điểm nổi bật nhất của SELP1635G là:
  • Hệ thống zoom - thay đổi tiêu cự nằm bên trong, và điều khiển hoàn toàn bằng 4 motor tuyến tính XD của Sony, tạo ra một thiết kế nguyên khối và liền mạch. Hệ thống zoom cho phép điều khiển tiêu cự ống kính nhanh, linh hoạt trên nhiều nền tảng và phụ kiện.
  • Khả năng lấy nét vượt trội, tương thích với hầu hết các công nghệ nhận diện, tracking vật thể, người và động vật vượt trội từ Sony. Đặc biệt là khả năng tracking focus trong khi quay và tương thích với chuẩn video 4K 120fps hoặc 8K, bên cạnh đó là khả năng Stable AF khi chụp ở tốc độ 30 khung hình/giây.
  • Giảm hiện tượng lens thở ở mức tối đa, cá nhân mình không còn thấy hiện tượng này xuất hiện khi quay, để hiểu thêm hiện tượng lens thở là gì, mời đọc thêm tại đây.

Thiết kế, ngoại hình

Đặc điểm ngoại hình phải nhấn mạnh đầu tiên là 3 vòng xoay trên thân lens, vòng lấy nét, vòng zoom và vòng khẩu. Vòng lấy nét và vòng zoom điều khiển bằng điện tử và có thể xoay 360 độ, vòng khẩu để điều chỉnh khẩu và có rất nhiều phím chức năng để điều khiển nó.

Về cơ bản, ống kính vẫn có 3 phím chức năng của một chiếc ống kính dòng G lần lượt là AF-MF, nút bấm gán chức năng và nút bật tắt “Click”, mình cũng đã có hướng dẫn gán chức năng cho nút fn trên thân lens, mời anh em đọc thêm tại bài trên tay.

Trên SELP1635G còn có thêm một nút IRIS LOCK, dùng để khoá vòng khẩu ở nấc tự động, biến nó trở thành một chiếc ống kính full tự động điều khiển hoàn toàn trên body máy ảnh.

Trải nghiệm sử dụng

Quảng cáo

Trải nghiệm với SELP1635G thì rất nhiều cái hay, nhưng với mình đáng giá nhất chắc là trọng lượng nhẹ và Power Zoom.

Gọn nhẹ

Trải nghiệm sử dụng đáng giá nhất mà mình thấy được là độ nhỏ gọn linh động của SELP1635G, lens chỉ có 353gram, chỉ gần một nửa so với người tiền nhiệm nhà Zeiss là Vario-Tessar®️️️️️️️️️️️️️️️️️️️ T* FE 16-35mm F4 ZA OSS.

Việc sử dụng gimbal của mình giảm đi một phần gánh nặng, việc di chuyển và mang đi xa cũng trở nên nhẹ nhàng hơn.

Quảng cáo

Mình cũng để chế độ vòng khẩu ở “Click - off” để hạn chế tiếng ồn.

Tiếp theo là vấn đề tiếng ồn khi quay, các ống kính có hiệu suất cao thường có một độ ồn nhất định, còn đối với SELP1635G thì cá nhân mình thấy nó hoàn toàn im lặng.

Power Zoom

Việc sử dụng một chiếc ống kính zoom trên gimbal là cái gì đó rất khó khăn, hại gimbal, nặng tay hơn. Người ta đã phải sáng chế ra cái gọi là set lens cine - có ngoại hình và cân nặng đồng nhất để thay ra vào trên gimbal được nhanh và không cần cân lại.

Power Zoom cho phép thay đổi tiêu cự khi dùng gimbal mà không cần cân lại.

SELP1635G có hệ thống zoom Power Zoom nằm hoàn toàn bên trong ống kính, bên cạnh đó còn được điều khiển bằng 4 motor tuyến tính XD mạnh mẽ. Không chỉ giải quyết vấn đề thay lens, dùng 1 lens có nhiều tiêu cự mà SELP1635G còn cho phép bạn zoom ngay cả trong khi đang quay bằng gimbal.

Việc này sẽ còn tạo ra nhiều thứ hay ho cho anh em khám phá, cho anh em tha hồ sáng tạo. Cụ thể mình sử dụng một điều khiển từ xa cho máy ảnh, mình sẽ có thể vừa đi gimbal và vừa zoom tạo ra nhiều hiệu ứng.

