Ứng dụng Freeform sắp có tính năng "Scenes", giúp điều hướng dễ dàng hơn trên bảng vẽ không giới hạn

Anh Tú.
12/3/2024 3:29Phản hồi: 24
Ứng dụng Freeform sắp có tính năng "Scenes", giúp điều hướng dễ dàng hơn trên bảng vẽ không giới hạn
Freeform là một ứng dụng thiết kế, tổ chức công việc với không gian không giới hạn mà Apple đã giới thiệu vào năm 2022. Nó giúp người dùng có thể note, làm mind map, cộng tác với người khác một cách dễ dàng, mình đã có làm 1 bài về ứng dụng Freeform, mời anh em xem qua.

Mình dùng ứng dụng Freeform để làm gì?

Mình đã xài Freeform từ lúc nó chính thức ra mắt đến thời điểm hiện tại, hôm nay mình muốn lên bài chia sẻ trải nghiệm với anh em. Mình nghĩ đây là ứng dụng sẽ phù hợp cho hầu hết người dùng, đặc biệt là anh em làm sáng tạo cần note ý tưởng nhiều.
tinhte.vn

Cụ thể, nhiều tin đồn cho biết Apple sẽ thêm vào Freeform một tính năng gọi là Scenes để giúp người dùng có thể điều hướng dễ dàng hơn, đây đúng là thứ mình cần khi sử dụng Freeform. Đơn giản tính năng này sẽ tạo ra những phím tắt để dễ dàng nhảy từ khu vực này đến một khu vực khác trong cùng một không gian Freeform.

Mình thường dùng Freeform để lên outline cho 1 bài viết

Ví dụ, anh em tạo một cái mind map về nội dung “Cách setup iPhone cho trẻ em” ở 1 khu vực nhất định, và tạo 1 cái Scenes cho cái mind map này. Khi cần thì chỉ việc chọn Scenes anh em đã setup trước đó để nó nhảy trực tiếp đến khu vực được gán với cái Scenes mà không cần phải kéo kéo để tìm xem nó nằm ở đâu, tính năng này sẽ phù hợp cho anh em nào sử dụng một cái bảng vẽ cho rất nhiều việc.

8278821-cover-calstone-ipad-tinhte-cuhiep-28.webp
Anh Hiệp đang dùng Freeform để làm mindmap bài camera Xiaomi 14 Ultra

Những Scenes mà người dùng đã tạo có thể được chỉnh sửa, chia sẻ và đồng bộ hóa thông qua iCloud. Và có một số phím tắt rò rỉ được cho là để thao tác với tính năng này:
  • Save: Shift + Command + S
  • Chuyển qua Scenes tiếp theo: Option + Command + ]
  • Trở về Scenes trước đó: Option + Command + [

Hiện tại ứng dụng Freeform đang có sẵn và miễn phí trên tất cả những hệ điều hành của Apple bao gồm: iOS, iPadOS, macOS, và visionOS. Tính năng này nhiều khả năng sẽ xuất hiện trên loạt phần mềm mới được Apple giới thiệu vào tháng 6 này tại WWDC. Hiện tại tính năng này vẫn đang nằm ở phạm vi tin đồn, chúng ta chỉ có thể đợi tới tháng 6 để biết được chính xác Freeform có gì mới. Nếu Apple thực sự mang tính năng này Freeform thì nó sẽ rất hữu dụng, ít nhất là đối với cá nhân mình, một người cho quá nhiều thứ vào một bảng vẽ.

Một ứng dụng khác của Apple:

Thủ thuật sử dụng Apple Reminder hiệu quả hơn

Trước đây mình cũng có làm một số bài viết về thủ thuật về những app của Apple rồi anh em có thể xem thêm ở tag thủ thuật. Giờ mình sẽ gửi đến anh em bài thủ thuật của ứng dụng nhắc nhở Apple Reminder, mình thấy đây là một cái app nhắc việc gần như…
tinhte.vn

MacRumors
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mấy cái app này xài chán bỏ mẹ, xài bên thứ 3 còn đồng bộ được, onenote xài tốt hơn nhiều. mà apple thì toàn là ra mấy cái tào lao, bàn phím thì ko chịu sửa mà toàn làm mấy cái rau ria màu mè.
@arsenal911 hay lắm
Cười vô mặt
@angle_squall iFan ngu ngục thật. Cứ Apple ra cái gì là chỉ biết dùng xong khen lấy khen để. Hôm bữa mình có chê iPhone không chạy dưới nền được nên các app như Google Photos không tự đồng bộ được phải mở app lên đồng bộ. Mấy thằng iFan vào bảo bần nông mới dùng Google Photos, phải dùng iCloud 😆
Mình dùng Samsung nhưng lại không dùng app của Sam mấy vì bên thứ 3 nhiều cái ngon hơn mà còn đồng bộ cross-platform được.
hhhpl95
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@angle_squall T nói thằng 911
Nó xoá cmt rồi kia
@hhhpl95 ahh, vậy xin lỗi nha. tôi ko biết
Kể món này đồng bộ dc với window thì tuyệt
Chưa bao giờ dùng đến tính năng này
kiban09
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Hữu dụng
Cái này Apple phải thêm cái rắn săn mồi wormate vào mấy anh em chụm đầu vào chơi co op ms vui làm việc ăn thua j 😆
Làm màu lên outline. Bài viết 10ph xong dùng cái này mất bố 30phut làm màu outline
oldman20
TÍCH CỰC
2 tháng
@airwalker Nó theo chuẩn thì phải thế
Khôn như mày :D
@airwalker Tư duy trên 3 tầng thông tin thì nên dùng chứ thấp hơn thì phí thời gian nhỉ
@airwalker nhạt phải làm màu cho có thêm gia vị thôi bác
@airwalker Nói chuyện...
Cười vô mặt
Pm tào lao lôm côm bỏ m
Cái ứng dụng này thấy hay nhất là đợt trước đi học đem ra take note trên ipad. Cái tiện là ko cần tạo một trang mới, thích viết cái gì thêm thì kéo ra góc khác viết. Mỗi buổi học là 1 cái page.
App đỉnh vl
Namlvlee
TÍCH CỰC
2 tháng
cảm ơn ad
Xoá ngay và luôn rồi 🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095