Chi tiết về công nghệ Smooth Trans Focus: Bí quyết tạo Bokeh siêu mịn trên ống kính Sony G Master

Gia Tường
18/2/2017 9:1Phản hồi: 55
Chi tiết về công nghệ Smooth Trans Focus: Bí quyết tạo Bokeh siêu mịn trên ống kính Sony G Master
Ống kính 100mm F2.8 STF G master là đại diện tiêu biểu cho dòng G Master vì nó thể hiện được định hướng của Sony với dòng ống kính này: Tập trung tạo ra Bokeh đẹp. Bokeh của ống kính rất đẹp và hơn cả là những vùng out-focus được làm nhoè rất tự nhiên và khác biệt so với các ống kính hiện nay (xem ảnh chụp thử bên dưới). Bí quyết của Sony là sử dụng công nghệ Smooth Trans Focus hay còn gọi là STF và ống kính G Master 100mm F2.8 là ống kính đầu tiên được trang bị công nghệ này.

1. Smooth Trans Focus hoạt động như thế nào?
Bản chất của công nghệ Smooth Trans Focus là sử dụng một tấm kính lọc ND chèn vào giữa cấu trúc thấu kính. Nó được gọi là Apodization filter (APD), có độ trong suốt cao ở vùng trung tâm và tối dần về vùng rìa. Ứng dụng Apodization filter đã đuợc Minolta đưa vào thuơng mại hoá từ năm 1999 với cái tên Smooth Trans Focus (STF) trên ống kính 135mm f/2.8 STF.

Hiện tại Minolta thuộc về Sony nên công nghệ này trở lại trên ống kính G Master của Sony.

Chi tiết về Smooth Trans Focus  - Camera.tinhte.vn 4.jpg

Đây là vị trí của thấu kính APD trong cấu trúc ống kính GM100mm F2.8​

Chi tiết về Smooth Trans Focus  - Camera.tinhte.vn 9.jpg
Cấu tạo của thấu kính APD và cách nó hoạt động​

Chi tiết về Smooth Trans Focus  - Camera.tinhte.vn 1.jpg
Và đây là bokeh khi có thấu kính APD can thiệp và không
Kết quả
Chi tiết về Smooth Trans Focus  - Camera.tinhte.vn 2.jpg
Chi tiết về Smooth Trans Focus  - Camera.tinhte.vn 3.jpg

Một số hệ quả khác của công nghệ STF:

• Như đã mô tả chi tiết ở trên, thấu kính APD sẽ làm giảm lượng ánh sáng đi vào cảm biến và tuỳ ống kính mà lượng ánh sáng thất thoát sẽ khác nhau. Trên ống kính 100mm F2.8, nếu bạn mở khẩu F2.8 thì lượng ánh sáng thực tế đi vào cảm biến chỉ bằng F5.6. Điều này có nghĩa là bạn sẽ phải tăng ISO hoặc giảm tốc độ màn trập để ảnh đủ sáng. Đó là lý do Sony trang bị cho ống kính này công nghệ chống rung OSS, kết hợp với chống rung cảm biến của thân máy để bạn có thể giảm ISO hay tăng tốc độ màn trập khi chụp.
  • Hạn chế của công nghệ STF là lượng ánh sáng đi vào cảm biến bị giảm, đồng nghĩa với việc chip lấy nét sẽ có ít dữ liệu hơn và lấy nét khó khăn hơn. Trên các máy ảnh trước đây, các ống kính STF chỉ có thể lấy nét tự động theo tương phản. Tuy nhiên nhờ đặc tính của Mirrorless là chip lấy nét nằm trong cảm biến nên Sony đã giải quyết được vấn đề này. Trang DPreview đã thử ống kính 100mm này với Sony A7r II và cho biết việc lấy nét vẫn nhanh và chính xác.
Một số ảnh khác chụp bằng ống kính 100mm F2.8 STF G Master:
G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 6.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 7.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 3.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 5.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 1.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 2.jpg G Master 100mm F2.8 STF Sample - Camera.tinhte.vn 4.jpg

