Hướng dẫn khai thác ứng dụng ghi chú (Notes) rất mạnh mẽ trên iPhone, iPad

Duy Luân
19/8/2018 22:15Phản hồi: 233
Hướng dẫn khai thác ứng dụng ghi chú (Notes) rất mạnh mẽ trên iPhone, iPad
Ứng dụng ghi chú có sẵn trên iPhone, iPad là một công cụ cực kì lợi hại mà bạn nên tận dụng nó cho những thứ cần nhanh, gọn, nhẹ và đảm bảo không bị bỏ lỡ thông tin. Trong bài này mình tổng hợp một số thứ nổi bật nhất của app này để anh em tham khảo. Các bạn mới xài iOS có thể đọc để biết cách khai thác tối đa Notes, còn anh em nào đã xài Notes nhiều thì mời chia sẻ thêm thủ thuật, kinh nghiệm sử dụng nhé.

1. Ghi chú gì với Notes?

Đa số các ghi chú ngắn gọn đều có thể ghi bằng Notes của iOS, từ địa chỉ email, số điện thoại của một người bạn mới vừa gặp, danh sách việc cần làm, những ý tưởng chợt bộc phát trong đầu bạn cho đến tên một quán ăn ngon hay tên một chiếc xe mà bạn cảm thấy yêu thích.

Cái hay của Notes đó là bạn không cần phải suy nghĩ tiêu đề cho từng ghi chú, cứ viết những gì bạn cần một cách thoải mái. Khi cần tìm lại, kéo lên trên cùng của danh sách ghi chú sẽ có ô tìm kiếm, cần tìm gì thì nhập vào là được.

Tuy nhiên, Notes lại không phù hợp để bạn viết các ghi chú dài, ví dụ như bài học trên giảng đường, các bài viết dài cần sao lưu, mẹo, thủ thuật, hướng dẫn sử dụng một thứ gì đó, văn bản quan trọng... Những thứ này không phải thế mạnh của app do Notes không có một cách tổ chức phân lớp đủ mạnh. Đây là lúc những app như Evernote, OneNote phát huy tác dụng.

2. Sử dụng checklist để tạo việc cần làm

Giả sử bạn có 1 danh sách các việc cần thực hiện vừa được sếp giao, bạn hãy vào Notes > tạo ghi chú mới > nhấn chọn biểu tượng hình ô tròn có dấu check. Cứ mỗi một việc bạn sẽ gõ nó rồi Enter xuống hàng, app sẽ tự thêm ô check mới cho bạn, cứ như thế viết đủ danh sách là xong. Khi bạn đã hoàn thành việc nào, hãy check vào ô tương ứng.

3. Chia sẻ ghi chú với đồng nghiệp, người thân

Một trò hay nữa của Notes đó là bạn có thể chia sẻ ghi chú của mình với người khác, tiện trong cách tình huống: chia sẻ việc cần làm với đồng nghiệp, chia sẻ danh sách những món đồ cần mua với bạn bè trước chuyến du lịch, chia sẻ những thức ăn cần mua với vợ, hay share danh sách tiệm ăn ngon ở thành phố với đám bạn. Những người không dùng iOS có thể xem được danh sách này từ nền web, còn nếu có iPhone, iPad thì họ sẽ xem được ngay từ app Notes trên điện thoại của mình.

Bạn có nhiều cách để chia sẻ: gửi link thủ công, gửi bằng iMessage, Facebook hoặc email... Cách dùng như sau: vào ghi chú bạn muốn chia sè > nhấn biểu tượng hình tròn có người trong đó > chọn cách thức chia sẻ > chọn người muốn chia sẻ. Xong.

4. Chèn bảng vào ghi chú

Notes trong iOS 11 đã mạnh mẽ hơn, bạn có thể chèn hẳn một cái bảng vào để ghi chú cho tiện. Apple làm rất tốt khâu này: sau khi đã ấn biểu tượng chèn bảng, bạn chỉ cần Enter để nhảy giữa các cột và hàng với nhau, không cần ấn lên màn hình một cách thủ công. Việc thêm hàng mới cũng được Notes tự động xử lý luôn. Nếu cần, bạn có thể chọn từng cột rồi format nó in đậm, in nghiêng hay copy bảng sang ghi chú khác đều được.

