Trải nghiệm tai nghe chống ồn Bose QuietComfort 45 (QC45)

AudioPsycho
26/11/2021 6:39Phản hồi: 26
Trải nghiệm tai nghe chống ồn Bose QuietComfort 45 (QC45)
Những ngày vừa qua qua mình đã trải nghiệm Bose QuietComfort 45 (QC45) và hôm nay sẽ viết một bài trải nghiệm nhanh để anh em tham khảo. QuietComfort 45 (QC45) của mình là màu White Smoke, đeo trên tai rất nhẹ, thoải mái và mát, đi kèm cùng khả năng chống ồn tốt ở cả trầm trung và cao, ở Việt Nam giá QC45 là 8.990.000 VNĐ.

CÁC THAY ĐỔI SO VỚI QC35 II

Mời anh em tham khảo bài trên tay QC35 II tại đây

Thiết kế lưng earcup của QC45 so với QC35 II cũng có một vài khác biệt nho nhỏ.

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (1).JPG

Phần đệm đầu của QC45 dày, êm hơn so với QC35 II

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (2).JPG

Đệm tai cũng khác một chút về hình thức, mình đeo thì thấy cũng không khác biệt nhiều lắm: luôn nhẹ và mát, lực kẹp vừa phải.

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (15).JPG

Cổng sạc của QC45 là cổng USB-C thay cho Micro USB. QC45 hỗ trợ sạc nhanh 15 phút cho 180 phút sử dụng (QC35 II sạc 15 phút nghe được 150 phút).

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (14).JPG

Bose QC45 cho thời lượng pin khoảng 24 giờ nghe liên tục ở mức âm lượng khoảng 80% của iPhone. Thời lượng pin này hơn QC35 II 4 tiếng. Tai nghe sử dụng Bluetooth 5.1, QC35 II dùng Bluetooth 4.1.

Quảng cáo

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (16).JPG

Phụ kiện đi kèm gồm case travel, dây 3.5mm, dây sạc USB-C và một số tài liệu hướng dẫn.

KẾT NỐI

QC45 có 2 kết nối: Bluetooth hoặc cắm dây 3.5mm. Tai nghe không hỗ trợ codec aptX mà chỉ có 2 codec cơ bản là SBC và AAC.

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (10).JPG

Các phím điều khiển vật lý được đặt trên earcup của QC45 nói chung khá dễ nhớ và dễ sử dụng. Trên earcup bên phải là dãy phím điều khiển nhạc, còn trên earcup bên trái là phím kích hoạt trợ lý ảo và điều khiển chống ồn ANC.

Quảng cáo

Khi sử dụng tai nghe, tính năng chống ồn sẽ luôn mở, người dùng có thể chuyển đổi giữa chế độ chống ồn ANC và Aware Mode để nghe âm thanh xung quanh. Aware Mode có thể được kích hoạt bằng app hoặc nút bấm bên trái.

Tính năng các phím trên QC45:

bose qc45.PNG

BOSE MUSIC

Bose khuyến nghị khách hàng cài đặt app Bose Music để nâng cao trải nghiệm nghe nhạc và tận dụng hết được các tính năng của QC45, tuy nhiên trên thực tế thì app này hầu như chỉ có những tính năng cơ bản nên không cần thiết cho lắm. Các tính năng đó gồm: đặt tên cho tai nghe của mình, đặt các nút điều khiển theo cách bạn thích, kiểm tra thời lượng pin, quản lý kết nối Bluetooth, à có 1 cái quan trọng là cập nhật firmware OTA 😁

Bản thân tai nghe QC45 sử dụng thuật toán Bose Active EQ để tự điều chỉnh lượng bass và treble tùy theo mức âm lượng đang nghe. Điều này mình sẽ nói rõ hơn trong phần âm thanh.