Tham khảo (1) (2) (3)
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay, mẫu đẹp ghê
ruaconbaccuc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Timkelvin Đẹp trai quá, em có bạn trai chưa
Nhiều người vẫn thích chùm bokeh lung linh huyền ảo hơn
johanvie
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cá nhân mình vẫn thích bokeh sắc cạnh và "nổ đôm đốp" sau mẫu hơn là mịn màng như vậy! Không liên quan nhưng mẫu xinh quá 😃
Kể mà cái STF này là điện tử (kiểu như thấu kính trong suốt khi có dòng điện chạy qua thì nó sẽ tối lại). Thì có thể bật tắt nó ( Tuỳ ý người dùng thích Boke như nào) Rồi tăng giảm độ tối của thấu kính làm cho độ mượt của Boke cũng có thể chỉnh tuỳ ý. Thì tốt quá!

p/s: STF cũng có nhược điểm của nó nên nếu cho bật tắt được mới là bá đạo!
tieutu911
TÍCH CỰC
7 năm
Tấm cái bông cuối cùng smooth quá nhìn cứ như là pts nhìn không đẹp không tự nhiên
Hông biết sao chứ e thấy bokeh có STF trông nó hông thật nhỉ??! Nhìn mịn và nuột nhưng nó cứ ảo ảo, chìm hẳn xuống background nên trông như chỉ là một đốm sáng nào đó dô tình lọt vào ống kính chứ hông phải là cố tình bokeh (verb) nó. Trình gà của e chắc chỉ hợp với những đốm bokeh nổi 3D bần bật hẳn lên như nốt ruồi thui hihi ^ ^ ko biết có ai dống e hông?!
Nhìn chả khác gì đập cái filter blur của Photoshop vào, hoặc phần mềm điện thoại. Fake và cheap.
numita
TÍCH CỰC
7 năm
STF nhìn hơi bệt ban ngày, mà chụp đêm có lẽ chi tiết trong ảnh sẽ mềm mại liền lạc hơn. Nên làm thành filter sẽ hay hơn 😃
Nhìn chả ra đâu vào đâu. Cải lùi vcc. Bokeh nó đẹp khi nó sắc nét chứ thế này thì ống kính lởm xong mang đi pts cũng làm đc.
ivy205
ĐẠI BÀNG
7 năm
Con 56 APD của fuji đắt gấp đôi con thường quá!
@ivy205 Con thường giá 999, apd giá 1500 thì phải, nhưng h hạ nh rùi bác ơi😃
Bokeh đẹp hay ko cũng tuỳ mắt mỗi người IMG_2978.JPG
up209d
TÍCH CỰC
7 năm
@nguyenfenice Đúng là nhiều lúc bong bóng cũng có cái hay, nhưng em thấy phần lớn trường hợp đều làm người xem bị mất tập trung vào chủ thể chính
@up209d Bác nói cũng có lý, nói chung dân pro thích bóng càng mịn càng tốt, e thì k quan trọng quá về bokeh, mịn tương đối dc rùi, mấy len zoom thấy có cái cũng khá mịn, cần nhất là nét ngay chủ thể chính 😃
@nguyenfenice Chụp bằng con 7plus hả bạn?
@Cupertino Ko bác, e dùng máy ảnh mà... 7 plus ko ra dc bokeh tròn vậy đâu bác😃, hy vọng năm nay 8 sẽ làm dc😃
Còn đây là ảnh chụp bằng ip7 vs xoá phông
@nguyenfenice 7+

vohotienhung
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nền chuyển mượt quá
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bảo kiếm cũng phải vô tay người biết sử dụng. Nhiều bác chưa cầm cái lens nữa mà thích phán. 135 stf huyền thoại 1 thời đâu phải hư danh. Em ngán nhất mấy ông cứ mở miệng ra là đòi pts, đồ người ta làm tiền nghìn muốn pts là pts à. Lens Sony thế hệ sau mà dòng cao cấp trừ chuyện nó đắt thì vẫn chưa ai kêu chất lượng nó kém cả
https://www.flickr.com/groups/stf135/pool/

