[Android, iOS] Thủ thuật app YouTube: chỉ xem nhạc hoặc game, tiết kiệm 3G, video 360 độ...

Duy Luân
14/7/2016 22:56Phản hồi: 67
[Android, iOS] Thủ thuật app YouTube: chỉ xem nhạc hoặc game, tiết kiệm 3G, video 360 độ...
Xin chia sẻ với anh em một số thủ thuật nhỏ, dễ làm, áp dụng cho app YouTube trên cả Android lẫn iOS. Các thủ thuật này mình cũng mò ra trong quá trình sử dụng mà thôi, từ việc bật chế độ chỉ xem music video cho tới tiết kiệm dung lượng 3G rồi cách bật VPN để xem video mùa đứt cáp. Mời anh em xem qua và làm theo, cũng như chia sẻ thêm những thủ thuật khác mà anh em biết.

Cách nghe nhạc YouTube không cần chạy app

Cách chính thống: YouTube Red, dịch vụ ở Mỹ, có tính phí 9,99$/tháng

Android: Xposed module Awesome Popup Video. Xem hướng dẫn cài đặt ở đây: https://tinhte.vn/threads/9-ban-mod-xposed-huu-ich-cho-android-phan-2-chay-nen-youtube-cuon-ve-nhanh-mod-lollipop.2439753/

iOS: cách của bạn @iph0ne:
Chỉ xem music video hoặc gaming video

Trong app có một tab Trending hình ngọn lửa. Đây là nơi liệt kê những vidoe đang hot, nhưng mặc định nó trộn chung nhiều thể loại video với nhau nên không ngon. Nếu mình chỉ thích xem music video hay video gming, không thích xem video tin tức thì làm thế nào? Ở đầu màn hình có một số nút để bạn chuyển giữa những tính năng này với nhau đấy. Ví dụ, nếu bạn nhấn vào nút Music thì chỉ thấy toàn các music video hay được gợi ý dựa theo vị trí của bạn mà thôi. Đơn giản đúng không nào?

Tiết kiệm dung lượng 3G

Sẽ có những lúc anh em cần phải xem video khi đang ở ngoài đường, hoặc chỉ đơn giản là chỗ bạn đang tới không có quán cà phê nào có Wi-Fi miễn phí hết. Như anh em cũng biết, xem video qua 3G là cách đốt dung lượng nhanh nhất mà anh em có thể nghĩ ra, nhưng may mắn là app YouTube đã có cách giúp chúng ta tiết kiệm con số tiêu thụ bằng cách không play video HD nếu bạn đang dùng mạng di động. Chế độ HD sẽ tự động bật lên trở lại khi bạn kết nối vào Wi-Fi.

iOS: nhấn vào nút menu (ba dấu chấm) > bật "Play HD on Wi-Fi" và "Only upload on Wi-Fi"
Android: nhấn vào nút menu (ba dấu chấm) > General > Limit mobile data usage

Quảng cáo

Dùng danh sách Watch Later

Watch Later có nghĩa là xem lại sau. Đúng với tên gọi của mình, YouTube cho phép bạn lưu các video mà bạn chưa có thời gian xem ngay lập tức vào Watch Later, sau đó về nhà từ từ mở lên xem khi đã rãnh rỗi. Để thêm video vào danh sách này rất dễ, bạn chỉ cần chạm vào dấu + trong video rồi chọn danh sách là Watch Later. Cái hay đó là danh sách này được đồng bộ xuyên suốt tất cả mọi thiết bị của bạn, miễn có ứng dụng hay web YouTube là được nên bạn có thể đánh dấu một video nào đó khi đang trên di động và về xem lại trên TV hoặc máy tính.

Stream video từ điện thoại lên Smart TV

Nếu trong nhà bạn đang sở hữu Smart TV của Sony, Samsung, LG hay Toshiba, nhiều khả năng TV của bạn có chức năng điều khiển YouTube từ điện thoại. Chromecast và Google TV / Android TV cũng là hai dòng sản phẩm được hỗ trợ. Trên app YouTube iOS hoặc Android, bạn sẽ thấy có một biểu tượng hình chữ nhật để kết nối giữa điện thoại với TV. Khi đã chọn xong video muốn chơi, ứng dụng YouTube bên phía TV sẽ tự động khởi chạy và mở ra đúng video bạn cần. Bạn cũng có thể play, pause, đổi video hay tăng giảm âm lượng từ điện thoại.

