Trên tay Tamron 17-70mm F/2.8 Di III-A VC RXD ngàm Sony ngàm E: linh hoạt, chất lượng ổn định

Nhà Của Cáo
9/4/2021 14:48Phản hồi: 61
Trên tay Tamron 17-70mm F/2.8 Di III-A VC RXD ngàm Sony ngàm E: linh hoạt, chất lượng ổn định
Tamron là một thương hiệu được biết đến các ống kính for với nhiều tiêu cự linh hoạt cũng như đạt được các mức cấu hình cao nhưng có giá tiền tương đối dễ thở hơn các ống kính chính hãng.
Tamron 17-70mm F2.8 DI III-A VC RXD (for Sony E-mount) - cái tên hơi dài với nhiều ký tự và công nghệ cố được thể hiện, mình sẽ gọi tắt là Tamron 17-70.

Một số thông tin đáng chú ý:
  • Tiêu cự 17-70 (25.5-105 khi quy đổi fullframe).
  • Góc nhìn 79 cho đến 23 độ.
  • Khả năng lấy nét gần nhất 19cm.
  • 16 thành phần ở 123 nhóm.
  • 9 lá khẩu.
  • Phi gắn filter 67mm.
  • Nặng 525gram.

Khi gắn lên body A6400 trong combo khá hoành tráng.

Đây là chiếc lens sử dụng ngàm Sony E-mount và dành cho cảm biến kích thước APS-C (crop), tất nhiên khi gắn lên máy fullframe anh em sẽ phải bật auto crop sang APS-C.

Designed in Japan.

Tiêu cự 17-70 trên crop tương đương với 25.5-105mm trên fullframe, dải tiêu cự khá giống với chúng ta thường nghe thấy 24-105. Anh em có khẩu độ F2.8 trên toàn dải tiêu cự.

Có cơ hội cầm và trải nghiệm nhanh, mình cảm giác đây như một chiếc lens cho các nhu cầu hằng ngày, gia đình, hoặc các nhu cầu nhiếp ảnh đơn giản. Dải tiêu cự rất dễ chịu, đủ wide với các góc toàn, và đủ tele để mình tạo ra các khoảng khắc đẹp, cũng như F2.8 phát huy năng lực rất tốt khi mình chụp ở các điều kiện ánh sáng yếu.

VC là tên công nghệ chống rung và RXD là tên cộng nghệ lấy nét.

Mặc dù với giá tiền $799 nhưng anh em đã có F2.8 rồi, còn cộng thêm các thành phần cao cấp như x2 Low Dispersion, x2 thành phần phi cầu dạng đúc (bao gồm một thành phần phi cầu và một thành phần phi cầu lai). Tác dụng của các thành phần này là giảm sai lệch màu sắc, giảm ám màu viền nét, tăng độ nét và một phần tăng độ phân giải của lens.

Quảng cáo

Lớp phủ BBAR (Broad-Band Anti-Reflection) giảm chói, bóng mờ, tăng độ tương phản cũng như giảm sai lệch màu. Thêm vào đó là lớp phủ chống bám bẩn cũng như chống bụi.

Công nghệ lấy RXD (Rapid eXtra-silent stepping Drive), Tamron cho biết RXD cho phép lấy nét nhanh, chính xác, cả ở phương diện chụp lẫn quay phim, lấy nét gần nhất 19cm, và độ phóng đại 1:4.8 lần khi được chụp close-up. Họ đặc biệt nhấn mạnh nó lấy nét rất êm và yên tĩnh, gần như im lặng và có thể hoạt động được với Sony's Direct Manual cũng sẽ hoạt động được trên chiếc lens này.

Nhưng thực tế mình cảm nhận thì nó ở mức bình thường, không quá nhanh đối với mình, độ chính xác có thể chấp nhận được và đúng là tiếng động khi lấy nét là gần như không có.

