Mời chia sẻ về gaming gear đang dùng, trúng nguyên bộ gear cùng giày Một và Ví Sen To

bk9sw
16/9/2018 9:22Phản hồi: 133
133 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

duclethien
TÍCH CỰC
6 năm
Mình có khá nhiều gear nhưng mình xin chia sẻ về món gear mình yêu thích nhất và cũng khá tâm đắc đó là chiếc bàn phím của mình.

Đây là bàn phím mình tự ráp, không dám nói đó là hàng tự chế 100% nhưng mình cũng đã lựa chọn rất nhiều thứ để hoàn thiện nó.

Vỏ đươc chế tác từ gỗ với tạ đồng ở mặt đáy, không quá cầu kì nhưng mình rất thích hai phần thừa ra ở hai bên nó tạo 1 chỗ để tựa tay khá thoải mái

Mạch của bàn phím là mạch RC63, với led gầm RGB và led dán ở mặt trên màu trắng vô cùng dễ phối với nhiều loại keycap khác nhau. Ngoài ra mạch hỗ trợ đổi nóng switch mà không cần hàn lại. Mạch sử dụng cổng type C cực hiện đại

Plate (tấm che mạch) làm bằng đồng khá bắt sáng làm ảnh sáng hắt lên khá là đẹp và hợp với màu case.

Switch mình sử dụng nhiều loại khác nhau. Mình ưa tiếng clicky nên từ lúc mới chơi mình chọn cherry blue, rồi kailh box white, nhưng bây giờ mình lựa chọn Kailh Speed Bronze khá là ít người dùng nhưng mình thích vì nó sử dụng cơ chế clickbar giống như box white nhưng lại là linear tuy cảm nhận vẫn có khấc nhưng khá là nhẹ nhàng, đặc biệt là sẽ khó mà mất clicky như những dùng switch blue khác. Ngoài ra với các phím Q W E R D F mình sử dựng switch Aliaz vốn là một dòng swtich tactile nhưng lại cực kì im lặng về mặt cảm giác gõ thì khá đồng đều nhưng khi gõ vào những phím này thì không hề tạo ra tiếng động bởi cơ chế có 1 lớp đệm khiến âm thanh khi gõ hết hành trình khá là êm ái. Mục đích của việc này là để khi combat Liên Minh Huyền Thoại vào buổi trưa không khiến mọi đồng nghiệp trong phòng phải giận dữ. Ngoài ra mình còn sử dụng gateron yellow cho phím cách vốn là 1 phím được gõ nhiều vì đây là switch linear cực nhẹ và mượt.
Điều tuyệt vời nhất của phím tự làm là ngoài việc mình có thể tùy chọn cáh linh kiện mình còn có thể tùy chọn chức năng phím. Không giống như việc bàn phím thường chỉ vài lựa chọn với các nút được bố trí sẵn. ở đây mình thích nút nào có chức năng gì là nó có chức năng đó. Thậm chí với vài tầng Fn, bạn có thể thêm nhưng đoạn văn hay gõ vào trong nút bàn phím luôn như là số tài khoản ngân hàng để chuyển khoản, số điện thoại, mật khẩu.... dĩ nhiên là chỉ có mình bạn biết phải bấm tổ hợp phím nào . Đặc biệt là tất cả những thứ này được lưu trong firmware bàn phím tức là bạn có thể nhổ nó đi cắm ở máy khác thì vẫn có tất cả những chức năng như vậy.

Ngoài ra hệ thống led trên và dưới cũng có thể tùy chọn được.

Bộ Keycap mình lựa chọn khá là màu mè và cũng từ nhiều nguồn khác nhau sưu tập và rap theo ý thích cá nhân.

Mình cực thích bàn phím 60% theo kiểu này vì khiến bàn khá là gọn gàng. Hơn nữa mình cũng không hay sử dụng numpage nhiều. Cùng với đó vì phím nào mình cũng có thể gán được cho nên cũng không lo ngại nhiều. Còn về việc có nhớ được vị trí phím không thì dĩ nhiên cũng cần thời gian để nhớ nhưng nếu thực sự sử dụng quen thì nó sẽ như hổ mọc thêm cánh, kiếm ngon cũng cần tu luyện để biết sử dụng.

Cảm ơn ae đã đọc !!
  • Đôi dòng chia sẻ
Thể theo yêu cầu của mod, mình chỉ chia sẻ cảm xúc, tình yêu của mình đối với gaming gear.
Mình không khoe cấu hình hay review chức năng. Chỉ đơn giản là cảm xúc và kỉ niệm về lần đầu nhìn thấy phím cơ, quyết định mua, rồi cùng nhau trải qua những tháng ngày giông tố thế nào và những suy nghĩ mông lung khi em phím đã già nua.

Cảm ơn 2 Mods đã cho mình một cơ hội để gợi nhớ lại kỉ niệm, vừa trau dồi lại thứ mình nghĩ rằng mình đã đánh mất sau nhiều năm học kỹ thuật.

------------------------------------

MỘT THOÁNG NHÌN CÓ THỂ HÓA TÌNH YÊU

Một buổi chiều thu, tựa mình vào chiếc ghế dựa thân thương. Chút gió thoáng qua, thì thầm bên tai, rồi chợt bỡ ngỡ va vào làn da sạm nắng. Vu vơ ngắm trời xuyên qua khung cửa hẹp. Mây bồng bềnh nhẹ tênh. Nắng dần tan và xoáy vào lòng những kí ức tươi đẹp. Miên man suy nghĩ, rồi mỉm cười, rồi lạc vào miền kí ức – kí ức về lần đầu tiên được khẽ chạm vào em.

Ngày ấy, làm sao quên được! Một mẩu quảng cáo nhỏ vô tình lọt vào đôi mắt huyền này. Em Dareu DK880. Em phím cơ xinh xắn, được khuyến mãi thêm một chuột game be bé và tấm lót ngoại cỡ. Tập trung vào màn hình, những khung video bồng bềnh trôi dần đưa mình lọt vào một thế giới thần tiên. Nơi ấy, những giọt sáng lung linh huyền ảo hớp hồn thay nhau toát ra từ mặt phím, ánh sáng nhấp nháy như cuộc đua đèn lồng, cứ thế, cứ thi nhau mà chạy. Mặt key láng mịn đến nỗi tưởng như có thể sờ vào và nghĩ mình đang lướt tay trên những tấm lụa Hà Đông. Âm thanh lách cách đáng yêu từ những ngón tay thoăn thoắt của chàng reviewer đẩy đưa cảm xúc đến rồi đi theo những tiết điệu làm say lòng người. Ôi, trót yêu rồi! Biết sao được. Vì “một thoáng nhìn có thể hóa tình yêu ” mà! (Xuân Quỳnh - Mưa hạ).

Thế rồi, mình bấm bụng đi mua.

Ngồi yên vị trên ghế trong cửa hàng, lòng hồi hộp đến nghẹt thở khi chị nhân viên càng lúc càng mang hộp phím đến gần.

Giây phút mở hộp…

“Thùm”!!!… một tiếng thùm vang lên trong lồng ngực. Nóng mặt… Nghẹt thở… Lặng thinh…

Cảm giác như tim mình hẫng đi một nhịp! Một dòng điện tê tê cố len lỏi vào từng thớ thịt trong người khi ngón tay nhẹ lướt qua từng keycap. Mịn và êm đến nao lòng! Đặt bàn tay run run vì xúc động lên gõ, cảm giác lần đầu được biết tới - tactical và clicky - phê đến lạ. Cảm giác ấy khác hẳn lúc ngồi bên màn hình và tưởng tượng thông qua hàng trăm video nhan nhản review. Đôi mắt dại đưa theo dòng sáng nhấp nháy, chợt bồi hồi, chợt đâu trôi về khung cảnh một thời rước đèn trung thu cùng tụi nhỏ trong làng - vui như trẩy hội. Bốn feet cao su kết hợp với sức nặng của em tạo cảm giác chắc chắn hơn bội phần và không bị trượt tay như bàn phím cao su cũ. Chỉ bấy nhiêu cảm xúc ấy thôi cũng đủ làm xiêu lòng chàng trai công trường phủ đầy bụi gió. Dù rằng em – Dareu - là thôn nữ nơi quê, không hào nhoáng và tuyệt vời như Leopold hay Corsair, nhưng cảm xúc của lần đầu tiên là không thể thay thế và phai nhòa. Và mình đã quyết! Lễ cưới chóng vánh diễn ra.

