Đập hộp máy chủ IBM System xSeries x3650M3 – 7945 M2A

langthangnho
8/9/2011 14:54Phản hồi: 157
Đập hộp máy chủ IBM System xSeries x3650M3 – 7945 M2A

Xem bài viết Đập hộp máy chủ IBM System xSeries x3850x5 – 71451RA tại:
http://www.tinhte.vn/tin-tuc-danh-gia-491/dap-hop-may-chu-ibm-system-xseries-x3850x5-7145-1ra-870698/#post10975037

Dòng máy x3650M3 là sự kết hợp của một [TAG]Máy chủ[/TAG] xử lý và một Máy chủ lưu trữ dữ liệu, với khả năng nâng cấp mở rộng lớn như 02 Đơn vị xử lý trung tâm (02 CPU), 288GB bộ nhớ trong DDRAM -3 RDIMM hoặc 48GB DDR-3 UDIMM, khả năng lưu trữ 16TB dữ liệu, khả năng dự phòng với 02 bộ nguồn thay thế nóng (Hot-swap), hệ thống điều khiển ổ cứng với bộ đệm cao hỗ trợ các mức [TAG]RAID[/TAG] làm tăng tốc độ đọc ghi và mức an toàn dữ liệu được ưu tiên hàng đầu, tính sẵn sàng cao, đảm bảo độ tin cậy, khả năng tiết kiệm điện năng hơn hắn các máy chủ trước đây cùng dòng, khả năng kết hợp 02 máy x3650M3 để tăng năng lực xử lý gấp đôi trong từng giai đoạn thời gian cụ thể (ngoài thời gian quy định thì 02 máy hoạt động độc lập với nhau), ngoài ra với hệ thống làm mát, hệ thống khí động giúp lưu lượng khí nóng thoát ra ngoài hoàn hảo giúp hệ thống máy chủ x3650M3 hoạt động rất ổn định, hiệu năng vượt trội và với mức ồn thấp thật sự đáng ghi nhận … là một kết hợp hoàn chỉnh dùng cho các doanh nghiệp nhỏ với khoảng 200 – 400 người dùng;
Các thông số cấu hình chính của dòng máy chụp trong bài viết này là:

x3650 M3 (7945M2A), Xeon 6C X5670 95W 2.93GHz/1333MHz/12MB, 3x4GB, O/Bay 2.5in HS SAS, SR M5015, 675W p/s, Rack;

Và sẽ được giải thích kỹ hơn qua các hình chụp trực tiếp bên trong máy phía dưới đây;

Toàn cảnh Nguyên hộp của Máy chủ IBM x3650M3

Ngay sau khi mở nắp thùng

Nguyên Seal nhà sản xuất

Quảng cáo

IBM x3650M3 nhìn từ mặt trước của máy

IBM x3650M3 nhìn từ trên xuống sau khi tháo vách của máy

IBM x3650M3 nhìn từ góc khác trên xuống

Quảng cáo

IBM x3650M3 nhìn sát mặt sau

IBM x3650M3 chi tiết bên trong máy

18 khe cắm DDR-3 RDIMM

Bộ nhớ trong (Memory): Với khả năng mở rộng lên đến 288GB bộ nhớ trong loại DDR-3 RDIMM (18 khe cắm RAM), x3650M3 được cho là có khả năng giải quyết các vấn đề về ứng dụng chiếm nhiều bộ nhớ hoàn hảo và lượng lớn người sử dụng các ứng dụng trên máy chủ cùng lúc (với loại x3650M3 dùng 12 khe cắm thì sử dụng loại bộ nhớ trong DDR-3 UDIMM với tối đa 48GB, loại máy giới thiệu trong bài viết này sử dụng 18 khe cắm RAM);

Đơn vị xử lý trung tâm số 1(CPU 1)

Khả năng sử dụng 02 Đơn vị xử lý trung tâm(02 CPU)

Đơn vị xử lý trung tâm (CPU): Dòng máy x3650M3 Sử dụng họ vi xử lý CPU Intel Xeon 5600 series với khả năng mở rộng 02 CPU, tốc độ xử lý tối đa cho mỗi CPU là 3.46GHz với loại 06 nhân (hoặc 3.60GHz với loại 04 nhân) và bộ đệm L3 của CPU lên đến 12MB;

Khả năng cắm trong 16 ổ cứng Hot-swap

Ổ cứng(HDD): x3650M3 với khả năng nâng cấp lưu trữ trong đến 16TB dữ liệu sử dụng 16 ổ cứng dung lượng 1TB mỗi ổ cứng và với các định dạng giao tiếp SAS/SATA truyền thống hoặc ổ cứng thể rắn SSD công nghệ mới nhất, khả năng thay thế ngay khi máy chủ đang chạy với các ổ cứng lỗi;

