Trên tay Onyx Boox Leaf 2: cầm nắm thoải mái, cải tiến hơn so với thế hệ đầu, rẻ hơn Kindle Oasis

Pnghuy
5/11/2022 11:35Phản hồi: 101
Trên tay Onyx Boox Leaf 2: cầm nắm thoải mái, cải tiến hơn so với thế hệ đầu, rẻ hơn Kindle Oasis
So với thế hệ đầu tiên Tinh tế từng trên tay cách đây gần 1 năm, thế hệ thứ 2 này đã được cải tiến mạnh mẽ hơn rất nhiều, giúp việc đọc 1 tay dễ dàng hơn, cải tiến về màn hình với công nghệ E-ink mới mỏng hơn cho tốc độ lật trang nhanh hơn (và độ tương phản tốt hơn), khả năng tuỳ chỉnh DPI hiển thị, nhiều tính năng đặc trưng của Boox và quan trọng nhất nó vẫn là một trong những chiếc máy đọc sách 7" nhỏ gọn nhất thị trường.

Bạn có thể đọc sách bằng một tay với Boox Leaf 2, đọc chán bạn có thể mở Chrome lướt Tinh tế, hoặc mở kho truyện tranh, truyện trinh thám, truyện nước ngoài, các đầu sách hay...rất nhiều nội dung mà bạn có thể tìm đọc và nhiều điều có thể làm với Leaf 2, vì về cơ bản nó sử dụng Android được tuỳ biến để trở thành một chiếc máy đọc sách nhỏ gọn.

Thiết kế

Mình rất thích Leaf 2, vì thiết kế "công thái học" mà nó mang lại, mình đang trong quá trình điều trị gãy tay nên việc đọc sách với chiếc máy này rất dễ chịu. So với phiên bản đầu tiên, Leaf 2 được bổ sung hai nút vật lý giúp chuyển trang dễ dàng và quan trọng là cầm chiều nào cũng được, mình từng yêu Kindle Oasis vì thứ này sau khi dùng nó và bây giờ cũng cảm xúc như vậy với Leaf 2.

trentay_boox_leaf2_tinhte (10).jpg

Có điều hai nút chuyển trang của Leaf 2 lại làm sát nhau, lúc đầu mình nghĩ sẽ bấm nhầm hoặc khó xài nhưng mà không, nó vẫn rất tách bạch và gần như không thể bấm nhầm.

trentay_boox_leaf2_tinhte (12).jpg

Thiết kế của Leaf 2 nhỏ gọn và cực kì nhẹ (185g), dù hoàn thiện 100% nhựa thôi nhưng mà nó nhẹ lắm anh em, cầm nằm cực kì thoải mái. Lúc đầu nhìn cái mặt lưng phẳng lỳ trên hình mình nghĩ thôi rồi, chắc sẽ khó cầm lắm nhưng mà khi cầm thực tế trên tay suy nghĩ đó của mình đã biến mất hẳn. Mặt lưng máy thực ra được vát cong nhẹ, rất nhẹ thôi nếu không cầm vào sẽ không thấy, và vì nó nhẹ, nó được làm cong và hoàn thiện nhám nên nó bám tay tốt, dù có cầm máy đọc sách khi nằm cũng không gây khó chịu. Ngược lại thì nó lại rất dễ để lại mồ hôi dấu vân tay, hơi mất thẩm mỹ.

Thế nhưng nếu anh em muốn nằm đọc sách tốt nhất, ít dùng lực nhất thì sắm cái popsocket đặt ở mặt lưng là xong. Ngay cả Kindle Oasis ngày xưa mình dùng dù nó có phần báng cầm nhưng mà để nằm đọc ngon nhất vẫn phải gắn popsocket, cầm phê hẳn.

trentay_boox_leaf2_tinhte (29).jpg

Boox Leaf có loa, có cổng USB-C (hỗ trợ OTG) và khe thẻ microSD hỗ trợ lên đến 512GB đủ để bạn lưu trữ bất cứ cái gì bạn muốn. Thế nhưng mà điểm trừ trong hoàn thiện của Onyx Boox với Leaf 2 này là cái khe thẻ microSD làm chưa được chỉn chu lắm, nó lọt thỏm vào so với khung viền và sờ vào thấy cấn, nó không liền lạc.

