Viết về iPhone X ở năm 2023

stefan51
29/10/2023 8:10Phản hồi: 134
Viết về iPhone X ở năm 2023
Văn chương kém nên mình thường ở “silent mode”. Nay phá lệ viết về iPhone X vì chiếc điện thoại này đã gắn bó với mình nhiều năm. #lydomuaiphone #iphonex

Giới thiệu về em nó

Cấu hình: iPhone X 256GB - Black

• Dung lượng: 256GB
  • RAM: 3GB
  • Màu: đen (chả nhớ Apple gọi màu này là màu gì, tạm gọi là đen vì nó đen thật)
  • Màn hình: OLED 5.8"
  • Phiên bản LL/A
  • Ra mắt vào năm 2017
Giá mua: 27.800.000VND
Nơi mua: H2Shop. Theo ý kiến cá nhân của mình thì đây là của hàng tệ nhất trong khoản hậu mãi cho khách hàng vì mình mua rất nhiều điện thoại/máy tính bảng/loa di động tại đây nhưng chưa hề nhận được bất cứ khuyến mãi nào! Không giống các chuỗi cửa hàng khác, H2Shop không hề có tài khoản khách hàng, do đó, cũng không có các chương trình tích lũy điểm thưởng hay voucher mua sắm. Khuyến mãi duy nhất mà khách hàng có thể nhận được khi mua sắp tại đây là giảm giá phụ kiện mua kèm theo điện thoại / tablet / laptop.
Lý do duy nhất để mình quay lại đây mua hàng là giá luôn luôn rẻ nhất so với các chuỗi cửa hàng khác. Tuy nhiên, nếu mình có nâng cấp điện thoại trong năm nay, khả năng cao mình sẽ không quay lại đây nữa. Lý do rất đơn giản vì bắt đầu từ 2023, Apple đã có nhiều kênh phân phối chính thức tại VN kèm theo chế độ bảo hành chính hãng. Dù giá có thể cao hơn nhưng mình nghĩ là nó sẽ tốt hơn.

Lý do mình mua

Có rất nhiều lý do nhưng cái chính là mua vì điện thoại cũ sắp hỏng. Đây là lý do chính, trước iPhone X, mình sử dụng iPhone 5 được hơn 4 năm và nó đã rất chậm. Sau khoảng 3 năm sử dụng thì mình đã phải đi đến quyết định thay pin do pin đã bị giảm dung lượng khá nhiều. Tuy nhiên, pin của bên thứ 3 cũng có chất lượng rất kém, thay được 1 năm thì lại tiếp tục bị chai. Chưa kể đến là màn hình của iPhone 5 khá nhỏ ở thời điểm đó. Do đó, mình quyết định thay luôn điện thoại mới.

Mua vì FaceID, đây là lý do chính để mình lựa chọn iPhone X. Tại thời điểm 2018, iPhone X không phải là điện thoại duy nhất có tính năng nhận diện khuôn mặt. Các dòng điện thoại khác của Samsung / Xiaomi / Oppo theo mình nhớ cũng đã có nhận diện khuôn mặt bằng camera trước. Tuy nhiên, mình nhận định chức năng FaceID trên iPhone X sẽ có trải nghiệm tốt hơn, cũng như là bảo mật hơn vì các công nghệ mà Apple đã đưa vào cụm camera trước.

Mua vì iOS. Mình đã dùng qua iOS trên iP 5 và mình hài lòng với những gì mà nó mang lại. Thế nên iOS là một trong những lý do chính để mình chọn iPhone nói chung và iPhone X nói riêng.

Vì màn hình OLED. Đây là một trong những lý do phụ để mình lựa chọn iPhone X. Màn hình trên iP X được giới thiệu là tràn viền với cạnh dưới được gấp ngược vào trong giúp viền dưới được thu gọn hết mức có thể và khiến cho người dùng có cảm giác màn hình to hơn, và cả hiện đại hơn.

