Xài thử gói cáp quang Star 3 của Viettel QC 1Gbps, 299-359k/tháng

Nam Air
26/5/2023 9:34Phản hồi: 244
Xài thử gói cáp quang Star 3 của Viettel QC 1Gbps, 299-359k/tháng
Tình cờ thấy có mem trên Group Tinh Tế khoe gói cước cáp quang Star 3 của Viettel có tốc độ lên tới 1Gbps ~ 1000Mbps, mình liền đăng ký đổi qua gói cước này xài thử, sẵn tiện làm nhanh cái speedtest chia sẻ với anh em.

Trước đó mình đang sử dụng gói Net7 của Viettel, gói này đã ngưng cung cấp từ năm 2019. Lúc mới ra đời hồi năm 2017 hay 2018 gì đó, Net7 là gói có băng thông cao nhất cho đối tượng hộ gia đình, giá cước là 495 nghìn đồng/tháng, băng thông 100Mbps. Sau 2 lần được x2 băng thông, gói Net7 đang có tốc độ download = upload là 400Mbps.
Xem lại: Viettel âm thầm nâng gấp đôi băng thông internet để anh em ở nhà chống dịch, cả nội địa lẫn quốc tế (tinhte.vn)

Thông tin giá cước gói Star:

Trong khi đó, gói Star 3 có giá cước là 299k (áp dụng các quận huyện ngoại thành) và 359k/tháng (nội thành). Theo quảng cáo của Viettel thì băng thông trong nước của gói Star 3 là từ 300Mbps - 1Gbps, tuy nhiên tốc độ quốc tế chỉ cam kết tối thiểu 1Mbps mà thôi (???).

Thấp hơn có gói Star 1 và Star 2, băng thông trong nước 250Mbps/250Mbps (Star 2 giá 229k - 269k/tháng) còn Star 1 là 150Mbps/150Mbps (229 - 265k/tháng). Không cam kết tốc độ quốc tế. Giá cước vì vậy cũng rẻ hơn.

Gói Star 3T, Star 3H là gì, có khác Star 3 không?

Viettel sẽ phân biệt gói cước nội thành và ngoại thành bằng hậu tố H hoặc T. Ví dụ Star 3T là ngoại thành, giá cước 299k/tháng còn Star 3H là các quận nội thành, giá cước 359k/tháng. Tương tự gói Home Wifi cũng vậy, Mesh 3T là ngoại thành, Mesh 2H là nội thành.

Anh em nào ở Quận 5, Quận 6, Quận 8 thì được tính là ngoại thành, giá cước rẻ hơn ngoại thành 😆

Gói Star có gì đặc biệt?

Điểm đặc biệt của các gói Star là tặng kèm thêm bộ Wifi Mesh để mở rộng vùng phủ sóng Wifi luôn. Gói Star 3 sẽ đi kèm 3 node Mesh, tương ứng là 2 node cho Star 2 và Star 1 chỉ được 1 node mà thôi.

Tức là về lý thuyết thì các gói Star này có giá cước tương đương với gói Home Wifi, cũng tặng thêm các node Wifi Mesh, mà băng thông lại cao hơn, tối đa lên tới 1000Mbps.

Về phần thiết bị thì bộ Wifi Mesh này xài chuẩn Wifi ac (Wifi 5), bộ của Viettel tặng sóng hơi yếu nên mình không xài, cất qua một bên 😁
Xem lại: Trải nghiệm hệ thống Homewifi từ Viettel: cách đơn giản để có được Wi-Fi Mesh phủ khắp nhà rộng (tinhte.vn)

Quảng cáo

Cấu hình Speedtest:

• Modem cáp quang ZTE F60Y của nhà mạng
  • Router Wifi6 của mình, không sử dụng Wifi Mesh tặng kèm
  • Kết nối Wifi 5GHz, độ rộng 80MHz, DNS ipv4/ipv6 của Google
  • Router cắm cáp LAN Cat7 với modem, cả 2 đều là cổng Ethernet 1Gbps
  • Máy tính speedtest ngồi cách router 2 mét, không có vật cản

Đây là speedtest gói Net7 của mình:

Với server trong nước, băng thông đạt hơn 500Mbps, ping 3ms

Băng thông nước ngoài qua ứng dụng Fast.com của Netflix đạt quanh mốc 400Mbps, server Hong Kong và Singapore

Thử với 4 server nước ngoài: New York (Mỹ), Sao Paulo (Brazil), Bordeaux (Pháp) và New Delhi (Ấn Độ):

Quảng cáo

Còn đây là Speedtest của gói Star 3:

Băng thông download nước ngoài qua ứng dụng Fast.com của Netflix đạt 300Mbps, upload được tới 550Mbps.

