Lạc xoong

Lạc xoong

Vì sao iPhone lại bán chạy hơn bất kì chiếc flagship Android nào khác

Duy Luân
6/10/2020 22:35Phản hồi: 905
Vì sao iPhone lại bán chạy hơn bất kì chiếc flagship Android nào khác

iPhone liên tục là model bán chạy nhất thế giới trong nhiều quý, vượt qua tất cả mọi chiếc điện thoại Android cao cấp (flagship) dù các máy này cũng cao cấp, đầy tính năng, đầy công nghệ mới, và giá cũng ngang, thậm chí rẻ hơn iPhone. Vì sao lại như vậy? Đây là một số nhận định của mình.

Hãy đặt vào tình huống bạn đang có khoảng 20-25 triệu để đi mua smartphone trước khi đọc tiếp nhé 😁

Rồi, bắt đầu nào.

iPhone đem lại sự tự tin khi lựa chọn

Khi bạn mua một chiếc iPhone, bạn có thể tự tin rằng nó sẽ chạy. Nó chạy đúng như cái bạn kỳ vọng, nó làm tốt tất cả những chức năng cần thiết của một chiếc smartphone. Nó chạy ổn định theo thời gian, và dù 2-3 năm sau bạn tiếp tục xài iPhone thì bạn vẫn không cảm thấy mình lạc hậu. Nó chụp ảnh ra đúng như những gì bạn, nó quay được video đẹp như bạn kỳ vọng. Đơn giản vậy thôi, nhưng nó lại là cái người ta cần. Trong khi đó khi bạn mua điện thoại flagship Android, bạn cứ có cảm giác không chắc chắn là nó sẽ tốt, nó sẽ có một cái gì đó bị hụt hụt (dù thật sự có khi không phải như vậy).

Đây là một thứ không phải ngày một ngày hai mà có, iPhone đã xây dựng được hình ảnh này trong tâm trí người dùng nhờ những sản phẩm tốt mỗi năm. Tốt thôi chưa đủ, phải tốt đều qua các model, gọi là consistency. Giống như một người nhân viên lâu lâu giỏi, lâu lâu mới được việc thì cũng không có giá trị nhiều như một người nhân viên lúc nào cũng giỏi, cũng làm việc hiệu quả.

Cái này những chiếc điện thoại Android cũng làm được đấy chứ không phải là không, tuy nhiên họ lại không xây dựng được hình ảnh đó vào đầu của người dùng. Đây là một vấn đề của việc marketing và truyền thông.

Mình cũng từng đọc ở Zing nói về việc tỉ lệ hư hỏng của iPhone ít hơn Android. Đây cũng có thể là một lý do đóng góp cho sự tự tin và chắc chắn của việc sử dụng iPhone. Tuy nhiên đây chỉ là một cái tham khảo, chứ mình không chắc là tỉ lệ hỏng của iPhone ít hơn đâu, cũng như nhau cả.

iPhone có được hệ sinh thái để dẫn dắt người ta mua hàng

Có thể bạn chưa xài iPhone, nhưng bạn đang dùng iPad, dùng một con MacBook. Có thể bạn đang không xài iPhone, nhưng trước đó đã từng rờ, từng xài iPhone. Những miếng “mồi” như vậy khiến cho người dùng có được một trải nghiệm với sản phẩm Apple, bạn hình dung được nó ra sao, và bạn sẽ dễ chi tiền hơn cho Apple trong tương lai (mà ở đây cụ thể là việc mua iPhone mới). Đây cũng là lý do vì sao người ta nói hệ sinh thái của Apple chính là thứ liên tục tạo ra tiền cho hãng dù đó là phần cứng, phần mềm hay dịch vụ.

Trong khi đó, các hãng Android lại không sở hữu được một hệ sinh thái đủ lớn, hoặc sản phẩm không đủ tốt, hoặc sản phẩm không đủ mạnh về thương hiệu để người ta từng trải nghiệm trước đó. Cơ hội để bạn được trải nghiệm một sản phẩm của các hãng như Huawei, Xiaomi, Oppo… trước khi mua điện thoại là rất nhỏ, nhất là khi bạn không ở Trung Quốc.