Trên chiếc Smart TV cũng như cục Chromecast của mình, chức năng stream video này là thứ mình hay xài nhất vì mình có thể chia tay cái remote và bàn phím ảo cực kì khó chịu trên màn hình. Mọi việc đều đã được kiểm soát từ smartphone, và rõ ràng như vậy thì thuận tiện hơn rất nhiều.

Quảng cáo

Copy link video đang xem

Trên trình duyệt, bạn có thể chia sẻ video thật dễ dàng bằng cách copy link. Còn trên app thì sao, link đâu mà copy? Thực chất cũng có, nó nằm trong nút Share mà mình đánh dấu trong hình bên dưới. Nút Share này còn có thêm một số tác dụng để mở link bằng những app khác nữa, nhưng ở đây chúng ta chỉ quan tâm tới tùy chọn Copy Link mà thôi. Chức năng này cũng chỉ mới được YouTube bổ sung trong khoảng 1 năm trở lại đây chứ trước đó chúng ta toàn phải đi đường vòng sang email hay SMS chỉ để lấy được cái link.

Xem video 360 độ

Nếu bạn sở hữu kính VR, bạn có thể dùng app YouTube để xem những video này trong không gian thực tế ảo. Chỉ cần nhấn nút tìm kiếm, gõ vào chữ 360 video và chọn kênh cùng tên là xong. Kênh này do YouTube vận hành, nó sẽ tổng hợp những đoạn phim 360 độ trên toàn thế giới cho bạn xem một cách dễ dàng hơn. Nếu không có kính VR, bạn vẫn có thể xem được video nhưng sẽ cần cầm điện thoại xoay vòng vòng để thấy được hết hình ảnh các phía, và đương nhiên là trải nghiệm không đã bằng khi xài kính rồi.

Chưa hết, bạn vẫn có thể biết một video 2D bình thường thành video VR. Chức năng này sẽ giúp mở rộng những gì bạn có thể xem với kính VR bằng cách tách đôi video 2D thành hai mắt. Cách sử dụng đó là nhấn vào video > nút menu > Play on Cardboard. Tất nhiên là các video này không có độ phủ khắp 360 độ, tuy nhiên cảm giác cũng khá là lạ và thích thú đấy.

Tắt thông báo từ các kênh đã subcribe

Khi bạn subcribe vào một channel nào đó, mặc định YouTube sẽ gửi cho bạn thông báo khi kênh đó có những nội dung hot được đăng tải. Tất nhiên, không phải channel nào bạn cũng thích nhận được cập nhật thường xuyên, nhưng bạn cũng không muốn unsubcribe vì như vậy sẽ bỏ lỡ các video mới. Giải pháp cho chúng ta sẽ là tắt đi tính năng thông báo này bằng cách vào Settings > Notification > tắt dòng Subcription highlighs. Ở đây bạn cũng có thể kiểm soát các thông báo khác nhau liên quan tới channel của riêng mình hoặc tắt thông báo gợi ý video nên xem từ YouTube.

Dùng nhiều tài khoản trong cùng một máy

Mình đã từng gặp rất nhiều bạn dùng 2-3 tài khoản Google khác nhau, nhưng để chuyển giữa các tài khoản này trên app YouTube thì các bạn lại chọn cách sign out hẳn luôn. Không cần như vậy, bởi YouTube trên cả Android lẫn iOS đều cho phép bạn đăng nhập nhiều Google Account cùng lúc, cũng như quản lý chung các page của bạn ở một nơi. Để thêm account hay chuyển giữa các account với nhau, bạn chuyển sang tap My Channel (hình người, nằm cuối cùng), nhấn vào biểu tượng mũi tên nằm ngay tài khoản của mình. Trong hộp thoại mới xuất hiện, bạn có dấu + để thêm tài khoản mới, hay chọn giữa các tài khoản để chuyển đổi.