Màn hình

7" viền mỏng đều 3 cạnh, mình thấy nó đẹp và tạo cảm hứng đọc sách hươn nhiều so với mấy chiếc máy đọc sách khác, không hiểu sao, đó là khẩu vị cá nhân của mình. Nếu anh em đã quen dùng Kindle Oasis hay Boox Leaf 2 này rồi thì khi quay lại kiểu thiết kế truyền thống sẽ thấy nhớ kiểu thiết kế bất đối xứng này lắm.

Quảng cáo

trentay_boox_leaf2_tinhte (13).jpg

Độ phân giải 1680 x 1264 đạt 300 PPI cũng cùng tầm với Kindle Oasis 3 nên chữ nghĩa hiển thị trên Leaf 2 này mịn màng, sắc nét và đặc biệt là màn hình E-ink thì nó không làm anh em mỏi mắt. Ở Leaf 2 này, Onyx Boox bổ sung đèn nền 2 tone màu, ấm và lạnh để tuỳ nhu cầu sử dụng. Mình thì mình thích màu ấm, còn trong môi trường đủ sáng thì mình tắt đèn nền vì bản chất E-ink ở môi trường đủ sáng nó cũng hiển thị đủ tốt rồi.

trentay_boox_leaf2_tinhte (11).jpg

Điều mình thấy hay đó là ở những ứng dụng bên thứ ba, anh em có thể chỉnh mức độ thu phóng và đẩy tốc độ chuyển trang của nó nhanh hơn, nó sẽ phù hợp khi anh em xem nội dung web, hình ảnh và chữ nghĩa hiển thị chung với nhau, còn mặc định khi đọc sách không thì tốc độ mặc định là okie rồi.

Phần mềm

Phần mềm mượt mà thì phải đi kèm cấu hình tốt, nhưng mà với mình cấu hình của máy đọc sách không phải điều quá quan trọng, nhưng mà theo nhà phân phối Onyx Boox tại Việt Nam thì Leaf 2 sở hữu SoC của Qualcomm 4 nhân Cortex-A53, RAM 2GB và bộ nhớ trong 32GB. Cái quan trọng là bộ nhớ trong 32GB này nè, nó cũng đã quá nhiều với một chiếc máy đọc sách rồi, Kindle Oasis 3 32GB gần 8 triệu mà Leaf 2 chỉ có 6tr3 thôi.

Quảng cáo

trentay_boox_leaf2_tinhte (31).jpg

Cũng khác với Kindle Oasis 3, Boox Leaf 2 dùng Android 11, vì vậy về cơ bản, nó như một chiếc điện thoại Android nhưng mà mang giao diện của máy đọc sách, anh em có thể cài ứng dụng qua file apk như những chiếc điện thoại Android khác.

trentay_boox_leaf2_tinhte (26).jpg

Tuỳ chỉnh về thông báo, kho ứng dụng, có cả những ứng dụng của Google như Keep, Gboard, Chrome, Google Dịch…thậm chí còn có cả CH Play nữa, hoặc nếu thích anh em có thể cài file apk vào dùng cũng được, nó là Android mà.

trentay_boox_leaf2_tinhte (32).jpg

Thế nhưng mà với Onyx Boox, cơ chế đồng bộ giữa điện thoại và máy đọc sách mới là thứ đáng nói đến hơn là Android: Boox Drop. Anh em tải Boox Assistant trên App Store hoặc Play Store rồi kết nối với máy đọc sách qua Wi-Fi rồi sau đó truyền file thoải mái. Máy đọc sách của Onyx Boox hỗ trợ nhiều định dạng lắm: epub, pdf, djvu, azw, azw3, doc, docm, docx...thậm chí hỗ trợ cả TTS, chuyển văn bản thành giọng nói, lười đọc thì nghe máy nói cũng được. Chúng ta cũng có thể tạo tài khoản Onyx Boox, chọn máy chủ (nếu chọn Việt Nam) và thế là có cả kho sách để đọc, đủ thể loại...

trentay_boox_leaf2_tinhte (33).jpg
BooxDrop cho phép chuyển file từ điện thoại qua Leaf 2 chỉ trong tích tắc, file pdf, file hình, file epub…

trentay_boox_leaf2_tinhte (8).jpg
Khả năng đồng bộ quá trình đọc, ghi chú, highlight đều được, chỉ cần sync dữ liệu từ một máy Boox, sau đó mở cuốn sách đó trên máy Boox khác là quá trình đọc sẽ tự động được đồng bộ, dù cuốn sách đó lúc đầu không có trên cloud.

