21 ảnh siêu trăng từ khắp nơi trên thế giới, có ở Việt Nam

tuanlionsg
15/11/2016 12:17Phản hồi: 117
21 ảnh siêu trăng từ khắp nơi trên thế giới, có ở Việt Nam
Đây là 21 bức ảnh siêu trăng được chụp vào tối hôm qua đến rạng sáng hôm nay và chia sẻ từ khắp nơi trên thế giới. Thông tin từ các nhà thiên văn là siêu trăng lớn hơn bình thường 14% và sáng hơn 30% tại thời điểm cận địa. Tại Việt Nam siêu trăng đạt cực đỉnh được dự báo vào lúc gần 21 giờ, và anh em đang chia sẻ ở link này. Chúng ta đã có dịp chiêm ngắm siêu trăng và bây giờ xem các nơi được các phóng viên ảnh ghi hình như thế nào.

1. Nhiều người ngắm siêu trăng tại Bảo Tàng Chiến Tranh ở Monument Hill, Fremantle, Australia.
Paul Kane / Getty

2. Siêu trăng ở Philadelphia
Joseph Kaczmarek / AP

3. Siêu trăng lúc bắt đầu mọc ở dãy núi Naypyitaw, Burma
Aung Shine Oo / AP

4. Cảnh chụp vào ngày 13/11 ở London
Neil Hall / Reuters

5. Siêu trăng cạnh tàu không gian Soyuz MS-03, International Space Station (ISS), Kazakhstan
Shamil Zhumatov / Reuters

6. Một chiếc American Airlines bay ngang qua siêu trăng, chụp tại Whittier, California, 13/11
Nick Ut / AP

Quảng cáo

7. Siêu trăng tại Manhattan in New York City, nhìn từ Watchung, New Jersey.
Gary Hershorn / Getty

8. Siêu trăng ở Hong Kong 14/11
Anthony Wallace / AFP / Getty

9. Siêu trăng ở Hà Nội, Việt Nam 14/11
Hau Dinh / AP

Quảng cáo

10. Siêu trăng và những người câu cá ở Redondo Beach, California.
David McNew / Getty

11. Siêu trăng cạnh Empire State Building, New York 14/11
Don Emmert / AFP / Getty

12. Trăng lên trên dãy núi Dorje Lakpa nhìn từ thủ đô Kathmandu, Nepal
Niranjan Shrestha / AP

13. Tại Bangkok Thailand
Jorge Silva / Reuters

14. Trăng mọc ở Almodovar Cordoba, Tây Ban Nha
Miguel Morenatti / AP

15. Bóng cây in trên nền sáng siêu trăng ở Heho, Burma's Shan
Ye Aung Thu / AFP / Getty

16. Trăng lên ở Dhaka, Bangladesh 14/11
A.M. Ahad / AP

17. Một người đàn ông đứng trên ban-công ngắm siêu trăng ở một toà nhà tại Madrid
Gerard Julien / AFP / Getty

18. Siêu trăng ngang qua Opera House ở Sydney, Australia.
James D. Morgan / Getty

19. Siêu trăng đang lên ở Glastonbury, England, 13/11
Rebecca Naden / Reuters

20. Siêu trăng nhìn ngang qua những biểu tượng văn hoá trên một mái nhà ở Forbidden City, Beijing China
Nicolas Asfouri / AFP / Getty

21. Một bức cảnh rộng siêu trăng ở Redondo Beach, California.
117 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhdien
ĐẠI BÀNG
7 năm
đẹp!
thấy cũng bình
Siêu trăng nước người ta thấy ham.
Ở HCM mình zoom 63x, 277mm mới thấy chừng này:

@nuhuta Bạn dùng Sony H400 à
quanbvp
TÍCH CỰC
7 năm
Trăng hôm qua sáng thật, chụp ảnh lóa luôn
hk-trang6-jpg-1479135125.jpg Siêu cmn Trăng của tớ hôm qua 😁
@lamborghini_08 Nước ta ở gần xích đạo nên trăng cơ bản nhìn nó bé hơn, với trăng nhìn trên cao sẽ trông bé hơn gần chân trời, tất cả đều do hiệu ứng ánh sáng với mắt cả. 😃
Tất nhiên, 1 phần do crop nữa :v
toàn ảnh crop vs zoom tele vs hư cấu trên ps thế nào ấy chứ hqua mình xem cả buổi tối thấy bt. nói chung là so vs ngày thường những hôm đẹp trời thì cũng ko khác là bao 😃 sao mà to đùng thế kia đc.
@caocaolatre199x Zoom gần 100 lần đó bạn, chứ thực tế nó chỉ to hơn ngày thường có ~30% mà lại còn là hình tròn nữa thì nhìn mắt thường chả phân biệt được đâu, nhất là ở HN hôm qua còn nhiều mây mù nữa, ai hóng hớt đi xem siêu trăng thì thất vọng là cái chắc, chỉ có dùng ống kính quan sát thì mới thấy hay thôi.
realvn
TÍCH CỰC
7 năm
@caocaolatre199x Đồng ý kiến, phải là ống kính khác vs mắt thường hay phải sắp đặt cho nó trông có vẻ lớn. Nhưng mà muốn trông nó lớn nhất thì nó nên ở gần đường chân trời hơn so với 8h như báo nói lên tới đỉnh đầu rồi. Chập tối này (6h30) thấy em trăng sát đường chân trời trông rất to, như gấp mấy lần đêm qua, nhưng chụp lại bằng máy cùi cũng chả thấy vẹo gì 😃)
@AZwarrior em đi xem đây bác. hít bụi no chán. đúng là 30% nhưng là hình tròn nên ko khác là bao thật 😃
maxymono
ĐẠI BÀNG
7 năm
ngta dùng lens tiêu cự dài ông ơi
shaun777
TÍCH CỰC
7 năm
Có thực là ở mấy chỗ đó trăng nó to như vậy hay là do người chụp đứng rất xa dùng ống tele ạ, em ko rành về nhiếp ảnh lắm, chỉ đoán thế. Tấm ở NY nhìn từ New Jersey thực sự to như vậy sao?
@shaun777 Phaỉ dùng ống zoom 400mm , maý mình ống 300 nên lấy đc như hình thôi
trăng đêm qua lớn hơ bình thường 14% ...
maxymono
ĐẠI BÀNG
7 năm
chụp được bạn nhé
tiêu cự dài nó kéo hậu cảnh lại gần. phần hậu cảnh nó lấy được ít hơn nên hậu cảnh sẽ phình ra
n3.9592
TÍCH CỰC
7 năm
@maxymono Phân nữa số hình trên là fake nhé
blagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@n3.9592 Nhầm nhé, trừ tấm máy bay (may mắn?), còn lại có ống tele là chụp được tất...
hoantranvan
ĐẠI BÀNG
7 năm
có mỗi bức cuối còn đúng sự thực, còn lại toàn là "ánh trăng lừa dối"
@hoantranvan Bức ở hà nội chuẩn mà
Mình ở gần đỉnh fansipan, ngày nào thây trăng thì nó cũng rất là to, chắc do góc nhìn
bocua
CAO CẤP
7 năm
@mr.ekony198x Bạn thi công trên đấy à ?
@NhaLauXeHoi Mình là nhân viên của cáp treo
bocua
CAO CẤP
7 năm
@mr.ekony198x Mới đi về . Nể mấy anh người Mông làm trên đấy , khoẻ vãi ấy
@NhaLauXeHoi Đội hum mông là có công rất lớn cho cáp treo đấy ạ, những việc vất vả nhất là tới tay họ
bocua
CAO CẤP
7 năm
@mr.ekony198x Hê . hỏi thấy kêu 500k 1 ngày . Nói chung cũng ok nhưng mệt vãi ra ấy . Mình leo ko còn mệt huống chi vác nặng xong leo . Công nhận họ trâu thật .
pocket
TÍCH CỰC
7 năm
Siêu photoshop.
Nhiếp ảnh - sự thật hay sự lừa dối?
Kocoji
TÍCH CỰC
7 năm
@pocket Sao lại PTS? Biết thủ thuật là chụp được như hình thôi.
@pocket Đồng chí nên tìm hiểu kỹ trc khi phát biểu nhé. Thớt này do 1 chuyên gia ảnh ọt của tinh tế đưa lên(có lẽ lừa người). Những bức ảnh trên đa số chụp bằng ống tele hoặc siêu tele. Nói đơn giản cho bạn hiểu có bức ảnh người ta chụp cách thành phố cả chục km thì thu cả thành phố vào bức hình đc. Còn mặt trăng thì có xa thêm vài nghìn km nữa thì cũng chả nhỏ hơn bao nhiêu. Nên họ chụp mặt trăng to ngang quả núi là bình thường và đặc biệt "ko dùng photoshop để phóng đại nhá". Ko nên dùng mắt thường hay cái điện thoại ra ss với bọn siêu tele như thế bạn ạ
Tớ còn chẳng thấy đuợc trăng!
pmtpcmobile
ĐẠI BÀNG
7 năm
@An.nguyenhoan Mới 5h chiều chui zô chuồng rùi làm sao thấy trăng cha nội...
@pmtpcmobile Tớ đi làm về lúc 22h nhé, loay hoay cũng 01h mới khò. Tại trời u ám thôi.
Amuadi.Com
TÍCH CỰC
7 năm
trăng ở việt nam bé tí, trăng ở nước người ta to chà bá lửa 😃
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
theo em quan sát thì lúc trăng mới mọc (khoảng 5h30 chiều qua) là thời điểm trăng lớn nhất và dễ quan sát những đường nét trên bề mặt trăng nhất. Nhưng không hiểu sao mấy cha khoa học toàn bảo 20h52 là thời điểm thích hợp nhất??? Giờ đó nhìn nó chả khác gì trăng mọi khi
@Fatbird1995 Mình cũng thấy thế, lúc bắt đầu mọc nhìn đỏ và to chứ lúc lên cao chỉ sáng hơn ngày thường thôi
@Fatbird1995 Thực sự là Trăng khi mới mọc hay khi Trăng lên cao chót vót thì kích thước vẫn như nhau thôi bạn nhé.Không phải Trăng mới mọc to hơn đâu.Vì lúc trăng mới mọc mắt mình nhìn trăng sẽ thấy trăng lấp ló sau rặng cây hoặc toà nhà nào đó mắt mình sẽ có sự so sánh trăng với vật thể đó thì cảm nhận là trăng to.Còn khi lên thiên đỉnh rồi không còn vật gì để so sánh với trăng nữa lên cảm giác trăng bé hơn lúc mọc.
@Fatbird1995 vì lúc nó mới mọc, nó ở xa hơn và góc nghiêng so với trái đất làm giảm bớt ánh sáng chói đi nên bạn nhìn rõ hơn. Thứ 2 là thường ở chân trời có núi non, có mây, có các toà nhà để bạn so sáng nên thấy đc nó to hơn, khi lên cao rồi giữa khoảng bao la và sáng hơn bạn chẳng xòn gì để mà so cả
siêu trăng nhà em :v
Fujian
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phuongkak cái này đẹp nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119