KHẢ NĂNG CHỐNG ỒN

tinhte_bose_quietcomfort45_qc45 (6).JPG

Theo Bose, cụm phần cứng liên quan đến chức năng chống ồn được thiết kế lại để tăng cường khả năng triệt tiêu các tiếng ồn ở trung âm hơn nữa. Mình đã kiểm tra chức năng này bằng cách mở 1 album nhạc thổi kèn (J.R Monterose in Action) trên loa và đeo QC45 ngồi ngay phía trước loa để nghe thì thấy tiếng tenor saxophone được giảm đi rất rất nhiều, thậm chí giọng người nói bình thường ở cách 1m 2m cũng chỉ nghe khá nhỏ. Mình có kiểm tra khả năng chống ồn ở sân bay, và cả trên máy bay và xác nhận là con này triệt tiêu tiếng ồn động cơ cũng như tiếng em bé khóc rất tốt, trong chuyến bay đi Hà Nội vừa rồi, xung quanh chỗ ngồi của mình có 2 em, em nào cũng khóc kèm tiếng máy bay rất khó chịu, vì mình ngồi ngay cửa thoát hiểm giữa thân máy bay nên nó rền thôi rồi, đeo QC45 lên là yên tâm ngủ một giấc :D

ÂM THANH

Bose QC45 có âm thanh tốt hơn so với QC35 II. Lúc mới mở hộp xài thử, mình nhận ra là QC45 có kiểu tiếng hơi lạnh, dải high mid và treble được đẩy cao hơn, cảm giác nghe vocal nữ như Janis Ian, Eva Cassidy, Thái Trinh hát trên QC45 sẽ thấy sáng, thoáng, trong rõ hơn, truyền cảm hơn so với đời trước vốn có trung âm hơi đục và mờ. Có một hiện tượng lạ, đó là khi nghe ở volume cỡ 50%-60%, sub-bass của QC45 có thể chất không dày, không bung ra hết lực, muốn nghe đầy đủ và cân bằng cả ba dải âm bass, mid và treble, mình cần phải nghe ở mức 80% volume mới thấy đủ, đây có thể là Bose Active EQ, tự chỉnh âm thanh theo âm lượng mà đầu bài mình có đề cập đến. Có thể nói là QC45 cho chất tiếng hay nhất ở 80%-85% volume, ở âm lượng này thì QC45 cân bằng, bass đủ mạnh, chắc và rõ để đánh được EDM và nhạc cổ điển ở mức khá.

MICROPHONE

Chất lượng đàm thoại là điểm sáng đối với QC45, mình dùng tai nghe để gọi điện cho bạn bè và tiếp thu feedback ở 2 môi trường trong nhà lẫn ngoài trời.

Trong không gian yên tĩnh như ở văn phòng, ở nhà thì microphone của QC45 cho chất lượng hội thoại trong, rõ, sáng, cường độ ổn định. Khi ra ngoài không gian mở như ở sân bay, ngoài đường phố có xe cộ lưu thông, QC45 loại bỏ tạp âm xung quanh người nói rất tốt, người nghe vẫn có thể nghe được tiếng còi của xe ô tô lớn như xe bus, xe tải nhưng cường độ là không đáng kể, giọng của người nói vẫn là âm thanh nổi bật và ổn định nhất.