Speedtest server trong nước, upload gần 900Mbps. Speedtest server nước ngoài download quanh mốc 100-200Mbps, cũng tạm ổn.

Tinhte-Star3H-speedtest (1).jpg
Tinhte-Star3H-speedtest (2).jpg
Tinhte-Star3H-speedtest (3).jpg
Tinhte-Star3H-speedtest (5).jpg

Speedtest trên PS5, tốc độ download từ PSN được 351Mbps, mình thử tải 1 game dung lượng 5GB mất 100 giây.

Tạm kết:

Gói Star 3 có giá ngang với gói Home Wifi, mà băng thông (quảng cáo) trong nước cao hơn, lên tới 1Gbps, phù hợp cho anh em nào tiền ít nhưng vẫn được hít mạng thơm. Theo mình gói cước Star 3 này phù hợp để sử dụng hộ gia đình, những nơi không yêu cầu băng thông mạng nước ngoài cao.
244 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu lên được đúng 1 Gb gòi hỏi con Gpon thiết bị nhà trạm của viettel fai hỗ trợ băng thông cao nhất. Modem wifi 6 và thiết bị đầu cuối phải hỗ trợ mạng 1Gb/wifi 6
@tranminhhai21 Vậy là mod @NamAir chém gió rồi, chứ có cam kết là mình đu theo liền, đang xài gói 200mbs của VT, nếu ko có cam kết thì 1Gbps cũng vậy thôi
@sptit_145 Gói cá nhân gia đình cũng có cam kết mà bn.
@tranminhhai21 Đây là tốc độ Wifi của một gói tầm củ rưỡi hai củ ở Úc 1 tháng. Tốc độ này mình dùng ở VN từ lâu lắm rồi. Riêng nói về tốc độ Internet thì ở quê ta vẫn top.
@tranminhhai21 Đây của FPT mới đúng cam kết nè, test trên con Xiaomi 8 chịu mua 2 năm trước
Đang xài gói Mesh gì của VT đc 2 cục mesh mà ping chơi game toàn 100+. Chán chả muốn nói mà lỡ đóng 1 năm cmnr 😔(
@tringuyenxp1603 Nhà mình đang dùng gói VT đó này, cái cục mesh chả có tác dụng mẹ gì, vứt xó luôn. muốn nhanh cứ gần cục router là nhanh hết, còn sóng wifi yếu là mạng yếu, bực ghê
@tringuyenxp1603 Cắm dây vào router hay cắm dây vào cục mesh? Cắm vào router mới nhanh nhé.
@hongson890 biết chứ bác, tất nhiên là router và cổng số 1 luôn. Mà ping vẫn chán 😔
@KyleGuy nghe bác cmt là hiểu bác chưa hiểu mesh là gì, mesh có cả backhaul wifi và lan nhé, tìm hiểu thêm đi bác
mình đang dùng mesh 6H quá hài lòng. Hiện tại mạng FH mình đánh giá Viettel là đỉnh nhất và gọi FPT là đbrr
@21stAugust E chueyẻn từ VNPT sang FPT thì thấy VNPT dbrr :v Nhà lại ko lắp đc vt. Với mạg thì cũng tùy nhà
@Ng. Hải Minh VNPT thì rách nhất rồi tới FPT
@21stAugust Chắc vẫn là câu chuyện tùy nơi =)) e thấy dùng đang ok. Bạn e vt kêu như vạc
Vẽ vời thôi, tôi dùng vói 210k của VNPT cũng được nhiêu đây rồi.
Sales tư vấn thêm 40k/tháng nữa dung lượng gấp đôi mà thấy không cần thiết nên không nâng cấp đó
treble
TÍCH CỰC
9 tháng
@Trung Kiên7 Hai cha quăng bom chứ làm đếch gì có bác
@thitluoccaphaomamtom Gấp đôi là gấp đôi trở g nước, quốc tế vẫn thế. Mà trong nước thì quá dư thừa tốc độ rồi, lên chả có khác biệt gì. Phí tiền.
Anonymox
TÍCH CỰC
9 tháng
@treble giờ chúng nó đua 2.5G rồi chứ như trên là thường thôi =))
@thitluoccaphaomamtom Mình không rõ gói cước gì, đóng hàng tháng 210k. Ai quan tâm thì gọi hotline kia hỏi xem ntn nhé, họ nói nâng lên gói gấp đôi được tặng thêm con Mesh mở rộng sống wifi nữa cớ