Em đã là vợ mình.

Xe bon bon rước em về trên cung đường rợp bóng cây mát rượi. Xuyên qua kẽ lá, từng tia nắng vàng le lói cố bấu víu lấy những đôi chân dài ung dung trên phố. Đâu đó, vài chiếc lá buồn cứ tự xoay tròn giữa thinh không, giữa những sợi mây bàng bạc buổi chiều hè.
Mùa hè - mùa của tiếng ve sầu râm ran trong kẽ lá, mùa của những phút nóng bức oi nồng miên man, mùa của những đứa học trò được đắm chìm trong thế giới online và những trận game oanh liệt, và cũng là mùa làm khốn đốn bao nhiêu game thủ có chứng ra mồ hôi tay – như mình. Không game thủ nào có thể tập trung vươn lên giành top PUPG hay có thể sống sót và đạt vô số multi-kill trong những pha ganh nghẹt thở CS:GO với hai bàn tay đầy mồ hôi dầu được. Thế là mình rước hẳn 2 lít cồn về nhà. Ôi! Cảm xúc thật Yomost! Đôi tay khô ráo không còn một chút dầu. Từng mặt phím được hồi sinh như lúc mới cưới về. Sạch sẽ, mịn màng và dễ thương!

Gần một năm, ngày nào cũng hàng chục lần được tắm gội với cồn, em Dareu ấy vẫn không phai sắc hương. Em vẫn là thôn nữ với làn da mịn màng trên từng key cap, ánh đèn RGB vẫn lung linh, tiếng clicky quyến rũ đôi tai và cảm giác nhấn khi vượt qua khấc (tactical) của blue switch vẫn mê đắm lòng người.

Tình yêu mình dành cho em ấy ngày càng sâu đậm hơn. Dường như, em cũng cảm nhận được điều này. Nhờ em giúp sức, những pha solo AS:RD trở nên mãnh liệt đến tột cùng, những pha gánh team Liên Minh Huyền Thoại trở nên đầy sôi động và khí thế cùng với lời cổ vũ từ xa của mấy đứa. Sau vài tháng đắm say cùng em, cũng đến lúc em mệt mỏi chân tay. Cảm giác nhấn bắt đầu nặng hơn, âm thanh khi nhấn xuống không còn êm mà kèm theo tiếng ma sát "kin kít". Sau một hồi tìm hiểu, mình tặng em một giọt dầu nhớt xe máy vào mỗi switch, thế là em đã êm dịu lại rồi. Tuyệt vời làm sao.

Rồi mùa hè chóng vánh qua đi để sải bước sang thu. Mùa thu Quy Nhơn - thu vàng của Trịnh. Đêm thu đầy mơ hồ, ảo giác, đêm vô thường. Đêm, dưới ánh sao, đêm của mình và em - hay là đêm chỉ của riêng em? Cái se lạnh ngày thu gợi lên sắc buồn man mác lòng người. Nhìn ánh đèn nhấp nháy em rơi, liệu chăng em - Dareu - có buồn như mình? Mình lặng nhìn em. Rồi lại nhìn mình. Thì thầm gọi tên...
Thu Quy Nhơn chỉ là vài ngày gió heo may thổi làm man mác lòng người. Đồng lau trắng khắc khoải trên triền núi bên nhà dần bị sương thu cuốn về nơi vô định. Thảm cỏ thơm, xanh ngắt một màu cũng dần úa đi. Bên khung cửa sổ, đóa lan dường như đang trút những hơi thở cuối cùng. Thế đấy. Thu của mình qua chóng vánh, cũng như mùa thu mà Trịnh đã nhìn thấy nơi phố biển Quy Nhơn:

Nhìn những mùa thu đi, em nghe sầu lên trong nắng.
Và lá rụng ngoài song, nghe tên mình vào quên lãng, nghe tháng ngày chết trong thu vàng…
Gió heo may đã về. Chiều tím loang vỉa hè. Và gió hôn tóc thề.
Rồi mùa thu bay đi…
(Nhìn những mùa thu đi - Trịnh Công Sơn)

Thu bay đi, Đông vội vã giành chỗ như sợ rằng ai đó sẽ giành của Đông - đến một cách vội vã cũng như cách mà Thu ra đi. Đông mang những cơn gió thốc mạnh, rít qua khe cửa hở. Ôi, cái lạnh mùa đông năm trước, lạnh tê tái, lạnh thê lương. Cái lạnh thản nhiên phủ lên đôi mắt, giăng ngập cả tâm hồn. Nhắm mắt, thiếp đi, thời ấu thơ miên man trôi về. Quấn chăn nằm nhà, chờ mẹ chợ về rồi quây quần bên bếp lửa đúc bánh xèo, ăn no rồi ngọt ngào chui rúc vào sự ấm êm của lòng mẹ. Tất cả bồng bềnh thực hư hư thực. Bất giác ta rơi vào vô định, tự tưởng về cảm giác phiêu linh, một "
mái lều êm..." với "sương mù..." và "cánh hoa đào lảng bảng trong mưa..." (Nguyễn Hữu Tình). Nhưng mộng là mộng. Mộng là phù vân hư ảo. Khi nhận ra rằng thực tại chỉ còn mình ta nơi phố nhỏ, mộng vỡ thành những hàng lệ ướt mi.
Khẽ lau dòng lệ nhòa, ta vô tình, rê chuột và bấm vào steam như một quán tính. Bất chợt một tin, hai tin, rồi ba tin nhắn và invite đến từ steam. Một nụ cười nhẹ nở trên môi...
Bầu không khí nóng dần lên. Vợ yêu với từng phím tùy chỉnh màu và cảm giác clicky làm mình không thể nhầm lẫn vào đâu được. Giây phút đấu trí, điều dân đi làm, tìm người rảnh rỗi, vừa xây nhà lính và vừa chốc chốc lại kiểm tra hàng hóa từ mẫu quốc gởi đến. Mỗi người một chiến thuật. Không khí xây dựng một "đế chế" căng thẳng bao trùm. "Đồng đội" nghĩa là vừa chiến đấu nhưng cũng là người cùng sát cánh và đem lại những giây phút vui vẻ bất tận cho nhau. Tất thảy điều ấy đều có thể viên mãn hoàn thành vì có bé chuột xinh và em phím đáng yêu này.

Rồi những đêm thâu, thức và làm đồ án. Dưới ánh đèn heo hút chỉ có chàng trai với cô vợ ngồi lách cách gõ những dòng đồ án mệt mỏi. Gió rít qua khe cửa. Tay tê lạnh. Run run. Nhưng, em vẫn cố gắng cùng mình hoàn thành đồ án. Cảm giác như chỉ có em và mình trong căn phòng trọ cô đơn. Ngày thuyết trình tới. Bọc em ấy trong nilon cùng với lap và chuột rồi hối hả đội mưa đến trường để kịp giờ. Buổi thuyết trình diễn ra êm xuôi. Thầy cô chăm chú nghe, nhưng đôi lúc lại nhìn vào em yêu với ánh mắt tò mò. 7 điểm. Đã thông. Đội gió giông trở về, mưa ngoài trời gột đi tất cả, chỉ còn đọng lại chút bóng hình em như một kỉ niệm đáng nhớ thời sinh viên.

Niềm vui chưa tày gang khi mấy ngày tiếp theo bão ập vào. Một tiếng sét chói trời. Mất điện. Phím lap không đèn. Một tuần nữa lại bảo vệ. Bài vẫn cần hoàn thiện thêm. Dưới ánh nến hắt hiu, một chàng sinh viên ngồi cặm cụi làm bài với ánh sáng lờ mờ từ màn hình lap và ánh sáng tí hon của chiếc Dareu. Thật may! Bàn phím có đèn. Ánh đèn hắt ra từ bàn phím, tiếng lách cách làm tan biến phần nào cảm giác cô đơn vì biết rằng, có một thứ thân thương đang ở cạnh và cùng mình chiến đấu.