KẾT

QC45 đeo rất nhẹ, thoải mái, khả năng chống ồn nổi bật, khả năng hội thoại và âm thanh tốt hơn QC35 II, fan của Bose hoàn toàn có thể yên tâm nhắm mắt đưa chân. Nhưng tại sao tai màu trắng mà hộp lại màu đen?
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Con này giá rẻ hơn con airpods pro max đúng không ạ?
@phạm nhật minh 1912 rẻ hơn, hay hơn, nhẹ hơn.
@vinhphucng25 Thế thì tốt quá
@phạm nhật minh 1912 tai nghe Airpods chỉ tiện lợi thôi chứ cá nhân mình nghe tất cả thấy đều dở ẹt. haha...
Nhưng Airpods nhỏ bán đắt là vì tiện đi đường chứ Airpods Max đúng là xấu & dở thì mua Bose, Sennheiser, B&O... tầm tiền đó hay hơn 69 lần.
nonliving
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không biết so với em bose 700 thì sao bác nhỉ, cả về nghe nhạc và conference call
@nonliving ko có sẵn 700 ở đây để test trực tiếp để so sánh chất lượng thoại, tuy nhiên theo trí nhớ của mình thì 700 tiếng bị đục, không rõ ràng.
Anhkhoa1010
ĐẠI BÀNG
2 năm
Âm thanh so với Senn3 sao anh
minhtuan1020
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Anhkhoa1010 Quan tâm ....
@Anhkhoa1010 tiếng mỏng hơn M3, bass không đậm và sâu bằng. Nói chung về tiếng là không bằng m3 rồi đó, hơn m3 đc chống ồn, pin.
hunter47
ĐẠI BÀNG
2 năm
con này với wh1000x-m4 thì thế nào nhỉ?
@hunter47 không biết chất lượng âm thanh thế nào chứ mẫu thì kém xa 😃
duonghailee
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hunter47 so với Senn M3 mình đang nghe chắc k bằng
hunter47
ĐẠI BÀNG
2 năm
@duonghailee cảm giác như sen nó ở 1 phân khúc khác ấy 😆
nên không có so sánh được rồi
thấy wh1000x với QC hay được lôi ra so sánh với nhau
cơ mà thời điểm hiện tại thì kinh tế nhất vẫn là wh1000x, giá được discount khá nhiều
ChuotThanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn yêu e liền luôn... ây da...
ChuotThanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhìn cái yêu e liền luôn... ây da... hizzz
Khuyên bạn nên thay mẫu nhé, mẫu này làm mình không có hứng đọc bài. Nên đem mẫu chụp khi review tai nghe Sony WH-1000XM4 quay trở lại
Âm chắc thua con này
chống ồn s với con sony xm4 thì thế nào bạn
dinhcongtoan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bose QC thì đỉnh rồi, mình chỉ được dùng QC25 (bản có dây của QC35) nhưng đã rất ưng ý. Điểm duy nhất là nó đắt quá, đối thủ Sony XM4 đôi lúc còn sale xuống dưới 6 triệu nhưng dòng QC này thì chưa thấy sale bao giờ
Lusom
ĐẠI BÀNG
một năm
@dinhcongtoan Hình như ko dùng nghe gọi được đúng ko bạn. M vừa mua mà ko có mic nói chuyện thi phải 😔
@Lusom đợt đó mình chỉ dùng để nghe nhạc nên không để ý. Còn bây giờ thì cái tai nghe đó đã hư rồi nên mình cũng không rõ lắm. Nhưng quan điểm của mình là không nên nghe đt bằng tai nghe đấy, vì nó quá kín thành ra mình không biết cái giọng nói của mình nó có ồn không, có ảnh hưởng người xung quanh không
Lusom
ĐẠI BÀNG
một năm
@dinhcongtoan Chính xác bạn. Chỉ dùng để nghe nhạc thôi. M tìm dc nguyên nhân rồi. Cài đặt chế độ âm thanh trên đt là nghe đc nhé. Nhưng kín nghe ồm khó chịu lắm. M chuyển dùng tai nghe khác để đàm thoại rồi. Tks bạn!
blablakaka
TÍCH CỰC
2 năm
Em nó có còn bị ghẻ như thằng QC35 không?
@blablakaka Xài lâu chắc chắn sẽ có thôi. Cái pad bằng da nhân tạo mà
blablakaka
TÍCH CỰC
2 năm
@AudioPsycho Hehe cũng không sao, mình vừa mới mua bộ ốp tai nghe trên Tiki, giá 260k thoai.
vitokwok
TÍCH CỰC
2 năm
qc35ii xài đc tầm 1 năm bắt đầu rách da chụp tai rồi, có ae nào thay qua chưa?
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
Sao lại cắt bỏ codec aptX đi nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019