Ngoài ra, cạnh trên của điện thoại cũng được thay đổi khá nhiều. Mặc dù cụm camera trước được tích hợp khá nhiều công nghệ / cảm biến vào đó nhưng Apple đã thiết kế phần này khá "tốt". Mép trên của màn hình cũng được đẩy gần sát khung viền. Với thiết kế mới này, khi bạn sẽ thấy điện thoại của mình lỗi thời (nếu bạn sử dụng iP 5 như mình) khi đặt cạnh iP X.

(Cho bạn nào không nhớ iP 5 trông ra sao)

Quảng cáo

Khung viền thép, một lý do rất nhỏ để có cái cớ nâng cấp điện thoại. iP5 sử dụng vỏ nhôm và bị móp khá nhiều trong quá trình sử dụng. iP X dử dụng viền thép, cứng hơn. Sau hơn 5 năm sử dụng, nó vẫn trông như mới (nếu bỏ qua một số chỗ bị đổi màu).

Và cụm camera kép cũng là một lý do để mình nâng cấp. Kể từ iPhone 8, Apple đã đưa hệ thống camera kép lên các model cao để cải thiện chất lượng hình ảnh cũng như nâng cao trải nghiệm của người dùng. Và mình cũng khá là bị cuốn theo khoản nâng cấp này mặc dù mình không chụp hình nhiều lắm.

Sử dụng thực tế

iOS: trước khi đổi qua iPhone X, mình đã dùng qua các dòng điện thoại khác như Motorola, Nokia, BlackBerry, HTC, và cả điện thoại TQ. Tuy nhiên, các dòng điện thoại trên mình sử dụng không lâu, cái ngắn nhất mình sử dụng được 1 năm thì hỏng, cái lâu nhất thì 3 năm. Và trong quá trình sử dụng mình cũng gặp nhiều vấn đề với OS. Symbian thì bền bỉ, ổn định nhưng quá nhàm chán. Android thì khá thú vị, cho phép chọc ngoáy nhiều/sâu vào OS; và phải chấp nhận đánh đổi bằng sự ổn định. iOS theo mình nó không hoàn hảo, nó khó sử dụng. Và nó cũng có nhiều lỗi: ngốn pin/bàn phím lag/thỉnh thoảng rất chậm... tuy nhiên, phần lớn thời gian mình vẫn hài lòng với nó.

Quảng cáo

Và một điểm cộng rất lớn là Apple vẫn còn cho mình cập nhật iP X lên iOS 16.x. Sau hơn 5 năm, điện thoại của mình vẫn được Apple quan tâm và cho phép nâng cấp lên OS mới nhất để có thể sử dụng các tính năng mới. Và mình đã liên tục nâng cấp iOS từ iOS 11 lên đến phiên bản hiện tại là iOS 16.7.x. Việc này khiến cho điện thoại lag đi nhiều, điển hình là vấn đề với bàn phím, rất nhiều người dùng phản ánh. Và thời lượng sử dụng pin cũng có thể bị ảnh hưởng khá nhiều. Bạn có thể lựa chọn không nâng cấp để tránh các vấn đề này. Riêng mình lựa chọn nâng cấp và sống chung với lũ để có động lực nâng cấp lên iP 15.

FaceID: đây là lý do thứ 2 để mình quyết định nâng cấp điện thoại. Và quả thật, FaceID đã thay đổi thói quen sử dụng điện thoại của mình khá nhiều. Và mình rất hài lòng với FaceID cho đến khi Covid-19 bùng phát ở VN. Lúc này mọi người thường xuyên phải đeo khẩu trang để phòng dịch và mình cũng vậy. FaceID từ chỗ là một điểm cải tiến lại trở thành cải lùi. Apple đã cập nhật tính năng nhận diện khuôn mặt khi người dùng đeo khẩu trang sau đó, nhưng tại thời điểm họ cung cấp tính năng này thì cũng gần hết dịch, ngoài ra, iP X cũng không hỗ trợ nốt. Nhọ.

Cụm camera kép: chất lượng ảnh của iP X tại thời điểm mình mới mua là rất tuyệt. Sau 5 năm nhìn lại thì cũng bình thường, chủ yếu là vì ở thời điểm hiện tại thì camera trên điện thoại đã được nâng cấp khá nhiều, từ độ phân giải, đến khẩu độ, đến zoom quang học, cho đến chống rung. Vậy nên mình bắt đầu thấy camera trên iP X của mình đã lỗi thời.

