Trên tay EarPods (USB-C) của Apple: chiếc tai nghe đã định hình phong cách của nhiều Millennials

Anh Tú.
9/4/2024 7:33Phản hồi: 125
Trên tay EarPods (USB-C) của Apple: chiếc tai nghe đã định hình phong cách của nhiều Millennials
Rất nhiều năm trước đã có 1 chiếc tai nghe của Apple đã định hình phong cách của rất nhiều người đặc biệt là thế hệ Millennials, có những thời điểm mình thấy họ đeo kiểu tai nghe dây này rất nhiều và có thể nói nó đã trở thành 1 văn hoá đại chúng luôn. Anh em có thể dễ dàng bắt gặp 1 người nào đó đang cầm iPod cùng với tai nghe dây nghe nhạc ở bến xe, trường học, everywhere. Nay nó được làm mới 1 chút với cổng USB-C để phù hợp hơn với những sản phẩm của Apple, cụ thể là iPhone 15 Series.

Tai nghe nào để mang đi làm, đi du lịch ?

Với anh em thích nghe nhạc thì tai nghe là hành trang không thể thiếu trong các chuyến đi xa nhà. Tai nghe bây giờ còn là thiết bị cách âm cá nhân rất tuyệt vời nữa nên nó lại càng hữu ích hơn cho anh em khi ở trên xe…
tinhte.vn

Mở hộp

Về mặt bao bì thì nó gần như tương tự như những chiếc EarPods trước đây, khác cái là cái hình đầu cắm đã được đổi thành USB-C thay vì Lightning như trước đây. Bao bì vẫn được thiết kế đơn giản với hình tai nghe và 1 số thông tin cơ bản, nó vẫn được làm bằng giấy giống như những sản phẩm khác của Apple.

earpods-1- tinhte-anhtu.jpg

Thông tin chi tiết hơn về chiếc tai nghe, được thiết kế bởi Apple và lắp ráp tại Việt Nam. Đã nhiều đời phụ kiện của Apple thông tin nó chỉ có vậy thôi, không có thông số gì phức tạp rườm rà cả.

Phần seal giấy cũng được làm y chang những sản phẩm khác, có dấu hiệu mũi tên để anh em biết xé từ hướng nào. Ngoài ra, mặt sau cũng có hình của tai nghe và đúng là trong hộp cũng chỉ có nhiêu đó thôi.

earpods-5- tinhte-anhtu.jpg

Hình dạng vẫn như cũ, làm mình nhớ đến những cái thời mà Apple còn tặng kèm tai nghe trong hộp iPhone, giờ thì không còn tặng nữa.

earpods-6- tinhte-anhtu.jpg

Mở ra thì chúng ta được như thế này, dây được quấn gọn gàng. Dù dạo gần đây Apple luôn có những điều phức tạp hơn nhưng với cách đóng gói và thiết kế bao bì thì mình luôn đánh giá cao sự tinh giản và ngăn nắp của họ, mọi thứ trong hợp đều được sắp xếp khít sau hoàn toàn.

Quảng cáo

Chi tiết hơn về Earpods USB-C

Cấu tạo tai trái, vẫn y hệt như những phiên bản Lightning trước đây, vẫn được làm đơn giản. Và cái cấu tạo này mình thấy nó sẽ phù hợp với rất nhiều hình dạng tai khác nhau.

earpods-9- tinhte-anhtu.jpg

Thực tế, với những chiếc tai nghe không dây mới nhất của họ thì họ không còn sử dụng thiết kế này nữa, nhưng đối với mình đây vẫn là 1 thiết kế kinh điển và đơn giản nhất.

earpods-8- tinhte-anhtu.jpg

Vẫn có 1 bộ điều khiển phần thân dây tai phải, tăng/giảm âm lượng, qua bài, play/stop, vẫn luôn là cái thao tác tự nhiên và tiện hơn nhiều so với cách thao tác những chiếc tai nghe không dây.

Quảng cáo

earpods-7- tinhte-anhtu.jpg

Mặt sau của bộ điều khiển này có 1 ký hiệu của micro cho thấy nó có thể ghi âm, anh em có thể dùng tai nghe để nghe gọi, tránh làm phiền tới người xung quanh. Mình còn thấy nhiều anh em vẫn dùng những dạng tai nghe kiểu này để ghi âm giọng nói của mình nữa.

Chi tiết hơn về USB-C, cấu tạo bên trong khá lộn xộn và không được đẹp như Lightning, điều này mình đã nói từ nhiều bài viết trước đây rồi. Nó vẫn là 1 phần rỗng bên trong để match với cái lưỡi bên trong cổng USB-C nên sẽ khá dễ lọt bụi, nước vào bên trong nên anh em cẩn thận nhé, mấy cái tai nghe dây này hay quăng lung tung nên rất dễ để bụi và nước đi vào.

1 chiếc iPhone và 1 cái EarPods của Apple vẫn là 1 cái gì đó rất cảm xúc, rất hoài niệm khi nhìn vào. Giờ ra đường không còn nhiều người đeo tai nghe dây của Apple nữa, vì cơ bản AirPods hiện tại đã đáp ứng quá tốt nhu cầu cơ bản của họ rồi.

Cắm vào nó sẽ như vầy, dùng USB-C khi cắm vẫn sẽ phải để ý hơn Lightning nhiều 😁.

Tất nhiên đối với những tai nghe không dây thì anh em sẽ không vừa sạc vừa nghe được, nhưng cũng không phải là vấn đề lớn lắm khi những chiếc iPhone bây giờ pin ngon lắm rồi. Mình thường nghe nhạc trên Apple Music và YouTube Music (nếu bài đó không có trên Apple Music). Tai nghe cắm dây trực tiếp vẫn cho trải nghiệm nghe nhạc chất lượng hơn so với những chiếc tai nghe không dây nha anh em, đặc biệt là đối với những anh em nào quan trọng về chất lượng âm thanh.

Như đã nói, cái tai nghe này nó sẽ phù hợp với đa số, mình đã đưa vài anh em trong công ty đeo thử và không ai gặp vấn đề gì.

Bộ điều khiển truyền thống giúp thao tác dễ dàng và chính xác hơn những thao tác trên những chiếc tai nghe không dây hiện tại.

Nó đã định hình phong cách của rất nhiều người

Thực chất chiếc tai nghe này không có gì khác biệt so với những loại Lightning hay 3.5mm trước đó, cái nó làm mình chú ý nhiều hơn chính là cách nó đã định hình phong cách cho nhiều người, đặc biệt là thế hệ Millennials. Anh em trở ngược về những năm trước khi iPod và iPhone 3G, 4G còn làm mưa làm gió thì không khó để bắt gặp phong cách này, trên tay 1 chiếc iPhone, iPod cắm Earpods và nghe nhạc.

Lúc trước mình có đọc 1 bài báo tại sao Gen Z lại xài tai nghe có dây thay vì AirPods, thì một số ý kiến cho rằng việc xài 1 chiếc tai nghe có dây sẽ giúp họ trở nên tự tin hơn và những người trẻ xem đây là 1 phụ kiện thời trang thay vì 1 món đồ công nghệ. Theo Shelby Hull, 1 người sáng tạo trên Instagram, việc sử dụng tai nghe có dây có thể toát lên thần thái, và khiến nhiều người tự tin hơn.

Những thiết bị hỗ trợ EarPods USB-C:

• Mac có cổng USB-C chạy macOS Monterey 12.6 trở lên.
  • iPad có cổng USB-C chạy iPadOS 16.4 trở lên.
  • iPhone có cổng USB-C chạy iOS 17 trở lên.

Vừa rồi là bài mở hộp, trên tay nhanh của mình về chiếc tai nghe EarPods USB-C, quả thật là từ rất lâu rồi mình không còn nhiều hứng thú với tai nghe có dây cho đến khi thấy lại thiết kế này, mình lại nhớ. Nhớ 1 thời cầm iPod để nghe nhạc, nhớ cái thời mà đi đâu cũng gắn cái tai nghe lên vì thấy nó cũng ngầu ngầu haha. Còn anh em thì sao, có anh em nào cho tới hiện tại vẫn thích đeo tai nghe có dây không, cho mình thấy cánh tay của anh em :D.

Trên tay Bang & Olufsen H95 màu hạt dẻ

Màu này nhìn đầm hơn, nam tính hơn và đứng đắn hơn. Anh em mua H95 thường là nam và lớn tuổi chút nên màu này là màu đúng đối tượng. H95 là chiếc tai nghe không dây, chống ồn trùm đầu, che tai cao cấp nhất của B&O cũng như đắt tiền nhất trong phân…
tinhte.vn
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em này nghe cũng rất khá bản usb c nghe hay nhất.
@MoNoJi Bạn nói vậy 1 là bạn còn nhỏ tuổi, thời còn jack 3.5. Iphone khá đắc đỏ, nhưng người ta rất thích cái tai của nó, hàng fake, rep 1-1 bán đầy trên thị trường và rất được chuộng. Đi đâu cũng thấy ngta đeo, vào khoản 2010 - 2014 15 gì đó. Nên nói nó định hình phong cách 1 thế hệ thời điểm đó cũng đúng
@Tiến Minh Đỗ Tai Nokia Express Music hay Sony Ericsson rep 1-1 hồi đó cũng đầy thị trường, nếu nói về phong cách thì chúng nó còn iconic hơn. Đấy là chưa nói tới mấy con Beats by Dr. Dre dc đeo như phụ kiện thời trang (ko bàn chất âm). Vậy là đủ già chưa bạn 😄
@MoNoJi Những cái bạn nói, là dân chơi thứ thiệt bạn. Và ai đâu phải cũng rành ? Ở tinhte mình thấy có 1 cái bệnh chung. Đó là đa số rành vs chơi công nghệ.Thì cứ mặc định mọi người phải vậy. Mình đang nói đây nó là vấn đề độ phổ biến của nó , dẫn đến định hình phong cách. Kiểu phải đeo đúng cái tai nghe đố mới ngầy.
Còn cái thời Beat, là nhìn dô là biết có tiền r 😆)
@Tiến Minh Đỗ Mời bạn đọc kĩ lại xem mình bắt mn ai cũng rành công nghệ chỗ nào. Mình đang nói việc gán ghép, nịnh bợ những thứ tầm thường, chỉ vì một hãng lớn làm ra nó. Nếu cái gì phổ biến cũng là định hình phong cách thì nên đưa thêm quần đùi áo ba lỗ hay xe wave tàu vào nhỉ?
Mình có 1 em này từ hồi mua đt vẫn mới tinh trong hộp, nghe quen airpod 3 không dây rồi, giờ có dây lằng nhằng khó chịu quá. Tai này dùng chơi game thì ok, độ trễ thấp
@nam_luna Lúc đó mầy đang đi too thì làm sao mầy biết đc apple đã từng bán kèm tai nghe này trong hộp
Mộc9
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nam_luna Mình biết bạn 1 thời gian, không ngờ trên mạng và ngoài đời bạn khác xa đến vậy luôn á.
@nam_luna @nam_luna
Non.
tychuotpk
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@nam_luna người ta ghi rõ vậy rồi phán bợ đít?? bợ cái mã cha mày hay gì
cdang
TÍCH CỰC
4 tháng
Mẫu này dùng dc trên dt Android ko ae?
@cdang đã thử với Samsung, oke nha
Thiencl
TÍCH CỰC
4 tháng
@Anh Tú. Chỉnh được nút chức năng volum và play ... Khôg bạn
@Thiencl Có dùng dc nhé
Thiencl
TÍCH CỰC
4 tháng
@ToànTele Thank bạn
@cdang Đã dùng với Xiaomi, ok luôn full chức năng
Bữa sale còn 450k thì phải. Cũng tính làm cái nghe chơi mà thấy phí tiền quá😆)
Cỡ 200k là mua được mấy con Sony ngon ngon rồi. Nhưng mà cũng thích dòng Earbud này. Inear cũng hơi bí dù không phải vđề lớn lắm.
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@bhuubao Thích có dây thì tìm hiểu Chifi đi bạn. Đảm bảo ko thất vọng. Hoàn thiện dần qua từng năm. Nhưng phải có kiến thức chút để chọn ưng ý.
@bhuubao Thích earbuds nên thử STH30 của SONY nhé thím.
nói gì thì nói có dây vẫn là tin cậy hơn
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Phuongcyborg Đôi lúc nó cho cảm giác là trường tồn với tgian luôn đó.
Tai TWS rất ổn cho đến khi pin nó giảm sau chừng 1 năm, lúc đó là cảm giác chán bắt đầu xuất hiện. Kkkk
@Song Sanh kk, cũng đc hơn năm tý bác. Nhưng nói chung là khó tồn tại quá 2 năm
@Phuongcyborg 1 cái tai vài củ cho 2 năm dùng vớ chất âm bình thường, ko phải ai cũng bỏ tiền ra được , kể cả ngườ rất giàu =)). thích những thứ đi theo lâu dài, ít cũng phỉa 5 năm
@Phuongcyborg Đúng rồi bạn. Nhiều lúc họp hành tự đứt kết nối, loa ngoài phát lên thấy chán
@Phuongcyborg Tai TWS qua bluetooh vẫn là 1 cái gì đó quá khó hiểu khi để điện thoại vào túi quần, đang nghe nhạc chất lượng cao AAC, AptX trở lên ngoái đầu quay lại là thấy giật giật giật cục rồi, chứ chưa nói là để xa hơn 1 tý. Nói chung là tiện lợi khi nghe nhạc youtube 192-164-140-128-96kbps thôi.
Hóng cái tai nghe đầu C lâu lắm rồi.
Mà đang dùng cái Earpods 3.5 kèm cáp chuyển 3.5-C nên hơi tiếc tiền.
@nobody.tang E này có tù lúc ra ip15 luôn mà
@ToànTele Hóng từ lúc dùng ipad m1 á Bác
Mình đi đâu xa cũng toàn dây tai nghe có dây EarPods Lightning chứ ko dùng AirPods vì đề phòng rơi rớt mất hoặc hết pin nửa chừng.
dtk89
CAO CẤP
4 tháng
ngày xưa khi Steve Job giới thiệu iPhone là một thiết bị 3 trong 1 bao gồm: phone, trình duyệt web và máy nghe nhạc. Ai cũng hào hứng và điên cuồng về sự ảo ma canada của nó. Mọi thứ phức tạp tự nhiên trở lên đơn giản hơn.

