[CSKN] Những lưu ý khi tự thay nhớt xe máy tại nhà

Tuannph
26/1/2018 8:33Phản hồi: 237
237 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PmCanhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Winner honda khuyên dùng nhớt W30 ông này xài tận W50 cơ à o_Oo_O
ntvinh1995
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PmCanhh đúng rồi bác ... bộ cam đôi của winner không có bạc đạn để tiết kiệm diện tích nên honda khuyến cáo xài nhớt 30 để nhớt có thể bơm lên tới bộ cam ... xài nhớt 50 nguy hiểm lắm
@PmCanhh Chai 7100 rẻ nhất trong bọn tổng hợp nên xài í mà :p:p:p chứ ai hỏng biết cam đôi nên dùng nhớt W40 😁:D . Motul 7100 10W50 thuộc loại siêu đặc, đặc hơn thằng liquy racing 10W50 hay thằng Total 10W50 nhiều.
Ông thớt cũng tào lao vãi, đổ mấy cái phụ gia vớ va vớ vẩn kia thà tiền đó làm chai Motul H-tech 10W40 cho roài.
Thứ 2 xe người ta khuyến cáo đổ 1l1 mà đổ có 1l là thấy kiến thức cũng "hạn chế: rồi
nambeo6789
ĐẠI BÀNG
6 năm
@PmCanhh Mình sai 7100 từ khi mua tới h chẳng sao thấy ngon nữa là khác gần 30k rồi h A5111B95-1FA6-4179-A1A9-38BFB01BD6C6.jpeg
@kehuydiet091 Xác nhận là đọc bài này thấy kiến thức người viết có vấn đề, chủ yếu giới thiệu 2 chai Bluechem. Hồi xưa mình có chiếc Wave 110, bình thường xài 30-40...1 bữa đổ thử nhớt Shell AX3 20W50 thấy nổ garanty khác hẳn, tắt máy hoài là biết nặng máy cỡ nào. Hoạ chăng có Rider hoặc mấy chiếc Cub cũ cũ mới xài nhớt đặc cỡ đó 😕
kienza
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các bác biết bệnh nhớt này không ạ, em khổ vì nó quá,
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kienza nhớt gì như sữa ông thọ vậy bác :eek::eek: nhớt vô nước hoặc bị nhớt giả :mad::mad:
homangque2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kienza Có nước vào trong các te rồi xem nước làm mát có hao hụt nhiều không.có thì chúc mừng hehe
kienza
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kienza Hix, nhớt hãng hay nhớt mua ngoài đều bị, xe em jupiter G 2009 ko có két nước ạ
leonheart
TÍCH CỰC
6 năm
@kienza Hồi đó thời nouvo lx cũng bị lý do là đi đường ngập nước vào máy
kienza
ĐẠI BÀNG
6 năm
@leonheart Em đã từng thử không rửa xe, cũng không đi mưa, vẫn bị bác ah
Đã dùng nhớt bán tổng hợp hoặc tổng hợp thì không cần phải nghe mồm mấy ông thương gia, engine flush hay phụ gia mịa gì vào nhớt cho mệt. Lợi đâu éo thấy thấy tào lao. Nhất là cái chai Oil Flush, nhiều thằng thương gia còn khuyên mỗi lần thay nhớt nên dùng ( dùng cho mau rơ cam cò để nhanh đổi xe mới 😁:D:D ).
PS : Nhà có còn Ex135 toàn xài bán tổng hợp với tổng hợp + thỉnh thoảng cacbon cleaner ở hãng. 64k km mở ra thay lá nồi cái lốc nồi nó trắng sạch như đít ngọc trinh. Chả cần phụ gia cm gì cả :p:p
@kehuydiet091 Bác cho em hỏi AB 2016 dùng nhớt Motul Power Scooter 5W40 chạy 4000km thay 1 lần được không bác hay chạy 5000km luôn :D
@Duy Thông Ngố Có đáng bn tiền đâu chạy chi ghê vậy cụ. Vision vợ mình cũng xài loại power le 5w40. 3k thay đủ tiền rồi
tbqyan
TÍCH CỰC
6 năm
@kehuydiet091 Mấy thằng bán đồ k có tâm. Đổ mỗi lần cho may đi cục máy 😆
@kehuydiet091 Cảm ơn bác, em cũng thấy 3000km thay là hợp lý 😁
tulekim
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ bảo vệ môi trường khi tự thay nhớt thôi, đổ xuống đất xuống cống thì có mà lãnh đủ
leonheart
TÍCH CỰC
6 năm
@tulekim Đổ vào chai mới khui lại thôi bạn
giống cái điện thoại cầm trên tay thôi, người thì nâng trứng hứng hoa, người thì nude toàn tập, đt, xe là để phục vụ mình chứ ko phải mình phục vụ nó. Tớ là theo trường phái thoải mái, cứ đúng lịch 3 tháng bảo dưỡng xe 1 lần tiện thể thay luôn dầu, cái xe Nouvo RC 2013 ghẻ đến giờ gần 6 năm sử dụng rồi mà tiếng máy vẫn êm chứ ko bị kêu như ngta đồn, xăng thì 2l/100km. Nói thật chứ cách đi, tăng ga, vào số hay vượt ổ gà mới là cái chính giúp bạn giữ xe, còn chuyện nhớt này nhớt nọ, kém chất lượng hay ko chả quan trọng lắm, đến giờ mình còn chả biết xe mình dùng nhớt gì 😃
workstation
ĐẠI BÀNG
6 năm
Phụ gia cái quần què . Mấy con xe phổ thông ở VN cứ bản tổng hợp mà xài , 2k thay 1 lần đảm bảo 100k km bổ máy sạch tinh . Toàn làm giàu cho mấy thằng gian thương .
@kungfu9999 Bác nói chí lý, mỗi lần đổ xăng là kết hợp thay nhớt luôn cho nó mát máy 😁:D:D
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kehuydiet091 Mình nghĩ bọn Tây nó cuối tuần mới thỉnh thoảng đi pkl đi lượn đây đó hoặc thỉnh thoảng đi nên nó thay trong quãng thời gian như thế