sợ thuê về làm server hay gì mà bóp upload kinh thế
Cười vô mặt
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@nefertem Ngoài mục đích đó ra thì giờ hiếm người cần băng thông upload cao lắm. Giờ chẳng mấy ai chơi private tracker nữa rồi. Nên 100-150mbps là đủ đáp ứng rồi, kể cả Private Cloud.
Muốn lắp lắm nhưng chỗ tôi chỉ có hạ tầng của VNPT
@Đatcỏ114 Làm sao để xem chỗ mình csht mạng nào ok bác nhỉ, em ở VTau
@trung19082020 gọi tổng đài, đọc địa chỉ xong họ kiểm tra cho thôi bác
@Đatcỏ114 Gọi tổng đài cả 3 nhà mạng hả bác
@trung19082020 trời, bác muốn lắp mạng nào hơn thì hỏi mạng đó chứ
Được tốc độ trong nước cao nhưng cũng chẳng để làm gì, quan trọng tốc độ kết nối quốc tế cao thì mới ngon. Giá quá cao cho thu nhập người dân ở VN, nói chung dịch vụ ko bằng nước ngoài 😁
@sốt-xuất-huyết-2023 Mình nước ngoài nè. Đăng ký gói 1gb mà down tầm 250mb, up khoảng 21mb đây. Xem phim 4k trên phimtor load không nổi đây.
Chỉ có vào nasa thì may ra
@sốt-xuất-huyết-2023 Giá cao so với ở đâu ? dịch vụ ko bằng nước nào ?? Chỉ được mỗi cái sính ngoại, cứt tây thơm hơn cơm Việt.
tanxuong
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@sốt-xuất-huyết-2023 Riêng vấn đề internet thì của nước mình khá khét. Nhiều nước bên nước ngoài không bằng mình đâu. Riêng vấn đề này bạn đề cao nước ngoài là sai lầm
@sốt-xuất-huyết-2023 có bao giờ biết nc ngoài là thế nào đâu mà cứ ra dẻ, ra khỏi giếng đi rồi phát biểu ku
Mình ít dám chơi với VT. Trước có hùn làm sim rác với 1 người bạn. Mỗi ngày mình kích rồi bỏ mối khắp các tỉnh. Dùng phần mêm và các đầu kích 1 lần mấy chục sim. Riêng VT thì tụi nó chơi độc lắm. Mấy thằng chào hàng sim trắng nó chia theo khu vưjc. Do tụi nó chạy doanh số cho nên kill nhau ghê lắm. Mình thì là con buôn cho nên rẻ là quất. Mua thằng này ko mua thằng kia tuhi nó báo lên VT chặn và phạt. Mịa mua 1 lần mấy thùng nguyên serie mà khi kích lên nó chạn 1 loạt. Kêu lần phạt cả chục triệu. ?!. Còn Vina, mobi thì trù khi bạn kích quá nhiều ở 1 khu vực thì nó nhắn tin báo nhắc nhõ cho có thôi. Không có phạt gì ráo. Vt thì không năn nỉ không cãi gì ráo. Nếu cà chơn nó cắt Account nghỉ chơi luôn. Hồi đó chưa cấm sim rác lời to lắm. Mua nhà , xe oto ư? Chuyện bé tẹo teo. Hahaha
magez
CAO CẤP
9 tháng
@pond1597 Xin phép được đ.m bạn nhé,
làm việc xấu trái pháp luật mà còn tự hào lên đây khoe nữa 🙂
@pond1597 2 kể mà em mắc cở giùm 2 luôn á 2
@magez hồi lớp 12 vào cửa hàng của viettel làm sim, nó tư vấn ra mấy cha tư nhân này có gói cước ưu đãi, và sau đó là cả lô cả lốc sim rác tên tôi ra đời, có lần bị công an mời lên uống nước luôn. Từ đó ghét luôn viettel. Nhưng công nhận hiện nay mạng VT ngon thật
tanxuong
ĐẠI BÀNG
8 tháng
@Kahny La Thiệt chứ. Chưa thấy tới mục internet 😄😄
Tầm tối ko biết có bị bóp băng thông ko bạn?
@bacgiangman Mình speedtest ban đêm đó bác.