IBM x3650M3 mặt sau với các giao tiếp USB, VGA, …

Cạc mạng (Network Interface): Tích hợp sẵn 02 cạc mạng và 02 cổng chờ cho tốc độ Gigabit thích hợp cho các công ty mà sử dụng luôn x3650M3 làm Tường lửa (Firewall), làm Cân bằng tải băng thông mạng (Loadbalance…);

Redundant 675W Power supply for x3650M3

Bộ nguồn(Power Supply): Khả năng cắm cùng lúc 02 bộ nguồn làm cho máy chủ x3650M3 hoạt động ổn định hơn và khả năng thay thế nóng nếu 1 trong 2 bộ nguồn bị lỗi ngay khi máy chủ đang chạy làm cho máy chủ x3650M3 thêm độ tin cậy trong công việc (bạn có thể chọn dòng máy x3650M3 dùng bộ nguồn xoay chiều AC hoặc bộ nguồn một chiều DC);

Cạc điều khiển ổ cứng - ServeRAID M5015 SAS/SATA Controller

Cạc điều khiển ổ cứng (RAID controller): chuẩn có tốc độ kết nối 6 Gbps đến HDD, hỗ trợ các mức RAID chuẩn theo máy 0, 1, 10 hoặc khả năng nâng cấp mở rộng ở các mức 0, 1, 10, 5, 50, 6, 60 với 256 MB hoặc 512 MB bộ nhớ đệm giúp tốc độ đọc ghi dữ liệu vào ổ cứng nhanh hơn và giúp độ an toàn cho dữ liệu thực sự làm doanh nghiệp yên tâm;

Bộ chẩn đoán lỗi - Diagnostic LEDs, light pathdiagnostics panel

Còn một vài thứ khác nhưng hơi chuyên sâu như: Khả năng quản lý xác định lỗi dựa vào cạc chẩn đoán, khả năng quản lý từ xa ở mức BIOS,…

Nguồn tin: www.tht-solutions.com

Xem bài viết Đập hộp máy chủ IBM System xSeries x3850x5 – 71451RA tại:
http://www.tinhte.vn/tin-tuc-danh-gia-491/dap-hop-may-chu-ibm-system-xseries-x3850x5-7145-1ra-870698/#post10975037
157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

IBM có khác, làm cho người dùng yên tâm khi dùng Sản phẩm của hãng.
Bài viết hay quá. Rất chi tiết. Mong bác chủ thớt up thêm nhiều bài về dòng IBM để anh em có điều kiện mở mang tầm mắt.Thanks bác chủ thớt nhiều!
Cảm ơn chủ thread, bài viết rất hay, chi tiết và minh họa đầy đủ, mong chủ thread phát huy cho anh em thưởng thức đập hộp nhiều con server khủng hơn nữa. vd IBM BladeCenter chẳng hạn...😃
binhdq
ĐẠI BÀNG
13 năm
BladeCenter thì khủng quá. BladeCenter chủ yếu bán theo kênh dự án, chứ qua kênh run rate thì rất ít do đó cũng khó mà kiếm được 1 chú để "đập hộp". Hơn nữa, BladeCenter có rất nhiều module ngoại vi nên kể cả có kiếm được 1 chú để "đập hộp" cho các bác thưởng thức thì cũng không mô tả được hết tính năng cũng như sự vượt trội về công nghệ của dòng sản phẩm này. Hy vọng thời gian tới sự xuất hiện của BladeCenter ở thị trường VN ngày càng nhiều, để các bác có cơ hội thưởng thức nó.
sever tốt,nhưng giá thành không biết thế nào nhỉ
binhdq
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tiền nào của nấy bác ạ. Bác không thể trông đợi 1 chiếc xe ô tô với chất lượng của một em BMW i740 mà giá thành thì lại chỉ bằng 1 em Kia Morning. Giá cả có thể thay đổi tùy theo dự án. Nếu bác muốn check giá tham khảo thì cũng có nhiều cty post giá trên mạng, như bác THT-Solution ở bài review này.
Một số Model của dòng máy x3650M3 và giá cho anh em quan tâm !

Một số Model của dòng máy x3650M3 và giá cho anh em quan tâm !​

Trong các cấu hình ở bảng giá trên chỉ thiếu HDD nữa là máy có thể hoạt động;
Giá HDD: P/N: 42D0637: IBM 300GB 10K 6Gbps SAS 2.5” SFF Slim-HS HDD -Dealer: $165,00 Enduser: $173,25
Trong bài viết là sử dụng hình ảnh thực tế của máy chủ có Mã hàng: 7945M2A với cấu hình chuẩn có giá: 3979,5$ (nếu Full Options thì giá có thể lên đến gấp 10 con số này)
Giá trên chưa bao gồm thuế VAT nhé !

Anh em nào cần có thể PM chứ viết lên đây admin lại bảo là Bán hàng không đúng khu vực thì mất công viết !

