Mình có gì trên Facebook đâu mà sợ lộ

Duy Luân
15/4/2018 12:59Phản hồi: 189
189 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ttd134
ĐẠI BÀNG
6 năm
Rất nhiều tài khoản, lịch sử web được lưu trên trình duyệt web, rất nhiều thông tin đã khai báo thực với mạng xã hội, diễn đàn, nói chung là Internet đầy rẫy nguy hiễm, trí tuệ nhân tạo sẽ thống trị thế giới
novavn
CAO CẤP
6 năm
Trong kinh doanh thì cái mạng xã hội nó chính là 1 cái phễu để thu thập thông tin người dùng nhằm mục đích quảng cáo và thu tiền. Các hãng họ viết phần mềm cho chúng dùng đơn giản để họ nắm được thông tin của chúng ta thôi. Dù bạn dùng Gmail, Facebook, Google hay bất cứ dịch vụ gì thì thông tin của bạn, hành vi của bạn, thói quan của bạn đã nằm trong tay họ. Nếu không muốn bị lộ thông tin thì tốt nhất đừng dùng internet nữa. Đừng dùng máy tính nữa, ra ngoài và sống cuộc sống của thế kỉ 20 đi.
baoviet3010
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình nghĩ là do cách dùng nữa.
Ví dụ như việc Check-in (những như đăng status). Nếu bạn không muốn người lạ thấy mình check-in ở đâu. Thì đừng public. Để bạn bè thấy thôi được rồi.
Còn nếu chỉ muốn người thân trong nhà thấy thì chỉ cần tạo một danh sách bạn bè trong đó chỉ có người nhà. Check-in và để chế độ chỉ người nhà được thấy.
Nếu không muốn ai nhìn thấy thì đừng có post thôi, còn không post với chế độ Mình bạn thấy.

Về việc dùng app bên thứ 3. Mỗi khi được yêu cầu cấp quền bạn vẫn có thể xem được là App đó sẽ lấy thông tin nào của bạn, có những quyền nào với FB của bạn. Thường thì sẽ lấy email và thông tin cá nhân mà bạn public. Bạn có thể chọn Hủy để từ chối cấp quyền cho app đó nếu thấy nó dùng mấy quyền vô lý. Như xem danh sách bạn bè chẳng hạn.

Bạn bè. Đối với mình. Mình chỉ cho phép người có cùng bạn chung gửi yêu cầu kết bạn. Không quen thì chúng ta chẳng là gì của nhau. Cần thì mình sẽ tự đi add. (lỡ mà cả 2 đều khóa thì... )

Quảng cáo. Đã lâu rồi mình không thấy quảng cào từ Facebook. Tuy nhiên nói đến việc Facebook biết sở thích của bạn để recommend quảng cáo khá hợp lý. Chắc hẳn bạn không muốn nhìn thấy QC mà mình không hứng thú. Cũng giống như việc bạn Google search "Macbook giá rẻ" Ngay sau đó khi bạn lướt web (không phải FB nhé) thì sẽ thấy quảng cáo về những cửa hàng bán Macbook.

News feed. Mình đã ngưng kết nối bạn bè trên facebook từ lâu. News feed bạn có thể tùy chọn xem tin của những ai.
Facebook mình chỉ còn dùng để quản lý page và... hình như hết rồi.

Nếu bạn đã dùng Facebook để chia sẻ tâm từ tình cảm, trạng thái, sở thích của bản thân ở chế độ public thì đừng trách vì sao những thông tin đó người khác lại biết ;)