Khả năng đồng bộ giữa máy tính với điện thoại và 5Gb lưu trữ Cloud miễn phí. Đặc biệt trong phiên bản 3.3 có thể đồng bộ toàn bộ quá trình đọc, ghi chú của 1 cuốn sách (kể cả cuốn này không có trên Cloud) sang 1 máy khác được. Cách làm thì anh em copy cùng một cuốn sách có tên và đường dẫn giống nhau trên máy (ví dụ cùng cuốn sách ABC.epub cùng nằm trong thư mục Books), sau đó ở giao diện đọc, bấm vào giữa màn hình, chọn biểu tượng đồng bộ đám mây (biểu tượng đám mây góc trên bên phải của giao diện menu trình đọc). Lưu ý rằng nó sẽ không tự động đồng bộ các file sách trong thư viện của anh em nhé.

trentay_boox_leaf2_tinhte (2).jpg

Onyx Boox Leaf 2 là một chiếc máy đọc sách thú vị và mức giá hấp dẫn cạnh tranh hơn so với Kindle Oasis nhiều, thiết kế "công thái học" tương tự, phần mềm nhiều sự tuỳ chỉnh nhờ nền tảng Android, đồng bộ hoá máy tính, điện thoại với nền tảng cloud của Boox cũng không phải quá khó, kho nội dung nhiều thể loại. Một vài điểm trừ về thiết kế và khả năng đồng bộ giữa các thiết bị Onyx Boox không phải vấn đề cho một mức giá hấp dẫn hơn Kindle Oasis.
Anh em quan tâm sản phẩm có thể xem thêm tại đây.

