Chút hoài niệm về Sony VAIO: khi gã "khùng" làm laptop thì máy điên rồ hay đẳng cấp đều có cả

Duy Luân
11/8/2017 8:28Phản hồi: 528
528 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

binhlg
ĐẠI BÀNG
7 năm
Thiết kế đẹp, đắt, chạy rất nóng. Phù hợp dùng cho cá nhân chứ không cho môi trường công ty đông người. Thua IBM và Dell ở 2 điểm: 1) cài đặt, nâng cấp và tùy biến driver và phần mềm rất khó chịu, 2) rất mau xuống mã (độ bền thì hên xui thôi). Khoảng năm 1999-2003 còn tạm gọi là có cửa, càng về sau càng như đồ hàng mã. Cá nhân mình thích Dell hơn.
Laptop đầu tiên của mình cũng là Vaio, chơi FifaOnline3 đập bàn phím như gì mà vẫn không hỏng. 😁
Xperios
TÍCH CỰC
7 năm
Vaio Z xứng đáng là siêu sao duy nhất trong laptop chạy Windows về mọi mặt, thiết kế cấu hình chất liệu giá cả thương hiệu
Canyue
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xperios Vaio z2 bh mua cũ khoảng bao nhiêu bro
hiepnkniit
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình mua con vaio năm 2011 giờ n hỏng pin mà mua pin sony giwof iys và giá cũng chát nên cứ cắm sạc chạy, chắc sắp die nốt cái ổ cứng
ChiduocSE
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vẫn đang dùng em Vaio SVE 14, tính đến giờ cũng 5 năm rồi và vẫn rất OK 😃
thanh8
TÍCH CỰC
7 năm
Mò lại cái thớt sony năm 2009 mới đó mà laptop 8 năm rồi tg trôi le vai
con máy windows cuối của mình trước khi chuyển sang Mac, Sony Z thì sang trọng và đẳng cấp (lẫn đỏng đảnh phải nâng niu như nâng trứng) khỏi bàn nhé, đừng so sánh nó với kẻ cục cằn Thinkpad
Canyue
ĐẠI BÀNG
7 năm
@S CLASS Z2 à bro? Bh mua thì giá nó khoảng bao nhiêu
Nội dung
longhoang88
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vaio pro nhưng chẳng pro, main hỏng là bỏ cả máy, lấy đc mỗi ssd
201407060106329877_vaio pro 13.jpg
@longhoang88 hỏng thì hãng sửa, bạn lo gì, đó đâu phải chuyện của người dùng cần lo. MacBook giờ cũng thế, mấy con Dell hay HP mỏng mỏng mới cũng vậy mà
tranthuan222
ĐẠI BÀNG
7 năm
@longhoang88 Bác còn xác ko? Bán lại cho em :3
jino
TÍCH CỰC
7 năm
Bạn này rõ về sự cố Sony đây 😃

Mình chơi, buôn, bán laptop không ít và trải qua nhiều model của Sony. Phải công nhận là phần support driver của Sony rất tệ. Phần hardware thì những dòng cao của Sony rất tốt nhưng tầm trung và thấp thì lại kém so với giá tiền bỏ ra.

Thời XP, nhiêù người dùng ở Mỹ, EU đã từ bỏ Sony bởi họ không tài nào cài được hết driver cho máy tính. Một số dòng Sony thậm chí còn k driver ở trang chủ và mình phải chế, mượn từ Dell, HP cho khách.

Software (kèm đầy bloatware) là điều mà các hãng Nhật dính phải như Sony, Toshiba khiến khách hàng bực mình. Bên cạnh những dòng laptop cực chất, Clié chạy PalmOS cực độc, những Walkman NW-HDx (mình nhớ @cuhiep thích nè) với phần mềm cực lởm thì Sony cũng k thành công với dòng laptop Business B và BX.

Mấy hãng Nhật ngoài Sony đã mất, Toshiba đi xuoonga từng ngày thì Fujitsu, Panasonic, NEC còn có nhiều model độc, chất hơn. Có điều giá mắc và cái kiểu hướng đến phân khúc thị trường hẹp của mấy hãng này, có vẻ như sẽ làm cho tên tuổi họ càng ngày càng xa người dùng phổ thông.

jino
TÍCH CỰC
7 năm
Sony trừ dòng X cao quá k rõ chứ các dòng W, E mở ra đều Made by AUO cả.

Mình nhớ là Sony đã bán gần hết cho AUO mảng LCD. Các tv sau này, Sony chỉ làm Engine xử lý màu thôi.

Các hãng Dell, HP sống tốt là vì họ là những hãng giải pháp và tích hợp. Doanh nghiệp họ có thể mua toàn bộ giải pháp từ Router, Switch, Firewall, máy chủ...cho đến cái phần mềm backup, quản lý mức doanh nghiệp. IBM thì đã hết mảng PC, laptop và server cỡ nhỏ qua Lenovo nên mình tách ra. Nhật thì còn Hitachi, Fujitsu là giống như Dell, HP nhưng lại ít nhắm đến nước ngoài.

