Cách bật tính năng chạy tab nhiều ứng dụng (Sets) của Windows 10 Build 17666

Duy Luân
13/5/2018 15:11Phản hồi: 70
Cách bật tính năng chạy tab nhiều ứng dụng (Sets) của Windows 10 Build 17666
Sets là tính năng mới của Windows 10 cho phép bạn chạy ứng dụng ở dạng tab, và mức độ hỗ trợ là ở mức hệ thống nên trên cùng 1 cửa sổ bạn có thể chạy được nhiều phần mềm khác nhau cùng lúc. Sets hiện chỉ mới cho một số người dùng thử nghiệm trong các bản build Windows Insider, gần đây nhất là build 17666, và không phải ai cũng được xài Sets. Nhưng với hướng dẫn bên dưới, bạn sẽ kích hoạt được Sets và trải nghiệm chức năng tuyệt vời này ngay cả khi bạn không nằm trong diện được bật. Cảm ơn bạn @thuyhoang1977 đã chỉ mình.

Yêu cầu: Bạn phải đang chạy Windows Insider, build 17666, download ở đây nếu chưa cài. Khuyến khích chạy trong máy ảo hoặc cài lên phân vùng khác, cái này mới chỉ là bản thử nghiệm thôi.

Cách thực hiện:

1. Download công cụ Mach Management ở đây, giải nén ra

2. Chạy File Explorer, duyệt tới thư mục đã giải nén, nhấn vào menu File > Open Windows PowerShell > Open Windows PowerShell as administrator.

3. Copy 2 lệnh sau dán vào cửa sổ PowerShell, cứ sau mỗi lệnh thì Enter để chạy:
Code:
.\mach2 enable 13849566 -v 1
.\mach2 enable 10727725 -v 1 

4. Khởi động lại máy tính và cảm nhận kết quả!

Ghi chú: nếu chạy lệnh bị lỗi, bạn thay chữ ".\mach2" bằng "mach2"

Nguồn: Github
70 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duyhung007
ĐẠI BÀNG
6 năm
đang xài groupy cũng ok lắm

https://www.stardock.com/products/groupy/
@duyhung007 Xấu quá haha, MS làm tinh tế hơn hihi, nhưng xài tạm thì ok
@duyhung007 có thuốc ko bác ơi 😁
Đang xài
Mail miếc, nhạc nhẽo gì cho zô tabs hết 😃

@KytoSai Yeah như bên dưới :v
KytoSai
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Như bên trên khi rê 1 cái đi, thì cái kia vẫn nằm vị trí cũ, ở đây mình đang nói, group 2 app vào 1 Sets chung khi rê cái Sets đó đi mà tỷ lệ 2 cái app con đang chia 3/4 , 1/2 thì 2 cái app trong cái Sets đó vẫn đi chung và giữa nguyên tỷ lệ

Còn cái trên thì xưa từ đời tống rồi nói làm gì =_=

Như cái hình VSCode mình gửi

Ví dụ: http://prntscr.com/jhiw45
Có thể xem VSCode là 1 Sets , 2 cái file mở ra mỗi cái là 1 app, khi rê VSCode (Sets) đi thì 2 cái file (app) sẽ vẫn giữa nguyên. ý tưởng là như vậy đó
@KytoSai à phức tạp như này thì chắc chắn là không được support rồi =)) use case khó quá
@KytoSai Làm như vậy thì rối lắm. Cơ bản windows đã hỗ trợ snap cửa sổ rồi rồi nên cứ thế mà xài thôi.
hailongan
TÍCH CỰC
6 năm
Tối về thử mới được
Vương 99
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cái này khó vậy mà mấy ảnh cũng nghĩ ra. Bó tay thiệt! Trong khi chuyện nhiều instances trong nhiều tab thì mấy ảnh chưa có chịu làm =))
@Vương 99 tool của 1 tay làm cho microsoft viết ra mà 😁
@Vương 99 Khó gì bạn, cái này mấy anh developer bên thứ 3 làm từ thời Win XP rồi 😁
Vương 99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Mình biết mà Luân, khó là không phải do mấy anh MS làm đó.
xversion1
TÍCH CỰC
6 năm
Em thấy cái này thì cũng có khác cái taskbar là mấy đâu nhỉ, khác mỗi cái là tab nó nằm phía trên. Các bác muốn chuyển tab phía trên thì cho cái taskbar lên trên thôi.
@xversion1 cái task bar nó rải ra, cái này bạn gom nhóm các app có liên quan vào với nhau được/
@xversion1 Sau này bạn có thể bật lại 1 set làm việc nào đó trong quá khứ nhờ vào Timeline nữa. Hãy tưởng tượng bạn có 1 set cho dự án X. Sau đó bạn đi nghỉ 1 tháng, sau đó quay lại thì ko biết bắt đầu từ đâu nữa. Khi đó bạn chỉ cần lục lại Timeline, chọn cái set đó, mở lên là nó sẽ ra trạng thái cuối cùng bạn làm việc. Để đạt đc điều này thì các Dev phải tích hợp App của mình với Microsoft Graph. Theo như mình biết thì các phần mềm lớn cũng đang thử nghiệm rồi.
KytoSai
TÍCH CỰC
6 năm
@xversion1 Có cái này rồi thì tab riêng cho File Explorer chả còn cần thiết nữa 😁 . Và nó giải quyết được vấn đề cho cả nhiều ứng dụng luôn.