PS: Còn nếu bạn biết Facebook bán thông tin riêng tư của mình cho bên thứ 3 thì có thể từ facebook mà 😃
Vậy thì giải pháp nào cho chúng ta😁:D:D. Bỏ mxh hả, đâu có dc, ng k dùng thì k nói gì, nhưng ng dính vào rồi thì vưỡng cứ đưa đầu thôi:D:D:D
VNcredit
ĐẠI BÀNG
6 năm
nguy hiểm quá
dual1
CAO CẤP
6 năm
Cái đáng sợ nhất mà mình từng đối mặt là bên fb team gửi cho mình một dự đoán mang tính cảnh báo: ngày abc gì đó mình sẽ deactive fb account, và đúng là ngày đó deactive account thật cho đúng với lời ứng nghiệm.
😆 đúng là chẳng có gì thật nhưng đấy là đối với mình
còn đối với người khác đấy là cả 1 gia tài
điển hình như mình đã đoán dc Mật khẩu facebôok google của EM NY và chỉ dựa vào facebook của em và cách em sử dụng internet thôi
😃) và bắt trúng quả tang em N Y đang yêu thằng khác nữa :p
nên các bác đừng chủ quan @@
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình xài FB chỉ để... Chơi game ^^!
Thế tóm lại đã ai mất gì chưa mà la làng lên thế.
@thuongnhung7 Rồi,
@Duy Luân mất bao nhiu tiền bác
@thuongnhung7 mất phiếu bầu
@thuongnhung7 Chắc ông này chuyên có kiểu mất bò mới lo làm chuồng nhi? Ng ta viết bài để ae cùng cảnh giác cẩn thận trước sau đỡ hối hận thì ông lại kêu chưa gì đã la làng... hài vãi c
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@thuongnhung7 Chắc bạn không đọc kỹ bài viết rồi. Có phải bạn đang nghĩ rằng chỉ có mất tiền mất của mới là mất đúng không? Thực tế là bạn đang "cho không" chúng nó những thứ còn giá trị hơn thế gấp nhiều lần
HiểnCIAN
ĐẠI BÀNG
6 năm
mấy thánh nghĩ tinh tế không thu phập thông tin chắc ! cái quan trọng " trên đời này không ai cho ai không cái gì "
@HiểnCIAN Tinhte không bán data cá nhân ra ngoài nha =.=
@HiểnCIAN 😆 giờ chưa bán nhưng sau này thì chưa biết thế nào :p
joung
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân @HiểnCIAN không ai cho ko cái gì và tinhte cũng vậy.
datltq
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình chỉ hóng xem thông tin của mình bị Mobi, Vina, Viettel, Lazada, Bank, Tiki... bán cho ai thôi 😁
Bài này là 1 trong những luân điểm phản đối lại quan điểm "mình có j đâu mà lấy" rất hay. Muốn người ta hiểu nhưng ko có cách nào nói mà hiểu đc.
Cái lập luận "mình có j đâu mà lấy" giống availability heuristic cognitive bias. Giống y chuyện người uống rượu hay nói "nhiều người nghiện rượu số khoẻ re đấy thôi" :v
jlovec
TÍCH CỰC
6 năm
Khi ae nói là k có j để mất là k có thông tin j quan trọng
Khi nó lấy dữ liệu để quảng cáo cũng nôm na là nó biết mình thích gì và đưa nó đến. Gãi đúng chỗ ngữa thế còn nào😆
Fan game tự nhiên thấy qc con chuột ngon. Kiểu j cũng kích thích.cố mua con.nó bán đc.mình có chuột ngon chơi😃) vui cả 2 kaka
kingofpain
TÍCH CỰC
6 năm
e sợ r, có ai dùng Chrome canary k?
đang mess gái thì lướt feed toàn qc thuốc trị yếu...
đắng cmnr, thuật toán hiểu tận tâm can
Facebook của mình thông tin đều không thật, từ họ tên đến ngày tháng năm sinh, không kết bạn với ai, chủ yếu vào mấy page công nghệ với page hài giải trí, không post ảnh, không sống ảo thì có sợ bị lộ gì không nhỉ ?
@ngocquang1982
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@ngocquang1982 Trong bài viết có nói rồi đó. Nó theo dõi hành vi của bạn, từ việc bạn hay vào những page như nào, hay xem các bài viết như nào,... mà nó truy ra được tính cách của bạn, từ đó đẩy các tin mà nó nghĩ bạn sẽ quan tâm, hay tệ hơn như trong bài viết đã nói, đưa cho bạn các tin vịt mà có khả năng cao khiến bạn tin, từ đó dần đần định hướng nhận thức của bạn theo ý nó
ngocnono
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có cái gì mà khai thác đc đâu. Thông tin tk thì đăng kí bừa. Úp ảnh ọt toàn lừa tình. Thu thập thông tin mấy thánh sống ảo chắc khùng luôn
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
6 năm
@ngocnono Bạn đọc không kỹ rồi. Nó khai thác hành vi của bạn, không cần biết thông tin bạn đưa nó là thật hay giả. Vì chính hành vi sử dụng facebook của bạn sẽ vẽ ra con người bạn mà chính bạn cũng không để ý
Dương 1H
TÍCH CỰC
6 năm
Thứ 1 là hành vi của mih nó thành bản tính rồi có 10 đứa ý đồ sấu cũng vậy thôi. Thứ 2 là con người thật của mih 90% là những thứ mih ko đăng hay chia sẻ trên fb hay bất kỳ trang mạng khác😁(chỉ có tc cho pe' zy bé bog là thật😔 @zyzy1908 ). Thứ 3 là mih khẳng định tụi nó chủ yếu chỉ khai thác ở chỗ nó theo giõi lĩnh vực mih quan tâm(trên các trang TMĐT, GG....) để nó quảng cáo sp😃
Kaka0
ĐẠI BÀNG
6 năm
Các thánh cho em xin file với. 😃 Toàn phải mở secret mode.
tr4n
TÍCH CỰC
6 năm
data mining = Khai phá dữ liệu. Dịch đào dữ liệu nghe thô vậy.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019