Trên tay gậy Gipron Mont Blanc Carbon 4: cặp gậy chạy địa hình của các nhà vô địch

Nam Air
7/7/2022 9:30Phản hồi: 41
Trên tay gậy Gipron Mont Blanc Carbon 4: cặp gậy chạy địa hình của các nhà vô địch
Tên đầy đủ của bộ gậy này là Gipron 310 Mont Blanc Carbon 4, và là một cặp gậy chạy bộ địa hình, chạy trail, ultra trail được nhiều nhà vô địch sử dụng, có thể kể đến:

- Pau Capell: Champion UTMB 2019 172km
- Mimmi Kokta: Women 3rd UTMB 2021, 171km
- Ludovic Pommeret: Men 4th UTMB 2021, 171km
- Ildiko Wermescher: Women 3rd TDS 2021, 145km
- John Ellis: vô địch DLUT (VN) 70km, vô địch Penang Eco (MAY) 170km
- Sarah Pemberton: Women 3rd Penang Eco 100km
- Jcy Ho: Vô địch 70km women tại VMM 2019

- Jules Henri Gabioud - vô địch cự ly Tor450 - có thể goi là cự ly dài nhất và khó nhất của trail running ở châu Âu

Từ đây đến cuối năm có nhiều giải chạy địa hình như VMM, VJM, VTM, LAAN, sẵn tiện lần này mình cũng tham dự LAAN ở cự ly 35Km và cũng cần mua lại một số dụng cụ nên sẽ làm một vài chủ đề giới thiệu dụng cụ, trang thiết bị chạy bộ đến với anh em.

Mời anh em xem nhanh clip trên tay gậy ở ActivStore

Thông tin về gậy chạy địa hình Gipron 310 Mont Blanc Carbon 4:
Gipron là công ty do ông GIUSEPPE PRONZATI sáng lập vào 1917 ở Italy, cặp gậy này cũng được sản xuất ở Italy nhé anh em.

Chắc anh em yêu thích chạy bộ địa hình cũng có nghe đến giải chạy Trail đẳng cấp nhất thế giới Ultra-Trail Mont Blanc (UTMB) chứ. Cặp gậy này lấy tên dãy Mont Blanc nổi tiếng đó.

Trên tay Mont Blanc Carbon 4

Đặc điểm nổi trội nhất của Gipron 310 Mont Blanc Carbon 4 là nó nhẹ, rất rất nhẹ luôn anh em.

Quảng cáo

Cân cả bao bì thì cặp gậy chỉ 224g mà thôi.

Từng chiếc gậy thì chỉ từ 100-110g / chiếc. Chiếc mình đang cầm thì là 106g vì nó có kích cỡ là 115cm. Anh em mua gậy ngắn hơn thì sẽ nhẹ hơn, dài hơn thì sẽ thêm vài gam. Gậy có size từ 105-120cm, phù hợp với mọi chiều cao người sử dụng.

Cặp gậy được đóng gói thế này, rất đơn giản, gọn nhẹ, tiện cho anh em đem đi chạy đường xa, đem lên máy bay cũng được.

Quảng cáo

Đây là dạng gậy gập 4 đoạn, nên khi gấp gọn lại thì khoảng 33cm.

Do thiết kế dạng siêu nhẹ nên tay cầm của Mont Blanc Carbon 4 được làm rất đơn giản, gồm phần foam cầm và đai đeo tay.

Thân gậy bằng carbon và khớp nối bằng nhôm.

Tùy vào ánh sáng mà màu gậy sẽ lên khác nhau.

Nghiêng qua lại là thấy đổi màu rồi, mình rất rất thích các sản phẩm làm bằng carbon vì nhẹ và bền chắc.

Cơ chế khóa của thân gậy rất đơn giản, anh em thả gậy ra xong rồi kéo phần dây này, gài vào phần khe ở trên là xong.

Khi ghép thân gậy liền lạc, không có các cục khớp như loại gậy dùng cơ chế kiểu telescope.

Gấp gọn gậy lại thì cũng rất đơn giản, nhanh chóng, tháo cái phần khóa ở trên là là gấp lại được ngay thôi

Phần đuôi gậy làm bằng Tungsten Carbide.

Vật liệu tungsten carbide bền bỉ sẽ giúp anh em yên tâm chạy trên nhiều cung đường trail khác nhau, dễ dàng bám vững vào đất, đá, sỏi.

Mình chưa lên trail nên cái này làm mẫu tạm ở sân chơi thiếu nhi nha. Mình cao 1m71 lúc chưa mang giày, đang dùng cỡ gậy 115cm.

Cảm nhận nhanh về cặp gậy Mont Blanc Carbon 4

• Mình biết là nhẹ, nhưng lúc cầm mới thấy là nó thực sự rất nhẹ luôn. Đi chạy trail qua mấy chục kilomet thì mang đồ nhẹ được bao nhiêu tốt bấy nhiêu.
  • Gậy hoàn thiện cao cấp, đẹp, xịn mịn.
  • Phần quai đeo tay khá đơn giản, phù hợp với người thích sự đơn giản.
  • Phần xốp chỗ tay cầm có thiết kế cũng đơn giản, cầm khá êm. Tuy nhiên anh em thích kiểu quai cầm phức tạp hơn, công thái học hơn có thể tham khảo gậy Leki mà mod Long từng trên tay.