Một ngày kia, cũng trong mùa đông ấy, khi đang loay hoay lấy nhớt xe để tra vào quạt thì vô tình đổ chai nhớt vào bàn phím và chuột. Ôi thôi! Tim rụng rời! Tim tê tái! Tim tê dại! Tình yêu đâu có lỗi, vợ đâu có lỗi, lỗi tại chai nhớt và thằng tra nhớt. Loay hoay với nửa lít cồn và xấp khăn giấy, em đã sạch trở lại. May thay, nhớt cách điện. Vợ yêu vẫn sống tốt, vẫn phản hồi tốt và tỏa ánh lung linh như lời cảm ơn.

Yêu em ấy!

Tình yêu chẳng bao giờ có giới hạn. Có chăng chỉ là lòng mình chưa thỏa mãn với ngọn núi đang đứng, như lời một người thầy đã từng nói:

Cánh bèo
Tìm bóng mây xa
Chậu nước trong nhà.
(Bài 1 - trong Chùm thơ Haiku 11 bài - Lưu Đức Trung)
Tình yêu với em là những phút giây được gần bên em, được đắm chìm trong ánh sáng của em vào những đêm đông ảo mị, là được gặp lại em sau một ngày rệu rã, là sờ nhẹ lên từng key và lâng lâng trong lòng. Tình yêu - khi bắt đầu - bao giờ cũng đẹp. Nhưng, rồi sẽ đến lúc, nhan sắc của em tàn phai, trầy trụa bởi cát bụi thời gian, sẽ đến lúc mặt key của em bóng nhẫy, sờ thôi cũng chẳng muốn, sẽ đến lúc từng switch của em lạo xạo kêu rung, và bặt vô âm tín không phản hồi. Rồi sẽ có lúc anh hời hợt vô tâm rồi dày vò tâm trí, lựa chọn tiếp tục với em hay buông tay để đến với Cherry MX Speed hay Topre.
Sẽ có những ngày như thế...
Nhưng, nếu không hài lòng với những gì đang có hiện tại. Đôi chân sẽ mãi bước đi mà chẳng thể tìm được bến bờ để dừng. Dù trải qua giông bão, dù em có xuống sắc đến nhường nào, anh cũng sẽ giúp em hồi sinh. Thay keycap, tra mỡ bôi trơn (lub switch), hay thậm chí em im lìm vài switch, anh cũng sẽ thay thế. Đến khi nào em mãi mãi ra đi, anh mới dừng cuộc tình này lại và cất vào ngăn kỉ niệm trong tim. Tình yêu là vậy mà, dù khó khăn muôn phần khi yêu, dù đôi lúc muốn từ bỏ, nhưng dù cho trăm nghìn lần như vậy, ta vẫn sẽ mãi bên nhau...

Đông đã qua. Thời gian trôi nhanh như một cơn lốc, cố cuốn đi cả những mẩu kí ức nhỏ nhất của một con người. Đời chông chênh. Buồn vui lẫn lộn. Bao nhiêu đồ án qua tay, bao nhiêu trò game đã thắng, bao nhiêu dòng word đã soạn… Cơn lốc nhẫn tâm và vô tình cuốn đi, chỉ còn lại bấy nhiêu kí ức về em – Dareu.

Ngồi một mình trong phòng, tận hưởng lạc thú riêng với em… Sướng sướng. Lặng im. Mỉm cười. Khoảnh khắc một tuần trà bên em mà như cả nghìn năm qua vội. Mạng nhện đã giăng. Cành lan lịm tiếng. Bụi cũng phủ vàng. Từng sợi từng sợi buông dài theo bao năm tháng chợt ùa về đổ xuống chiều nay.

Quy Nhơn, một chiều lặng trôi…

---------------------------------------------------------​

Thời gian một năm thoảng qua như thoi đưa. Vẫn là em với nhan sắc mặn nồng như thời vừa rước em về nơi phố nhỏ. Vẫn là cảm giác lướt nhẹ mịn màng trên em, vẫn là tiếng clicky với thanh âm yêu đến lạ, vẫn là cảm giác tatical bình yên và giản dị như ngày mới quen.
Em vẫn là em như ngày nào, như lời Kiều Nga từng ngân lên trong một phòng trà ấm áp:
Và em cũng thế có đổi khác gì mấy
Một nàng tiên nữ thân hình vẫn nhỏ bé
Nụ cười hồn nhiên, môi mộng xinh còn kia
Và hồn say đắm ta nhìn nhau như thế. "

(Em vẫn như thế - Kiều Nga)

Màn đêm nhẹ buông. Ánh đèn nơi em lại tỏa sáng, lung linh như một cuộc chơi đèn lồng tuổi ấu thơ. Cùng nhau đưa rước đèn với lũ bạn, cùng nhau đuổi theo xe lân rồi cùng cười lăn bò thích chí. Chợt vang lên đâu đây câu hát:
"ngày ấy đâu rồi ngày ấy đâu rồi. Cho tội tìm lại một ngày ấu thơ. Cho tôi tìm lại, cho tôi một thời........"
Rèm mi khẽ khép lại. Lặng nghe. Trầm ngâm...
Rồi, tất cả chỉ còn là những mẩu kí ức bé tí ti. Thực tại tàn nhẫn va vào, giấc mộng vỡ tan thành những giọt lệ long lanh nơi khóe mắt.

Tình yêu là những câu hát vu vơ.
Là "Lần đầu ta gặp Nhỏ trong nắng chiều bay bay...."
Rồi sau đó: "Ngập ngừng ta hỏi Nhỏ, Nhỏ bảo: Nhỏ chưa yêu......."
Uh, Nhỏ bảo với ta rằng: "Nhỏ chưa yêu"
Rồi nhẹ nhàng, ta lại hỏi: "Bây giờ yêu nhé Nhỏ, Nhỏ ơi......" (Nhỏ ơi - Quang Nhật)
Rồi nhỏ và anh đã thuộc về nhau, rồi cùng nhau vượt qua gian khổ, và mãi mãi bên nhau - Dareu.

Một phút rảnh rỗi và nông nổi, khắc tên mình lên làn da bé bỏng của em. Chắc là đau lắm, nhưng, nhưng tự hy vọng rằng, em sẽ thứ tha.
Tiếng gõ phím lại đều đều vang lên như từng bước chân em nhịp bước đường về. Gởi lòng tặng em những yêu thương dịu ngọt, rồi tự đọc cho mình những dòng hoài niệm tuổi thơ:

Tuổi thơ tôi
Con dế bên rào hát rất vô tư
Say hương cỏ mật
Mơ mùa khô khát nước
Bởi sợ trăng vàng chết đuối trong mưa…
(Nguyễn Hữu Tình)

--------------------------------------------------
  • Tái bút:
Ai cũng có tình yêu. Mỗi cá nhân là độc nhất. Cách thể hiện tình yêu cũng mỗi người mỗi vẻ.
Trong vô số comment mình đã đọc, có tình yêu được thể hiện bằng cách gắn bó với gear một cách lâu dài, dù em ấy đã sờn vai áo (như
ngo Nhut Truong, ...), có tình yêu lại là tự mod cho mình một gear ngon theo ý thích cá nhân (như leducthien, ...). Tình yêu đôi khi là sự cày cuốc từ thời sinh viên đến khi đi làm nhưng vẫn không từ bỏ ước mơ về gear (như dennistam...) hay chỉ là sự bằng lòng với những gì mình đang có và yêu thương gear thật tốt để gear phục vụ công việc (như Micky2906...). Cũng có những tình yêu đẹp (như artetavn) là sự dung hòa giữa tình yêu game, yêu gear và tình yêu vợ chồng mặn nồng....
Đối với mình, tình yêu gear là xem gear (và những vật xung quanh) ... đều có một linh hồn nhỏ bé trú ngụ nơi ấy. Không phải ngẫu nhiên mà ông bà ta từng nói rằng "vạn vật đều có linh hồn". Linh hồn không chỉ trú ngụ trong động vật, mà còn cả trong thực vật, cả những những vật mà ta xem là vô tri vô giác, như cành cây khô hay như hòn đá cuội bên hồ...
Yêu các linh hồn bé nhỏ xung quanh cũng là một cách yêu mình. Mình không yêu thương mình thì ai dám yêu thương mình đây. Mình chỉ tâm niệm rằng, tình yêu ta cho đi như một cơn mưa hè tưới mát cả kẻ cho - người nhận, vị ngã - tha nhân. Nước chảy, mây trôi, hoa nở tròn niềm nhớ. Tiếc chi một tấm lòng cho đi để cuộc sống thêm hạnh phúc.

