#Computex19: Intel ra mắt 14 chip Core i gen9 hỗ trợ vPro, thêm thông tin về i9-9900KS và Core X mới

zyzy1908
28/5/2019 7:19Phản hồi: 46
#Computex19: Intel ra mắt 14 chip Core i gen9 hỗ trợ vPro, thêm thông tin về i9-9900KS và Core X mới
Tại Computex 2019, Intel đã chính thức chia sẻ nhiều hơn về những dòng chip mới của họ, một số điểm sáng có thể kể đến như Core i9-9900KS, 14 con chip Core i thế hệ 9 mới hỗ trợ vPro, 14 con chip Xeon E mới cho trạm làm việc để bàn lẫn di động, và đặc biệt là thế hệ Intel Core X hoàn toàn mới sẽ ra mắt vào mùa thu năm nay.

Core i9-9900KS:
Core i9-9900KS là Core i thế hệ 9, nó là CPU đầu tiên cho phép hoạt động ở xung nhịp 5GHz trên tất cả các nhân. Xung nhịp cơ bản của con chip này là 4GHz. Ngoài ra thì 9900KS cũng được trang bị Intel Performance Maximizer (IPM), công cụ tự động overclock hệ thống cho phép ngừoi dùng thay đổi dễ dàng hơn, giảm thiểu các thao tác phức tạp. IPM sẽ miễn phí hoàn toàn và là một phần trong giải pháp Adaptix Technologies của Intel, giải pháp cho cả các nhà sản xuất và người dùng tối ưu hoá hiệu năng và trải nghiệm. Ngoài IPM thì Adaptix Technologies còn có Dynamic Tuning Technology, Extreme Tuning Utiliy và Graphics Command Center.

Các giải pháp khác:

Intel đã cho ra mắt 14 con chip Core i thế hệ 9 hỗ trợ vPro cho di động (dòng H) và máy bàn (dòng S). Phiên bản cao nhất i9 của các con chip này có 8 nhân, 16 luồng và xung nhịp turbo 5GHz với chip S hay 4.8GHz với chip H.

Cũng tương tự, 14 con chip Intel Xeon E cũng ra mắt, cũng 8 nhân 16 luồng, turbo 5GHz, hỗ trợ Wi-Fi 6 (Gig+), Optane Memory H10 và 128GB DDR4-2666 ECC.

Cuối cùng, Intel cho biết dòng Core X mới sẽ ra mắt vào mùa thu năm nay, tăng xung nhịp, tăng băng thông bộ nhớ và hỗ trợ Turbo Boost Max 3.0.
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chip Intel mình k khoái lắm.. chủ yếu cho các bạn đồ hoạ, game, máy chủ.. còn mình chỉ cần văn phòng, xem phim thôi.
@trongduc1999champagne Cám ơn Bạn nhiều nhé, mình cũng chỉ làm mấy clip nhạc hòa tấu guitar cắt ghép đơn giản thui nên dùng Davinci tập tành dùng free ware làm quen với bản quyền tý cho vui (ko biết m dùng combo R7 2600 và RX 580 ổn ko nhỉ)
@phamhuan2512 "đồ hoạ, game, máy chủ.. " liệt kê đủ hết mịa nó rồi :rolleyes:
@nospecial Về cơ bản thì bác phải hỏi kỹ con cpu nào mới được. Vì hai dòng này cũng có con dở con xịn. Nếu hai con cùng điểm benchmark thì Xeon chạy nhanh hơn. Do render chủ yếu sử dụng cpu. Xeon nhiều luồng hơn chạy tốt hơn. Nhưng mà Xeon nóng máy tốn điện. Nếu mua đc I7 xịn thì chạy.. còn nói thật xeon E3 thì cho vào thùng rác được rồi.
14 con là những con nào. thông số ra sao. chưa có củ thể à xếp ơi
@Sliver Dragon Chỉ nói chung vậy trên sânn khấu thôi bạn
@Sliver Dragon https://www.intel.com/content/www/us/en/products/docs/processors/core/9th-gen-vpro-processors-brief.html
đẻ lắm làm gì trong khi hiệu năng chả hơn bao nhiêu là mấy
vn00426941
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tyhn cho mấy ông thích đua theo công nghệ, dư tiền đóng góp vô cho nó.
@vn00426941 mình thì mua máy tính 1 lần dùng lâu dài ko có ý định nâng cấp gì cả 😃 miễn sao máy mình đủ chiến ngon những cái mình đang dùng là dc, còn nếu ko thì mới tính mua máy mới cả bộ về lắp nếu con máy hiện tại đã quá cổ
p/s: hãy là người dùng thông minh lên nào 😃 đừng để bọn nó móc tiền 😃
lehongxuan
TÍCH CỰC
5 năm
@tyhn intel giờ ra hết bài tủ mất rồi, chả thấy gì mới mẻ
và giá ?? 😃
sakuza199x
TÍCH CỰC
5 năm
"14 con chip Intel Xeon E cũng ra mắt, cũng 8 nhân 16 luồng, turbo 5GHz, hỗ trợ Wi-Fi 6 (Gig+)"
14 CON LẬN Á???
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
@sakuza199x Chắc xeon e1, e2, xeon w. Mỗi mã 4, 5 con.
Sơn Kao
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy con Ryzen 7 cũng đã hỗ trợ ram ecc rồi cần gì phải xeon.
hungpro123
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ra liên tục hút máu đại pháp bắt đầu
giới thiệu sơ sài, khè amd à, 14 con là con gì chả biết luôn, chán ông Intel thật
Ko nói gì tới TDP, con i9-9900KS chắc sẽ gây Shock với TDP quá :v
😁 cho mấy anh team dual xeon 2nd vào xem rồi thẩm du, dự là ngay sau khi mấy con X ra mắt thì amd vã luôn con 16 core mainstream vào mặt
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@khanghk vào bật 2 cái ảo hóa trong Windows Features lên.
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@pykenhamster có đâu, ai bị thì vào bật 2 cái ảo hóa trong Windows Features lên. Rồi mở cái Intel kế bên cho hít khói.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@ThThLam chụp giúp mình mấy tấm hình.
pykenhamster
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ThThLam😁 thấy bác kia nói vậy nên e phản đối thôi
abtranbn
TÍCH CỰC
5 năm
Một cái thông báo vội vã, sơ sài, sau khi AMD ra mắt Ryzen 3000. 9900KS thì chưa rõ giá, TDP. 14 mã mới chưa rõ tên tuổi thông số. Kiểu "Mình sẽ ra 14 cpu mới nhưng là con gì thì đợi mình làm đã nhé!" :v

