Album nhạc chơi bằng những cánh tay robot công nghiệp

ND Minh Đức
9/10/2017 9:22Phản hồi: 38
Album nhạc chơi bằng những cánh tay robot công nghiệp
Robot không chỉ trồng răng giả cho con người mà bây giờ nó còn có thể chơi nhiều loại nhạc cụ để tạo ra cả một album nhạc hoàn chỉnh. Với tên gọi Automatica, album nhạc electronic này được thực hiện bởi nhạc sĩ mang tên Nigel Stanford tại New Zealand, người chuyên thử nghiệm kỹ thuật cơ khí và công nghệ trong quá trình làm nhạc. Album được bán với giá 9,95 đô la, bạn nào đang xài iTunes, Spotify,… thì có thể nghe qua link bên dưới.
Trong quá trình làm nhạc, Stanford đã tinh chỉnh nhẹ từng cánh tay robot cho phù hợp với các loại nhạc cụ khác nhau, cho phép mỗi cánh tay robot có thể gảy guitar bass, cầm dùi đánh trống, đàn piano có hẳn 2 cánh tay robot với 2 “ngón tay” bấm phím cho mỗi cánh tay và tất nhiên là có hẳn cánh tay robot riêng cho trống bass,… Tất cả đều hoạt động một cách mượt mà, chính xác và cho ra những giai điệu khá tự nhiên.

Từ đoạn video có thể thấy các cánh tay robot đều được điều khiển bằng một máy tính trung tâm, giúp điều khiển và chuyển các giai điệu của từng nhạc cụ mà Stanford chơi tới những cánh tay robot. Bên dưới đây là đoạn video mô tả quá trình setup của dàn nhạc robot màu cam khá ngầu nói trên.

Tham khảo JSO
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Robo giỏi ghe ta
@Akay Nhím Do con người tạo ra nó là giỏi thôi 😆
cuongle.bq
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mới làm cái demo này show ở triễn lãm Metalex:
@cuongle.bq anh gì ơi anh có thể cho em email được không ạ? Em SV CNTT đang muốn làm một con robot mà không biết làm như thế nào 😔
Làm mod thích ghê ta. Đăng mấy tin nhảm nhảm auto được lên trang nhất
wormwon
TÍCH CỰC
7 năm
@juliusmozartius Làm mem thích ghê ha... viết comment nhảm cỡ nào cũng được 😁
@juliusmozartius nhảm CL 😁
không biết chơi nhạc cụ , còn thua 1 con robot 😔
@myv8403 đập đầu vô gối chết quách cho xong
Đã thật. nghệ sĩ chuẩn bị ra đường
Chúng nó đánh như máy luôn
Ghê thật! 😁
vanson.nd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đầu tư được giàn robot, cộng thêm kiến thức lập trình mà ra được mớ này cũng là hàng khủng rồi
siêu . giỏi cả công nghệ lẫn nghệ thuật @@
thaiminhfd
TÍCH CỰC
7 năm
Chả biết thật hay giả, hay là clip đồ họa giống cái này
@thaiminhfd không giống đâu bác ạ. với lại bên dưới chả có clip ổng setup ro robot chơi thử kìa 😃 trước em đc học điều khiển con Kuka rồi nên 96% là thật đấy
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thaiminhfd mình nghĩ cái náy là đồ hoạ, vì máy móc ko thể nào linh hoạt đến mức này được ..., và các cánh tay này chẳng thấy dây nhợ và bộ phận cơ khí gì cả.
singum3004
TÍCH CỰC
7 năm
Lập trình cho cánh tay robot chơi nhạc quả là rất phức tạp, kỳ công, giỏi thật
Dame 89
ĐẠI BÀNG
7 năm
kinh thật. ko biết nó ăn gì mà giỏi thế ko biết
Little Crab
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nghe tự nhiên thật, không nói thì không biết là robot chơi luôn. Đúng ngay thể loại nhạc mình thích nữa, down nguyên album ngay và luôn 😃
ngoanrazo
TÍCH CỰC
7 năm
lĩnh vực cơ điện tử. Mấy thím nào học về cái này chắc thèm nhỏ dãi
nhạc hay
khaihoan041
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhạc hay, video đỉnh
mình có 1 con mà cũ quá hk biết có chơi dc hk nữa
Chơi thế này tốn điện nhỉ 😁 :D :D
a__kai
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phải nói là quá chất. Xem phê mà cũng ghê ghê. Đặc biệt đoạn cuối, tia lazer xoẹt xoẹt tứ tung cắt đứt mọi thứ. May mà ông nhạc sỹ ko bị làm sao. :p
Bắt đầu cảm thấy sợ AI dần đều rồi. Những khuôn mặt lạnh tanh và những hành động không thể biết trước được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019