Bạn có thể xem cú máy dolly zoom trong video phía trên.

Đặc biệt hơn việc tạo ra cú máy “dolly zoom” không còn là mơ ước nữa (có thể dùng phần mềm nhưng mà giảm chất lượng hơi nhiều), thao tác sẽ trở nên cực kì đơn giản, cụ thể hơn thì mình có hướng dẫn trong video, cũng như bạn có thể xem được hiệu quả của nó.

Lens thở

Góc máy toàn và cận cảnh khi quay video, lúc chuyển nét thì tiêu cự gần như không thay đổi, đây là hiện tượng thở của lens đang ở mức rất thấp.

Anh em không chuyên thì có lẽ sẽ không để ý vấn đề này, nhưng mình thì thấy hơi khó chịu khi phải sử dụng một chiếc lens bị thở quá nhiều khi quay video.

Mình thường xuyên tự quay trên tay, việc đưa sản phẩm lại gần máy quay sẽ khiến video bị thay đổi tiêu cự quá nhiều trông rất khó chịu.

SELP1635G cũng giải quyết nốt dùm anh em, giờ đây mình có thể thoải mái show sản phẩm trước ống kính mà không sợ bị giật khung hình nữa.

Khả năng lấy nét

Khả năng lấy nét thì có quá nhiều thứ để mà nói rồi, nhưng mình cần bạn chú ý vào 3 điểm sau:
  • Đầu tiên là SELP1635G cho phép tracking nhanh và chính xác khi quay lên tới 4K 120fps hoặc 8K, việc lấy nét khi quay slow-motion sẽ dễ hơn bao giờ hết.
  • Stable AF cho phép lấy nét liên tục và chính xác ngay cả khi bạn chụp 30 khung hình/giây.
  • SELP1635G sẽ tương thích và hoạt động hiệu quả với hầu hết các công nghệ nhận diện, vật thể, người, động vật mà Sony đang trang bị trên các máy ảnh Sony Alpha.

Ở các trường hợp ảnh tĩnh thì mọi thứ đã quá đơn giản, mình quay trên tay và khi đưa sản phẩm lên, sau đó bỏ xuống thì khi nhận diện sản phẩm trên tay mình rồi lại lấy về mặt mình thì gần như hoàn hảo. Bạn có thể thay đổi tốc độ chuyển nét được, nhưng theo mình như mặc định đã là rất ổn rồi.

Mời anh em xem các kết quả trong video nhé.

Để có thể test khả năng của việc lấy nét khi quay slow-motion, mình đã thử một shot quay chạy bộ, có đủ các chuyển động từ nhanh đến rất nhanh.

Tiếp theo là khả năng chụp liên tục ở tốc độ cao, mình để chế độ lấy nét “wide” và chọn tracking thì gần như mình không phải bỏ lỡ một khoảnh khắc nào.

Việc chụp phải nói là “nhàn”, khoảng lấy nét lúc mình chụp là hầu như mình không cần tác động nhiều luôn, lens và ống kính tính toán dùm mình gần như từ đầu đến cuối. Việc của mình chỉ là chấm vào để tracking điểm cần lấy nét.

Ngoài việc tracking ra thì khả năng tự nhận diện chuyển động cũng rất tốt, máy và lens sẽ tự follow để bắt được nét.

Chất lượng hình ảnh

Mình chủ yếu dùng SELP1635G để quay phim là chính, mình quay người, quay các chuyển động nhanh, quay các sản phẩm nhỏ nhỏ.

Nhìn chung, lens cho mình các khung hình với độ trong đáng kinh ngạc, từ cảnh rộng cho đến các shot, gần hơn một tí như cảnh chạy hoặc chơi bóng rổ.

Ảnh mình chụp và khi crop 300%.

Khi mình zoom vào, mình vẫn thấy được chi tiết cực kì tốt, đặc biệt là khi mình sử dụng ở F4 hoặc f5.6.

Hình ảnh được xuất ra từ video, chi tiết và màu sắc phải nói là tuyệt vời, cái này là mình chưa chỉnh màu gì cả.

Mình crop thật cận vào để anh em có thể nhìn được độ chi tiết da và màu da nó tốt đến mức độ nào, đáng kinh ngạc.

