Trên tay FPV Drone siêu nhỏ, an toàn cho người mới chơi

Nhà Của Cáo
4/5/2022 8:26Phản hồi: 51
Trên tay FPV Drone siêu nhỏ, an toàn cho người mới chơi
Nhân vật chính ngày hôm nay có tên là NewBeeDrone AcroBee65 BLV3 BNF - tên thì dài ngoằng với hơi khó hiểu nhưng mình sẽ gọi tắt là Bee65 nha anh em.

Bee65 là một chiếc FPV drone siêu nhỏ, có kích thước chỉ 65mm mà thôi, và điều đặc biệt nhất của nó là kích thước cực nhỏ, bay được trong nhiều trường hợp khác nhau, phòng nhỏ, sân nhỏ, đặc biệt hơn là an toàn cho cả người chơi và người xung quanh. Mặc dù là nhỏ, nhẹ, có vòng bảo vệ nhưng mà khi dính vào tóc nó sẽ quấn và gây đứt tóc, cho nên anh em cũng nên cẩn thận.

Vì là một chiếc FPV Drone bạn có thể điều khiển bằng tay cầm và nhìn hình ảnh trực tiếp từ máy bay thông qua kính FPV, cho bạn cảm giác lái như ngồi trong buồng lái, chóng mặt, tiền đình cũng y như ngồi máy bay vậy. Để hiểu thêm FPV drone là gì và chơi ra sao mời anh em đọc thêm bài viết của mình tại đây.

Bee65 là một món đồ chơi, và bạn chỉ có thể xem nó như một món đồ chơi mà thôi, thứ nó mang lại là cảm giác lái, giải trí nhanh gọn lẹ trong nhiều trường hợp (các drone lớn thì phải tìm chỗ rộng chuẩn bị rất phức tạp). Nó không cho hình ảnh đẹp để bạn quay các shot phim đẹp, không mạnh để cõng thêm camera, không thể bay cao bay xa để làm việc khác, chỉ đơn giản là để lái giúp bạn tận hưởng cảm giác lái mà thôi.

Trong thế giới FPV người ta thường gọi nhưng chiếc siêu nhỏ như Bee65 là Tiny 65 (có cùng kích thước 65x65mm), loại này thì gần như là giá rẻ nhất rồi, trải dài từ 500k đến mười mấy triệu.

Thiết kế

Bee65 được thiết kế theo dạng hình vuông, phần trên nhô lên chứa camera FPV, 4 cạnh là 4 motor đóng vai trò chính trong việc bay, xung quanh có vòng bảo vệ an toàn.

Bee65 có thiết kế module, mọi bộ phần đều có bán lẻ, nếu bạn bị hư bộ phận nào thì cũng có thể thay thế dễ dàng. Các module chính sẽ bao gồm: thân vỏ giá tầm 400k, 4 motor, mạch điều khiển (FC và ESC tích hợp chung), camera fpv, … Tất cả các bộ phận này đều có bán lẻ và đều có hướng dẫn thay thế, anh em có thể tự làm tại nhà.

Phần vỏ có thiết kế độ dẻo nhất định, khiến Bee65 khá bền bỉ, đâm đụng nhiều cũng vẫn chiến tốt, điểm này thì phù hợp cho trẻ em chơi, cũng như người mới chơi, tập lái cũng rất ổn, rớt thì lụm lên bay tiếp, không có nhiều hư hại.

Cách hoạt động

Quảng cáo

Tổng quan

Bee65 chỉ là một con FPV drone thôi, và để chơi và cất cánh được thì bạn cần thêm tay cầm điều khiển và kính FPV nữa.

Tay cầm là để điều khiển, bay như thế nào, khởi động, bay lên, còn kính FPV là để nhìn hình ảnh từ camera FPV trên Bee65 và lái, FPV - góc nhìn thứ nhất, đây cũng chính là điều làm cho FPV drone trở nên đặc biệt, trở nên hay hơn.

Tay cầm thì có rất nhiều mức giá, như của mình đang dùng tên là X9D Plus SE 2019 có giá tầm tầm 5 triệu đồng, bạn có thể mua các tay cầm có mức giá rẻ tầm 800K hoặc dưới 1 triệu vẫn có.

Còn đối với kính FPV cũng vậy tuỳ chất lượng, bạn có thể tìm thấy các loại kính tầm 500k lên tới 12 triệu thậm chí là nhiều nhiều triệu nữa.

Quảng cáo

Để tìm hiểu và trải nghiệm thử, chưa có ý định gắn bó lâu dài thì bạn có thể tìm một cái kính tầm 700k, một cái tay cầm 1 triệu, một chiếc tiny FPV Drone 65mm tầm 1 triệu là đủ để thử rồi nhé. Nếu bạn có hứng thú và muốn tìm hiểu sâu thêm, bạn có thể cho mình biết thêm bên dưới phần bình luận nhé, mình sẽ có thêm nhiều bài viết về FPV Drone nữa.

