Trên tay đồng hồ Casio MTP-M300L-7AV: đơn giản, coi được thứ, ngày, theo dõi chu kỳ Mặt Trăng

MinhTriND
18/2/2024 16:5Phản hồi: 144
Trên tay đồng hồ Casio MTP-M300L-7AV: đơn giản, coi được thứ, ngày, theo dõi chu kỳ Mặt Trăng
Casio MTP-M300L-7AV là một chiếc đồng hồ kim có thiết kế khá đơn giản, phù hợp với anh em có style văn phòng, lịch sự hoặc cho các anh em học sinh, sinh viên đeo nhìn cũng rất đẹp. Đồng hồ có 2 tùy chọn màu sắc là mặt đen hoặc mặt trắng, phiên bản mặt màu đen có tên mã là MTP-M300L-1AV. Mình chọn bản có mặt đồng hồ màu trắng, kim xanh đơn giản vì thấy thích sợi dây đeo màu xanh có sẵn. Trong khi phiên bản màu đen đi kèm với dây da màu đen.

Mình thì không hiểu nhiều về đồng hồ đâu, có nói gì sai sót anh em thông cảm hay góp ý bên dưới bình luận hen. Nhu cầu của mình là cần một chiếc đồng hồ coi giờ, ngân sách tầm trên dưới 2 triệu và có thiết kế đơn giản. Trước đó thì mình đeo smartwatch, và giờ thì không thích nữa, không muốn nghĩ đến chuyện sạc pin mỗi tuần hoặc mỗi tháng, và cũng không muốn bị mất tập trung bởi thông báo của đồng hồ khi làm việc. Trong quá trình tìm kiếm thì mình nhìn thấy Casio MTP-M300L-7AV và bị ấn tượng liền.

Từ phía chính diện nhìn vô thì nổi bật nhất là một mặt tròn, kích thước vừa phải chứ không quá to. Theo thông số mà Casio công bố thì đồng hồ nặng 55g, cảm giác khi đeo lên tay cực kỳ nhẹ nhàng. Phần khung ngoài của đồng hồ được làm bằng thép bóng, trong khi khu vực “đế” bên dưới thì cũng là kim loại nhưng được xử lý theo kiểu mờ nhám. Cạnh phải của đồng hồ đơn giản là một nút để điều chỉnh thời gian mà thôi, không có gì phức tạp nữa.

Về không gian hiển thị bên trong, đồng hồ có 3 kim chỉ giờ, phút và giây, trong đó kim giây có màu xanh. Số hiển thị giờ được in màu xanh, rõ ràng và có thể dễ dàng nhìn thấy chứ không bị quá nhỏ. Ngoài xem giờ, bên trong còn có thêm 3 mặt số khác, trong đó bao gồm ngày, thứ và chu kỳ trăng. Biểu tượng trăng bên dưới nhìn khá hay ho, tạo điểm nhấn để giúp không gian hiển thị chính đỡ nhàm chán hơn. Theo như mình thấy thì bấy nhiêu thông tin cung cấp bởi đồng hồ đã quá ổn so với nhu cầu của mình rồi.

Pin bên trong Casio MTP-M300L-7AV giúp nó chạy được liên tục khoảng 3 năm. Ngoài ra, nó cũng hỗ trợ chống nước ở độ sâu tối đa lên tới 50 mét, bởi vậy trong quá trình dùng mưa hay ngâm nước này kia thì cũng không sợ nó bị vào nước, hỏng hóc. Về độ chính xác thì sẽ rơi vào khoảng ±20 giây một tháng, mình nghĩ số này là nhiều nhưng cũng không căng lắm, khi nào thấy lệch cả phút thì mình chỉnh tay lại.

Casio MTP-M300L-7AV có phần dây da màu xanh, là điểm mà mình cảm thấy rất thích trên chiếc đồng hồ này. Màu xanh không quá sáng, thế nên cũng không khiến cho cổ tay mình quá nổi bật. Mặc dù mình có tổ tay khá nhỏ nếu so với trung bình của một người nam, thế nhưng không cần phải đục lỗ thêm, các lỗ sẵn có trên dây đồng hồ đã vừa vặn với tay mình khi đeo rồi. Trong thời gian đeo vừa qua thì mình cũng không gặp tình trạng bị khó chịu hoặc ngứa gì cả.