STF135mm F2.8 [T4.5]

Smooth Trans Focus 135mm F2.8 [T4.5] Trickster whom Konica Minolta that stuck to Boke produced. It is neither front Boke, nor post-Boke, and beautiful Boke taste. (However, there is a habit for a moment. ) Place for person who became...
flickr.com
@kusanagi lỗi không nằm ở mấy người thích phán đó, lỗi ở thằng chủ thớt, đừng nhắc tới bokeh làm gì, ống kính này đỉnh thật, nhưng chụp bokeh thì cần cho người ta thấy cái bokeh đó chứ làm mờ làm ảo đi như vậy thì gọi là chụp xóa phong cho hay.
ps nhiếp ảnh không chuyên nên dùng từ bình dân, mong anh em nhiếp ảnh bỏ qua
@qquocddatdk bokeh có kiểu hình tròn này và có cả kiểu creamy mà bác? thế nên gọi bokeh có gì sai đâu ạ
anhpham12k
ĐẠI BÀNG
7 năm
@qquocddatdk ủa bokeh là vùng out nét chủ thớt có gì sai đâu
nforce
TÍCH CỰC
7 năm
@kusanagi Hình demo thì nó phải đẩy mạnh hiệu ứng nên nhiều bác phán cũng phải thôi. Còn tới lúc xài thì mới thấy cần 😁.
Như mình mới cầm batis chụp cận, bokeh nhìn khoái lắm, ai dè tới lúc bg rối, nó xoay hoa cả mắt. Những lúc đó mới thấy cần con có bokeh mượt.
@qquocddatdk Vấn đề ko chỉ nằm ở chỗ cái bokeh mà nằm ở chỗ độ mượt khi chuyển vùng nét. Còn chuyện định nghĩa về bokeh thì nó là vùng outfocus, ko có gì sai cả 😁 Bokeh nhiều loại, đây cũng là 1 loại bokeh :D

Còn chuyện đẹp xấu là chuyện cảm tính mỗi người :D
lmviet
ĐẠI BÀNG
7 năm
STF ngon hay không ngon thì Minolta đã chứng minh rồi. Nếu mà nó không ngon thì SONY cũng chả điên gì đưa vào 1 con GM của mình. Cứ đợi ảnh chụp thử là biết nhau ngay thôi.
Các Sony Artisans được nhận lens đến giờ này đều phản ánh con này rất tốt
riêng mình thì không thích APD, mình thích bokeh thường thôi, và đặc biệt là loại bong bóng
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nguyenthanhhieuthanson Bác thích bong bóng thì em có thể chỉ bác cả mớ lens bong bóng mà giá chỉ từ vài trăm ngàn tới vài triệu. Ngay cả những con bong bóng huyền thoại như Trioplan thì nó cũng được mỗi cái bong bóng, so với lens thế hệ mới bây giờ độ phân giải và tương phản vẫn kém xa. Như con này em mua ebay có 25usd bong bóng ngập trời mà giờ em cũng ngán vọc mấy cái lens bokeh kiểu này rồi. Con 135STF cũ ko riêng cái bokeh mượt mà độ tương phản, nét, màu sắc cũng dạng quái vật
nghia3d
CAO CẤP
7 năm
@kusanagi Bác pik con nào tiêu cự trên 80 mà bong bóng ko bác 😃
kusanagi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nghia3d Pentacon AV 80/2.8,Trioplan 100/2.8 nha bác. Tầm 50 thì cả đống mà giá thì dễ chịu hơn
sphinxkid
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kusanagi Bạn ơi cho mình hỏi bạn chụp bằng lens gì vậy? Nhìn bokeh thích quá 😃
Mình cũng thích boked nó rõ hơn chút là mờ mượt như công nghệ mới này.
verybeo
TÍCH CỰC
7 năm
mịn và mượt quá
manhtuoong
ĐẠI BÀNG
7 năm
em thì thấy cánh hoa đẹp quá
e thấy nhờ công nghệ này mà bokeh khẩu 2.8 trông mịn như 1.4 vậy, tuy nhiên dof chắc là ko bằng rồi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019