Quảng cáo

5. iPad: bạn có thể vẽ trong ghi chú

Notes của iOS có hỗ trợ sẵn tính năng vẽ, trên iPhone và iPad đều dùng được nhưng trên iPad sẽ khai thác được tốt hơn do màn hình rộng. Bạn có thể dùng Apple Pencil cho đúng bài hoặc xài bút của hãng khác đều được, tiện cho những ai thích vẽ, phác thảo ý tưởng, vẽ sơ đồ giải thích, vẽ đồ thị ghi chú...

Cách dùng cũng vô cùng đơn giản: trong app Notes, tạo ghi chú mới, bạn sẽ thấy có biểu tượng hình cây bút, bấm vào đó là xong. Sau khi đã kích hoạt chế độ vẽ, bạn có thể đổi nét vẽ, màu nét tùy ý thích.

6. Chụp / scan tài liệu cực nhanh

Scan tài liệu, văn bản, hóa đơn, chứng từ... trước đây phải dùng app ngoài nhưng bây giờ iOS 11 tích hợp luôn vào ứng dụng Notes có sẵn.

Quảng cáo

Cách làm:
  • Bạn mở Notes lên, tạo Note mới hoặc mở một Note có sẵn.
  • Bấm nút hình dấu + > chọn Scan Documents.
  • Chĩa camera về tài liệu cần scan.
  • Máy sẽ tự động canh góc sao cho thẳng, chụp và lưu lại mà không cần bạn bấm nút chụp.
  • Bấm nút Save để chèn nó vào Note hiện tại của bạn. Bạn có thể chụp và chèn nhiều hình vào Note cùng lúc.

7. Xem tất cả file đính kèm, ảnh, video, bản vẽ, tài liệu đã scan...

Nhìn xuống góc dưới bên trái của app bạn sẽ thấy biểu tượng hình 4 ô vuông, bấm vào đó và bạn sẽ xem được tất cả mọi file đính kèm mình đã từng chèn vào ghi chú, bao gồm Link Preview, ảnh, video, các bản vẽ, tài liệu bạn đã scan bằng cách hướng dẫn trong mục số 6, thậm chí cả bản đồ nữa. Nếu cần tìm lại một thứ gì đó, bạn hãy dùng tính năng này nhé.

8. Tạo thêm folder để phân loại Notes, phục hồi ghi chú đã xóa

Bạn có thể phân loại ghi chú thành nhiều thư mục khác nhau, ví dụ ghi chú cá nhân, ghi chú công việc, cũng như xem lại các ghi chú đã xóa gần đây và khôi phục lại nếu cần. Để xài dễ lắm, trong danh sách note bạn sẽ thấy 1 mũi tên back, bấm vô là có ngay chỗ liệt kê thư mục và nút tạo thư mục mới. Khúc này chắc không cần phải hướng dẫn gì thêm vì giao diện rất dễ hiểu rồi.

Mời anh em chia sẻ thêm về app ghi chú của iPhone, iPad nhé
233 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình chỉ xài duy nhất Google Keep, giao diện đơn giản, tiện lợi, cho phép đồng bộ, chia sẻ dễ dàng 🆒
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 