101 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đẹp, nhưng quan trọng là giá phải rẻ hơn hẳn Kindle thì mới được ;)
@geoterre Đang dùng oasis 3. Thấy hài lòng, mặc dù thỉnh thoảng vẫn cần phải convert file sách.
Phải cái dùng Kindle thì tiếp cận kho sách trên amazon thì quá ngon luôn. Thi thoảng mình đăng ký cái Kindle Unlimited, vơ về cả đống
@iamcuong Này cài app Kindle login đọc thoải mái mà
@Nam Air không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
Anh em vẫn đọc sách bằng máy à
@hongphuc1992 Vâng Anh
@hongphuc1992 đúng rồi b để đọc mấy sách cấm chứ sách giấy ko có bán
Không biết tớ đọc có ẩu ko nhưng ko nhớ là có phần đánh giá về pin máy nhỉ? Vì máy đọc sách thì pin cũng quan trọng lắm, mà lại dùng android
@HDD18HAMLONG Mình đọc ngày khoảng hơn 1 tiếng, đến lúc gõ bài này và trả máy thì máy còn chưa hết pin nữa, khoảng 5 ngày pin còn 55%
GiT
TÍCH CỰC
một năm
@HDD18HAMLONG Với mức sử dụng bình thường thì bạn chẳng bao giờ quan tâm đến pin đâu. Bạn đọc dạng trâu bò thì ít nhất cũng tầm 1 tuần, không thì 2 tuần. Ít thì 3 tuần đến 1 tháng. Mà sạc cũng nhanh vì dung lượng pin không cao, nhưng cũng không tốn do dùng màn hình e-ink. Mình đang dùng Boox Poke 3, ngày nào cũng đọc tầm 2-3 tiếng, đèn nền tùy thuộc vào môi trường mà sử dụng hợp lý, tầm 2 tuần sạc 1 lần, mà đó là chưa hết pin hoàn toàn, chỉ là thấy báo còn dưới 15% thì tranh thủ lúc làm việc khác sạc cho nó thôi, xong việc sớm thì nó cũng lên hơn 80%, còn việc mà lâu thì nó đầy luôn.
@Red Devil 80 không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
@Pnghuy không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
Mới nhập môn thì mua con nào nhỏ gọn nhẹ nhỉ. Thỉnh thoảng ngồi oto lâu m đọc sach kd, cuộc sống là chủ yếu
@Sơn Typn M đọc sách chữ thôi bác, giá bác nói là giá mơi hay cũ v bác
@nguyenlinh712 Con baic mới ra gần 3 củ có đối thủ nào ko bác
@aman Thank bác, để em lướt google phát xem sao
@aman so với ppw5 thì sao bạn?
Chắc cũng phải mua cái đọc sách quá, đọc pdf trên ipad cầm nặng tay vãi
@Barbatos chuẩn, đang tính nói do nó android nên cài app pdf chả ngon hơn kindle. anw chắc con này root đc 😆
@phongle8912 Dở lắm bạn, mấy cuốn sách mình mua nh cột về bỏ vào sai format hết😔
@Barbatos buồn vậy b mình mới đặt mua con all new kindle 2022 sắp nhận được máy rồi
Buồn ghê...
@sốt-xuất-huyết-2022 App mặc định của onyx boox đọc pdf ngon nhé, nếu có cột thì chọn chia cột nó tự nhận diện
Đang xài bản 1 đã ngon rồi, k biết bản 2 ntn. K lẽ upgrade lên ta?
Mình hay đọc tiểu thuyết trên con leaf 1, đọc bằng ipad hại mắt quá, xài máy đọc sach là chunhs xác.
Cài dc app đọc truyện như truyencv vào đọc ngon.
@toilachi9 uh không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
@toilachi9 Mình cũng k thấy vde j. Vì màn e-ink đọc đỡ đau mắt hơn ipad hay dt nhiều. Đọc vài tiếng mới mỏi mắt khi đọc ban đêm.
@huyboy20003 Thanh lý con Leaf 1 thì báo giá mình nhé
@huyboy20003 Bác đang sở hữu bản 1 hả? Bác test dùm mình xem cài app vBook (file apk) vào đọc ổn ko ạ?
Cài kindle đọc được không các bác
@Nam Air Ờ đúng, quên nó là ad. Mà chán ông kindle, thời nào mà còn micro usb, chắc trc đặt nh quá xài k hết, haizzz
@phongle8912 Mua con này bạn dùng ổn hơn. Kindle theo mình hơi tù😃
@Barbatos trễ rùi b chắc xài thử kindle 1 năm coi sao nếu ko ổn thì mình mua loại khác
Im lặng đi
@phongle8912 Mình bị dính format vs sách mua dạng epub vs pdf thôi bạn, mấy cái kia vẫn ổn. Mình xài kindle mấy năm rồi đây, đang dùng oasis 3 này😃
Mới xem lại shark tank gọi vốn của 1 anh ceo 1 hãng máy đọc sách Việt. Thị trường mà Amazon đang chiếm ở VN là 50.000. Ít vãi. Dân mình tốt nghiệp xong thì đa số vứt sách. 😂
aKa.368
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng cũng còn tùy mảng bác ạ. Còn sách vở ở VN mình nó còn chất lượng thấp. Ko tính những sách dịch lại nhé. Số lượng sách chất lượng / Năm quá thấp luôn