(để không bị lỗi thời, mình đã nâng cấp cụm camera đôi lên thành 3 camera bằng cách canh góc khi chụp)

Màn hình OLED: dễ hỏng, nhưng mình chưa gặp bất cứ vấn đề gì vơí nó trong suốt 5 năm sử dụng. Có nhiều người phản ánh màn hình Oled trên iP X dễ bị hỏng, sọc màn hình. May mắn là sau hơn 5 năm sử dụng mình chưa gặp bất cứ vấn đề gì mới màn hình của iP X. Thậm chí mình đã phải thay pin 2 lần nhưng màn hình vẫn hoạt động hoàn hảo.

Ngược lại, mình gặp vấn đề với haptic. Mỗi khi điện thoại rung thì luôn có tiếng "tẹt tẹt" khi rung, kiểu như module haptic không được cố định chặt vào trong khung viền. Tuy nhiên, kỹ thuật khi thay pin thì có giải thích cho mình là lỗi này có thể do phần mềm, không phải phần cứng. Họ khuyên mình nên chạy Factory Reset lại để xem có khắc phục được không. Và mình vẫn chưa từng phải Factory Reset kể từ lúc mua điện thoại đến giờ.

Bên cạnh đó, còn 1 lỗi liên quan đến tai nghe là khi mình dùng tai nghe có dây nhưng không phát nhạc/phim thì mình hay nghe tiếng nổ "bụp bụp" khi thao tác trên màn hình cảm biến. Mình cũng chấp nhận sống chung với lũ vì khi bật nhạc/phim thì không có tình trạng này.

Cổng Lighting, mình thích chuẩn Lighting vì nó chắc chắn. Dễ sử dụng và bền. Nếu cổng Lightning bị lỗi thì chỉ cần lấy que tăm khều bụi ra là ổn.

Lời khuyên

Nên mua iP nếu bạn muốn tìm một cái điện thoại bền bỉ, có thể sử dụng được vài năm và bạn giữ đồ cẩn thận. Nhưng không nên mua iP X vì nhiều lý do.

Không nên mua iP nếu:
  • Bạn đổi điện thoại liên tục
  • Bạn thích vọc nhiều phần mềm
  • Bạn không muốn bỏ ra quá nhiều tiền để mua 1 cái điện thoại
  • Nếu bạn thích Android
  • Nếu bạn tìm một chiếc điện thoại hoàn hảo
  • (còn nhiều lắm, ai rảnh liệt kê giúp)

Và nếu bạn đang sử dụng iP X thì không nên trade lại cho Apple, giờ họ trả rẻ lắm.

Ý kiến khác

Như mình có chia sẻ ở đầu bài, nếu mình có đổi điện thoại trong năm nay, mình vẫn sẽ tiếp tục nâng cấp lên iP mới. Theo mình, iPhone vẫn là dòng điện thoại phù hợp với mình nhất. Có thể một số bạn sẽ không đồng ý với quan điểm này của mình, tuy nhiên, đây là quan điểm cá nhân của mình. Và mình cũng có lý do (đọc ở trên).
134 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu mua x hiện tại thì chỉ là máy phụ (nếu dùng nhiều sim và có nhiều công việc khác nhau)
MixtaDang
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Cậu Thành Công nhận, cũ quá rồi!
có phải ông chủ lò gạch @crazysexycool1981 lấy nick phụ viết bài này không vậy 😁
stefan51
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@crazysexycool1981 “Báo quá báo”
@crazysexycool1981 Thôi, đi PR lại cho anh em vote lên 5* giúp chủ thớt đê ^^
@xecatang Nick phụ chắc phải là @disme.crazy
Kể từ ngày dùng cái smartphone O2 đời đầu tiên tới nay mình đổi qua cả trăm con điện thoại nhưng Iphone X vẫn là cái đt trâu nhất mình từng biết.
@justbenice X tôi không tự thay pin hỏng màn, bán xác thì chắc giờ vẫn dùng được =))
@bomduc Ghét nhất quả màn ipX vừa hết bảo hành đc mấy ngày thì mới chịu hỏng 😆
@justbenice 11 Pro series mới là dòng ổn đinh, từ hiệu năng, pin, khung thép, mặt lưng nhám chống trầy rất tốt.
mình dùng trần, chỉ dán cường lực màn hình mà bề ngoài gần như không ảnh hưởng gì.