Casio MTP-M300L-7AV có giá bán là 3,3 triệu, nhưng mình thấy đang có khuyến mãi gì đó còn 2,3 triệu nên mới quyết định mua. Trước khi mua thì mình cũng có hỏi qua bạn bè, với tầm 2-3 triệu thì anh em sẽ mua smartwatch nào. Mình được gợi ý là mua Xiaomi hay Amazfit nhưng mình đã quyết định không sử dụng đồng hồ thông minh nữa rồi, nên chọn cái này thôi.

Quảng cáo

144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Giá 3,3tr mà giảm còn 2,3tr là được giảm giá nhiều nhỉ!
MyNami
TÍCH CỰC
2 tháng
@bahuy77 Hàng thời trang đồng hồ chiết khấu cao lắm
bahuy77
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MyNami Đúng là nhìn chiết khấu thấy cao, nhưng chịu rủi ro hàng tồn khá lớn.
Nếu cửa hàng mua vào mà kg bán hêt thì số tồn kho như sắt vụn.
Mà nghặt nổi là khi qua model rồi có giảm giá họ kg mua.
maicasio
TÍCH CỰC
2 tháng
Phần lug không đẹp.
@DrJames Bác cho em hỏi chút tầm 20–30tr nên mua hãng đồng hồ cơ nào ạ, em thì thích dây da, làm văn phòng quần âu sơ mi thôi ạ.
@maicasio Do dây đeo. nếu thay dây ss liền mạch sẽ hết nước chấm.
hiepsia1
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Quang Ngọc 2401 Tầm đó thì mua FC hoặc Longiness, nếu mua lướt thì làm con Tag, còn cố thêm 4x thì mua Omega Deville bản máy 2500 là đẹp bạn ạ. Tham khảo thêm ML, đều là dòng hoàn thiện tốt.
@hiepsia1 Thanks bác nhiều, bác có địa chỉ nào mua uy tín không ạ cho em tham khảo với, hoặc order chỗ nào về ạ.
phuan
TÍCH CỰC
2 tháng
Đồng hồ trang nhã và quý phái quá .
roger
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Fan casio ko thể bỏ qua em này dc , đeo đẹp sang lắm
@hóng drama Ai áp đặt? Thấy xấu thì nói xấu thôi
cuoang102
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@chanvan1611 cái nền desktop của mình với smartwatch của bạn "nó là nó, nhưng nó không phải là nó" đâu 😆
Cười vô mặt
@dark_knjght01 cũng thấy xấu với nhìn già quá đáng =)). 50 đeo thì con này đẹp hơn con trện bài, còn tầm 4x trở xuống thì thấy con trên bai đeo đẹp hơn
roger
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dark_knjght01 Thực tế đẹp hơn trên ảnh nhiều b
Mới nhìn lướt qua mặt giống cân Nhơn Hòa quá 😃
Giữa một thương hiệu đồng hồ 'vô thưởng vô phạt' và Casio mình chọn đồng hồ thương hiệu 'vô thưởng vô phạt', vì với mình Casio là đồng hồ cho con nít.
Đi làm mình thấy ai đeo Casio là lại phải nhìn lại mặt nó lần nữa, rồi đoán nhiêu tuổi.
Kang Vũ
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời Họ mở rộng trải dài phân khúc, giá, lứa tuổi nên bạn dễ có suy nghĩ thương hiệu chỉ dành cho "con nít"
Ai đang đeo Casio càng dễ tự ái
datmap
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời Mình nghĩ bạn là loại ếch ngồi đáy giếng - thể hiện ở việc nhìn mặt người đeo casio để đoán tuổi - nhưng bạn có thể nghĩ mình là người thích động vật cũng được nhé.
Mình còn thấy bạn là 1 người ngu ngốc chứ ko phải là vấn đề "bạn ko thích kệ bạn" - thể hiện ở việc bạn chọn đồ tàu ko thương hiệu - nhưng bạn cứ nghĩ mình là người có tấm lòng thông cảm với những người thiểu năng cũng được nhé.