Nhưng... sau bao nhiêu năm, cá nhân mình (và nhiều bạn trẻ theo phong cách tối giản) lại thấy rằng: thà cứ để nó "phức tạp" như cũ.
Hiện nay, iPhone có quá nhiều app và iOS càng ngày càng phình to. Smartphone nói chung giờ chỉ tập trung chủ yếu vào camera, năm nào cũng quảng cáo cam là nhiều nhất. Nhưng ai cũng biết, cam trên phone nói thì nhiều làm thì chẳng bao nhiêu. Dân chuyên vẫn phải dùng máy chuyên mới chụp đẹp được. Còn dân thường, cầm lên chụp chẳng quan tâm vì cuối cùng cũng sẽ qua app để chỉnh.

Phone giờ ít nghe gọi hơn xưa chủ yếu dùng nhắn tin, email...ai mà gọi thì chắc có việc khẩn cấp gì. Nên lại sinh ra tâm lý sợ nhận cuộc gọi. Phone luôn luôn ở chế độ im lặng. Trình duyệt web thật sự thì mở laptop hoặc máy tính ra mà xem vẫn đã hơn trên màn hình phone bé xíu.

Còn về nhạc, bản thân mình vẫn thích cắm tai nghe dây vào máy nghe nhạc mà thưởng thức. Ko muốn đang nghe thì bị làm phiền bởi đủ thứ thông báo trên phone. Mình ko dùng iPod nhưng vẫn trung thành với máy nghe nhạc Zune của Microsoft. Máy Zune cho âm thanh tốt, giao diện hiện đại, màn hình lớn, đặc biệt...ko bao giờ có thông báo gì làm phiền khi đang nghe nhạc hehe
@dtk89 ĐT chi là thứ tổng hợp nhiều tính năng một lúc và đề cao tính tiện dụng là chính nên đâu đó sự trải nghiệm sẽ không thể bằng các thiết bị chuyên sâu 1 tính năng được, bạn không thể đi đâu cũng vác theo lỉnh kỉnh máy ảnh, máy nghe nhạc, laptop, sách báo.v.v.v. hoặc cũng không thể ngồi duyệt web bằng laptop một cách thoải mái khi ngồi trên xe, những thời điểm đó mới là mục đích 1 chiếc điện thoại hướng tới, vấn đề duy nhất mình thấy ở bạn là nhận định không đúng mục đích sử dụng mà thiết bị hướng tới và overthinking quá nhiều 😆)
dtk89
CAO CẤP
4 tháng
@phathienruadia94 bạn có nhận ra là câu đầu của bạn tự mâu thuẫn với câu sau ko? 😃
"sự trải nghiệm sẽ ko thể bằng các thiết bị chuyên sâu"
"bạn ko thể đi đâu cũng vác theo lỉnh kỉnh"...

chính vì ko chuyên sâu nên mới cần phải vác 😃

mình đã nói rõ là "cá nhân mình (và nhiều bạn trẻ khác)" chứ đâu có nói tất cả, hay là đa số gì đâu mà ô-vờ với chả thỉnh-kinh?
dtk89
CAO CẤP
4 tháng
@bhuubao mình đâu có nói riêng iPhone, chỉ nhắc là iPhone là cái smartphone tiên phong cho việc này mà thôi. Tức là việc làm mọi thứ tưởng như phức tạp thành ra đơn giản. Nhưng phân tích chính câu bạn nhận xét đó là " chứ đâu ai bắt bác phải xài hết tất cả những tính năng đó". Nghĩa là bạn tự nhận thấy phone giờ có quá nhiều tính năng mà người dùng chẳng bao giờ xài. Từ đơn giản, nó đang trở lên phức tạp lại.
Mình cũng chẳng có dòng nào nói xài iPhone là chứng tỏ nhiều tiền cả. iPhone giờ rẻ thối ra, là phone của đại chúng, ai cũng có thể mua xài. Mình thấy android mới là mắc mỏ đấy.