Vì họ đi làm chủ yếu là bus ô tô tàu điện ngầm..
@Danhdanh89 Có lâu đi thì cũng phải đi đủ km mới thay bác ạ, 2000km ở VN với 2000km ở mỹ đâu khác gì nhau đâu. Như khuyến cáo trong HDSD của Honda thì nó khuyến cáo thay trong những mốc thời gian sau: 1k, 6k, 12k, 18k, 24k và 30k. Như mình, mua nhớt tổng hợp xài thì tầm 3k - 4k mới thay, trong khi khuyến cáo của hãng nhớt là 5k. Nhớt hãng chất lượng kém hơn nên 1,5k thay thì đúng, còn nhớt tổng hợp thì cứ 3k thay là sang, không thì 4k thay.
Danhdanh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
@_MyLoveIsWinter_ Căn bản tại bạn kehuydiet091 có bảo là "khoáng Mobil 5000 nhập 100k vnd/chai bên mẽo, âu mấy thằng đi CBR150,125 ...toàn 3,4k km tụi nó mới thay đấy."

Mình mới nghĩ khả năng cao tây nó đi ít ,cuối tuần ,kiểu "dã ngoại cuối tuần" giống kiểu một số bác trung niên hay mấy chị em ở vn thi thoảng đi chợ mới đi , hay thi thoảng chơi đâu đó loanh quanh trong làng mới đi. Kiểu đi ít máy ko nóng í. Nên sài được lâu. Mình có đọc bạn í cmt là " nhớt khoáng" lại tầm 100k mì. Mình nghĩ nhớt khoáng chắc k chất lượng cao lắm ?! 😁

Còn thì nhớt tổng hợp mình nghĩ nhớt xịn thì khỏi bàn rồi :D

Ý mình nói là vấn đề ở chỗ nhớt khoáng nhưng đi ít, cường độ ko cao. Thì khả năng cầm cự dc vài k km :D
Airblade 2011 nên xài nhớt gì anh em.
nomia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Naruto_Xboy shell advance AX7 scooter 2k km thay 1 lần.
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
ông thớt có nói nè =)))))) mà cũng đâu nhất thiết phải xài motul đâu :eek:
quyetk12
ĐẠI BÀNG
6 năm
nên đem ra tiệm làm cho lành, nhớt cũ thay xong mình đâu có đổ linh tinh đi được đâu.
@quyetk12 tưới rau tốt lắm đó bác
Hùi đó hay thay nhớt tại nhà, khó cái xử lý nhớt thải ra. Chạy kiếm chổ cho cũng mệt. Nên sau này mua nhớt ngoài, vô Head thay free cho nhanh.
leonheart
TÍCH CỰC
6 năm
@TACOMPUTER Dễ mà bạn? Nhớt cũ đổ ngược vào chai mới thay ra đóng nắp rồi bỏ vào sọt rác thôi
@leonheart Vậy ô nhiễm lắm bạn. Vô Head cho sạch sẽ, mặc dù họ làm ko có tâm bằng chính mình.
Ruiz
CAO CẤP
6 năm
😁 nhà nghèo nên 4 tháng thay lần, chắc chưa tới 1000Km
demen72
TÍCH CỰC
6 năm
Phần lớn mình tự thay nhớt, và thay khi máy đang còn nóng.
Khi bất đắc dĩ ra tiệm thì mình chỉ cho vặn ốc xả nhớt chứ ko cho hút, và luôn mang theo nhớt của mình cho họ thay.
Trả tiền công
duquocchi
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thay Fuchs 10w40 cho Exciter 150, trước đây xài 300V. Khoảng tầm 3000-3200 thay.
Sirius thì Caltex Havoline 20w50 có 75k/bình, 2000 thay.
Mio thì Motul scooter 2000 thay.
Tự thay nhà cho vừa ý, nhót cũ thì mình đổ lại vào bình sau khi đã châm hết nhớt mới chứ không đổ xuống cống.
Tôi xin phép ý kiến. Kbiết làkhoe hay ntn nhưng nên che tên hãng nhớt đi. Nếu k muốn nói là quảng cáo
Kelvin1992
TÍCH CỰC
6 năm
@Evolution X Từ đầu tới giờ có mình bác nói là quảng cáo thôi, chứ chả ai bảo quảng cáo cả,
ime762
ĐẠI BÀNG
6 năm