Quảng cáo

Công nghệ chống rung quang học VC của Tamron mình thấy tương đối ổn, sau khi trải nghiệm nhanh thì các hiện tương rung từ tay mình tương đối bị triệt tiêu khi chụp. VC cũng hỗ trợ một phần trong quay phim, tuy mình chưa được thử nhiều với chế độ quay phim nhưng VC cũng giúp mình không quá căng thẳng khi quay không gimbal.

Body lens khá cân đối cảm giác chắc tay.

Một chiếc lens tầm trung với giá chính hãng ~18.000.000Đ thì đây cũng là một lựa chọn tương đối ổn định cho các nhu cầu chụp hình cơ bản, gia đình, hằng ngày, vui chơi với dải tiêu cự 17-70 và khẩu độ tương đối lớn F2.8. Anh em nhà quay phim chắc cũng sẽ khá tò mò về chiếc lens này.

Cuối cùng anh em có thể xem thêm ảnh mẫu từ chiếc lens này:
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng đang cân nhắc em nay cho A6400, thích sony 16-55 nhưng giá mắc hơn kha khá
viethc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Toàn bộ hình ảnh thì đang dùng a6300, nhưng bài viết vẫn nói a6400 😁
reaper911
TÍCH CỰC
3 năm
@viethc B nói e mới để ý 😆
@viethc Ăn gian có tí cũng bị phát hiện😁😁😁
con này chủ yếu để chụp gì nhỉ các bác
@Huỳnh Quến Mún chụp gì chụp nha
@Huỳnh Quến Phong Cảnh, phóng sự đường phố,
@LongLife321 chụp chân dung ok lắm đúng k, chụp nude càng ok hơn hả các bro
@Huỳnh Quến Nu là hết thuốc 💊
Ko xuất sắc lắm. Như lens kit. May ra ăn đc khoản chụp thiếu sáng
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
@SamsungGalaxy Nói không thấy hài hước à, con lens 3tr F3.5-5.6 so với con F2.8 toàn dải. Điểm ăn tiền của nó là có chống rung khi zoom hoặc quay mới thấy cần thiết
layhon
TÍCH CỰC
3 năm
@SamsungGalaxy Do viết bài chụp thôi!! nói như kit người ta cười vào mặt cho =]]
Bác lấy 70 f2.8 của nó ra so với 50 f5.6 của kit hả?
@ZeusFate Thế mới bảo nó ăn đc mỗi cái khoản F2.8. Còn ảnh chụp trời sáng thấy chả hơn j lens kit. Ví dụ như bức này thấy quá tầm thường luôn, nói như lens kit chứ tôi thấy nhiều điện thoại cao cấp chụp cũng đc y chang thế này
ảnh chụp thử nhìn chán quá, cứ như cầm ra đường rồi bấm đại cho có hình về bỏ vô bài
@nhtphuc Đúng vậy. Mình nghĩ đã là test thì nên chụp chỉnh chu một chút để thể hiện chất lượng của lens. Vừa xem tấm đầu tiên đã thấy không biết lấy nét vào đâu, hơi khó hiểu.
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
đã thử cắm em này trên a6000, thấy khá to và cồng kềnh :'(
Thôi cz 16-70 f4 cho nó lành. Nổi tiếng, chất lượng được khẳng định, dễ bán lại.....
giá dễ chịu hơn lens sony nhiều
ZeusFate
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang dùng lens này thấy ok, chụp từ chân dung, sự kiện hay quay video rất ổn nha các bạn. Đừng so với mấy con lens đắt tiền nữa
@ZeusFate nhưng mà gắn trên body crop hơi to bro ạ
giá dễ chịu hơn lens hãng thật, cầm em này đủ chơi các thể loại
mà sao bài viết ảnh nhìn chán thế nhỉ ? như chup bằng dt