Xem video bị chậm trong những ngày đứt cáp bằng VPN

Những ngày cáp bị đứt thì YouTube chậm hẳn đi, giao diện thậm chí còn không load được chứ đừng nói tới video. Tuy nhiên, nếu mình bật VPN lên thì tốc độ lại nhanh trở lại, nhất là khi xài VPN của riêng mình. Không chỉ áp dụng cho YouTube mà điều này còn đúng cho một số dịch vụ nước ngoài khác, ví dụ như Facebook chẳng hạn. Cách setup VPN và cài đặt lên smartphone mời các bạn xem ở bài viết này. Sau khi đã cài xong thì bật VPN lên và chạy YouTube thôi chứ không cần làm gì thêm.

Thật sự thì mình cũng không rõ lý do vì sao VPN bật lên lại giúp cải thiện tốc độ mùa đứt cáp do tốc độ đường truyền về cơ bản vẫn bị giảm đi. Anh em nào biết thì giải thích giúp nhé.
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không thấy cái tính năng nào mới, chắc ai xài youtube cũng biết hết rồi nhỉ?
cái tiêu đề dễ hiểu nhầm ghê gớm, mình click vào bài xem chỉ vì hiểu nhầm thành thủ thuật nghe nhạc trên youtube (chỉ load mp3 không load video ý)
auductai
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sieu_nhan Mình cũng tưởng vậy. Vì có vài cái video chỉ có môt cái hình từ đầu tới cuối. Còn nhạc thì chạy nền
@sieu_nhan Cái vụ tiết kiệm dung lượng 3G mình không biết 😁 không thể assume mọi người đều biết như vậy được đâu
Kagoma
ĐẠI BÀNG
8 năm
Có cách nào để vẫn nghe tiếng (nhạc) của video trên youtube khi chuyển sang dùng app khác k b @Duy Luân
Nhớ trước có cài xposed để nghe nhạc khi tắt màn hình
@Kagoma Cách chính thức: bạn có thể xài YouTube Red, phải trả phí
Android: Xposed awesome popup
iOS: chưa biết 😁, ngoại trừ YouTUbe Red
@nguyen10895 Ghê vậy, thằng UC Browsee gấu nhỉ. Mình ghét xài trình duyệt ngoài nên chưa thử bao giờ
@Kagoma có cái YouTube Background Playback đó bạn!
@Kagoma utube background lên dơnload của xposed mà tìm
Mình tưởng chỉ nghe audio không cần xem video mới vào, 😔 thôi ra
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
@Airblade14 Sao nó không có chức năng đó nhỉ? Ban đêm muốn nghe vài bản hòa tấu để dễ ngủ, không lẽ cứ để màn hình sáng mãi ???
@phamlong thực ra ko dùng app youtube trên điện thoại mà dùng trình duyệt thì sẽ được (với iOS) nhé bác, Android mình chưa thử
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
@Airblade14 Cám ơn bạn, giờ mới biết, trước giờ toàn dùng Tubex thôi
@phamlong Có 1 app trong appvn mà các bạn không để ý hoặc không thử,đó là app "protube for youtube",chỉ có khoảng 9MB thôi.Tắt màn hình hay mở app khác vẫn nghe nhạc bình thường.
fractal
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tưởng nghe nhạc chỉ chạy mp3 hay wav thôi. Còn những trò kia thì biết hết rồi
bhuubao
CAO CẤP
8 năm
Mình cũng không hiểu vụ đổi VPN thì nhanh hơn.
Mình nghĩ đổi cái quái gì thì VN mình vẫn phải giao tiếp qua cọng cáp quang đó chứ nhỉ
V’t
TÍCH CỰC
8 năm
Bật vpn chạy nhanh hơn chắc do nhà mạng hạn chế tốc độ đường tryền ra nước ngoài nhưng khi bật vpn thì nó bị lừa
sugia32
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nếu máy có Cydia cài phần mềm Youtubed là Youtube vẫn chạy khi mở phần mền khác
hettiensai
TÍCH CỰC
8 năm
Cũng biết gần hết, trên trình duyệt edge có nhiều cái khá hay nữa./
cái chromecast thì bỏ qua cũng được. Xài chức năng pair device cho khỏe
Xem video bị chậm trong những ngày đứt cáp bằng VPN