Mình ngưỡng mộ sự đần độn, lì lợm và trơ tráo của bạn thể hiện qua những comments bạn đang rep ở trên, cái này thì rõ ràng là mình đang khen bạn rồi, ko cần phải cảm ơn nhé.
L.T.D
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời Casio đúng là thương hiệu rất bình dân, nhưng cách phát biểu và suy nghĩ của ông thì tôi cũng không thể hiểu nổi!
Nhưng chắc chắn là ông có vấn đề, 1 là kiểu còn trẻ nít, 2 là bị chập mạch!
@bạn Thọ xin giấu tên mạnh dạn có câu trả lời 1 con ếch ngồi đáy giếng cho hay. Nếu cái mặt đúng như avatar thì chắc chắn 1 điều là thần đèn xuất hiện =)))
Lug con này giống con PRX, Casio là bền rẻ, máy quarzt thì sai số không lớn, mình đeo Seiko 6R35 thì sai số cũng ± 5 giây một ngày 😁
@dangquang2 Bạn đòi đh cơ chạy chuẩn như đh pin? Các bộ máy của Seiko giá hợp lí mà quá bền, chưa kể độ hoàn thiện, gia công của Seiko dòng Presage là quá tốt so với mức tiền mình bỏ ra
@dangquang2 cụ kố đấy giờ không biết thành bại như nào bạn nhỉ
@hdo2 5s/ngày là quá nhiều
@dangquang2 Đồng hồ cơ là đồ trang sức trang trí má ơi, xem giờ chỉ là phụ, đã là các bộ phận cơ học phải có sai số do các yếu tố vật lý ảnh hưởng lên máy móc chứ làm éo gì có cái gì gọi là sai số 0 tuyệt đối, google thử gimiko còn sống không?
Mình cũng đeo một chiếc casio và nói không với smart watch. Đồng hồ casio bây giờ ra nhiều mẫu đẹp, xài bền mà giá cả hợp lý. Tầm 3-4T là đã có 1 chiếc có mặt shapphire rất đẹp rồi.
@Kang Vũ gọi là mẫu thay đổi thôi, còn mấy em mỏng nhẹ dễ lên đồ hơn
hieppm121
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@zer0_7 Mình có 1 em MDV-106 và đi với dây Nato giống kiểu thế này, nhìn rất hợp, vẫn thể thao nhưng kết hợp với Vest vẫn rất ổn
@hieppm121 Đẹp b ơi. M thích mấy chiếc đồng hồ lặn như này lắm.
maicasio
TÍCH CỰC
10 ngày
@hieppm121 Mặt dòng này phải có hình con cá kiếm chứ bạn nhỉ?
nào bạn thử tìm hiểu về đồng hồ cơ xem!
hihiun
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@tony.....hung Nhảy vào rồi nghiện lại tốn mớ tiền 😂😂😂
Đang xài con này rẻ hơn con của mod. Cá nhân mình thích đồng hồ số hơn đồng hồ kim. Mình có tới tận 5 con casio lận.
@zer0_7 Vâng đúng vậy bác ơi. Em đeo con kia rất thích vì nó khá bền. Đeo mấy năm rồi vẫn mới tinh. Vỏ nhôm, dây làm vân caro rất khó xước, khó xước hơn dây Protrek và dây G-shock luôn, mà giá hạt dẻ. Quá là chim ưng bác ạ.
@caocaolatre199x Hóa ra là vòng benzel kim loại. Nhìn m cứ tưởng là nhựa sơn bạc. Casio hay có kiểu nhựa sơn bạc, nếu ko cầm trên tay thì k biết. Mua online thì k phân biệt đc. Mà nhựa sơn bạc dùng nếu quẹt vào tường cái là hở lớp nhựa đen ra ngay. 😔
@zer0_7 Ko, cái benzel sáng có khắc hướng la bàn trên mặt đồng hồ đó là vòng nhôm xịn đó bác. Em đeo mấy năm nay rồi sáng bóng chẳng có vấn đề gì, không mờ chữ. Mặt kính lõm xuống nên cũng không bị xước tí nào luôn. Trc em ở Nhật nên mua hàng ko bao giờ lo mua phải hàng giả, mà giá thì rất rẻ. Về VN ko hiểu sao Casio lại mất thêm tiền cho nhà phân phối trung gian làm cho đội giá lên khoảng 1/3 đến 2/3. Như con Gshock GG-B100 em mua bên đó tính ra ~7tr, mà về VN họ bán ~9tr, giá cũ 11tr. Quá ảo.