Intel chắc đang đau đầu cho bài toán đặt giá sau công bố của AMD hôm trước :v
ThThLam
TÍCH CỰC
5 năm
@abtranbn mình đổ mồ hôi hột dùm Intel.
@abtranbn intel thì phải cuối năm gen 10 may ra mới rầm rộ chứ giờ là gen9 thì nó làm cho có phải rồi bác :oops:
cách đây 5 năm mình chơi xeon e3 1230-v2
là cái thằng VIP gần nhất lúc đó
😆 mà hiện giờ mới qua 5 năm mà nó lên bà nó 12 core 24 ther rồi
thôi chắc phải nâng cấp lên zen thôi
anh intel chơi bẩn lắm từ xưa rồi
không có bố AMD chắc giờ anh em vẫn dc trải nghiệm 😃) core i7 4core 8 ther 😃)
duong8x
TÍCH CỰC
5 năm
@soncon_cuchuoi9x Team đội đỏ đây
10nm đâu?
khoaslim
TÍCH CỰC
5 năm
@vn_ninja 2021 bạn ơi
Mọi người cho mình hỏi 1 chút về turbo boost:
CPU Intel Core i9-9900K (3.6GHz - 5.0GHz) trên thị trường hiện nay thì base clock của mỗi nhân là 3.6Ghz, boost clock là 5.0Ghz của mỗi nhân (Toàn nhân), điều này có đúng không ạ? vì thấy bài viết ghi: Core i9-9900KS là Core i thế hệ 9, nó là CPU đầu tiên cho phép hoạt động ở xung nhịp 5GHz trên tất cả các nhân.
mình thấy có chút thắc mắc, có ai biết thì giải thích giùm, mình cảm ơn nhiều!
@fire_phoenix 9900k chỉ 1 nhân lên được 5GHz thôi
@fire_phoenix Nó nóng lắm đấy vẫn 14 nm chắc thổi điều hòa vô mới chơi đc
Đu ko nổi- xài đỡ vậy... IMG_20190528_150850.jpg
bài không nói nên m share, cho ai thắc mắc 14 con chip là con nào,
https://www.intel.com/content/www/us/en/products/docs/processors/core/9th-gen-vpro-processors-brief.html
duong8x
TÍCH CỰC
5 năm
Có tiền cứ đập max chip max vga là không bị giật lag. Mình thuộc đội đỏ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019