cái này không hoàn toàn đúng nhé. Vì nếu VPN đặt đi qua chỗ đứt cáp quang thì vẫn tệ hại như thường thôi. Nó chỉ giúp nhanh hơn nếu đường mình tới VPN không bị ảnh hưởng bỏi đoạn đứt đó. Nói chung là tùy vị trí VPN đặt ở đâu
Ủa, vậy mà cũng phải có bài hướng dẫn hả trời.
:| tiêu đề dễ gây hiểu nhầm.
K2.PCTDN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Sao lại là Facebook vậy hả bác 😁
Android Nghe nhạc mà tắt mh có thể dùng tubemate, cái này giao diện chán
hoặc Audio pocket, cái này không ổn định.
Bác nào biết cách hay share em với Thank ^^
mrd213
CAO CẤP
8 năm
Đọc tiêu đề tưởng có hệ điều hành mới (iO) :eek::eek::eek:
"Tại Việt Nam, các kết nối Internet quốc tế hiện tại, cũng tương tự nhiều nước khác trên thế giới, chủ yếu phụ thuộc vào các đường cáp quang biển. Các tuyến cáp chính bao gồm tuyến AAG (Asia-America Gateway), TVH (Thái Lan – Việt Nam – Hongkong) và SMW3 (hay còn gọi là SEA-ME-WE3). Trong các tuyến cáp quang biển này, trừ đường SMW3 đi theo chiều kết nối từ Châu Á sang Ấn Độ, vào Châu Âu, các tuyến còn lại đi theo hướng sang Châu Mỹ qua đảo Guam và Hawaii..."

Hiện tại đường cáp quang AI bị đứt, các dịch vụ đi qua đường cáp quang AI mới bị ảnh hưởng. Sử dụng VPN khi kết nối đến máy chủ nếu may mắn sẽ né được đường cáp đứt này, cải thiện tốc độ.
zet_cva
ĐẠI BÀNG
8 năm
@htevn @Duy Luân

Bản chất còn phụ thuộc vào videos bác Luân xem có nội dung ở đâu. Hiện tại hai nhà mạng lớn là vnpt và viettel mình biết hệ thống google cache băng thông >= 1T. Khi bác request videos thì mới kết nối đế gg ở quốc tế, nếu nội dung có ở cache VN thì khi stream sẽ trực tiếp ở VN và không liên quan cáp quang quốc tế, còn nếu không thì phải đi trực tiếp qua internet quốc tế.Phần giao diện và request hay search vẫn cần kết nối quốc tế nên sẽ chậm. Khi đó như bác này nói ở trên sẽ phụ thuộc bác Luân kết nối đến server vpn qua đường nào, dùng mạng của isp nào vì hiện tại có nhiều tuyến cáp quang biển quốc tế, các nhà mạng VN có thể thuê 1,2 kênh truyền khác nhau.

Ngoài ra còn có 1 yếu tố như sau: khi bác truy nhập trực tiếp đến youtube thì với các isp ở vn sẽ được đẩy vào đường truyền hay áp QoS dành riêng cho lưu lượng gg & fb do nhu cầu sử dụng quá lớn. Các kết nối khác sẽ dùng đùơng truyền khác. Nên khi dùng vpn bác Luân tránh đc đường gg đó vốn dĩ nhiều người dùng hay nghẽn và đi qua đường khác. Từ kinh nghiệm bản thân mình biết có isp ở vn dùng cách này nên đây cũng có thể là nguyên nhân.
@htevn Mình không nghĩ vậy. Từ mình kết nối đến VPN thì nó đã bị chậm nhiều, chưa kể từ VPN nó còn phải kết nối đến các server khác rồi mới lấy dữ liệu truyền về mình. Ví dụ điển hình là không bật VPN thì load Youtube được 720p, bật VPN lên thì toàn load 360p cao lắm cũng chỉ 480p mà load hơi lâu.
Ad oi ha youtube ios 7 di.ad lam nhu the nay ko dc.nhung nguoi dung ip 4 lo may xoa youtube cai lai no bat ios8 moi cai.neu nguoi ta ko thich cai cydia,cai cydia moi cai youtube the con goi lam gi an gi
Biểu tượng hình chữ nhật ở đâu nhỉ?
lenhan2311
TÍCH CỰC
8 năm
Vào vì tưởng có thể nghe audio mà không cần màn hình phải bật, chắc khối anh em hư mình nhỉ.
@lenhan2311 😆) chuẩn
trung_201091
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lenhan2311 Trên Android thì có app Stream. Củng tốt, chạy màn hình nhỏ dưới nền, có thể tắt màn hình được luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019