còm của bạn đọc kĩ là thấy vô lí ngay nhất là câu cuối "ko có gì thay đổi"
dtk89
CAO CẤP
4 tháng
@borua217 giờ muốn thì có thể kiếm lại mua xài trải nghiệm hoặc sưu tập, giá cả cũng phải chăng rồi tuỳ theo tình trạng và đời máy.
Đàn ông đàn an, cắm tai nghe mạnh bạo xem nào. Sao cứ phải ý tứ xét nét như đàn bà thế nhỉ ?
@para-hạ-sốt Hả 😁
Mình toàn xài tai nghe nhét trong tai,tai nghe kiểu này đeo cứ rơi ra vì tai này làm có 1 size mà ko phải ai cũng tai cũng nhỏ hay to như size này
vietkam
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@anhlucky2 Quan trọng là tai nghe nhét trong bạn có xài dây không hay loại không dây?
anhianh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Vừa mua tai nghe này, với nhu cầu của mình thì earpod rất ổn. Bản type c được đánh giá là hay hơn bản lightning
@anhianh Mua ở đâu bạn
anhianh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@LongLife321 Mình mua của Hoàng hà, 490k. Các shop bán IP cũng có hết ý mà
@anhianh Ok bạn
Mr Do
TÍCH CỰC
4 tháng
Mình lại thích cái này hơn airpods. Vừa dùng iPhone, Android và máy Windows tốt
Tầm này ko dây phổ cập hết rồi, ra ngoài đeo dây nhợ gì nữa cho vướng :v
TyVo
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@grozar tai nghe ko dây 2-3 triệu nghe ko hay bằng tai nghe có dây 500k, cứ cắm là dùng ko cần quan tâm hết pin, rớt, quên...
kl2991
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Có tai nghe nào có dây chống ồn chủ động ko anh em?
VA20
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Vẫn dùng có dây nha, của Sennheiser. Chưa từng dùng bất kỳ tai nghe không dây nào.
con này không biết có tích hợp DAC chỗ cổng type C không mọi người?
@machitokuro Tất nhiên là phải có DAC mới nghe dc rồi. Và bản này hay nhất
@machitokuro Có DAC chỗ cổng type C, mấy con Airpod không dây hiện tại chất âm ko còn nào bằng con 500k này
Dihluan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
không hiểu sao cái giắc tai nghe 3.5 lúc trước cắm ra cắm vào mỗi ngày chục lần mấy năm liền vẫn bền vẫn khít như mới. còn mấy cái ổ usb type C này chỉ cắm sạc thôi ngày cùng lắm 1 2 lần mà dùng một thời gian lại bị lỏng. chưa kể cái giắc 3.5 nó bé dẹt chữ L các kiểu còn cái giắc usb tupe C này cái đầu nó to đùng mất thẩm mỹ kiểu rơi hoặc quệt vào đâu cái là đi tong luôn cả cái điện thoại cả cái tai nghe nên mình không dám xài
phamlong
TÍCH CỰC
4 tháng
Không hiều sao cái airpod pro 1 của mình giờ xuống pin nhanh vãi, mặc dù rất ít khi xài
còn con aipod thường 2 đã đi thay pin nhưng nó xuống còn nhanh hơn con Pro 1
chắc apple làm Pin chỉ trụ được 3 năm là phải mua cái mới, chứ thay Pin thấy cũng chả cải thiện được bao nhiêu
@phamlong Pro1 giờ là chai nhiều rồi, mình đang xài cũng vậy
Dihluan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@phamlong thay được pin dổm thôi nên xuống cũng nhanh. đâu thay được pin xịn đâu nhỉ
nw_47
CAO CẤP
4 tháng
@Dihluan Tai ap không có thay pin. Đổi cái khác thôi.
Dihluan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nw_47 airpod thay pin được mà bạn
nw_47
CAO CẤP
4 tháng
@Dihluan Bữa đọc trên này là đồng hồ tai nghe hư pin là đổi không thay pin đó bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019