Có Samsung là không gặp hạn chế này vì họ còn kinh doanh rất mạnh và rất tốt về mảng điện gia dụng nên người ta cũng có sự tiếp xúc với thương hiệu nhiều. Ngày xưa Sony và LG cũng từng có thế mạnh này, tuy nhiên họ đã hụt hơi trong mảng smartphone rồi.

Quảng cáo

iPhone hợp được với phong cách của nhiều người

Apple làm iPhone với ý đồ bán được nhiều nhất có thể, cho nhiều đối tượng khách hàng nhất có thể. Thế nên phong cách mà iPhone tạo ra sẽ phù hợp với nhiều người. Dù bạn là rapper cực kì cá tính, bạn là một người nghệ sĩ, một nhà thiết kế, một ông làm kĩ thuật khô khan, hay là một chủ doanh nghiệp triệu đô thì iPhone đều sẽ phù hợp với bạn. Không chỉ về tính năng, mà còn cả về ngoại hình, thiết kế.

Trong khi đó, những chiếc điện thoại Android thường thiết kế nhắm tới một số nhóm người dùng riêng. Ví dụ Galaxy Note nhắm tới doanh nhân và người trẻ cá tính, Oppo nhắm tới nhóm người quan trọng chụp hình, Xiaomi thì nhắm tới người không muốn chi nhiều tiền cho điện thoại, Sony thì nhắm tới người thích Sony. Nó cũng giải quyết được một phần của “miếng bánh” mà Apple không đụng tới, tuy nhiên lại không đủ để cắn vào miếng bánh to hơn của một thị trường mass. Thế nên xét trên từng model, người ta dễ lựa chọn iPhone hơn là vậy.

Và iPhone có iOS

iOS đóng, không cho tùy biến nhiều, mãi giờ mới có widget (sau Android tận mười mấy năm), nhưng mà người ta xài quen nó rồi. Chỉ đơn giản là quen thôi nên khi bạn mua một cái điện thoại mới bạn sẽ có cảm giác quen thuộc, không phải học gì lại, và cứ thế mà xài tiếp. Bạn không cần nghĩ nhiều tới chiếc smartphone của mình, nó sẽ trở thành cái phục vụ bạn.

Còn với Android, mỗi hãng sẽ có một cách điều chỉnh khác nhau, nó tạo ra sự phong phú nhưng cũng đồng thời khiến cho người ta có cảm giác không tự tin khi đổi sang một chiếc điện thoại mới. Dù bạn đang xài hãng này đổi sang hãng kia thì cảm giác cũng sẽ khác so với việc bạn đổi từ iPhone đời cũ sang iPhone đời mới. Mình không thể diễn tả hết thành lời cho vụ này được, hi vọng là các bạn hiểu ý mình.