Pin

Cuối cùng là pin, mình sử dụng pin của BetaFPV cổng BT2.0 mới, do nó dễ mua dễ bán và theo nhiều anh em nhận xét thì chất lượng ổn.

Việc khởi động Bee65 được kích hoạt bằng cách cắm pin vào, có điện là máy sẽ tự động khởi động, không cần có nút nguồn luôn. Bên dưới Bee65 sẽ có một cái khe để chứa pin vào và một dây nguồn đưa ra để anh em cắm pin vào.

Một viên pin sẽ có dung lượng 300mAh và cho thời gian bay tầm trung bình 2 phút, nếu như bạn bay nhẹ nhàng từ từ chậm chậm, thì có thể nâng lên tầm 3 phút, còn nếu mạnh bạo nhanh thật nhanh thì tầm 1 phút là hết.

Anh em dùng flycam quen rồi nghe bay được có 1, 2 phút thấy lạ lạ đúng không, mình không ghi nhầm đâu. FPV nó khác flycam ở chỗ là không có chế động tự động cân bằng, tự động đứng yên tại chỗ. Bạn luôn phải điều khiển để nó bay được, cho nên 1, 2 phút là đủ để bạn căng thẳng, đủ để bạn tận hưởng cảm giác lái rồi. Còn flycam bay được 30-40 phút là phần lớn thời gian hover (tự đứng yên) ngắm cảnh, để có thời gian quay video, bay một cách rất từ từ, không nhào lộn mạnh bạo được.

Phần hình ảnh

Chỉ cần cắm pin và bật kính lên là hình ảnh sẽ tự động kết nối, đối với các loại kính thông minh một tí nó sẽ tự động dò kênh, kính hoặc module nhận sóng càng đắt tiền thì hình càng ổn định và khoảng cách càng xa hơn.

Hình ảnh trong kính FPV sóng analog nó giống như tivi hồi xưa vậy, bị nhiễu và bị hột rất nhiều, tuỳ vào điều kiện sóng, nói chung nó chỉ đủ cho bạn thấy được đường bay mà thôi chứ không sử dụng làm video được, muốn làm video thì cần các drone lớn hơn.

Một lần nữa phải nhấn mạnh cảm giác lái nhìn vào góc nhìn thứ 1 của FPV drone là điều làm nó trở nên đặc biệt, cũng là điểm khó chơi do một số người bị chóng mặt khi xem.

Đây là khi bị nhiễu.

Để có thể bay được bạn cũng cần phải có tập luyện, bay thử giả lập trên máy tính, rồi tập bay rất nhiều thì mới thành thạo được, nói chung không phải quá khó, nhưng cũng không hề dễ dàng nha. Nếu như các bạn thích thú thì mình sẽ làm thêm các bài viết về môn này kể cả phần tập bay, sao cho nhanh được chơi nhất, tập lâu quá thì cũng nhanh nản.

Kết

Trong bài viết này mình không nói quá nhiều về chiếc Bee65 mà mình xen kẽ nhiều về cách mà nó hoạt động và thú vui này là gì, làm sao chơi được. Để những anh em nào thấy hay có thể tìm hiểu nó, nhưng bạn cần xem nhiều các clip FPV để xem mình có bị chóng mặt không có phù hợp không để chơi. Phần nữa các thông số của FPV Drone cũng khá khó hiểu, mình sẽ giới thiệu thêm ở các bài viết phía sau.