Đang có sẵn dòng Hệ thống lưu trữ (IBM Disk Storage) chắc sang tuần Post cho anh em thưởng thức;

Dòng Blade thì đúng là hơi hiếm, ý tưởng đập hộp này phát sinh sau khi mà bên mình đã bán Blade đi rồi nên không có lưu lại ảnh thực tế của Blade mong anh em thông cảm (cũng chỉ mới bán có hai hệ thống Blade thôi, 02 Chassis, mỗi Chassis cắm được 14 Blade, mỗi Blade tương đương như một Máy chủ, ... hôm nào sẽ viết riêng một bài về Blade) , có sẽ Post ngay,
Bù vào đó sẽ Post để anh em thưởng thức dòng Hệ thống lưu trữ (cũng là hàng hiếm, không phải thường xuyên có trong kho)

Sẽ có thêm một vài con IBM P Series (dòng máy dùng Đơn vị xử lý trung tâm của IBM thiết kế, không dùng Intel CPU) để anh em thưởng thức nữa;

Đồ IBM đắt xắt ra miếng. Nhưng cty bác nghe lạ nhỉ, có vẻ chưa có tiếng mấy
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Về phổ thông và có tiếng trong lĩnh vực máy chủ ở VN thì Nhất Tiến Chung nhỉ? FPT cũng là 1 nữa, CMC cũng 1 nữa, còn lại cũng nhiều nhiều nhưng độ phổ biến không bằng.
Có bác nào nói Oracle khủng hơn ấy nhỉ? Nghe thấy là lạ! Nhưng mà nói về chuyên dụng thì mỗi thứ 1 kiểu, Oracle thì thiết kế một số máy chủ riêng tối ưu cho Oracle, còn IBM thì nhà nhà chiến được, người người chiến được, từ dòng tích hợp Intel tới dòng CPU thửa riêng.
Bác xếp FPT với CMC sau NTC thì cũng lạ nhỉ :-s
options2105
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đang nói đến phổ thông mà bạn. FPT doanh số Server dựa trên chính DC(Data Center) của mình, còn bán phổ thông thì dấu hỏi tí, CMC thì dự án nhìu mà 😔
NTC chủ yếu là hàng dựng thôi bác à.
caphesua46
ĐẠI BÀNG
13 năm
có tiền khiên con này về gắn thêm card đồ họa chơi game.
duccntt
TÍCH CỰC
13 năm
Bác này nói hay ghê, máy này dùng chơi gảm thì đừng hỏi
ông có khùng không....
muramasa
ĐẠI BÀNG
13 năm
có tiền thiết nghĩ bác cũng không thể mua con này về chơi game được!
@caphesua46 ko ăn thua, vì thiết kế của nó không phải dành cho đồ hoạ.
thix quá, đợi bài blade:happy:
chú em mới tham gia mà có bài đăng hay quá. cố lên
mabu_210
TÍCH CỰC
13 năm
IBM ko bằng Oracle (SUN) được..... SUN dùng trâu chó hơn nhiều
thangto
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác này phiến diện quá. Hiện tại server HP và IBM sử dụng chip Titanium , cài oracle chạy cực ngon nhé. Tớ đã được vào hầu hết các datacenter khủng nhất VN, hiếm lắm mới thấy một chú SUN.
mabu_210
TÍCH CỰC
13 năm
Giờ ko còn SUN nữa rồi bác ợ, giờ nó là Oracle - mà bác đã từng vào Data center nào mà kinh thế ? tớ chỉ biết các khách hàng của tớ dùng SUN cực hãn hữu phải bảo hành, thậm trí có khách hàng dùng 10 năm chưa 1 lần BH - vãi chưa.
Bác nói thế nào ý chứ. Chạy 10 năm con nào chẳng hỏng, không hỏng có khi hãng họ lại buồn vì không bán được hàng cho khách (kekeke). Nhưng mà em thấy các công ty lớn toàn mua IBM thôi à, không biết có phải nó phổ thông hay gì không hay tính hiệu quả và ổn định của nó tốt nên được các cụ chóp bu nhà ta đều muốn sắm về?
bibidu
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nhìn hầm hố ghê, nhưng vẫn thích Serser HP hơn
hơi lạc đề xíu.
vậy đòng máy nào đáp ứng tốt vấn đề render của max mà kg phải ngồi chời dài cổ kg....?
cám ơn.
Có khe cắm để gắn card màn hình xịn ko các bác ?
Dùng con này mà render 3dsmax thì tuyệt, đồ IBM chú trọng vào hiệu năng và chất lượng chứ không đánh vào thiết kế nhỉ.
Không biết con này chơi Pikachu có lag không?
Dr.Vein
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hàng khủng...
Cám ơn chủ Thread có những bài thế này để anh em mở rộng tầm mắt.
cuticuti
TÍCH CỰC
13 năm
xui xui ra đường lụm đc e này về bắn half life thì khỏi sợ lag:p
Cấu hình thật khủng. Chưa bao giờ được thực hành trên con máy này.
2 vi trí lắp CPU , Khe RAm quá trời. xài 1 lần 2 con CPU

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019