Phần tái bút này (và cả bài viết) chỉ là những dòng cảm xúc bất chợt thoảng qua tâm trí, nhẹ tựa mây hồng. Nếu bạn thấy một chút tình yêu trong bài viết này có thể làm bạn nhẹ cười trên môi, xin để lại một đôi câu vui vẻ. Nếu vô tình xúc phạm hoặc làm phật ý bất kì ai, hoặc xin lượng thứ và bỏ qua cho mình.

-----------------------------------------------------

Cảm ơn các bạn đã dành thời gian đọc bài viết này.
Chúc các bạn có một ngày làm việc thật vui và tràn đầy ý nghĩa!

có anh em nào viết trên 1000 từ chưa
cũng muốn viết lắm nhưng văn toàn thấp nên cho các bác hết mà 1000 từ dài quá 😆)
danganh99
ĐẠI BÀNG
6 năm
HÀNH TRÌNH ƯỚC MƠ

Viết văn không hay như thấy mod trên tinh tế có event nên hôm nay đi làm về , ngồi viết lại “ hành trình tới ước mơ” của mình và chia sẽ cho anh em ,

Nói về gear ah , hồi mình biết máy tính , chỉ biết máy tính và game chứ biết gear là gì ? ah , biết bàn phím và con chuột. Con chuột đầu tiên mình mua thế con chuột bị hư của máy bộ là chuột Mitsumi , hồi đó cầm con chuột này to lắm , cả thế giới thu bé bằng con chuột .Đi mua chẳng biết con chuột nào xịn hay dỏm chứ ra cửa hàng tin học và nói bán con chuột xịn xài tốt. Bàn phím thì vô đối rùi , mình không nhớ bằng phím hiệu gì như kèm máy bộ , khó hư lắm . Mình chỉ đổi bàn phím vì nó qua cũ thôi. Và bàn phím con chuột tiếp theo của mình là genius , bộ đôi thần thánh và trong suốt khoảng thời gian dài nó là số 1 với mình.

Quay lại gear, mình nhà nghèo , cũng như mọi người , xem là 9 và mơ là 10 , mình thích công nghệ mới lắm , thích xem Razer , ngồi xem ảnh tại các cửa hàng tin học , như thật không ngờ 1 bàn phím giá hơn 1 triệu , tò mò lắm như chỉ nhìn thôi, mỗi ngày xem , có cả chuột nữa, lúc đó mới hiểu DPI là gì , chuột lazer . Ước gì ai đó cho mình tiền hay mình trúng vé số cũng được . Mua liền , mún cảm nghiệm liền T_T .

Cũng tốt nghiệp đại học , cũng đi làm , công việc từ 4 triệu , sau đó lên 6tr, 8tr . Cũng được một năm mình bắt đầu để dành tiền và mua máy tính , khi mục tiêu hoàn thành là để dành được 18tr , mình đã cầm số tiền mình và đi mua máy tình , ráp máy thôi không mua chuột và bàn phím. Lúc đầu cũng tiếc tiền như nghĩ nếu lần này không mua thì sẽ không thể mua nữa. Lúc đó mình lên mạng tìm chuột và bàn phím razer , 2 cái cũng hết 3 triệu , suy nghĩ dữ lắm có nên mua không ? sử dụng rồi có tiếc nuối không ? và vô tình mình lên google có 1 cửa hàng ờ hà nội bán hàng 2nd và giá chỉ có 900k cho bàn phím Razer BlackWidow 2014 và 600k cho chuột razer deathadder bảo hành 6 tháng , không thể tin được, soi kĩ , liền pm cho shop ở hà nội, đồng ý COD như phải đợi 3 ngày , trong 3 ngày này khi thời gian rãnh là chỉ biết đi qua đi lại và xem hàng chừng nào tới. Ngày thứ 4 hàng tới, trả tiền xong, ngồi trong phòng và tháo hộp ra , còn nguyên hộp như cũ, bàn phím khá nặng và có tới 2 dây, dây bọc thì chắc , chắc hàng xịn rùi, con chuột thì to khủng bố , cầm chắc tay , nhám , sao đã zậy. Và đặc biệt là lần đầu tiên mới thấy bàn phím phát sáng và chuột phát sáng xanh lè, ngon vãi chưởng, lúc đó không có gì để diễn tả, như một nỗi niềm là bàn phím cơ gõ kêu to quá, như bị hụt hẫn vì khi chưa xài các bàn phím thường nó êm lắm ít kêu , sao cơ kêu to thế này, sống chung với ba mẹ mà chơi game buổi tối , thôi rồi bị chửi mấy lần, hix . như đời không như mơ , xài được 8 tháng , bàn phím bị lỗi chữ D , nhấn 2 lần mới ăn , trời đọc hướng dẫn xem bàn phím Razer độ bền 50 triệu lần nhấn, gọi ngay cho shop, nhận được câu qua 6 tháng , đệt , nhọ quá. Mà hay chơi dota 2 nữa , nhấn hoài bực bội vải chưởng, sao quả tạ lần 2 , con chuột xài ngon , ngồi xoay xoay cục núm , xoay sao nó đứt lun , không xài được nữa, xem web rất khó chịu là không cuộn được, hix lần 2. Gõ phím cơ nghe quen tai rùi, h mua Razer tiền đâu mua mà mua hàng 2nd là không dám rùi, lặn lội ra cửa hàng tin học giá tốt ở lý thường kiệt, bàn phím giả cơ tốt nhất hiệu Boston giá 600k, đèn chuyển màu bao la, viền sắt , miễn cơ là được, bù đắp, chuột thì đúng là quen razer rùi mà cửa hàng đó là chuột trung quốc , giá cao nhất có 200k sao mua, đành quay về em genius tình cũ

Game Pubg ra đời , vì game này , nhất quyết phải để dành tiền sắm cho chuột , lần này là chuột xin không 2nd nữa , cầm trong tay 2 tr , vui vẻ tìm kiếm . một cửa hàng tin học ở tân bình chuyên bán đồ xin . Và sai khi bị dụ thì mình đã mua con Logitech G403 , cảm giác nó nhỏ hơn con Razer hồi xưa, hỏi kỹ rùi bảo hành 2 năm 1 đổi 1 , em bị đứt núm là em ra e đổi ah. Về nhà test còn chuột này ngộ lắm ,tặng quả tạ 10g , nhét vào . Và ôi thần kì, ván đầu tiên Pubg top 1 , vãi , thật là một sự lựa chọn đúng đắng,