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thấy A6000 vẫn còn ngon. Bỏ ra cái lens 18tr đi với cái máy này thì hơi khó 😃 Mình nghĩ đi với 18-105 f4 của Sony hợp lí hơn. Đã từng xài 2 năm trời, ngon lành cành đào. Nếu muốn góc rộng, khẩu lớn thì sắm con sigma 16 f1.4 hợp lí hơn. Total 2 cái lens này chắc chưa tới 18tr. Chơi sướng hơn, tiền ít hơn
Hun cái nè
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
@Kiều Việt Thắng Bác Balabalo nói đúng vụ tiêu cự rồi ah bác 😃 70-105 không chụp nổi trộm, trăng nguyệt gì đâu haha
@ronaldomu Crop sony thì mua lens nào để chụp chị Hằng nhỉ 😁
@Kiều Việt Thắng 18-200 thì may ra đc tí 😆
ronaldomu
TÍCH CỰC
3 năm
@Kiều Việt Thắng mình chưa chụp nên cũng không rõ. THeo mình là bạn cứ lấy cái nào tiêu cự dài nhất ấy. Sony hình như có lens tới 300mm lận, nhân 1.5 thì lên 450mm (trên fx) rồi 😆
fujifilm chụp mì ăn liền thấy đẹp hơn nhiều 😁
Khủng
Wave alpha
TÍCH CỰC
3 năm
Nhìn bạn cầm máy - xoay lens mà buồn cười quá 😃
vitunet
TÍCH CỰC
3 năm
chụp ngoài nắng to thế kia mà trông vẫn tối thế nhỉ
chickennho
ĐẠI BÀNG
3 năm
giá dễ chịu hơn lens Sony
TheSunOfVN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng con cần tìm đây rồi, hồi trc xài Canon có Tamron/Sigma 17-50 f2.8 chụp đa dụng tốt với nhu cầu bình dân mà từ ngày chuyển sang Sony ko có, có điều chờ vài bữa giảm giá đã chứ giá này hơi căng à 😁
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
Review của tác giả Author trên Youtube cho thấy là con này chụp đẹp tiệm cận với 16-55 G nhé các bác, chắc được 95% rồi. Em mà chưa có 16-55 G em cũng mua con này, lại còn Made - in - Vietnam nữa, rất ổn cho anh em crop đi du lịch.
@Balabalo01 Thế bác đang xài 16-55 à?
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiều Việt Thắng Đúng, mình đang xài 16-55, xài cực đã (đi kèm 6500 có chống rung mới đủ công năng), chấm 10/10. Cơ mà định giá vẫn thấy là đắt, ai đang xài dòng 64 hoặc 6300 chơi Tamron quá ngon rồi, có chống rung luôn, chất ảnh tốt.
Kelamtro
TÍCH CỰC
3 năm
@Balabalo01 con trên bài có chống rung sẵn trong lens r nên mấy bác dùng crop k có chống rung body là ngon!
@Balabalo01 Mình xài 64, nhưng cũng thích 16-55 hơn vì nó gọn hơn Tam lại gà nhà nữa. Cơ mà giá chát quá
Balabalo01
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Kiều Việt Thắng Uh, Tam được đến 70 nên size hơi dài hơn chút thôi nhưng cân nặng chênh không đáng kể, với filter size giống nhau (67 mm). Bạn xài 64 ko có chống rung thì kết hợp với Tamron là chuẩn rồi, chứ có tiền chơi 16-55 thì cũng hơi phí, phải đi kèm 6600 mới bõ, vì chụp lúc xẩm tối đến tối, hoặc cần quay video dạo (ko chuyên, ko có gimbal) mà đi với 6400 thì ko tối ưu. Con 16-55 mình thấy ở VN bán đắt quá, ko sale, mình bên Đức, dạo này con này đang có sale chỉ còn 900 euro, chưa kể nhiều đại gia thấy sony chạy chương trình, chán crop, nên rao bán 16-55 mới xài để có tiền lên đời, toàn bán giá 750-800 euro, tính ra tầm 21 tr, chỉ đắt hơn con Tamron này một chút : ))
Ko biết con này so vs 16-70 CZ ntn ha.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019