Bee65 chỉ đơn giản là một món đồ chơi, giúp mình có thể bay nhanh gọn trong nhiều môi trường khác nhau, giúp thoả mản nhanh nhất cơn ghiền bay của mình. Bee65 lúc mình mua là 2 triệu 9 là có giảm giá, còn bây giờ nó đang có mức giá tầm 3 triệu 500 nghìn. Nếu bạn thấy thích và muốn tìm hiểu thêm, hãy cùng thảo luận với mình bên dưới nhé, có thể mình sẽ có thêm nhiều bài viết để anh em cùng chơi.
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Người mới ko muốn dùng kính có dc ko nhỉ xem ở màn hình cho nó đỡ sốc
Rongconvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@voldemot mình cũng muốn hỏi vấn đề này
@voldemot Cái vui nhất của môn này là đeo kính, mà ko đeo kính thì cũng được nhưng mà nó ko đã
Leg2601
ĐẠI BÀNG
2 năm
@voldemot bạn có thể cắm lên màn hình may tính để coi nhưng cần thêm hub chuyển đổi nữa hay sao í
gabaybong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thú vị nhỉ, mai mốt con lớn mua 1 bộ cho nó chơi thử !
Mua con đi tia gái được đây
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@VinaOneX 1-2 phút thì ko kịp thưởng thức bạn ạ. đúng kiểu là chưa đến chợ đã hết tiền!
Này ra ngoài trời gió nó thổi cho bạt
@movingangels Này chủ yếu để chơi trong nhà mà bạn
haico1992
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua đâu được nhỉ?
@haico1992 bạn cứ copy cái tên rồi tìm thôi bạn, nhiều bên bán lắm.
trước cũng có mua 1 con 100 mấy ko có camera bay cũng ok, có điều nhanh hết pin lắm tầm 2-3p là tạch.
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
1-2 phút thì ko ổn rồi!
ko đủ tầm bay đến phòng cô hàng xóm 😆
@iáT Tài "con bớm chắng thường qua thăm nàng" là đây
Đám ruồi này xưa tui có chơi, chơi vui lắm, nhưng vụ pin bao tệ, chơi chưa đã hết pin, thành ra chán luôn. Nhỏ vậy thôi chứ chịu gió cũng khá lắm đó, tiếng cánh quạt vo ve y như ruồi nên nhóm mình gọi bình dân là ruồi
iáT Tài
TÍCH CỰC
2 năm
@Ting Tưởng 1-2 phút ko làm gì hết, chơi chả đủ mà vào việc thì cũng ko đến lơi. Bay sang cô hàng xóm cái hết pin luôn rồi! Nói chung là YSL quá!
doxuancanh
TÍCH CỰC
2 năm
Em mà chơi cái này 5 phút chắc đi nôn quá
@doxuancanh Bởi vậy mới có người chơi được, người ko được đó bạn
@doxuancanh Bởi vậy nó bay đc có 1-2p là hết pin rồi
guest1212
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua cái dji sóng digital cho đẹp.
@guest1212 muốn chơi siêu nhỏ mà chơi DJI thì hơi mắc tiền, mà cũng không thể nhỏ được đến như con này đâu bạn
guest1212
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nhà Của Cáo Quan trọng cái sóng analog nó giật vs nhèo quá. Đã bị tiền đình rồi còn thế nữa chắc thăng sớm
Cười vô mặt
Bay mà 2 phút thì quá ít
Mr Gil
TÍCH CỰC
2 năm
chưa đủ gãi ngứa, mà giá cũng ko phải rẻ.
hokagedetam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mod ơi. Làm thêm nhiều bài nữa về FPV nha
hokagedetam
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hokagedetam Hướng dẫn build fpv bay dc 10p gắn gopro luôn nha mod
@hokagedetam cũng được nhưng hơi khó nhằng đó bạn ơi )))):
món này xem video thôi đã thấy chóng mặt rồi chứ chưa nói đeo kính mà nhìn ngta bay đỉnh thật lộn khe các thứ
@congminhhg987 Bởi mình mới cảnh báo trước rồi á 😁
Chơi FPV nó khó gấp 20 lần chơi Flycam, ai tiền đình yếu + kinh tế eo hẹp đừng đâm đầu vô môn này.
EndlessBlue
ĐẠI BÀNG
2 năm
hình ảnh thế này đeo kính vào mù mắt
zeroabs
TÍCH CỰC
2 năm
Thường thì người chơi sắm mấy cục pin?
@zeroabs trung bình từ 5 đến 10 cục nha bạn, có người mua nhiều hơn nữa.
zeroabs
TÍCH CỰC
2 năm
@Nhà Của Cáo Bạn chụp luôn cái hệ thống sạc pin đang có luôn với. Không biết các thiết bị đó như nào?
@zeroabs Mình sẽ làm thêm các bài hướng dẩn cho loại này, để anh em dễ chơi
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
2 năm
"Để tìm hiểu và trải nghiệm thử, chưa có ý định gắn bó lâu dài thì bạn có thể tìm một cái kính tầm 700k, một cái tay cầm 1 triệu, một chiếc tiny FPV Drone 65mm tầm 1 triệu là đủ để thử rồi nhé."
Chủ thớt có thể gợi ý 1 bộ như này không ? mình hqua cũng xem về FPV thử 1 vòng mà chả biết bắt đầu từ đâu
x_chien
TÍCH CỰC
2 năm
Rối loạn tiền đình chắc chắn ko chơi đc môn này !
Tiền sử thần kinh yếu thì càng miễn đụng chạm !
-Ngân sách eo hẹp thì đam mê khó với nổi !
Chơi môn này ngoài cần thần kinh vững thì còn cần rất nhiều tiền, khá là giống phi công !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019