Quảng cáo

Cơ bản thì đây là những lý do vì sao iPhone bán chạy hơn so với các model Android cao cấp. Còn bạn thì sao? Hãy comment vào bài này nhé.
905 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HUNG VN
CAO CẤP
4 năm
Vote
bluetech
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vuducanh0909 Giờ mà vẫn còn quan điểm chê tai thỏ 😆 đừng áp đặt suy nghĩ của cá nhân (hoặc 1 nhóm nhỏ bị ảnh hưởng bởi truyền thông). Mình chỉ có thể nói như này apple là 1 tập đoàn lớn, nếu họ nghiên cứu thấy ng dùng chả phiền hà gì vs cái tai thỏ thì họ giữ thôi, và tập trung nâng những cái khác để hút ng dùng. Toàn các thánh vào chê tai thỏ 😃) chta nếu khôn hơn apple thì apple nó đâu ở top1 nữa
@bluetech Mình hoàn toàn OK với quan điểm của bạn, chẳng ai bắt được ai cả. Tôi chả áp đặt ai....
Nhưng chỉ xin hỏi bạn 1 câu, nếu bạn, và vài triệu, chục triệu người dùng iPhone nếu đặt 2 cái iPhone cùng giá giống tất cả mọi thứ cạnh nhau, cho chọn lựa , thì liệu có mấy người trong vài chục triệu người đó chọn con iPhone có Tai thỏ ? Đó chính là vấn đề !
camzhin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vuducanh0909 Mới sờ đến con 6P đã lên tinhte hỏi ầm lên thì chú em đã đc dùng méo đâu mà mở mồm với đóng mồm là tai thỏ. Bò lên khỏi giếng đi rồi ngửa cổ mới thấy đc a đây e nhé
@Duy Luân Mình dùng ios đơn giản vì nó ổn định, đơn giản dễ sử dụng thôi. Năm nào cũng đổi máy nhưng cũng chỉ dùng để nghe gọi với đọc báo. Thấy nhiều bạn cứ chê đắt với này nọ chứ nói thật rất nhiều người mua ip vì nó ổn định dễ dùng. Họ không phải là dân công nghệ hay rảnh rỗi mà đi tìm hiểu để so sánh. Các thánh cứ chê ios thế này thế nọ. Ấy vậy mà mấy hãng lớn khác làm mãi có đc cái hđh nào ra gì đâu. Ngta mua iphone vì dùng thấy nó tốt thì sẽ tiếp tục mua đơn giản vậy thôi. Thời gian đi tìm hiểu so sánh r chê bai như mấy thánh thì ngta dành để kiếm tiền mua vài chục chiếc đt r.
Đơn giản nhưng dễ hiểu: vì iPhone chạy HĐH iOS của Apple, vậy thôi 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@cuongbk12 Đại diện điển hình cho những người dùng iPhone là như vậy mà.
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@KingAB hahaa
anhlt
CAO CẤP
4 năm
@KingAB haha bức ảnh nói lên tất cả cho thánh chuyên spam này 😁
anhlt
CAO CẤP
4 năm
@KingAB ko biết chủ top xem có nhột ko 😁
T-M-T
ĐẠI BÀNG
4 năm
và củng đơn giản vì danhf tiếng Apple lớn hơn các hãng khác thế thôi 😋
@T-M-T Đúng chỉ 1 phần nhỏ thôi !
icklad
TÍCH CỰC
4 năm
@T-M-T để có dc cái danh tiếng đấy họ cũng phải đầu tư và cố gắng nhiều đấy chứ.có phải tự nhiên có danh đâu.và giờ dc ng dùng công nhận rồi nhưng lơ mơ là như nokia ngay.vết xe đổ vẫn còn đó.
xikiuwant
TÍCH CỰC
4 năm
@T-M-T danh tiếng đâu tự nhiên mà có, qua thời gian, chính người dùng mới khẳng định cái danh tiếng đó chứ
@T-M-T Giống như đồ hàng hiệu cao cấp vậy. Dùng iPhone nhìn sang hơn hẳn. Làm người dùng đẹp trai và xinh gái hơn xx lần!
Vì Apple là đại đế 😅
17benthuy
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 vì ios giữ dc chân ng dùng, nếu chạy adr thì nó chết lâu rồi. ai ném gạch xin nhận
@NDC9057 Tàu & Sung còn chạy dài dài, chả biết bao giờ đuổi kịp Táo 😁
@17benthuy Táo mà chạy Android thì làm gì có sự khác biệt nào nữa 🤣
@NDC9057 Mỗi chiếc se thui đánh bại note 12 13 +galaxy 12 13 gì rồi
danh hoà
ĐẠI BÀNG
4 năm
@17benthuy Tôi nghĩ nếu apple chạy iPhone trên android thì chắc chắn apple sẽ làm lại android chứ không hẳn là để vậy mà chạy. Lúc đó câu chuyện sẽ lại khác nữa.
Đơn giản vì Tinh tế là bàn thờ Táo dẫn dắt rất nhiều iChiên về tu hành với mình, hết 😆)))))
Alcatus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrMedic229 Nguyên nhân chính là Apple bán đúng 1 cái IPhone và người thích Apple chỉ có duy nhất 1 lựa chọn. Điện thoại Android tầm trung đã đủ tốt nên người dùng có rất nhiều lựa chọn đáp ứng cho nhu cầu. Ngoài ra còn vì Android quá nhiều tính năng; Tính năng sẵn theo điện thoại đã nhiều rồi còn thêm kết nối tivi, PC... nên dễ khiến phụ nữ và người già rối trí. Dùng quen rồi thì sẽ rất thích Android nhưng tiền đề là phải quen và có người giúp lúc đầu.
FuryKhanh
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Alcatus Chính xác. như vậy hợp lý hơn là chê. vì như bản thân của mình. nếu xài cả 2 HDH cùng 1 lúc thì mình nghĩ Androi nhiều cái tiện dụng. vì sở dĩ mình xài dòng Note của Samsung đã quen rồi. Không dứt được, và cả IPHONE XSMAX của mình nữa. tiện dụng cũng nhiều cái. nó mạnh những cái cần thiết. bảo mật cao. có điều nó đóng chứ không mở như androi thôi. cái IOS thì đa số phụ nữ xài vì quả thật nó đơn giản và không rườm rà như cái NẾT của phụ nữ. sao nó ngược nhau quá nhỉ 😆))
@MrMedic229 Nó bán chạy nhất thế giới mà liên quan gì đến tinhte hả bạn trẻ? Có phải riêng Việt Nam đâu. Làm gì mà ghen ăn tức ở thế kg biết hahaa
@Fbiprohj Cảnh cáo lần 1 😁
Vì Android có nhiều hãng sản xuất
Nguyenduccmx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i Mình ko có ý đó. Đang dùng note10+ và tới đây tính mua thêm iphone 11pro. Nói chung mỗi con đều có những ưu điểm trong từng tình huống cụ thể.
Nguyenduccmx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Em Giàng A Bông Mình xem điện thoại là tiêu sản, ko phải là đầu tư... nên mình vs bạn sẽ khó cùng quan điểm (hai hệ quy chiếu khác nhau).
@nhthien-pp 13 năm rồi. Năm nào cũng có cái bài người thông minh ko chọn iphone vân vân mây mây các kiểu. Rồi sao? DS nó vẫn là cái mà bao hãng android khác mơ ước. Không hiểu thế giới sao lắm người ngu như luận liệu của anti nhỉ. 13 năm hút máu, vặt lông cừu để giờ thành cty 2k. Sao samsung ko làm dc nhỉ? Iphone nó mắc chứ đâu có rẻ đâu???
phiencho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Gabriel le Hút máu thì hãng nào cũng HÚT cả bạn, Apple, samsung, hay bất kỳ hãng nào mở ra cũng vì lợi nhuận để tái đầu tư và chi trả chi phí nên ko có cái gì gọi là HÀNG NGON MIỄN PHÍ.