Chỉ cần các hãng thứ 3 support theo tiêu chuẩn MS ngon lành là đủ rồi
cá nhân thấy thích cái cách 1 ứng dụng nhiều tab hơn. Chọn ứng dụng gì thì có thanh taskbar r 😁 Mỗi ứng dụng t cũng thích để size khác nhau nên thực sự không có hiểu ý đồ mấy ông Mic này cho lắm =)) bữa nào mấy mod phân tích thử xem
@hieunguyen7120 Có, tối nay có bài cho anh em thảo luận hhi
luonguct
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Microsoft mà làm thêm ứng dụng gom 2 app được chọn bất kỳ vào chung một cửa sổ ở 2 panel Trái/Phải nữa thì tuyệt vời.
@luonguct Cái này giống kiểu bạn résize 2 cửa sổ để cạnh nhau? cái này thì nó có sẵn rồi bạn
Cho mình hỏi tí cái Dolby Access trên win 10 sau khi hết free thì 1 tháng bao nhiêu vậy mod
tackelua
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nguồn: @thuyhoang1977 chứ nhỉ 😁
@tackelua Đã bổ sung
nếu có option cho chọn vị trí thanh tab xuống dưới hoặc sang 2 bên giống taskbar thì hay.
tackelua
ĐẠI BÀNG
6 năm
Klq lắm nhưng mà có một cái trước giờ mình vẫn ức, đó là thằng MS này quá xem thường cộng đồng VN. Kiểu gõ telex là thứ mọi người dùng hằng ngày mà đến nay vẫn phải dùng app thứ ba.
@tackelua Ráng cuối năm nha bạn, Insider có rồi nhưng chưa gõ được
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chiêu này mình làm 2 lần trên 2 build 17655 &17661 cũng đều không thành công.
Fix lại bạn nào làm theo cách trên không thành công thì thử xem được không nha:
Thay Chạy File Explorer, duyệt tới thư mục đã giải nén, nhấn vào menu File > Open Windows PowerShell > Open Windows PowerShell as administrator - Bằng:
Mở Command Prompt (Admin) > CD:X\mach2 (X: là nới chứa mach2)
Copy > Paste > Enter cả cụm:
mach2 enable 13849566 -v 1
mach2 enable 10727725 -v 1

Khởi động lại máy > Done!

Về sử dụng thì SETS trên Windows còn nhiều bất tiện lắm - Nhiều ý kiến khen chê.
Tân Võ 99
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhchungcm Bản trước thì MS để on/off trong phần system/multitasking. Còn bản 17666.1000 bây giờ thì nó ẩn luôn trong system :3
dinhchungcm
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zerolove77 Build 17661.1000 thì bạn vào Settings > System > Multitasking > Set > Off
Các build khác ẩn mục On/Off thì dùng lệnh ngược lại với chiêu trên:

mach2 desable 13849566 -v 1
mach2 desable 10727725 -v 1

Khởi động lại máy > Done!
@zerolove77 Đến khổ
Để cho chính thức rồi sài
@HOANGANH MOLUX chuẩn, đừng nên thử trên máy thật cái hướng dẫn của Duy Luân, chỉ dùng vui vẻ trên máy ảo để biết cho vui thì được.
Chủ thớt cho mình hỏi có cách nào backup toàn bộ cấu hình windows củ, sau đó cài mới verson cao hơn như bản này 17666 rồi quay lại file backup bung ra cho nó chạy lại cấu hình giống y bản trước, giảm bớt thời gian cấu hình chi tiết từng mục.
- Bản mình đang sài dưới đây, và cấu hình hiện giờ có thể nâng cấp lên bản 17666 không bạn?
Little Chick
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nbqvdp Bạn dùng chức năng Upgrade của đĩa win mà cài ấy, mọi thứ giữ nguyên hết, đâu phải cài lại.
@nbqvdp cái này mình không rành rồi 😁 nhờ anh em khác giúp bạn này nha
@nbqvdp upgrade trực tiếp thôi.
@Little Chick Thường thì mình cài bản mới cho nó sạch, chứ update nó ì ạch sao sao đó?
HIMYM
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi reset lại thì trong setting đã hiện Sets. Nhưng sao mình vẫn chưa thấy sự thay đổi UI khi mở các app để dùng Sets nhỉ?
@HIMYM bạn coi ngay cái cửa sổ ấy
Win 10 giờ chỉ cần 2 cái: Ẽxplorer duyệt tab như clover và telex là ok
@nguyenquanglinhsptn Duyệt tab như vầy là chắc chắn sẽ có rồi, chờ cuối năm bản chính thức
Còn Telex chờ đến cuối đời may ra có
HIMYM
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenquanglinhsptn Telex MS chuẩn bị add vào rồi.
phaminhtrong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em đã bật được Sets, nhưng mở đấu cộng ra chỉ toàn Edge, không mở apps được. Mọi người hướng dẫn em sử dụng với..
ND Quang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phaminhtrong mình cũng vậy, muốn khi mở tab mới ra this PC chứ k phải edge, ai biết chỉ giáo với.
CVAK22
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ND Quang bạn gõ tên app vào khung search to bên dưới nhé
@CVAK22 Nó toàn ra web search mà bác ? ví dụ gõ word nó tìm trên internet có phải ứng dụng trong máy đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019