@caocaolatre199x Đồng hồ nói chung ở VN nếu chính hãng giá cao hơn nhiều ở nước ngoài mà b. Mấy chiếc Gshock mà mua chính hãng VN thì giá ngáo đét luôn. Thành ra ae chơi Gshock toàn mua của seller hàng xách tay trong hội Gshock. Giá êm hơn chính hãng rất nhiều.
Ảnh đồng hồ thì ad nên chụp thêm cái đít ... à không cái mặt lưng đồng hồ nữa nhé. Tầm tiền này thì vậy là quá ổn rùi. Đeo 1 time thì chuyển qua đồng hồ cơ đi ad, thú vị lắm luôn.
@chanmiengchai Ok để mình tháo cái tem rồi chụp thêm
giacay
TÍCH CỰC
2 tháng
@MinhTriND tiện thì tháo cái nắp lưng chụp cả máy móc bên trong luôn 😁
DrJames
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Cái này không phải moon phase lịch mặt trăng đâu bro ơi! Nó chỉ là lịch ngày đêm thôi, nó có 2 hình, hình trăng sao và hình mặt trời, khi đêm thì hình trăng sao còn ban ngày thì mặt trời, nó sẽ dịch chuyển luan phiên. Moon phase chuẩn là lịch chu kỳ mặt trăng, sẽ thể hiện đúng hình dạng trăng vào ngày đó, và điều này thì không thể có trên đồng hồ giá rẻ được!
DrJames
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Mr. d@ng Thực ra với đồng hồ cơ học thì chỉ thêm 1 tính năng là thêm rất nhiều bánh răng, công nghệ... nên các ông lớn thường cố nhồi nhét thật nhiều tính năng vào để thể hiện độ tinh vi và phức tạp của bộ máy. Ví dụ có lịch vạn niên, lịch thiên văn, giờ thế giới...
@DrJames Mà đồng hồ này thể hiện gì nhỉ xem thời gian xem giờ có đt thông minh hay Smartwatch là đủ đeo cái này ai biết dùng đồng hồ hiệu gì
@DrJames Casio thì nổi tiếng là bền và rẻ rồi, chỉ là cái thiết kết của nó chắc không hợp với nhiều người thôi.
@DrJames Bác ơi cho em hỏi chút tầm 20–30tr nên mua hãng đồng hồ cơ nào ạ, em thì thích dây da, làm văn phòng quần âu sơ mi thôi ạ.
nice
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Kinh vãi
Nói chung đồng hồ truyền thống nhìn vẫn đẹp và sang trọng hơn smartwatch.
phèn, aw còn coi được chu kì kinh nữa, mấy cái chu kì ghẻ này có nghĩa lí gì
xman9491
TÍCH CỰC
2 tháng
@angle_squall ếch thật sự
@angle_squall tôi thích đồng hồ basic nhưng comment này thì AW out trình quá, đ cãi được =))
giá thơm
quyit84
TÍCH CỰC
2 tháng
Mặt số học trò dễ thương
Mình đã bỏ smart watch 3 năm nay, đối với mình nó vô nghĩa và chả có tác dụng gì lại cứ phải sạc pin hoài, quên sạc vài lần thấy mệt mỏi, tác dụng chính của smart watch là " khoe của"
@LAMSAODAYH Sạc như điện thoại thôi. Còn nó giúp nhiều nếu là người tập luyện thể thao.
@LAMSAODAYH Nếu chỉ để xem giờ thì nó phiền hà thật sự vì mất thời gian sạc, thông báo của nó làm mất tập trung. Còn nếu luyện tập thể thao thì ngược lại, nó hỗ trợ rất nhiều.
@LAMSAODAYH smart watch có gì mà khoe của, thích thì đeo không thích thì cất, còn xạc pin có loại dùng cả tuần không hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019