Tình yêu với gear bắt đầu từ đó, mình lấy vợ, có một vài thành tựu trong sự nghiệp, cũng có tiền như bù lại vợ không biết tính vế gear, chuẩn bị có ý tưởng mua thì “ trời bàn phím gì mà 3tr” “ anh bị khùng hả” thôi thì muốn mua thì quỷ đen thôi , công khai là không được, bàn phím boston cơ còn ngon thui không đổi, chuột lúc nào là vô đối rùi , thui quay qua con tai nghe, hồi đó chỉ mua tai nghe vì PuBG là nói chuyện mới bắn được với anh em và một sở thích là nghe nhạc, như mà tính cũng tiết kiệm , cũng bang khoang là mua tai nghe 2tr rùi có tốt không , toàn nghe tai nghe iphone sướng vãi , xem nhiều tai nghe , càng xem càng mắc tiền , cũng cỡ 2 , 3 tháng chưa kiếm ra tai nghe thích hợp, tình cờ 1 lần lên trên mạng và trang mua đồ hộ amazon , thấy amazon đang sale tai nghe Steelseries 5 mà giá ship về việt nam có 1tr8 ah ,trong khi shop 3tr, quá hời liền ngay lập tức ra chuyển khoản mà bên kia xác nhận 1 tháng mới về , nhọ, hix lần 3. Thôi thì rẻ thì đợi 1 tháng . như 20 ngày là tai nghe về rùi. Lần đầu tiên đập hộp là cái hộp siêu đẹp , tai nghe từng dây riêng ,dây cho máy tính riêng và cho jac tai nghe riêng , tai nghe cũng có đèn nữa , tuyệt vời. Cực kì thích giao diện tai nghe trên máy tính của Steelseries như mà cũng một phần hơi thất vọng là kì vọng tai nghe 3 triệu nghe nhạc hay như mà thấy bình thường, té ra là hổ trợ chơi gamer nhiều hơn, mà chơi game thì míc nó đã , nghe tiếng chân ah, nghe nhiều quá thấy tiếng súng bỏ chạy T_T . ôi tới lúc vợ biết mua tai nghe thì thôi rồi , hix lần 4. Như sau tất cả là niềm vui , vui vì có công việc, có tiền để mua những thứ ước mơ , nhìn lại khoản thời gian quá khứ khổ như vui vì những điều này giúp mình cố gắng, có thích , có mơ và có làm , tất cả những thích mình thích hồi nhỏ không có được , mình đã mua gần hết . và cách đây mấy tháng sinh nhật , vk mua cho một bộ gear Asus Cerberus bàn phím cơ 3tr và 1 con chuột asus impact, bàn phím vì vô đối rùi thay cho con boston cũ, còn con chuột thì thấy ko bằng Logitech G403 như mà cũng là quà tặng vk nên xài lun , 1 tháng xài đã quen với tình mới là em nó. Và sau tất cả bộ gear mình là Aus Cerberus , chuột asus Impact Strix , và con Steelseries 5 .

Quà dài , mong anh em đừng chê , mình nghĩ , mình viết vài dòng cũng như lưu lại làm nhật ký và truyền cảm hứng lại cho con của mình, ngày xưa đã ước mơ và thực hiện được, hãy luôn giữ ước mơ của mình , nếu cố gắng rồi 1 ngày bạn sẽ chạm tới nó
zphatptz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình tiếp xúc với Gaming Gear được hơn ba năm trải nhiệm khá nhiều loại gear và bộ gaming gear đầu tiên của mình là nguyên bộ corsair K63 + M65 + Corsair H2100 + Pad Corsair trai qua bao nhiêu thăng trầm nào là phím tàu Rantopad, Ducky, K63Wireless chuột Miaonix, Logi và bây giờ mình đang dùng bộ gear như thế này nên chia sẻ với anh em lý do mình chọn bộ Gear này. Chỉ còn con H2100 là tồn tại theo thời gian.
1.Chuột : G304
2.Bàn Phím : Vortex Race 3
3.Tai Nghe :Corsair H2100
Với mình càng nhiều dây trên bàn thì càng xấu mình không thích cái cảm giác ngồi lên bàn và một đống dây trước mặt. Dây chuột, dây bàn phím, dây tai nghe, usb hub... Led màu mè đối với mình không quan trong Nên mục tiêu là chuyển sang hết xài đồ không dây.
G304
Khái niệm delay với chuột không dây dường như không còn khi Logi giới thiệu bọn chuột sử dụng công nghệ lightspeed mà trước đó g602 mình được trải nghiệm củng đả rất tốt rồi. Ngay khi g403 ra mắt là mình chia tay ngay em g502 vì ngoại hình tàn tạ sau một năm sử dụng và tại vì nó có dây. Và rồi mình củng chia tay g403 vì không hợp tay và đến với 304 như bây giờ. Mổi con chuột đều đem đến trải nghiệm khác nhau và chi ra một ít để trải nghiệm củng là xứng đáng. G304 rất nhẹ rất gọn vài giờ chơi game với G304 dường như không mang lại cảm giác mỏi, pin rất trâu do xài pin aa mổi ngày mình sửa dụng từ 5 - 8 tiếng hơn 1 tháng vẩn chưa thấy có dấu hiệu hết và điều bất tiện là tốt nhất nên thủ thêm một viên khác trong học bàn vì không thể sạc được, càm giác click rất tốt switch rất nẩy không có cảm giác lẹp xẹp như g502 và đanh hơn g403 một chút. Cảm biến trên chuột G304 là cảm biến mới của Logi đây là lần đầu tiên mình sử dụng loại này, cảm giác phải nói là tuyệt với không có để bàn cải mình không phải pro gamer nên đối với mình g304 đáp ứng được mọi nhu cầu chơi game cơ bản của mình vẩy awm trong csgo không chê vào đâu được và không có hiện tượng delay một giây nào.
Vortex Race 3
Bàn phím là thứ mình quan tâm hơn cả chuột. Cảm giác gỏ là thứ quan trọng nhất đến sau là hình thức.
Cảm giác gỏ thường là do switch quyết định một phần và phổ biến bây giờ là switch cherry của Đức 4 loại phổ biến nhất là red, blue, brown, black, mổi loại switch có cảm giác khác nhau các bạn cứ google phát là ra hiện giờ mình dùng red switch vì nó êm lực gỏ nhẹ mình thường dùng máy tính buổi tối nên đây là lựa chọn hàng đầu. Thứ theo mình không kém phần quan trọng ảnh hưởng đến cảm giác gỏ là keycap theo mình thì nó còn quan trọng hơn cả switch. Keycap có rất nhiều loại tiếp tục google nha các bạn và phổ biến nhất bây giờ là pbt và abs và đối với mình pbt cảm giác tốt hơn hẳn abs. Và những bàn phím cơ gắn mác gaming cho mình trải nghiệm khá tệ đa phần đền từ bộ keycaps stock theo phím, các cái bàn phím không dây dùng công nghệ mới wireless không delay thì thiết kế và keycaps củng không tốt còn phím bluetooth thì có khá nhiều lựa chọn tốt nhưng delay cao không thích hợp cho chơi game đó là lý do mình đến với Vortex Race 3 thiết kế đẹp case nhôm keycap pbt build chắc chắn và mình khá quan trọng việc phím phải êm vì đa số phím dù dùng red switch thậm chí silient switch nhưng keycap khá tệ khi gỏ nhanh phát ra tiếng giống như keycap nẩy lên không chắc rất khó chịu. Trải nghiệm với Vortex Race 3 là tuyệt với khi ra cửa hàng mình rất phân vân với Leopold cuối cùng mình vẩn chọn Vortex Race 3 cảm giác gỏ rất tốt không thua gì Leopold phím êm đẹp không gỏ thì để làm vật trang trí củng rất tốt mình không phải dân chơi keycap nên việc keycap stock tốt hay không rất quan trọng đối với mình mà cái này mình khuyên các bạn nên ra cửa hàng trải nghiệm mới thật sự thấy sự khác biệt giữa cái loại keycap.
Hy vọng tương lai sẻ có hảng làm phim cơ thiết kế đẹp keycaps tốt wiless không delay chứ bluetooth thì không kham nổi rồi thì lúc đó mình sẻ ráng sắm một em về trải nghiệm.
Corsair H2100
Tai nghe chơi game với mình tiêu chí là đeo thoải mái, không dây, mic ổn còn chất âm thì chơi game với xem phim cứ bass ầm ầm là được. Có lun tăng giảm âm lượng trên tai nghe. Trải nghiệm chơi game xem phim với H2100 cực kì ổn nghe nhạc thì tàm tạm không có gì nổi bật thường thì mình sử dụng tai nghe khác hoặc loa để nghe. H2100 có thể chỉnh EQ qua phần mềm giả lập âm thanh 7.1 rất tốt tuy đả ra lâu rồi nhưng mọi nhu cầu về game giải trí xem phim H2100 vẩn đáp ứng đủ đối với mình.
Tổng kết lại thay vì ba cộng dây chuột, phím, tai nghe, thậm chí bốn nếu xài pad RGB thì chỉ còn lại 1 cộng của bàn phím thì thôi củng đạt được 2/3 mục đích bàn làm việc gòn gàng hơn hẳn.
Không có gì là hoàn hảo và bộ gear của mình thời điểm hiện tại là như vậy không biết tương lai sẻ thay đổi nhửng gì. Thị trường gaming gear rất rộng rất nhiều sản phẩm lựa chọn là ở bạn trải nghiệm của mình còn hạn hẹp chơi theo khả năng và chia sẻ những gì mình biết.
Cảm ơn anh em đả đọc bài.
HoangSong
TÍCH CỰC
6 năm
Góp chút chia sẻ và cảm nhận về bộ gear wireless mà mình đang sử dụng để giải trí và làm việc hằng ngày :p