@crazysexycool1981 Lạy thánh :D
@Lil Nguyễn Chuẩn chưa, có phải chỉnh thêm gì nữa ko :D
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Tôi tưởng ông đang troll tôi chứ ba cái widget này có từ đời nào rồi mà -_-
TPQUANG
TÍCH CỰC
6 năm
@Lil Nguyễn đúng rồi, nó vầy nè, nhưng nhấn vào thì nó nhảy vào app luôn chứ ko thay đổi trên widget đc
anhducftu
TÍCH CỰC
6 năm
Hd còn thiếu đặt mk vân tay bảo mật ghi chú nua
Ahacaigi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@huydiem.mr nếu bác có đổi mk thì nó bắt cái mk đầu tiên lúc bác đặt pass ấy
@anhducftu Mình dùng note để
Lưu nhiều mật khẩu, ID... một số hình ảnh , tài liệu đặc biệt...
@anhducftu Bác nào có cách đạt MK cho note chỉ mình với .Cám ơn.
@vothanhhai.saigon Cẩn thận khi đặt mk trên notes của iphone vì nếu quên mk thì Táo cũng không giúp đặt lại mk mới để xem hố sơ cũ .. tốt nhất khi đặt mk nhớ bât vân tay và face ID
Cách đặt mk
Vào cái đặt trên phôn > Notes > mk> tạo mk xong bật vân tay và face id nếu có > Done
Sau đó vào Notes nào muốn khoá chọn biểu tượng trên góc phải Share icon hình vuông có mũi tên để khóa Notes với mk > Done
Mình dùng keep, thấy ghi chú cơ bản là đủ dùng rôi
@MinhDang297 Dùng Keep đa nền tảng, tiện hơn rất nhiều, ko có app thì vào bằng web, có mạng là đc (y)
anhnm
TÍCH CỰC
6 năm
@boybl1990 Note cũng dùng trên web được mà. Đăng nhập vào icloud.com thử xem 😃
lebinhgt1908
ĐẠI BÀNG
6 năm
@boybl1990 Notes trên ios cũng vào bằng web được bạn nhé (icloud)
@anhnm Ko dùng nên ko biết, để xài thử vậy 😃) trên android cũng phải dùng web ah bác ^^
@anhnm tôi thường lưu link jav coi dần😉
Đủ dùng, thấy hài lòng vs note và ko cần thêm apps nào nữa😃
@Hoang_HaoMinh ông đi so cái bút với thần mới là báng bổ đó. Lắc não! Please!
@songoku_1206 Ông này vốn từ hơi kém. Tôi nói thế là đề cao cây bút, còn ông lại bảo thần ở đây là thần kinh???? Ông serch google xem Cây bút thần cho ra bao nhiêu kết quả??? Vốn từ ít thì phải học thêm nhiều vào, quanh đi quẩn lại chỉ có a bê cê thì vứt 😃
@Hoang_HaoMinh đù má. Ghê vailoz nhỉ :v
Chắc thím lương cũng tương đối đấy, thấy mồm mép hơn các đồng nghiệp khác :v
Chúc mừng chúc mừng =))
@songoku_1206 ko có gì, xin cảm ơn 😃
hailongan
TÍCH CỰC
6 năm
Mình thì chỉ dùng Notes trên iPhone cho mục đích lưu thông tin quan trọng này kia, còn note khác thì dùng onenote
@Barbatos E có dùng trc đây bác, mà thấy càng up nó càng phức tạp trong khi note chính chủ thì đủ tính năng nên cũng k dùng nữa😃
@Barbatos Mình cũng thấy nó phức tạp quá, thích Evernote hơn 😁
@Duy Luân Mình thấy onenote nhiều tool hơn evernote và nhất là khoản tích hợp với M$ office khá mạnh. Cực kì thích hợp với việc nghiên cứu
@hailongan đến lúc vào để tạo list thì quên xừ việc mình định làm là gì 😔
Mình chuyên dùng notes và chả động đến keep. Với mình nó là dư xài rồi
@cyberat trước giờ tui dùng note,ảnh,danh bạ vì nó lưu lên icloud . đổi qua iphone mới nhập tên icloud lại thì server trả về dữ liệu không bị mất .
@cyberat Như mình dùng đa nền tảng (Windows, macOS, Android, iOS,...) thì mình thấy là Keep tiện hơn. 😃
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Đúng vậy, mình thích cái đó 1 phần. Giờ cái nào cũng đồng bộ trên may rồi bạn. Nhưng thử qua one notes, evernote, keep, cuối cùng mình chọn cái này. Chắc do nhu cầu chỉ cần nó như vậy là đủ