Ảnh được xuất ra từ video.

Còn về khả năng quay video, khi mình quay các sản phẩm, quay người, da người, mặc dù chỉ là khẩu 4, chúng ta sẽ không có background quá mờ. Nhưng mọi thứ từ hình ảnh, độ chi tiết, màu sắc, cộng thêm chất lượng 4K từ máy ảnh Sony α7 IV thì mình có được một chất lượng phải nói là cực kì tuyệt vời.

Kết

Sony FE PZ 16-35mm F4 G có một phần cứng tuyệt vời, khả năng zoom của Power Zoom cho mình quá nhiều trải nghiệm đáng giá. Từ rất lâu rồi, mình mới được trải nghiệm một chiếc ống kính máy ảnh mới có nhiều tính năng thú vị thậm chí là có phần đột phá như vậy. Một lần nữa, đối với mình thì Sony FE PZ 16-35mm F4 G là chiếc ống kính mà mọi videographer nên có.

Anh em quan tâm sản phẩm tại đây.
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dym2k8
TÍCH CỰC
2 năm
mod up ít source quay bằng a74 với em nó lên cho ae tải vần thử đi ạ
Ryan CA
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh theo em
Ống kính ngon.
Nhưng 29,990,000 cũng thấm lắm.😂
Vũ!
CAO CẤP
2 năm
Yêu quá
Quần bó luôn luôn hấp dẫn
Máy đẹp mà mẫu đẹp
Gì chứ dolly zoom không cần dùng thêm bộ follow gắn gimbal là thích rồi
Vãi giá
Buồn ghê...
rapper1412
TÍCH CỰC
2 năm
cầm con này là thấy mùi tiền rồi....
ESKA_84
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lens Sony thì ngon rồi,, giá cũng cao nữa
Xin hỏi Mod.. Zv_E10 dùng lens Crop Frame ( APS C) thì loại lens nào phù hợp chụp sự kiện
TTN_HB
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hơn 30 trước mình cũng nhập môn nhiếp ảnh, hồi đó máy phim và đa phần là đen trắng (AGFA, Photo...) Kodak color thì hiếm và vô cùng đắt đỏ!... Và mình bỏ nghề lâu rồi.
Mình có thắc mắc về cách cầm máy một chút là do thầy hồi đó dạy sai hay theo thời gian có thay đổi gì. Mình được dạy khi chụp dọc máy, cò bấm quay xuống phía dưới, trọng lực của máy dồn lên tay thuận (tay phải) giúp máy vững chãi hơn và đỡ rung khi bấm, trong khi tay trái chỉ làm nhiệm vụ giữ ống kính và lấy nét... giờ thấy anh em chụp hoàn toàn ngược lại - Cò bấm lộn lên trên?
Xin hỏi đây là quy tắc giờ nó vậy hay xoay máy chiều nào là tùy thói quen?
Anh chị giải thích giúp!
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TTN_HB Bạn mượn 1 máy ảnh rồi bạn cầm thử theo hai cách như bạn nói là bạn sẽ biết liền ah
@TTN_HB Quay xuống cầm được luôn hả bạn ???
@TTN_HB 30 năm trước so với giờ khác xa nhau nhiều lắm
bhuubao
CAO CẤP
2 năm
@TTN_HB Chắc chắn anh lớn hơn em nhiều vì em mới 30t thôi.
Em thì chỉ tập tảnh chụp ảnh cũng 1 thời gian ngắn xong rồi bỏ, cũng lâu rồi. Nhưng em thử xoay tay như anh nói là để ở dưới thay vì ở trên thì thấy nó ngược tay hơn rõ ràng. Chắc là do cấu tạo của nút chụp máy ảnh ngày xưa nó khác chăng?
makeitmine
TÍCH CỰC
2 năm
Cho ai quan tâm. Vừa đăng bán.
conan1212
TÍCH CỰC
2 năm
@makeitmine lên con này hẻ =]]
Cu Hiệp said:" không bao giờ dùng Sony vì nó chụp hay quay gì cũng đều làm con mắt nó hướng về phần tấn công và phòng thủ của chị em." haha.
Mr Vu79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gía gần 30 củ thì đúng rồi..
Bữa chụp tui quá chời mà bạn
Đã
Yêu quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM