Trên tay WD My Passport Pro: tốc độ cao, dung lượng lớn, làm bằng nhôm, to và nặng

cuhiep
24/4/2014 8:30Phản hồi: 83
Trên tay WD My Passport Pro: tốc độ cao, dung lượng lớn, làm bằng nhôm, to và nặng
WD My Passport Pro dành cho anh em thích ổ di động nhanh hơn, dung lượng lớn hơn và pro hơn. Nếu Raid 0 thì chúng ta có một ổ di động, không cần điện với dụng lượng 4TB và tốc độ chép và ghi hơn 200Mb/s. Đây là ổ cứng di động không cần điện lớn nhất và nhanh nhất đến thời điểm này. Nếu anh em muốn nhanh hơn nữa thì có thể mua hai ổ SSD về thay vào hai ổ HDD thì tốc độ có thể lên rất nhiều. WD làm My Passport Pro như là phiên bản chuyên nghiệp của My Passport Air tức là giống như máy Macbook Air và Macbook Pro của Apple. Ổ cứng được làm bằng nhôm nguyên khối rất cứng cáp và tinh xảo. Tuy nhiên anh em có thể sẽ thấy nó quá to và nặng khi so với các ổ lưu trữ di động khác.

Kết hợp 2 ổ:
WD My Passport Pro dùng hai ổ cứng trong một chiếc hộp nhôm nguyên khối và bằng một phần mềm kèm theo trong ổ cứng chúng ta có thể thiết lập 3 sự kết hợp khác nhau cho My Passport Pro này.
  1. Raid 0: 2 ổ sẽ được ghép thành 1 ổ với dung lượng x2 là 4TB. Trong chế độ này chúng ta sẽ có dung lượng lớn đồng thời tốc độ cao nhất vì hai đầu đọc ở hai ổ đều được dùng vào ghi/chép nên tốc độ tăng gấp đôi.
  2. Raid 1: 1 ổ sẽ làm bản sao cho ổ kia. Chúng ta sẽ có ổ dung lượng 2TB nhưng rấn an toàn vì luôn được sao lưu bằng một ổ khác.
  3. Dung bình thường: chúng ta sẽ có hai ổ độc lập mỗi ổ 2TB và tốc độ ghi/chép là tốc độ của một ổ.
Đây là điểm khác biệt lớn nhất của My Passport Pro so với các ổ lưu trữ gắn ngoài khác. Dĩ nhiên là với hai ổ cứng thì ổ WD My Passport Pro sẽ to hơn và nặng hơn.

Hình chụp màn hình phần mềm quản lý ổ My Passport Pro có sẵn trong ổ khi mua.

Cổng kết nối nhanh nhất:
My Passport Pro được trang bị cổng kết nối nhanh nhất hiện nay là Thunderbolt 2.0. Cổng này không chỉ cho tốc độ truyền dữ liệu rất nhanh (hơn thunderbolt 1 2 lần và USB3.0 4 lần) mà còn cấp đủ điện để My Passport Pro không cần phải dùng nguồn điện. Tuy nhiên việc chỉ có cổng Thunderbold 2.0 làm cho My Passport Pro chỉ làm việc được với MAC.

My Passport Pro cùng với My Passport Air giống như dòng Macbook Air và Macbook Pro của Apple. Không chỉ giống về cách đặt tên cũng như đối tượng khách hàng nhắm đến mà cách thức hoàn thiện của hai chiếc ổ này cũng được WD làm giống như Apple làm cho sản phẩm của họ. Ổ được làm bằng nhôm nguyên khối, rất sắc xảo. Tuy nhiên anh em sẽ thấy ngán ổ này vì nó to và nặng.

Ai sẽ muốn ổ cứng này.
Mình sẽ là một trong số đó. Mình có rất nhiều hình và mình luôn muốn nó ở bên mình cho dù mình đi đến đâu và mình cũng muốn nhanh hơn.

Giá cả:
My Passport Pro đã có mặt tại Việt Nam thông qua nhà phân phối PSD.Giá bán của sản phẩm như sau: My Passport Pro 2 TB có giá 9.980.000 VND, My Passport Pro 4 TB có giá 13.980.000 VND. Giá cho Pro nó cũng cao đáng kể so với ổ loại thường.

83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái tấm lót tay cho Mac bác Hiệp đặt làm hay mua ở đâu thế
Giá hơi chát.
@tungamg Làm gì ổ cứng nào nhanh, dung lượng lớn, bền mà giá rẻ? Thế thì mấy nhà sản xuất khác bán cho ai?
Giá chính hãng mấy món này toàn cao ngất ngưởng nhỉ? Mua bên kia về đến VN tính ra chắc 8tr8 mà hình như WD giờ bảo hành toàn cầu rồi phải ko các mem?
LeTAnh
ĐẠI BÀNG
10 năm
@hoanganh0111 tùy loại bạn ơi. mấy ổ cứng kiểu này thì bảo hành toàn cầu, còn mấy cái phổ thông rẻ rẻ thì phải có tem của nhà pp
còn cái cổng thunderbolt này thì ko chỉ có mỗi Mac đâu nhé 😆 destop chạy win có nhé, chỉ là giá cao thôi, Thunderbolt do intel giữ bằng sáng chế, trước bán độc quyền cho Apple, h đã hết thời hạn đó rồi. bắt đầu có nhiều thiết bị sẽ sử dụng cổng này thôi. cứ mua cái ổ trên rồi yên tâm chờ 😃)
bean2604
ĐẠI BÀNG
10 năm
@neo02 chẹp, desktop thì cắm thẳng sata chứ sao phải tốn tiền mua thunderbolt :-<
Nhân loại đang hướng đến mỏng, nhẹ mà cái này to và nặng nên cũng không mặn mà
@cienkang cái này cầm vừa tay mà to với nặng? sức khỏe bạn yếu thế
@trangnguyenthi31 So với một số loại khác thì to và nặng là đúng mà bác. Cơ mà em vẫn thích cái thiết kế kiểu nguyên khối như vậy
ổ cứng di động mà hhd thì bại, dùng vài hôm hỏng mất công đi bảo hành đi đổi, ổ cứng di động ráng mua cái nào ssd. dùng hhd tiền mất tật mang
tayeutl
TÍCH CỰC
10 năm
@Neo N Èo lúc đầu tưởng type nhanh có vấn đề sai sót giờ thì hiểu ra kiến thức có vấn đề

Sent from my iPad using Tinhte.vn
@minhtrihcm bạn nên đọc cách bảo quản hdd trước khi xài , ko thể quăn quật như USB
@phomaibang HDD portable nên xài có chống sốc, chống nước hay kiểu siêu bền .v..v..... chứ HDD rất dễ tổn thương mà dàn áo ko tốt thì sơ ý tí là tiêu!
anhchang064
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quynhmatroi trừ cục gạch SSD ra thì con HDD nào rơi 1 phát chẳng ngỏm. chống sốc cũng chỉ hạn chế được va đập. Của bền tại ngừoi.
Dòng WD này hướng đến người dùng cần lưu trữ dung lượng lớn, cần mang đi. Nếu dùng SSD thì cần nguồn phụ mah giá lại chat quá. ổ 1TB giả rẻ của Samsung đã tầm trên 13triệu @@
vuhungls90
ĐẠI BÀNG
10 năm
14tr 😆 đến lúc cần mình cũng ko mua
có phải chính sách bảo hành ở VN của WD là đổi ổ cũ?
Vd: 1 ổ Black Sco 2.5 750GB bh 5 năm, dùng đc 2 năm bị lỗi (bad,..) sẽ đc bảo hành 1 ổ khác nhưng hạn bh của ổ đó chì 1 năm => mất 2 nam

Trên tay WD My Passport Pro (for MAC) ghi này đỡ phải vào xem hịhịhị
bạn bị vầy lâu chưa =))

ko BH toàn cầu nhé, ở VN mún BH thì phải đổi phân vùng (lậu or chui???)
or mua hàng chính hãng 😁 :D :D

bởi vì chính sách BH của hãng đã thay đổi đó bác
h hàng new bóc tem ra BH chỉ từ 1 đến 2 năm thôi (gần như tất cả các hãng luôn....)
@sushisu2007 Ở đâu mình không biết chứ ở HCM vẫn nhận bảo hành WD xách tay.
Đang định mua 1 cái ổ di động để lưu hình chụp và dữ liệu khoảng 1 Tb. Bác nào rành nhiệt tình tư vấn với. Giá mềm mại nhưng bền là được 😁 Đa tạ trước !
@archi-T wd or Sg mà táng thôi. Sắp tới bên mình có về mấy cái loại này. Bác quan tâm thì nghé qua
@archi-T xài LaCie ấy cho bền! WD tùy loại nhưng nếu xài kỹ thì con nào cũng đc! ổ 1TB h còn khoảng 1tr7-2tr thôi
Hàng Khủng- theo nghĩa đen, chất lượng chắc khỏi phải chê, giá quá chát vì SSd mà! Nếu có nhu cầu+ chịu chi thì , chịu khó mang vác thì em nó quá ngon!
hapvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cu Hiệp làm gì mà cứ nhét nhét nó vào!
IPFANER
ĐẠI BÀNG
10 năm
giá chát quá, hãy đợi đấy ....
Cái éo gì không cần điện??!! Không cần nguồn phụ chứ không có điện sao nó chạy =))
savio0809
ĐẠI BÀNG
10 năm
Giá kinh nhỉ, giá bằng con lap của em rùi.....
Tôi nghĩ không nên dồn hết dũ liệu 1 ổ dung lượng lớn khi nào mà nó hỏng ổ này đi sạch sữ liệu 😁 không di đau sót bằng mất hết dữ liệu :D
baodng
TÍCH CỰC
10 năm
Đệt lại dành cho MAC sao phân biệt chuẩn tộc thế nhỉ? mún mua về cũng ko thể xài.
bean2604
ĐẠI BÀNG
10 năm
âu shẹt, giá cao ngất ngưởng thế này, thôi dùng caddy bay cho nó rẻ :v, chắc tốc độ cũng ngang thôi.
SSD chỉ thấy nhanh hơn chủ yếu khi cài OS lên nó thôi, chứ chép data toàn các file tầm 1MB trở lên thì ưu thế của SSD không thể hiện được.
Raid 0 mà lại x2 dung lượng à. Kì nhỉ
@congzing Bạn nhầm với raid 1 rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019