Chai Motul 7100 nó có vòi rút ra để châm nhớt cho dễ & ko bị loe ra miệng cớ sao ko rút ra vậy nè..
@ime762 để có hình cho bác xem😁
Đi xe gần chục năm, thay nhớt ở tiệm dc 3 lần, còn tự thay hết. Vì tiến kiệm được 15,20k kiểm soát dc loại nhớt, chỉ dùng 1 loại thôi. Cuối cùng là thích tự nghịch xe, giỉ trí.
Ông thớt chắc mới mua xe hay săm soi cái xe miết. Tuy nhiên khi viết bài lên trang chủ các ông phải có kiến thức sâu, tránh viết kiểu a ma tơ, rất hay gặp không chỉ trong box xe.

1) Xe phổ thông nên thay nhớt khoáng, nhớt hãng cũng được, chả cần nhớt tổng hợp toàn phần gì hết. Chai motul 300v các ông đi 3.000 km thay thì vẫn thua xa chai yamalube các ông đi 1.000 km thay 1 lần.

2) Không nên đổ bất kỳ phụ gia nào vô dầu nhớt, nếu cần thì các hãng nhớt đã cho thêm sẵn vào nhớt rồi.

3) Việc tẩy cacbon trong lốc máy là không cần thiết, 10 năm cũng chả sao. Chỉ nên tẩy cacbon trong buồng đốt vì lâu ngày mụi than bám nhiều sẽ làm tăng tỉ số nén, máy sẽ róc. Dung dịch tẩy cacbon đổ vào xăng chỉ tẩy được 1 phần rất nhỏ cacbon trong buồng đốt, gần như không đáng kể.

4) Công sức thay tại nhà thì thôi đem vào hãng thay ngồi uống trà có lý hơn, bạn thay tại nhà chả sạch hơn là bao.

5) Sên không cần phải xịt rửa gì hết, mỗi lần rửa xe kêu thợ dựng chống đứng lên quay bánh xong xịt vào sên cho nó sạch cát, về nhà lấy nhớt lap 90 tra sên là ngon nhất.

6) Ngoài lọc gió, bugi, lọc nhớt thì an toàn của xe phụ thuộc lớn vào vỏ xe, phuộc trước sau, bạc đạn bánh trước sau. Nên chú ý bạc đạn bánh, lâu ngày nó bể chạy xe bị chao, không an toàn. Vỏ xe thì nên thay trước khi mòn vì cao su chai trước mòn sau.
leonheart
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung Vỏ xe tầm bao nhiêu km thì thay là vừa kinh tế nhất bạn?
@1mitom2trung bác này nói chuẩn nè, tôi đang chạy chai shell ultra 200k/chai mà cảm giác còn thua chai total 20w-40 có 70k/chai. Không cần thiết phải là tổng hợp hay bán tổng hợp gì cả, quan trọng là hợp với xe và thay định kỳ.
Xin góp ý là nếu trường hợp thay nhớt sớm tầm 1000km/lần thì nên tự thay ở nhà vì mình thay thì kỹ hơn, cẩn thận không bị lờn con ốc nhớt và tận dụng nhớt thải, còn tầm 1500km/lần trở lên hoặc xe 3 tháng mới thay nhớt 1 lần thì ra tiệm quen cho nhanh lẹ.Thời gian là tiền bạc, lo làm việc hơi đâu lăn tăn mấy vụ cỏn con.
nomia
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo ý kiến cá nhân của mình, nhớt có gốc nhớt tổng hợp có thể sử dụng được lâu hơn, theo như mình tham khảo trên website của shell thì Advance ultra có thể dùng đến 6000km mà ko bị biển đổi tính chất, còn mobil 1 gold cho xe ga thì lên đến tận 10k km.
KJR
TÍCH CỰC
6 năm
@nomia Mobil 1 mà để 10k km mới thay là banh máy đó bạn. Mình 3k km là thay rồi 😁
1695
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nomia Mình mua nhớt Mobi gold tại Mỹ. Hãng khuyến cáo 15000 dặm. Đổ vào Lead. Mộ năm thay 1 lần vẫn ngon lành!
Lâu lâu đi Mỹ mua nhớt cầm về. Nhiều người bảo hâm!
nomia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KJR không biết bạn đi sao, mình đi khoảng 6k5 km thì xả ra thấy vẫn ko dơ lắm. 😆
@nomia Chắc khuyến cáo xe hơi. Chứ xe máy tua ít cũng 5-6k rpm rồi sao chạy cả vạn dặm đc
PmCanhh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Fbiprohj đúng rồi, em ko biết mấy bác kia đi sao, chứ đi lâu mà thay ra nhớt vẫn sạch thì dễ bị nhớt giả lắm 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019