Vì bản thân là người ưa thích sự gọn gàng, ngăn nắp và khu vực máy tính là nơi mình tiếp xúc mỗi ngày nên mình đã ưu tiên chọn những sản phẩm không dây để tiện cho việc trải nghiệm mà không phải cảm thấy khó chịu về các loại dây nhợ lằng nhằng vướng víu khi tác nghiệp ;)

Đầu tiên mình sẽ nói về cái bàn phím thứ làm mình có cảm giác được trở thành anh hùng khi lướt dạo các forum hoặc newsfeed trên facebook 😁 như mọi người cũng thấy nó được chia ra làm hai phần gồm phần phím chữ 60% và phần numpad riêng, lúc đầu thì mình cũng lăn tăn về việc lựa chọn một chiếc bàn phím full size nhưng suy đi tính lại thì nếu tách ra hai phần thì có lẽ sẽ tiện hơn vì phần numpad mình có thể di chuyển sang trái cho dễ nhập số liệu nhanh hơn là khi nó nằm truyền thông bên tay phải và ít nhiều đó là cũng một trải nghiệm mới cho mình khi lần đầu tiên được sử dụng bàn phím 60% o_O dù rằng khi sử dụng loại bàn phím này những nút điều hướng và những nút như Home, Del, Pgup, Pgdown, tằng giẩm âm lượng sẽ phải thay bằng tổ hợp phím nhưng thật sự đó cũng phải là vấn đề lớn để dễ dàng làm quen sao vài ngày sử dụng.
Vì là bàn phím cơ nên loại switch mà mình sử dụng đó là Brown Cherry cho phím chữ và Black Cherry cho phím số, với hàng phím chữ khi sử dụng Brown Swtich giúp mình cảm nhận hết được từng chữ sau khi hành trình gõ vượt qua được một cái khấc trên switch và âm thanh thì cũng ko quá lớn như Blue Switch giúp mình làm việc ban đêm dễ tập trung hơn, và với phần phím số mình lựa chọn Black Switch vì mỗi lần nhấn một con số mình sẽ cảm nhận được lực nặng lúc nhấn cần thiết cho con số mình mong muốn giúp mình gõ ra con số chính xác hơn, vì nếu gõ nhanh quá nó có thể sai lệch thêm một con số sẽ mất thời gian để sửa lại.
Trên đó là những đặc điểm chính của bộ hai chiếc bàn phím cơ Iquix mà mình hiện tại đang sử dụng, ngoài ra còn những đặc điểm phụ mà mình ưa thích như bộ khung của hai chiếc bàn phím hoàn toàn làm từ nhôm đúc mạ sơn màu đỏ mát lạnh cho ra màu sắc rất bắt mắt có thể dùng trang trí cho bàn làm việc khi không sử dụng khá là nổi bật và sang trọng, độ nặng của chiếc bàn phím cũng là một yếu tố giúp nó không bị xê dịch khi mình gõ liên tục trong thời gian dài, đèn nền RGB với nhiều hiệu ứng thay đổi vui mắt nhất là vào đêm tối không phải mò mẫm từng chữ, keycap PBT xuyên led được gắn thêm vào để tạo điểm nhấn riêng và bớt nhàm chán trên bề mặt phím, cả hai đều được kết nối qua Bluetooth 4.0 khá ổn định hầu như mình chưa phải kết nối lại lần nào từ lúc mua đến nay đã gần một năm, dung lượng pin có thể là vấn đề chung đáng nói cho mọi chiếc bàn phim cơ hiện nay với 1600mah cho phím chữ và 2500mah cho phím số, mình mất khoảng 3 ngày sử dụng (ko led) là phải sạc lại cho chiếc bàn phím chữ còn bàn phím số thì lâu hơn, dù sao vẫn có thể tạm chấp nhận được khi không phải cắm sạc everyday như điện thoại.

Sản phẩm quan trọng tiếp theo đương nhiên đó là chú chuột mà hầu hết ai cũng biết hiện đang xếp vào hàng best of the best trên nhiều diễn đàn công nghệ Logitech G903 Lightspeed, mình quyết định chọn G903 ở thời điểm mà khi ra mắt nó đang ở một mức giá cực kì cao nếu không muốn nói là khá chát nhưng đắt thì phải sắt ra miếng, thật sự không có điểm gì để chê ở G903 với độ DPI cao và trọng lượng nhẹ, tốc đọ phản hồi nhanh giúp mình kiểm soát được độ di của con trỏ chuột cực kì tốt, nhất là khi mình làm những công việc đồ hoạ như photoshop chả hạn, nó giúp mình bóp vòng eo của cô mẫu hoàn hảo hơn hoặc chấm từng điểm mụn trên mặt chính xác từng ly mà không hề bị sai lệch rất khó chịu như khi dùng các dòng chuột có DPI thấp, ngoài ra với 11 nút bấm kết hợp với từng profile riêng cho working hoặc gaming, mình có thể gán những tổ hợp phím thường sử dụng trên từng nút bấm mà không phải tốn thời gian lấy tay kết nối từng phím khá khó và không thoải mái, đó cũng là một yếu tố quan trọng giúp mình hoàn thành công việc nhanh hơn.
Và cũng như trên đã nói, chủ đề chính của mình là wireless gear nên dung lượng pin của chú chuột này cũng cần phải lưu ý đề cập, với công nghệ Powerplay của Logitech thì nếu sử dụng chung bàn di chuột của hãng thì người dùng sẽ ko còn lo về dung lượng pin hết nửa chừng nữa, mình thì không sử dụng bàn di của hãng nhungw thực tế sử dụng cho thấy chú chuột này có thời gian sử dụng pin cũng khá lì lợm, để xuống mức báo động đỏ 15% mình mất khoảng gần tuần sử dụng (không đèn LED) nên việc đó quả thật cũng ko phải lo lắng quá nhiều, và hãng cũng có software đi chung kèm đèn tín hiệu để báo dung lượng pin còn lại trên chuột nên việc sơ ý quên mất việc sạc pin cũng là một việc rất là khó. Về độ bền của chuột thì thương hiệu Logitech đã chứng minh trên tất cả sản phẩm của họ rồi nên với 50 triệu lần nhấn đối với mình chỉ là con số tham khảo và không quan tâm lắm :rolleyes:

Ngoài ra còn hai sản phẩm nhỏ cũng là wireless liên quan đến phần âm thanh để chống điếc là loa Samsung Level Box Slim chống nước chống bụi đủ để nghe tạm khi không cần tai nghe chụp tai hoặc đi chơi cần âm thanh thì lấy bỏ túi đem đi luôn 😃 nó cũng là cục pin dự phòng nên cũng có thể là nguồn sạc cứu sống cho các sản phẩm còn lại khi cần thiết :D và cuối cùng là chiếc tai nghe 1More 802 mỗi khi cần xem phim, nghe nhạc hoặc gaming cần dải âm thanh đủ rộng để đưa mình vào cảm giác của thế giới khác thì sẽ chụp vào tai liền và quẫy thôi 🆒

Ps: mình bonus thêm tấm hình toàn cảnh góc làm việc giải trí của mình, thks mọi người đã lướt nhẹ qua bài viết chia sẻ của mình :p
Hôm nay mình muốn chia sẻ với anh em về chú chuột Corsair Harpoon mình đang dùng, cũng là chú chuột mình rất highly recommend trong phân khúc tầm trung.

Là một người không dư dả lắm về tiền bạc, mình thường lựa chọn những sản phẩm gear có hiệu năng tốt, chấp nhận hi sinh vẻ ngoài bóng bẩy mà những gaming gear hiện nay đang sở hữu, và Corsair Harpoon chính là chú chuột thỏa mãn điều này.