@Black Mamba Nếu đa nền tảng bạn thử evernote thử xem, trước mình share nhóm chủ yếu cái đó, nhưng cá nhân thì notes thôi. Mà giờ nó chia ra có phí và miễn phí, rồi nghe nói có china nhúng tay vào nên mình bỏ luôn
@cyberat Ngày xưa mình cũng dùng OneNote trên máy tính, rồi tới EverNote rồi, 2 cái đó mạnh hơn hẳn Apple's Notes và Google's Keep. Nhưng giờ không cần phải ghi chú quá nhiều thứ nên chuyển sang Keep cho nó nhẹ nhàng mà vẫn dễ dàng đồng bộ mọi thiết bị chứ không bị bó hẹp trên iOS và macOS. Keep vẫn có thể share nhóm thoải mái, chỉ có điều nó thiếu cái bảo mật bằng pass như Notes.
HoanIndex
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cũng hay dùng Notes. Nhưng chưa dùng hết công suất!
@HoanIndex Giống mình
@HoanIndex Dễ j dùng hết công suất. Còn nếu bạn cài apps bên thứ 3 chủ yếu là do thích những cái khác của apps bên t3 thui😃
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
Mặc dù iCloud rất an toàn, nhưng nếu có thể nhờ bác chỉ thêm cách backup hoặc xuất toàn bộ note ra lưu ở nơi khác nhé! Vì xui rủi mất iCloud phát là mấy trăm note của mình cũng lên đường luôn. Thank ả nhé
@oxechip Vãi cả sợ mất iCloud. iPhone có mỗi cái iCloud, Apple nó lo bảo mật cả rồi. Chỉ việc đặt Pass khó, kích hoạt bảo mật 2 lớp lên thôi mà cũng không làm được nữa cũng thua lun.
thangloi
TÍCH CỰC
6 năm
@TrinhMinhCanh icloud của apple cũng từng bị hack. lộ hết ảnh nóng.
@thangloi Do người dùng để lộ mật khẩu, cái đó thì sao gọi là "hack"???
vohinh_00
TÍCH CỰC
6 năm
Nói đến ghi chú nhanh phải kể đến tick tick.. trên android kết hợp vs cử chỉ của nova launcher thì khỏi bàn. Screenshot_2018-08-20-21-06-04-871_com.ticktick.task.png Screenshot_2018-08-20-21-11-05-139_com.ticktick.task.png
oxechip
TÍCH CỰC
6 năm
Mặc dù iCloud rất an toàn, nhưng nếu có thể nhờ bác chỉ thêm cách backup hoặc xuất toàn bộ note ra lưu ở nơi khác nhé! Vì xui rủi mất iCloud phát là mấy trăm note của mình cũng lên đường luôn. Thank ả nhé
@oxechip Chuyển qua dùng Evernote đi bác 😁
Trc dùng Evernote, sau vụ tính phí bỏ sang dùng Keep, nhưng Keep đến giờ vẫn không có mật khẩu và chèn bảng, onenote thì k thích giao diện của nó, cuối cùng thì chốt lại vẫn là ứng dụng Notes mặc định của iOS hợp vs mình
Bài hay quá. Cám ơn mod
Mình làm việc chủ yếu trên mac book nên dùng ứng dụng này đồng bộ với iphone rất đã
Cũng muốn dùng nhưng phải dùng keeps để đồng bộ với chrome trên window
xEza
TÍCH CỰC
6 năm
Thích nhưng sau quay lại evernote vì ko muốn bị lệ thuộc vào hệ sinh thái ios
tophit
TÍCH CỰC
6 năm
Dùng goole keep vẫn thích và tiện hơn ...
ndtrung
TÍCH CỰC
6 năm
Note này có tính toán được như Notes mạnh mẽ của Microsoft không? Ví dụ gõ 2000 * 2 = thì tự động ra kết quả là 4000
@ndtrung không đâu bạn 😁
@ndtrung Mình lại thích để 2000*2 cơ, tại vì còn biết giá và số lượng riêng rẽ, còn việc nhân chia thì có Calculator rồi, nhân chia nhiều thì dùng bảng tính rồi 😁
ndtrung
TÍCH CỰC
6 năm
@Black Mamba Nó vẫn riêng mà. Chỉ là nó cộng luôn hộ thành 2000*2 = 4000 (ghi nguyên như này luôn)
binhyen102
TÍCH CỰC
6 năm
Thanks Luân, đôi khi không để ý mấy cái này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019