@aKa.368 Cách đây 3 năm. Mình có vô nhà sách phương nam và hỏi nhân viên ở đây là “quầy sách tin học ở đâu?”. Nhân viên hỏi lại mình là “sách tin học là sách gì?” 😂 Hình như là sau khi VN tham gia các hiệp định thương mại thì các đầu sách về khoa học kỹ thuật hầu như vắng bóng trong các nhà sách thì phải?
aKa.368
ĐẠI BÀNG
một năm
@maidng Nói chung thì thị trường sách ở VN vớ vẩn lắm bạn ạ.
HungVu23
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình đang xài pocketbook era mà cái từ điển sẵn trên máy chán quá. Muốn add thêm từ điển mà tìm cũng khó thấy.
tuananh8
ĐẠI BÀNG
một năm
Đang dùng boox poke 3 có nên update sang leaf 2 ko nhỉ? Nhìn nút chuyển trang ưng quá...
Link đc mấy quả web VN ko nhể hay chép tay ta @@
Ngoài giá ra thì em Leaf 2 này so với Oasis 3 thì thế nào nhỉ? Con nào best hơn hả add Nam ơi?
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@lamdaothanh Oasis 3 build ngon hơn với mặt kính và lưng nhôm, thiết kế cũng công thái học hơn, có dark mode, đèn nền rất đều.
Nếu nhu cầu đa dụng nên mua Boox vì chạy đc các apps Đọc truyện. Oasis nền tảng đóng hơn, nhưng build siêu ngon, màn hình đẹp, dùng 5-7 năm có khi còn ko cũ.
@Togari Em cũng đang xài oasis 3. Chắc đợi oasis 4 nếu có đột phá thì mới lên đời 😆
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@lamdaothanh Bác xài oasis thì cứ yên tâm xài thôi. Em xài ppw 4 từ 2017 đến nay, vẫn quá ngon, có điều bị tối viền dưới nhìn hơi khó chịu, nhưng pin vẫn xài tốt cũng chả cần đổi
@Togari Em đang định mua tặng bà chị làm giáo viên ở quê 1 con máy nồi đồng cối đá tầm 2m thì nên chọn máy nào bác nhỉ?
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@lamdaothanh Bác mua basic thôi, nó ko khác gì ppw4 cả. Sắp black friday sale còn 69$ hay sao ấy
Đã trên tay và xác nhận là khá ngon về cầm nắm, nhẹ. Giá rẻ hơn là đúng vì oasis làm bằng kim loại thôi. Mấy con này đọc pdf, epub sướng chứ kindle hơi bị sh!t vụ pdf vs epub😔
@Barbatos không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
@toilachi9 Dark-mode ko hiểu sao mình nhìn đau cả mắt, ppw5 có rồi nhưng chưa bao giờ mình bật chế độ đó, đêm tối thì cứ bật đèn vàng lên là dịu mắt nhất
@toilachi9 uh không có dark-mode tiếc quá bác nhỉ,hic
tamtin79
ĐẠI BÀNG
một năm
@toilachi9 darkmode ko có cũng vậy thôi, đọc sách chứ có phải xài điện thoại đau bác.
Có loại máy đọc sách nào cho người mới có thể lướt web để đọc manga tốt không bạn
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@bazuka2212 Paperwhite thôi nhưng duyệt web trên máy đọc sách tù lắm 😆 nếu mua thì kiếm con nào chạy Android rồi cài app đọc truyên thôi
@bazuka2212 Con Boox này cài mấy cái app đọc truyện tranh vào thì vô đối
Mình cũng đang phân vân giữa Oasis 3 và Book Leaf 2 này, nhu cầu của mình chỉ thuần về đọc sách chữ. Mọi người có thể tư vấn thêm giúp mình với.
@Rossoneri14 Leaf 2 nhẹ hơn, mỏng hơn chỗ dày nhất của Oa3, sạc cáp type C.
Cực nhanh, mượt, Android nên cài được App Kindle & nhiều app khác, đọc PDF ngon...
và cuối cùng là màn đẹp hơn Oasis 3 nha bạn.

Oasis 3 được hơn đúng 1 cái là thương hiệu Amazon mọi người đều biết thôi chứ mình chả thấy có gì hấp dẫn.
thấy mđs android lại máu, chả lẽ thanh lý kindle OA2 đi để vác em này
bác nào ok k? vẫn mới toe, cover từ lúc mua, k vệt sước
@oldman20 đẩy đi chứ Oasis 2 3 quá chán... =)))
ai ở Sài Gòn rảnh thì hú tụi mình mini offline nè.

tụi mình đang có 2 con Leaf 2 & 2 con Kobo Clara 2E
@vinhphucng25 mình cũng chờ sáng t7 , 9h. mình cũng đang PPW5 😁
@Tống Giang Cư Mận hẹn bạn hôm đó đấy nhé. kaka...
@vinhphucng25 Inb 💬 nhé
@vinhphucng25 Bác test dùm mình xem con Leaf này cài app vBook (file apk) vào đọc ổn ko ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019