Nhưng với tư cách là người tiêu dùng thì cần chọn sản phẩm theo sở thích và chất lượng sử dụng, nổi trội về chất lượng vượt trội lâu dài ko ai khác là iphone, nó đắt nhưng CẮT RA MIẾNG.

Đơn cử tôi sử dụng cả 2 android và ios cũng dễ dàng nhận ra rằng android nó chỉ ngon tầm 1-2 năm và xuống cấp nhanh chóng nhưng với iphone thì tôi sử dụng rất lâu (tầm 5 năm và lâu hơn nữa) nó vẫn cứ duy trì độ mượt khó cưỡng về hiệu năng như vậy thì tại sao tôi phải dùng thiết bị chạy android? Thà bỏ thêm chút tiền được dùng sướng cả cuộc tình còn hơn phút bốc đồng rồi nhanh chóng vụt tắt.

Người tiêu dùng trên thế giới họ cũng rất thực dụng và thực tế, họ thông minh và thông thái, họ biết phân biệt CHẤT LƯỢNG tốt hay xấu và họ cũng biết lựa chọn đâu là sản phẩm cần thiết cho công việc và cuộc sống của họ.

Hiện có rất nhiều sự so sánh về chất lượng, hiệu năng và nhiều thứ khác bạn có thể tìm đọc.