Pin 74% nhưng thời lượng sử dụng vẫn không quá tệ, k đến nỗi tụt quần.
từ lúc ra mắt cũng ít mấy cái lỗi màn hình, mất face id hơn hẳn các dòng X.
@thienphucrv Ông đen vãi,
@vanlinh2905 Đúng rồi, vì nó bo tròn nên khó trầy trụa hởn 12 , 13,14,15pro. Tuy nhiên nó ra sau X nên kô đánh giá được X bền hơn nó hay nó bền hơn X. Nhà mình vẫn còn 2 con X trải qua 3 đời chủ từ ông bà cho cha mẹ cho con cháu mà thấy tụi nó vẫn dùng phà phà chả hư hỏng cái nào mới lạ.
noloveonme
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Giờ thì ip12 cũng bắt đầu chậm rồi. Ráng phấn đấu sang năm mua ip16 😜
@stefan51 5s còn lag bà cố 5 sao chịu nổi.
@vandung1604 Nó sẽ rất lag nếu bạn dùng cùng lúc với 15. Như vợ tôi chỉ xài XS mà vài ứng dụng dùng qua máy tôi (8+) đã chê chậm rồi.
@vandung1604 tôi cũng đang dùng 1 con 8+ đây. chuyên dùng xem youtube, facebook, check telegram, cắm apple carplay thay con máy chính. không dùng tác vụ nặg thì em nó vẫn ngon choét, chưa kể không phải giữ gìn như máy chính. chạy 14.4 cài trollstore đủ loại app ....., không phải lăn tăn cài lên máy chính
@vandung1604 ko rõ bạn dùng làm máy chính hay máy phụ, nếu làm máy phụ và dùng song song với con đời mới nào đó thì mới cảm nhận được độ lag
Mình thích size của iPhone X, Xs, 11pro nên m dừng lại ở 11pro từ lúc ra mắt tới giờ. Máy có màn hình đủ nhỏ để đọc tin tức, xem ảnh, video và quan trọng nhất là dùng 1 tay, chứ ko quá nhỏ 1 cách ko cần thiết như bọn Mini. Đã rất nhiều lần định đổi nhưng cầm những đời iPhone pro nhỏ sau này lên đều cảm thấy ko hợp lý như 11pro nên lại thôi. Trong khi đt Android thì đổi liên tọi :v
@zer0_7 ngược lại, tôi đang hóng 16 Pro lên 6.3 inch để upgrade 🤣 pro max thì hơi to do ở nhà toàn dùng iPad
@vanlinh2905 Bạn thấy hơi to thì chỉ cần dùng 1 vài bữa là quen với size của promax. M trước cũng có dùng promax rồi, dùng lâu cũng quen nhưng do m dùng song song nhiều máy, mỗi máy 1 nhiệm vụ, iPhone thì cần mang đi mang lại đút túi quần nhiều nên ưu tiên nhỏ gọn, Android màn to vứt trong balo để dùng khi cần màn lớn hơn để giải trí hay edit ảnh trong khi di chuyển. Còn tablet thì dùng lúc ngồi 1 chỗ. Nên giờ mà dùng iPhone promax là đá nhau lung tung ngay.
Vẫn đẹp. Ăn đứt viền Titanium Iphone 15. Hahaha
@pond1597 Thép cầm nắm thấy chắc tay hơn titan ấy 😁