Sơ lược về corsair và corsair gear

Corsair là cái tên vừa lạ vừa quen với game thủ. Quen bởi đây là thương hiệu nổi tiếng về linh kiện máy tính như RAM, PSU hay quạt tản nhiệt. Còn lạ vì ở thị trường gaming gear, Corsair vẫn chỉ là một tân binh mới xuất hiện từ năm 2013.

Mình biết tới Corsair từ nhỏ khi còn đọc báo PC World, và sau này khi mày mò tìm hiểu về RAM cho chiếc PC ở nhà. Thế nên khi tìm mua chuột, mình đã không đắn đo nhiều để lựa chọn sản phẩm của một thương hiệu lớn - chú chuột Corsair Harpoon.

Một dáng vẻ rất “Mỹ”

Nhìn bề ngoài chuột Corsair Harpoon trông rất hầm hố, cơ bắp, tựa như phong cách đặc trưng của những chiếc SUV của hãng xe nổi tiếng General Motors. Đặc điểm này mang đến một cảm giác đầm và rất chắc tay.

Chuột được thiết kế với công thái học dành riêng cho người dùng chuột tay phải. Vì kích thước chiều dài hơi ngắn hơn so với các dòng chuột khác nên anh em nào có bàn tay quá khổ hoặc quen cầm kiểu finger tips sẽ khó khăn một chút, chứ tay mình cầm kiểu palm rất thoải mái. Trọng lượng chuột cũng chỉ có 85 gram, nhẹ ngang ngửa với với những chú chuột cao cấp.
Về vỏ ngoài, Corsair Harpoon sử dụng chất liệu nhựa nhám giúp tăng độ ma sát và không bị bám vân tay, thích hợp cho những bạn hay ra mồ hôi tay, như mình 😃. Khi mới cầm có cảm giác nhám mịn và sang chứ không quá thô ráp như các loại chuột rẻ tiền. Phần cao su cạnh bên cũng được thiết kế khá chi tiết với những họa tiết hình tam giác đặc trưng của corsair, tuy nhiên phải quan sát kỹ một chút mới thấy được.

Từng chi tiết được chăm chút tỉ mỉ

Tuy chỉ là một chú chuột với mức giá tầm trung, nhưng những chi tiết quan trọng như nút bấm, con lăn, mắt đọc... đều được Corsair hoàn thiện một cách xuất sắc.

Điểm mình thích nhất ở Corsair Harpoon là hai nút bấm chính M1 và M2. Hai nút này được thiết kế từ phần vỏ nhựa kéo dài, bấm khá nẩy và thích tay. Corsair Harpoon sử dụng cho mình hai switch Omron là dòng switch rất bền, tuổi thọ lên đến 20 triệu lần click nên anh em có thể thoải mái chơi game bắn súng hay các trò clicker mà không sợ hao mòn.

Con lăn của chuột Harpoon theo mình đánh giá là nhẹ và mượt, ít phát ra tiếng động, khi cuộn xuống có thể cảm nhận rõ các nấc cuộn. Hai nút bấm phụ ở cạnh bên được bố trí rất vừa tay tiện cho các thao tác nhanh khi chơi.

Ngay bên dưới cuộn chuột là nút điều chỉnh DPI, với 5 profile DPI có sẵn là 500 – 1000 – 2000 – 4000 – 6000. Mỗi profile DPI được gán với một màu của đèn LED RGB, khi thay đổi DPI thì màu sẽ thay đổi theo chứ không tự động sáng theo chu kỳ. Nếu anh em muốn chỉnh sáng RGB theo ý thích thì có thể tải driver về để vọc thử. Đối với mình LED của Harpoon khá đẹp, sáng và rõ nét, không bị ám màu, đặc biệt là màu trắng; tuy nhiên vì LED chỉ có ở logo, nên mình phải buông chuột ra mới được ngắm nhìn vẻ đẹp của nó, chứ khi đang sử dụng thì chịu 😃.

Phải nói rằng Corsair đã rất chịu chơi khi trang bị sensor Pixart PMW3320 cho một chú chuột tầm trung, giúp cho mắt đọc có độ chính xác rất cao, giảm thiểu tốt đa khả năng bị lost. Nhờ đó anh em có thể yên tâm chiến game mà không sợ bị lag, “mất chuột”.

Một số chi tiết nhỏ khác cũng khiến mình rất hài lòng như hộp đựng chuột khá đẹp và chất với tông màu vàng đen đặc trưng của Corsair, hay như 4 feets chuột có sẵn rãnh để tiện thay thế sau này.

Điểm đáng tiếc nhất của chuột Harpoon là phần dây chuột. Dây chuột được làm bằng cao su chứ không được bọc dù như những loại chuột gaming khác, nên khi đi dây trên bàn làm việc khá là cứng và luộm thuộm. Đầu cắm USB cũng khá là bình thường, không được mạ vàng hay có chống nhiễu, bù lại thì thiết kế của phần này tương đối chất nên cũng khiến mình xiêu lòng.

Một chú chuột đáng tiền

Về tổng quan thì Corsair Harpoon là một chú chuột gaming rất đáng đồng tiền bát gạo trong phân khúc tầm trung. Thiết kế không quá cầu kỳ nhưng vẫn toát lên khí chất; switch và mắt đọc tốt, bền thỏa mãn hầu hết game thủ; từng chi tiết được hoàn thiện rất tốt so với những chú chuột cùng phân khúc.

Chuột Corsair Harpoon được giới thiệu lần đầu vào tháng 2/2017, tầm tháng 7/2017 thì mình rước ẻm về. Lúc đó mình đặt mua qua playzone với giá 600,000đ. Hôm nay lúc viết bài mình có search lại giá thì thấy nhiều đơn vị đang cung cấp sản phẩm này, và giá cũng mềm hơn kha khá. Anh em nào mong muốn sở hữu một chú chuột chơi game mà burget không quá rộng rãi thì hãy lưu tâm tới sản phẩm này nhé.

dennistam
ĐẠI BÀNG
6 năm
KHÔNG CHỈ LÀ ĐAM MÊ

Ký ức

Mình là một 9x đời đầu, tuổi thơ của mình không có những chiếc máy tính bảng, điện thoại thông minh như bây giờ, thậm chí Internet, Wifi còn là những từ ngữ xa lạ. Nhưng mình đã rất hạnh phúc với một phần tuổi thơ gắn liền với những thứ giản đơn như hòn bi ve, hòn cuội, những con diều rực rỡ sắc màu và những chiếc lồng đèn vào mỗi dịp Trung thu. Những thứ mà đã mang lại cho mình rất nhiều niềm vui có lẽ mà bất kỳ một món đồ công nghệ thông minh nào cũng không mang lại được.

Lớn lên một chút, khi Internet trở nên phổ biến hơn, nhà nhà bắt đầu có cho mình một chiếc máy tính bàn với cái màn hình vàng khè có nắp kính đậy. Mình bắt đầu biết đến những game online nổi tiếng lúc bấy giờ như Boom, Audition hay Võ lâm truyền kỳ... Từ khi đó, đối với mình, niềm vui còn là những lúc mua được súng giáp thật nhanh để có những cuộc chiến sinh tử ở Italia trong Half life. Những gian khổ để có thể hoàn thành nhiệm trong GTA Vice , hay đơn giản là chỉ là thể hiện cho thằng bạn thân biết BIGBANG là như thế nào. Hay giấc mộng bá vương, làm chủ “Đế chế “ trong Age of Empire

Những điều ấy đã ấp ủ trong mình một ước mơ mà hầu hết những cậu bé sống trong cảm xúc ấy đều muốn có được. Đó là có thể sở hữu một bộ máy tính như ở ngoài hàng điện tử để có thể thỏa chí tung hoành với mục tiêu “Gõ phím bình thiên hạ, click chuột định giang sơn”.

Và sau đây mình xin chia sẽ các bạn các món đồ gamming gear của mình, mình sẽ không đánh giá chi tiết mà sẽ kể lại những kỹ niệm và những bài học đắt giá khi mang được chúng về nhà.