Chào thân ái và quyết thắng
.:Ruby:.
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mấy bài viết rác vô thưởng vô phạt chả có tí kiến thức nào như thế này chính là lý do tôi bỏ dần Tinh Tế đi đọc các trang khác
searchvn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@.:Ruby:. Đồng quan điểm
Alcatus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@.:Ruby:. Lúc trước cũng suy nghĩ giống bạn hiện tại. Nghĩ thoáng hơn thì các bài viết giúp tăng tương tác, sôi động cho diễn đàn cũng có mặt tốt mà. Mình không thích cũng không nhất thiết phải khó chịu, không cần phải đặt nặng vấn đề.
@.:Ruby:. Cái này là sự thật mà? Nó không vượt trội hơn phần còn lại thì sao lại bán chạy đến thế dù là hàng cao cấp và rất đắt tiền? Bán chạy hơn cả con giá rẻ bình dân của android???? Mấy người mà cmt như ông này lúc có tiền lại âm thầm sắm iPhone cho coi kkkk
PhoenixThuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanhluult "Bán chạy hơn cả con giá rẻ bình dân của android" là góc nhìn hạn hẹp, bởi lẽ "giá rẻ bình dân" của android có cả trăm hãng bán, doanh số sẽ bị chia nhỏ ra rất nhiều.
Vì khi iPhone mới ra , ta có thể mua iPhone cách đó 5 năm về xài với giá 2-3triệu 😝
@3bkshared hơi khó tin ,nhưng nhà mình vẫn đang sài ipad1 với ipad2 ,để đọc báo 😁
defragment là vấn đề muôn thuở của android ,lão hoá theo thời gian l
@3bkshared Cơ mà lúc đó làm gì còn hàng mới cho các model cũ nữa 😁
@3bkshared Mua hàng móng cái,chứ chính hãng hok bao h 2 3 tr đâu,mà cũng chả xó hàng mua
Samfan9082
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vâng, mình đã đặt tình huống mình có 20 - 25 triệu để mua iphone rồi, lần nào cũng ra tới fptshop or tgdd là mua note, từ note 3 tới nay là note 10 rồi, ngộ ghê.
@Samfan9082 Taxi cũ không màn hinh GPS mới cần note , giờ bắt đầu chuyển về mẫu gon nhẹ rồi bạn nhé..
Con mới nhất của Motorola gọn nhất nhé.
Có lẽ họ cũngng nhì ra đc những điều bất tiên ... 😃
phiencho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sunny_summer Giống lựu đạn
Dùng phòng thân khi đi một mình...
🙈🙈🙈😂😂😂🎶😭😭🙈🙈
@TsanHoang máy giặt và máy sấy nữa ....
Xài ip rồi thì ko muốn xài cái khác ngoài nó ... tối ưu quá tốt
Wheelsman
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Cứ 2 cái flagship của ios và adr càng nghiện hơn.
@Wheelsman 1 iphone + 1 android tầm trung (tốt nhất là 1+ hoặc pixel lại càng ổn)
Alcatus
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn Chưa chắc đâu bạn. Năm nay, người nhà và đồng nghiệp chuyển qua mua hơn chục cái Samsung đây nè, toàn dân đang xài iPhone 6 đến 8 đó. (nhưng chỉ có 3 cái flagship, còn lại là lite và A thôi)
blizzaro
TÍCH CỰC
4 năm
1 mình 1 ngựa thì chạy đầu là đúng rồi . Trong khi người dùng android sẽ phải lựa chọn giữa hàng chục thương hiệu và xét tới cả khía cạnh giá cả của các thương hiệu nữa . Không có cái nào tốt nhất mà mỗi hãng android có một cái tốt nhất . Vậy nên phân vân thôi . Còn Apple thì tốt hay xấu thì nó cũng là duy nhất
@blizzaro haizzz,, Sao Nokia một mình một ngựa đó, Blackberry , Window phone, đâu phải 1 mình 1 ngựa là ngầu. tốt hay xấu người ta đều mua
@blizzaro vậy tại sao nta cứ phải mua ios chi vậy? Mua android rẻ rúng k sướng hơn sao?
@blizzaro Quan trọng là Táo đem lại trải nghiệm thú vị, hỗ trợ lâu dài, HST ngon nên bá tánh cứ nhiệt tình lao vào mua thôi! Android có làm được điều này mô, thế nên dù bao nhiêu hãng chạy theo Android thì Táo vẫn ở mâm trên 🤓
hoangnam1284
ĐẠI BÀNG
4 năm
@blizzaro chết cười với lập luận, vậy bạn tạo ra 1 cái của riêng bạn đi để chứng minh bạn là duy nhất thì là số 1. Không tốt thì ma nó mua, ở đó mà tốt hay xấu thì người ta cũng mua
nha luu
TÍCH CỰC
4 năm
Vì người nghèo nhiều hơn mua iphone nhiều..doanh nhân ít lắm
@nha luu Trước nay làm gì có khái niệm gắn liên iPhone với doanh nhân mô 😁
That Broly
TÍCH CỰC
4 năm
@BIG HUMMAL Công ty mk cũng z đây. Ông phó TGĐ (cổ phần với ông GĐ), ngoài làm công ty, ổng còn có nhà hàng, mấy căn nhà ở SG. Đi làm = ô tô có tài xế riêng của ổng. Vẫn xài con đt iPhone 7 nhỏ.