Tôi có IP X nhưng chẳng xài cho thằng em, tôi lại mua con xiaomi note 9 pro xài 4 năm nay thích hơn . màn hình to, sạc nhanh, tùy biến giao diện thoải mái, cài app dễ dàng, máy nhẹ, không sợ rơi hư hay bị cướp giật. Cần chép hay chuyển dữ liệu chỉ cần cắm vào cổng usb làm, khỏi qua itunes cài nặng và làm chậm máy tính
Hầu hết người xài iphone chỉ vì có cái nhạc chuông cho moi ng biết là mình xài iphone trong nhạc chuong ấy đt nào chẵng cài được, nghe nhạc chuông iphone thấy quê mùa thật sự. Tôi lại thay đổi nhạc bài hát hằng tuần thấy thú vị hơn. Và thêm nữa ng xài iphone chỉ dùng để nghe gọi, nhắn tin chứ chẳng biết cài app ngoài là gì, rồi không update thì không cài được các phần mềm phiên bản cũ mà update thì máy lại chậm và hao pin hơn. 1 ngày nào đó mấy người xài iphone mà bị lỗi ios xong chết máy toàn bộ chắc thiên hạ xài android thấy vui lắm
Tôi đang mở công ty công nghệ tầm 100 nv doanh thu hơn chục tỉ hằng tháng và quy định là ai xài iphone thì không tuyển hoặc tuyển rồi thì cho nghỉ, công ty chỉ chấp nhận nv dùng android, dù là đt 1trieu tôi vẫn thấy đáng trân trọng hơn mấy con iphone 30trieu
linh0125
TÍCH CỰC
3 tháng
@anhlucky2 Xem review ít thôi bạn hiền!
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@anhlucky2 ủa, gà biết mổ phím này.
Mày vui tính vãi
@anhlucky2 Xạo L ghê 😂😂 2024 rồi còn thích cài theme giao diện, đổi nhạc chuông mỗi tuần... Nói trẻ trâu ng ta còn tin.. Thành phần này mà có đt tới là chuông reo hát inh ỏi đây nè.. Ghét nhất loại này
@anhlucky2 Đây là nhận xét từ một giám đốc công ty công nghệ sao
Con đời đầu tràn viền giờ nhìn lợi cái viền dày quá nhỉ? Con 15 prm viền giờ mỏng chắc còn 1/3 thui
@Thiếu nữ thôn quê cũng có dày lắm đâu thêm quả ốp lưng kìa 😆
@Thiếu nữ thôn quê Hồi ms ra phải wow và mua ngay đợt đầu mở bán luôn dù giá k hề rẻ.
stefan51
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@MoonBreathing Bác mua đợt đầu thì giá chắc phải 5x nhỉ.
@stefan51 Đúng rồi bác, nghĩ lại thấy đắt ghê, chứ hiện h dù pro max tăng giá nhưng k có cảm giác cầm 1 con smp đắt tiền nữa. Hồi ms mua mang vào cty thì đồng nghiệp mượn để coi nh đến mức k nhớ hết lun, cty lúc đó có mỗi mình có, lại là ng đầu tiên nữa. Nhờ vậy ms hiểu cảm giác tại sao ng ta xếp hàng để mua, trở thành ng đầu tiên cũng có cái thú của nó.