Còn Apple làm máy cực chất nhưng họ cũng như Sony, Asus..., đơn thuần, họ không bao giờ có thể cung cấp giải pháp hoàn toàn cho doanh nghiệp.

ark
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xin lỗi các bạn fan Sony Vaio chứ mình thấy Sony chỉ làm tivi (ngày xưa), mp3 (cũng là ngày xưa), playstation chứ tivi LCD thì kém xa samsung và laptop thì chất lượng ngang acer với cái giá macbook. Sony vaio chết là vì giá ko xứng đáng với chất lượng chứ chả có lí do nào khác, sony lớn cũng chết ngắc ngoải vì chất lượng ko còn nổi trội như ngày xưa trong khi vẫn giữ cái giá premium.

Trải nghiệm của mình với Sony vaio hoàn toàn tệ hại:
- Máy Vaio đầu tiên chọn mua hộ ny trên bestbuy hồi 2009, vừa dùng mấy tuần thì bong bàn phím, được 1 năm gì đó thì lỗi nguồn, rồi hỏng luôn pin lúc nào cũng phải cắm sạc. 2014 chết hẳn
- Máy vaio thứ 2 cũng mua hộ bạn ở Hàn Quốc năm 2010, máy có VGA rời nên giá hơn $1000. Dùng đc vài tháng (chỉ đánh dota 1) thì hỏng VGA, lỗi main. 2014 máy cũng chết hẳn
- Vaio Z huyền thoại của sếp, gần như ko dùng đc mấy vì hơi tí là hỏng, thời gian đi sửa còn nhiều hơn thời gian dùng. Sau 1 thời gian sếp cũng chán, có máy mới là cho vào tủ luôn. Trông thì đẹp đấy mà chất lượng thì quá lởm.
@ttdt1210 Note 7 không bị phát nổ ảnh hưởng đến an toàn của người dùng, không bị cấm khi đem lên máy bay thì chắc Sam nó chịu thu hồi đấy. Bác đưa ví dụ chẳng liên quan tí nào. Sam khối con TV vẫn chết panel, vẫn thay và vẫn tiếp tục chết, thế Sam có đưa ra lệnh triệu hồi dòng TV nào không? Hay hỏi ngược lại bác, tại sao thằng Sam lại cung cấp cái panel dở đến nỗi đã thay thế mà vẫn tiếp tục chết? Bác bợ Sam thô thiển quá.
@ark Tivi SamSung hình ảnh ko bằng Sony nhé, Sony bán mảng laptop, SamSung thì ngừng sản xuất máy ảnh kts.

https://tinhte.vn/threads/so-sanh-chat-luong-hinh-anh-cua-tv-sony-bravia-x9300e-va-samsung-qled-q8.2716949/
lkhoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wolfrain SàmShitder cmt bợ ăn lương mà cãi chi mệt bác. Đưa ra số liệu dẫn nguồn rõ ràng còn cãi cùn thì thua 😁
ttdt1210
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Wolfrain ĐẾN HIỆN TẠI CHƯA THẤY NGƯỜI QUEN NÀO DÙNG SAMSUNG BỊ CHẾT HAY HỎNG. CÒN SONY THÌ LẠI QUÁ NHIỀU =)))))) HƠN NỮA GIÁ CẢ SONY ĐẮT LẼ RA PHẢI CHẤT HƠN MỚI PHẢI ĐẰNG NÀY ĐẮT NHƯNG KO SẮT RA MIẾNG THỜI HẠN BẢO HÀNH THÌ NGANG NHAU THÌ THÀ EM CHƠI SAMSUNG CHO XONG.
mrgior
ĐẠI BÀNG
7 năm
vẫn đang dùng con vaio FW. mặc dù mua hồi năm 2009 với giá khá đắt nhưng giờ vẫn chạy bt. và mình k thấy hối hận chút nào 😁
đm ngày xưa thấy thằng nào để con VAIO lên bàn là biết đẹp trai rồi =))
Mình vẫn đang xài một chiếc Vaio dòng E từ hồi sinh viên tới giờ. Cũng 7 năm rồi vẫn ngon lành. Chuẩn bị đổi thì đang tính làm luôn một em macbook, nhưng lăn tăn mấy cái phần mềm Adobe, Office và mấy cái game... Bác nào cho em ý kiến với
mbflgizt
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đang xài con Sony Vaio CW22FX màu đỏ từ 2009 đến giờ, bị hư phím một lần, đã gắn ssd, mình để máy chạy 24/7 ít khi nào tắt!
Mình xài vaio FW từ đầu năm 2010 tới nay k bị hỏng vặt bao giờ. Mỗi tội giờ chạy win mới nhất nên cũng thấy sự già nua chút xíu rồi. Giờ laptop vẫn chỉ thích Vaio với Apple.
haunguyenvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Hoài niệm về mơ ướt của một thời. Ngày trước ko có nhiều điều kiện, chỉ dám mua 1 em Vaio E Series Core i3 cùi thôi. Nhưng mà đẹp và bền lắm. 😁
bopbb
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mua chiếc NW240F năm 2008 thì phải,giá 15 triệu mấy.tiếc đức ruột.
Mà giờ cài up Win 10.vẫn chạy phà phà.😃😃
kitnong
ĐẠI BÀNG
7 năm
có con vaio S 7 năm nay rồi vẫn chạy ngon 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119