Ông trưởng phòng của mk thì dùng con SS A9, đi con Vision của vợ (vợ mua xe mới đưa xe đó cho ổng). Mà ổng giàu lút mái, nhà ở SG cũng mấy căn.
Còn nhân viên thì iPhone X, 11, XS Max đống đống luôn.
@That Broly Bác tui cả ngàn tỷ vẫn còn dùng con IP6 từ đời tống. Giàu ko hẳn chơi sang, tùy người
@That Broly Phone không phải sở thích của ổng thì mắc gì ổng mua cho nhiều, mua đủ xài là dc. nhưng ổng sẽ xuống tiền mua những cái xa xỉ khác như đồng hồ ,quần áo , giày dép có khi còn đắt hơn cái iphone sao không thấy ông nói ra. Người ta có tiền thì xài sao cũng dc vì có lấy tiền của bác đâu mắc chi so sánh nhân viên chi?
Vì nó chạy ios chứ không có ios thì mình không mua
@Phan Văn Liềm Nếu iPhone ko chạy iOS thì đã ko có sự xuất hiện đợt 2007 òi, nếu vậy iPhone mà chạy Android như bao hãng khác thì Jobs cũng đâu có gì đặc biệt đến mức người ta phải tưởng nhớ hàng 5, rồi cả chục topic khơi gợi lại thời kỳ iPhone khi ông này còn sinh thời? 😁
@crazysexycool1981 có khi không có android lun á chứ.
Chỉ có những ai thông minh thực sự hiểu về iphone thì tôi cam đoan với tất cả các bạn tinh tế rằng người đó sẽ không bao giờ mua và sử dụng iphone một cách không xứng đáng với những gì thực sự bỏ ra. Ok
pin A
TÍCH CỰC
4 năm
@Emranhieulam1990 Tai sao khi iphone có nhiều thứ nổi bật mà android k có
@pin A Iphone nổi bật những thứ gì Thánh.
pin A
TÍCH CỰC
4 năm
@Emranhieulam1990 Như tôi thích chơi game trên Apple Arcade , android có thứ nào tượng tự đâu và còn nhiều dịch vụ khác của apple làm rất tốt nên tôi muốn sử dụng , tôi muốn con tôi chơi games Ar để nó tăng trí thông minh thì apple hổ trợ tốt nhất và cũng có thể làm được rất nhiều nội dung khác trên tiktok nếu bạn là tiktoker , face id vừa bảo mật nhanh tiện lợi vừa sử dụng tốt cho mấy bé làm mặt mèo mặt chó , làm gọn mặt ... những thứ này tụi con gái nó xài cả ngày và cực kì quan trọng với phái nữ mà cái này chỉ iPhone là làm chuẩn nhất , tôi muốn sử dụng tốt vs Apple watch , airpod cũng phải mua iphone , nói chung có nhiều thứ hay ho mà android k có được và những thứ nổi bật không chỉ có trên bản thân iphone mà đó là cả một sự thống nhất của hệ sinh thái apple
phiencho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Emranhieulam1990 Khổ nỗi apple họ làm ra sản phẩm rất và quá xứng đáng với những gì mình bỏ ra bạn.
Về độ bền
Độ ổn định
Hiệu năng
Độ sang trọng
Hệ sinh thái và ứng dụng đi kèm cùng hàng loạt thiết bị đỉnh cao và phụ kiện.
Mình dùng cả thiết bị android và ios thấy vậy.
Mình chọn vì dễ su dung. Đơn gian
@trungnguyen82 Mình chọn vì bất đắc dĩ phải dùng, cơ mà vẫn thích Táo hơn Roi 42 lần 😎
Riêng cái nhu cầu rút iphone ra khỏi túi vuốt qua vuốt lại để làm màu đã chiêm 50% doanh số ip rồi 😁
pin A
TÍCH CỰC
4 năm
@tuanminhxd1 Thị trường iphone là cả thế giới , những nước thu nhập cao có ai nghĩ iphone là cái gì đó để khoe, đúng là tư duy bần nông
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hovaqu Hô hô, xe ôm, quét rác dùng iphone đầy nhé😀
hovaqu
TÍCH CỰC
4 năm
@duchoa78 Thế những người đó là ko thông minh à? Bạn suy nghĩ lệch lạc rồi đó
@pin A Việt nam đều gốc nông cả mà. Bình tĩnh đi
Đơn giản, tôi là iphone
@lamtien338 iPhone ít nhiều vẫn có sức hấp dẫn hơn Roi, ko cách này thì cách khác thì người dùng vẫn nhìn ra ở iPhone những nét mà Roi ko có 😎
@crazysexycool1981 Chứng tỏ ông thích Táo hơn Roi
@lamtien338 Chắc chắn òi, nếu ko vì K2 chạy Android thì muôn đời mình cũng ko bỏ tiền ra mua điện thoại chạy Android 😁
Ai thích gì xài đó đi, tranh hơn thua dùm người ta có được gì đâi
@Nam Air Vậy thì Tinh Tế nên bớt mấy cái bài nâng bi một cách phiến diện này đi. Đọc mà dần phát ngán rồi. Ngày xưa là Cu Hiệp, giờ là Duy Luân, càng ngày càng cảm thấy ác cảm với bài viết của Duy Luân, cứ thấy Duy Luân viết bài là y như rằng 96% có liên quan tới apple.
@bucom2486 Mình có quyền thì mình cho Cuhiep, Duy Luân nghỉ việc lâu rồi bạn à....

