Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Windows 10 April] Cách khắc phục lỗi máy tính không kết nối được tới máy khác trong mạng nội bộ

Duy Luân
24/6/2018 22:7Phản hồi: 39
[Windows 10 April] Cách khắc phục lỗi máy tính không kết nối được tới máy khác trong mạng nội bộ
Microsoft xác nhận một số máy tính chạy Windows 10 April Update gặp lỗi không thể kết nối tới những PC khác trong cùng mạng nội bộ (tức không thể gửi, nhận file, không thể share file, không dò thấy nhau...) và đang điều tra nguyên nhân. Nếu anh em cũng gặp lỗi này thì hãy làm theo hướng dẫn tạm thời bên dưới trong lúc chờ Microsoft phát hành bản vá nhé.
  1. Nhấn phím Windows + R, gõ vào chữ services.msc trong hộp thoại Run, nhấn Enter
  2. Với từng dịch vụ được liệt kê bên dưới, bạn tìm nó, nhấn phải chuột và chọn > Properties, sau đó thiết lập chế độ khởi động Startup Type thành Automatic (Delayed Start) > rồi nhấn Apply để áp dụng
    • Computer Browser (Browser)
    • Function Discovery Provider Host (FDPHost)
    • Function Discovery Resource Publication (FDResPub)
    • Network Connections (NetMan)
    • UPnP Device Host (UPnPHost)
    • Peer Name Resolution Protocol (PNRPSvc)
    • Peer Networking Grouping (P2PSvc)
    • Peer Networking Identity Manager (P2PIMSvc)
  3. Khởi động lại máy tính để thay đổi có hiệu lực

Nguồn: Microsoft
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu chỉ cần share file thôi thì chỉ cần làm bước này. Nhanh gọn nhẹ vì thằng win 10 nó hay chặn SMB

@Bố Già 91 lâu rồi ko vọc vào system của Wins.. Hỏi ngu cái: SMB là gì 😆))
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@baotam2101
Giao thức SMB/CIFS (samba) - Giao thức chia sẻ file phổ biến nhất của Windows
hoaiha
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Bố Già 91 Máy em nó hiện như thế này, không như máy bác????
@baotam2101 là nơi mà hacker "chui" vô window
@Trí Constantine Nơi mà microsoft tung bản vá cho nó cách đây không lâu đúng hong 😁
bvateam
TÍCH CỰC
6 năm
mình hay truy cập wlan từ điện thoại bằng es file manager mà phải tắt fire wall mới search ra máy chủ.mỗi lần update xong nó lại tự bật lại fire wall . có các nào khác không nhỉ
Bố Già 91
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bvateam a map nó vào
bvateam
TÍCH CỰC
6 năm
@Bố Già 91 add map rồi, lúc nó bật firewall là không truy cập được, không cho đăng nhập lại user luôn.
xài trên wwin 7,8 thì bình thường.
namnguyenck2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bvateam Mỗi lần update win là tự bật firewall và turn on password trong sharing
Cái title thiếu chữ "nối" @Duy Luân
Cho em hỏi ngủ. Windows 10 chia sẽ file, máy in các thứ với Windows XP được không. Làm như thế nào ạ?
anhtkl
TÍCH CỰC
6 năm
Ở đây có anh em nào từ khi lên bản April tới h, mở máy (laptop) lên xíu là tông màn hình tự động chuyển sang xanh ko? Mình để ý thêm là nếu mở nhiều tab Edge lên sẽ chuyển tông ngay. Còn thường thì ít, hoặc mở Edge chỉ 1 tab thì ko bị.