Ưu điểm, nhược điểm gậy Mont Blanc Carbon 4

• Ưu: Nhẹ, đẹp, sang xịn mịn, đỉnh của chóp, làm tại Italy.
  • Nhược: Giá hơi cao, 5tr1 nhé anh em. Tuy nhiên với anh em chạy trail thì chi thêm một chút tiền để lấy sự gọn nhẹ, mà trong nhiều trường hợp thì gọn nhẹ là yếu tố cộng thêm giúp lấy podium thì mình thấy cũng đáng tiền.
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gậy đẹp xịn quá. Hồi kì đi mộc châu mình quên mua gậy, phải bẻ cành cây để lết về đích 😆
@Lê Phú Khương Đăng ký Laan đi
NgoJewelry
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng cặp Leki, nặng hơn Gipron 1 xíu nhưng mình thích Leki cơ chế tháo lắp gậy với tay. Lực chống sẽ dồn xuống xương bàn tay cuối ngón út, giúp hiệu quả lực sinh ra.
@NgoJewelry Leki được nhiều người khen cơ chế quai cầm mà bác
cầm gậy đeo kính đen quải thêm cái giỏ bao đẹp trai luôn
@xecatang thêm cái ca , hát bài 'kiếp cầm ca' vừa trail vừa có tiền
Ngầu đấy
@nguyenduy.android Uh, cứ cười trên sự khiếm khuyết của người khác đi
cuongbu
TÍCH CỰC
2 năm
ĐI bộ cũng cầu kỳ phết
1 món đồ bỏ cốp xe...đề phòng mấy ảnh hùng máu chó khi tham gia giao thông
@hung.nexus Cái này chỉ chịu lực chống, dùng nó chỉ cần nó nghiêng hay bẻ nhẹ là nó gẫy luôn rồi chứ ngồi đó mà mong sử dụng oánh nhau 😁
@hung.nexus cốp xe bác cứ để cái mỏ lết cho em,rẻ mà hiệu quả
@ducleminh Chọt vô mặt dc bác
@Nam Air Thiết thực quá ạ 😆
Con này cơ chế rút dây làm đau tay bỏ xừ, không chịu làm cái đầu rút dây nó to và mềm mại chút.
@ducleminh Chế thêm bác hehe
mấy cây này to nặng quá, vmm này chắc phải đầu tư cái siêu nhỏ nhẹ, chủ yếu dùng để lấy thăng bằng
@Nam Air Đôi Salomon qua 6,7 mùa giải rồi, giờ đầu tư vào đó ổn hơn cho đôi gậy, mặn quá. chạy VMM được giảm 20% hay mua 1 tặng 1 nữa
@tin_truc22 Salomon Có giảm giá cho laan không bác. Giày e cũng hư rồi.
@Nam Air https://www.facebook.com/salomon.vn/posts/1155107921502102/
mấy năm trước có, công nhận đáng tiền, xài mấy năm vẫn bền, nhưng chạy giải nữa thì ko dám sợ bung đế giữa đường, nên mua đôi mới chạy giải, đôi cũ thì để train hoặc đi chơi leo bình thuờ g
@tin_truc22 Cho e giày cũ đi bác
Ghét cái nhược điểm ghê, lại con mua 2 cái thì ôi thôi
@dinhdung87 Giá là 1 cặp đó bác
Chat nhanh cay di cho le, di xong vut di khong mat cong giu gin
@ewgatwtwqt4fdas Cây đâu mà dễ cho bạn chặt vậy 😁
@Nam Air cac nhanh cay 2 ben duong di trek nhieu ma bac
Xịn sò quá, tham gia vô môn này mới thấy cũng tốn kém dữ lắm chứ k đơn giản
@thientuan83 Ơ bác có tốn gì đâu ngoài tiền và thời gian
@Nam Air 2 thứ mà nó ít khi đi chung với nhau mới đau, có tiền thì không có thời gian và ngược lại
Cười vô mặt
Hyper But
TÍCH CỰC
2 năm
Mất 1 cái khá là xót
@Hyper But Đi đâu cũng mang theo người thôi bác
iommvo
TÍCH CỰC
2 năm
Gậy cho người mù
@iommvo Người mù thì sao bạn?
Gậy đẹp, xịn và dành cho các nhà vô địch, chuyên nghiệp....
vì thế nên mình không mua 😃
@schwarzenerger Mua để làm cảm giác dùng chung đồ với người vô địch cũng dc mà
KLQ nhưng mà nhạc hay
@HMLS Câm ơn bác hehe
Video chất quá a !
@PVTuat Cám ơn bác ủng hộ nha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095