Chỉ sợ sau comment này mình bị đuổi thôi...
tbdat11
CAO CẤP
4 năm
@bucom2486 Chuẩn luôn. 1 năm trước trở đi các bài viết của Duy Luân rất tốt. Nhưng gần đây thì càng viết càng nhảm, thà đi dịch bài đọc còn nuốt được tí, đằng này toàn tự nghĩ ra viết và viết 1 cách phiến diện luôn.

Trước kia còn đứng giữa các bên như Windows với Mac, iOS với Android. Chứ bây giờ thì bài nào cũng nâng bi Apple, bài nào mà trên tay hay reviews đồ của Windows với Android thì thối không chịu được.

P/s: Riêng cái bài này, nói thẳng là người ta mua iPhone chỉ đơn giản nó là iPhone, chị em phụ nữ đến cái chữ iOS còn méo cần biết chứ đừng nói vì nó là iOS hay nó này nó nọ.
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Giúp cho 1 số người có nơi để xã stress nè bác. Giờ không còn đi học đi làm nữa nên không có quan tâm tới mục nào trên tinhte ngoài chương trình đấu khẩu diễn ra hằng ngày. Không có tinhte thì tạm lết qua vnexpress đỡ nhưng mà tinhte vẫn là núm bờ one.
Giờ ip 12 ra bán giá 1tr tôi mua ngay
ChícmnPhèo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lê La Thành Gắt vkl.
hovaqu
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlucky2 Appe cũng méo cần khách hàng như bạn.
@crazysexycool1981 Iphone 5 ra bao nhiêu năm chưa có giá đó nữa iphone mới giá đó mới chơi thuốc ah
@johnny dũng Người kia chắc ko phải fan của Apple nên nói đểu thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019