Đã mò mẫm rồi mà ko biết nên chỉnh cái j nữa. 😔
nguyenxiu88
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hèn gì mấy hôm nay các lap của văn phòng không dò được máy chủ máy in. Chắc là do lỗi này nhỉ?
Mình đã thử hết các cách trên. Rùi vài cách khác trên mạng nữa nhưng trên desk vẫn ko hiện thư mục shared dù trên laptop hiện đủ thư mực shared cả lap lẫn desk
@nam03021vn12 Vỡi. Sau khi làm theo cách trên và gõ cái cmt trên gửi đi cái thì trên desk hiện ra thư mục shared của desk nhưng vẫn ko hiện ra lap dù trên lap hiện cả 2
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
dùng máy tính HĐH thấp hơn vào máy win10 hình như ko được. mình thử đủ cách.
Máy mình ko anti xóa file wininit.exe, tải file đó về rồi quăng vào được ko các cụ?
@thanhphat95 hong được đâu. muốn nó chạy phải đăng ký với tổng bộ (registry này nọ) chứ quăng vô không mà không có biên chế thì đâu có ai xài.
hoaiha
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thế này là sao hả các bác???
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hoaiha mình cũng bị lỗi này, mong các pro khác vào chỉ giáo 😃
Windows ngày càng rối
Win 10 máy mình update xong là mất luôn tính năng Homegroup, giờ không biết phải làm sao.
@Duy Thông Ngố bạn bấm chuột phải vào folder cần share rồi chọn ng cần share, lên win 10 april ko còn homegroup nữa
scattered
TÍCH CỰC
6 năm
windows 10 càng lúc càng chán, nửa nạc nửa mỡ, vd như cái settings ngu học của nó thua xa control panel cũ.
Đang chạy ngon lành thỉnh thoảng lại update thì sinh lỗi. Máy càng lúc càng ỳ ạch đến nỗi mở cái clip 2k của flycam còn không nổi, làm như nó cố tình bắt mình mua máy mới vậy. Process thì hơn 120 đang chạy dù mình đắt tắt hầu hết các services ko cần thiết, nhớ thời XP chỉ có 30-40 cái mà thôi. Mở vào thư mục ảnh thì chạy vài chục giây mới xong, để thẻ SD vào thì không cho xóa (WTF?)... Ghét quá cài lại win 7 thì chạy ngon lành nhẹ nhàng.
@scattered Tui cũng tự hỏi cái control panel của nó học từ ai mà nhảm quá muốn disable cái card mạng hay chỉnh chọt gì cái card mạng thì phải mò ra cái giao diện cũ chứ giao diện mới chẳng thu được tích sự gì.
Process thì cả kho services riêng chứ không gọp chung như hồi xưa! mà quá trời mỗi thằng mỗi cái mới lạ chứ! Dù biết là nó có tác dụng bồi bổ nhưng mà quá xá luôn.

Ước gì tinhte làm rõ vụ "services rác" thì hay chứ ba cái bài khắc phục kiểu này có lừ trên google chẳng qua là đạo văn của người khác.
@scattered Lỗi đầy ra mà các mod tinhte khen lấy khen để, win8 còn ít bực mình hơn cái win10 cùi này. Ngoài win ra, cá edge cũng ngu ứ tả nỗi.
duongtieu86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tách nào download torrent chậm rì, chắc do cái này rồi.
Ông Duy Luân hôm nào làm rõ vụ "Services rác - Svchost.exe (Service Host)" của windows 10 cho anh em đọc đi chứ. Windows 10 cả núi services chạy y như nóc nhà ở Hà Nội vậy. Tụi nó làm gì mà quá trời, nhiều gấp đôi gấp 3 lần anh em tiền nhiệm. Mở Process Hacker lên nhìn thấy liệt kê anh em nhà "services rác" là hết muốn làm ăn.
tinhte2102
TÍCH CỰC
6 năm
@machao_mengqi cùng 1 cái tên nhưng mỗi cái cái mỗi nhiệm vụ khác nhau, bạn chạy nhiều ứng dụng sẽ có nhiều service như vậy thôi, nó không phải là rác
@tinhte2102 Tui gợi ý cho ổng viết bài đo cho anh em đọc. Chứ tui biết cách gộp nó về như cũ.
coi_hehe
ĐẠI BÀNG
6 năm
với mạng domain thì làm ntn ạ?
babydidu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ngày xưa dùng win thích mấy cái sửa lỗi, khi công việc nó gấp gáp dính lỗi thấy bực mình lắm, chuyển sang Mac không chơi được game, làm việc Office không hiệu quả bằng win nhưng được cái cực kỳ ổn định, lỗi chả thấy đâu, Virus không sợ, đi làm khá yên tâm. Thuyết trình hay file tài liệu lúc nào máy cũng sẵn sàng. Dùng win nhiều bạn cực khổ quá lỗi tùm lum, rồi lại virus, mình chứng kiến nhiều rồi nên mình biết và mình cũng đã 1 thời gian khốn khổ với máy win, vác con máy đi + cục sạc to tổ bố, tiếp đến vẫn phải mang theo 3-4 cái usb lưu dữ liệu sợ máy sập thì còn có usb :v
phuongaltec
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân "tìm nó" là tìm gì vậy, mò tới đây là bị đứng rồi
Cho mình hỏi ngoài luồng cái. Sao bluetooth của máy laptop mình ko dùng được. Toàn bị "Could'n Conected". Mình dùng bản 1830 build 17666.1000

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019