@bacgiangman 100% mạng nào cũng bóp nha bạn , quang trọng là bóp nhiều hay bóp ít hoặc bóp những thứ mình thường xuyên sử dụng hay không ? Tui lúc trước sử dụng 3 line 3 chổ đều bị bóp nặng , cứ chiều là không vào được shopee , lazada , youtube , face . Bây giờ Tôi đã bỏ hết vnpt qua viettel cảm thấy hài lòng vì những web mình sử dụng không còn bị lag ( không load nỗi ) như trước .
Quan trọng cam kết băng thông quốc tế thì 1mb hơi chán 😹😹
Chứ băng thông nội địa dành cho gia đình tầm 100mps là xài vi vu rồi. Đứt cáp mới thấy quý cái băng thông quốc tế.
toutou
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Đinh Hoàng Đại mình xài vnpt bw QT được 1.5Mbps chỉ dám upgrade chứ không dám downgrade gói khác luôn. mùa đứt cáp 2Mbps thấy nó mới quý.
namvk
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Ok
ntnk1984
TÍCH CỰC
9 tháng
Rẻ thế 🤣
Cam kết băng thông quốc tế vậy là bình thường cho gói gia đình rồi á. 5 năm trước mình cũng hí hửng nâng cấp gói, bridge các kiểu xong thấy cam kết 256Kbps =,=. Các bạn dùng gói doanh nghiệp trên 25 triệu cũng chỉ cam kết cỡ 10Mbs 1quốc tế + 100Mbs thôi 😁
Trước nhà mạng kia cũng quảng bá tốc độ lên đến hàng trăm MB nhưng load thì toàn vài chục kb/s. Ko biết sever Tinh Tế đặt ở VN hay bên Mẽo nhưng đúng là họ làm đúng cam kết. Họ chỉ nói tốc độ tối đa chứ có nói tối độ tối thiểu đâu! Cảm giác như cả thị trấn xài chung 1 sợi cáp.
tavanlata
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Không cam kết tốc độ thì mèo vẫn hoàn mèo thôi. Mới lắp, dư thừa băng thông nó khác lúc giờ cao điểm lắm.
Gói cước này bắt đầu triển khai từ 2/7. Mình đã dùng được nửa tháng, nhận xét như sau:
1- Được tặng 4 cục MESH => Đã bán luôn 800k/cục
2- Tốc độ cao (WIFI được tầm 400/6000, LAN được tầm 500/800), khá ổn định loanh quanh con số này. Trừ một số thời điểm WIFI còn 300/500
3- Trước mình dùng gói 260k, giờ lên 300k/tháng, thêm có 40k mà tốc độ nhanh hơn, khá thích.
Cụ thể là xem Youtube và Tik Tok load nhanh hơn. Với mình, thế là ổn
@ZieuDaibang Bán dc sao chứ? Tất cả thiết bị là Viettel cho mượn dùng kèm thuê bao thôi mà, chấm dứt hợp đồng là phải trả lại hết chứ có cho đứt đâu mà bán?
@zenki1 800k/bộ 4 cục
Ghi nhầm, sr sr
@Nam Air Vậy lỗ rồi bác ơi
capidon84
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@ZieuDaibang Ơ bán thế sau muốn thanh lý hợp đồng lại phải mua lại à bác
maibook
TÍCH CỰC
9 tháng
Xài Viettel có bị chặn mấy trang lề trái không?
@maibook chặn mạnh luôn b
@maibook Vào mấy trang đấy làm éo gì cho mệt đầu bạn ơi.
khanghk
TÍCH CỰC
9 tháng
giờ các gói đề cắt hết cam kêt quốc tế thì phải.
Test thì được vậy chứ download thực tế nó khác
layhon
TÍCH CỰC
9 tháng
@99v9.9999 Download thực tế nó còn phụ thuộc cái nguồn bạn download, chứ ko phải lỗi ở nhà mạng b nhé.
@layhon Bạn nói đúng thử lên vip fshare mà xem download bằng idm nữa thì tải file 10gb mất có 2 3 phút

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019