Sau X thì năm nào mình cũng đợt đầu, nhưng ko có cảm xúc như X, trừ năm nay mình rớt ở vị trí sau do đặt hàng trễ, mà cũng k cần vì bên Mỹ thì ai rồi cũng sẽ có thôi.
@MoonBreathing Đơn giản con X lúc đó quá đẹp trong giới smp, cảm giác nhận diện thương hiệu khá cao, cầm con X ai cũng mê....sau đợt đó các hãng khác bắt chước khoét camera đồ đó, hột ruồi, hột le cũng từ con X mà ga chứ đâu. Áhihi
thép vẫn sang hơn titan nhỉ.
@trungmum Chuẩn, titan thì như nhôm thôi, ko bảo titan cũng k ai biết, bù lại thép xước dăm nhiều lắm, nên dùng bản silver thì dễ đánh bóng nếu dùng lâu. Cá nhân mình khoái titan hơn, k thích bóng như thép😃
Mai lại viết Iphone 4
Cười vô mặt
Từng sd X mấy năm sau mới đổi lên 12 mini (mình khoái đồ bé), giờ để ko vì đã hỏng màn hình lần 2 😄
@Read Only Bán lại ko b, bán thì mình mua
@lechaukha12 Ko đáng bao nhiêu thôi để sưu tập bác ạ 😁
@lechaukha12 mua máy đàng hoàng mà xài
dohuyquang
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Viền thép vẫn sang, xước đánh bóng lại như mới, titan cái cc gì k biết
nghp
TÍCH CỰC
4 tháng
Dùng máy phụ ok, con X nhà mình bị lem mực, phồng pin
nemo1560
TÍCH CỰC
4 tháng
sẵn cho mình hỏi 11 giờ nên thay pin loại nào để xài ổn vậy mọi ng. Mình cũng chưa định đổi máy, trước đổi pin pisen cho ip7 về dùng dc vài tháng là hư pin.
@kemmet công thay nữa
kemmet
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@dra.long10 giá đã bao gồm VAT đầy đủ rồi bác, không có topping thêm công thay đâu. Ở đâu tính thêm Apple nó huỷ mẹ luôn trung tâm uỷ quyền đấy chứ 😆
@nemo1560 Ở trong miền nam thì ra thakral one hoặc FPT service họ sẽ tư vấn cho. Còn ở bắc thì thấy mỗi vietcomido và FPT. Mấy thằng Scare với shopdunk thấy nhiều anh rm k tin tưởng nó lắm
@kemmet Nó tăng giá rồi thì phải. Năm trước tôi thay con iphone X hết 1650k. Nghe bọn fpt báo là năm nay nó tăng thêm 20$ cho các dòng nên k rõ
Lý do mà năm 2024 vẫn xài iPhone X: vì nghèo!
stefan51
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Communism Chuẩn =))
Crisscao
ĐẠI BÀNG
4 tháng
iphone X là một cái gì đó mình cực kì mê ở cái năm mà nó ra mắt, tiếc là chỉ đủ tiền mua 8plus 😁 Dù sao ở thời điểm này vẫn thích viền thép hơn là viền titan.
Nhân tiện bài viết có liên quan đến H2SHOP mình nói lại chuyên cũ... Các bạn nên CHÚ Ý khi mua iphone tại H2SHOP mà muốn bảo hành tại đây và để bảo hành máy khi bạn dùng bình thường là điều gần như không thể. Mình đã mua và giới thiệu người nhà bạn bè đã mua nhiều đồ ở H2SHOP, cũng giống như chủ xị nói giá tại đây tương đối tốt (điều không thể phủ nhận) và rồi tháng 12.2022 Mình có mua 1 iphone 14 promax tại H2SHOP sau khoảng 8 tháng sử sụng camera trươc bị hiện tượng ám hồng khi chụp hình, đem máy lên bảo hành bộ phận kỹ thuật sau khi xem máy và báo rằng máy mình bị mòn mất màu khung viền kim loại nên H2SHOP không thể bảo hành ??? ĐT mua về để sài chứ có phải để cất trong tủ chưng đâu!!! không lẽ cái ĐT không bị vỡ, trầy, cấn móp chỉ bị hao mòn bình thường (tróc nhẹ màu sơn viền ở góc dưới ) trong quá trình xử dụng mà lại không được bảo hành??? mà điều kiện bảo hành như vậy liệu có mấy người khi máy bị trục trặc được bảo hành??? (giá tốt mà dịch vụ hậu mãi kiểu này có đáng để mua hàng tại đây không các bạn). Thôi cũng chẳng cãi nhau làm gì cho mệt đành ôm máy về và dặn lòng không trở lại đây mua thêm gì nữa và cũng sẽ không giới thiệu ai tới mua tại đây nữa.
stefan51
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@LongHTV Chuẩn luôn. Mua đồ Apple tại đây thì hình như là bảo hành H2Shop thôi. Giờ Apple có phân phối chính hãng VN rồi thì qua kênh đó mua ổn áp hơn. Dù giá cao hơn nhưng yên tâm.
Mai chắc có bài iphone XR nữa 🙄🙄🙄
@EpicUnreal5 Xong tới 11, 12, 13, 14 series.
không vì dung lượng cần cao chắc mình vẫn xài 7 plus
@trunghieu7393 Mình 7 lút =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019