(Ảnh đây là dàn máy khi còn là sinh viên nghèo)

“Những người bạn”

Đã nghe được ở đâu đó rằng “Khoảng cách xa nhất không phải giữa sống và chết, không phải là khoảng cách của một vòng trái đất, cũng không phải từ ngọn núi này tới ngọn núi kia, mà là khoảng cách hai người cạnh bên nhưng không nói gì, cũng không làm gì”,điều này phần nào đúng với tôi trong hoàn cảnh mà gần như “cô nàng” Logitech Proteus Spectrum G502 đã thuộc về mình nhưng cuối cùng đã không được do bản thân mình do dự, chần chừ và đành “Duyên mình lỡ” cùng Logitech Hyperion Fury G402, đừng như mình nhé “thích là nhích” liền.
(Ảnh của 3 người bạn trong bài)
Tiếp đó là “ông bạn già” khó tính Sony MDR-1ADAC, chiếc tai nghe “Over ear” (chụp tai) xịn đầu tiên trong cuộc đời, cái khó tính nhất của ổng là mang vác ổng và dây nhợ lằng quằng nhiều đến bực mình. Biết đến Sony về âm thanh và hình ảnh luôn là số một, là một sinh viên nghèo mình háo hức khi trong Sony show sẽ giảm giá 50% cho 100 bạn xếp hàng đầu tiên. Mình hì hục đi sớm để xếp hàng từ 3h30 sáng, và rất bon chen để xếp ở vị trí số 73 do văn hóa xếp hàng kì cục kẹo của mọi người xung quanh, mình nhớ rất rõ là khi mình đến chỉ có khoảng 10 bạn đến sớm trước mình. Trong dự định ban đầu là mua em Sony MDR-1ABT có bluetooth rồi cảm biến, có thể nghe không dây chất lượng cao, oái oăm thay, đến lượt mình mua thì hết hàng mà mình đành phải quyết định mua Sony MDR-1ADAC này. Nhưng trong cái rủi có cái may, mình tin là nhờ cái xui xẻo ấy mà mình đã được một tai nghe với âm ly tích hợp rất tuyệt vời, âm thanh trung tính hài hòa không thiên mạnh về bass hoặc treble. Như cuộc sống của mình vậy phải chịu thương chịu khó, phải cố gắng làm việc thật nhiều để có được ông bạn này, rồi khi nghe những bản nhạc mà ổng mang lại, mọi thứ mệt mỏi như tan đi mất, đừng bao giờ bỏ cuộc nhé cuộc đời sẽ luôn mỉm cười với bạn đấy.

Cuối cùng là “Người đi ngang đời tôi” Màn Hình Dell U2917W 29 inch. Lúc đầu 2 anh em đi mua Màn Hình Cong 32 Inch Philips 328C7QJSG 1Ms 144Hz ở 1 cửa hàng (mình xin không nhắc tên thêm một lần nào nữa vì chính sách đổi trả bảo hành hàng + ứng xử với khách hàng : RẤT TỆ) sau khi kiểm tra và thanh toán tiền, 2 đứa hí hửng chở về bằng xe gắn máy, sản phẩm đã bỏ trong hộp kỹ càng, vận đen đã đến, cái thùng vô tình chạm khẽ vào cô ve chai và màn hình vô tình biến thành 1 cục ve chai không hơn không kém. Về nhà bật không lên đến cửa hàng để bảo hành thì từ chối bảo hành. Một phần là do lỗi của mình nhưng 1 sản phẩm mới mua về tức thì mà ko được bảo hành, nghe thật phi lý. Nhưng mà thường mỗi chuyện không vui đều sẽ để lại một bài học đáng nhớ. Bài học rút ra là: chúng ta nên bảo vệ thành quả của mình, vì nó có thể mất đi bất cứ lúc nào kể khi ta đang có nó trong tay, lại phải tiếp tục kí cóp để dành mua lại màn hình DELL này.
Đây chỉ là một vài người bạn đã và đang tồn tại trong cuộc sống của mình. Đối với mình, dù sau này có thể sẽ được trải nghiệm nhiều hơn, có được nhiều thứ hơn nhưng “những người bạn” này sẽ luôn là một phần ký ức đẹp nhất trong mình vì bây giờ, dù bạn có đi hàng trăm, hàng nghìn buổi sự kiện Sony hay bất kỳ của hãng nào khác thì cũng không thể có lại cái cảm giác đó – cái cảm giác bỡ ngỡ, tò mò thuở sinh viên với những háo hức, mong chờ về một tương lai đầy sắc màu. Đó là những trải nghiệm, kỷ niệm mà có lẽ suốt cuộc đời này mình sẽ không thể có lại được lần nào như vậy nữa. Có chăng là nó sẽ xuất hiện trong thứ gọi là “Ký ức” mà thôi.
(bonus thêm video dàn máy màu mè với những ánh đèn lập lòe)

Rất muốn chia sẻ nhiều hơn nữa vì mỗi món đồ dường như đều có một câu chuyện của nó. Bây giờ đi làm, cuộc sống ổn định hơn, có thể mua được một vài thứ mình thích nhưng mỗi tối cứ đi làm về là bật máy lên, nhìn những ánh đèn (trong video ở trên ^^) và ngẫm nghĩ lại mình mới thấy khâm phục là hồi đó lúc khó khăn nhất nhưng vì đam mê mình có thể đi xếp hàng như vậy. Bởi thế mình mới có thể tự hào nói rằng đó KHÔNG CHỈ LÀ ĐAM MÊ.
(Ảnh hiện tại khi gom cả đống về nhà 😆

Thay lời kết mình xin chia sẻ thêm với các bạn một điều là mình thích giữ lại những chiếc hộp của những món đồ đã mua, không phải là để bán lại cho dễ nhưng khi nhìn những chiếc hộp đó mình cảm thấy mình đích thực là “ông Hoàng công nghệ”. Mong các bạn cũng sẽ trở thành “ông Hoàng” và “bà Hoàng” trong đam mê của riêng mình.Cám ơn vì đã đọc hết bài. Và...
"Hãy sống, hãy đam mê và hãy biến những giấc mơ đó thành hiện thực."
(Góc đầu giường của mình để mỗi khi thức dậy là phải chiến đấu vì đam mê)​
artetavn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tuổi trẻ có thời gian và đam mê nhưng không có tiền, khi già lúc có tiền thì lại hết thời gian và đam mê. Chắc hẳn có không ít anh em cùng rơi vào tình trạng này như mình. Bươn chải đi làm hơn chục năm, dù có nhiều mối quan tâm như công việc và gia đình nhưng trong sâu thẳm mình vẫn mong muốn được trở lại đắm mình trong những trò chơi video.

Nói vậy thì vẫn chưa đủ, có một lực cản khác nữa đó là cảm giác “tội lỗi” khi mà mình đã trưởng thành mà lại bỏ thời gian ra cho những trò chơi không đem lại lợi ích gì về tiền bạc - sức khỏe - tinh thần. Nhưng nói riêng gì chơi game, đàn ông ai cũng có đủ thứ thú vui (hobby) mà thông thường là vô bổ và tốn tiền. Nói rằng đàn ông chỉ là đứa trẻ to xác có lẽ cũng không sai mấy.

Chính vì vậy, mình cố gắng tìm đến những thú vui có một chút ích lợi để làm giảm bớt cảm giác “tội lỗi” này; chẳng hạn như chơi nhiếp ảnh thì có thể chụp ảnh chân dung cho bà xã hay chụp món ăn mới cho để cho cô ấy “sống ảo” trên facebook.
Chơi game cũng vậy, mình chọn chơi giả lập máy bay (flight simulation) vì nó đem lại rất nhiều kiến thức về ngành hàng không (aviation) đồng thời giúp mình luyện tiếng Anh cả bốn kĩ năng nghe-nói-đọc-viết rất nhiều. Điều này giúp cho mình không còn cảm thấy “tội lỗi” khi vợ thì nấu ăn dưới bếp còn mình thì ngồi lý trên máy hàng giờ. Vợ mình rất hiểu cái đam mê về hàng không của mình và cô ấy biết là mình nghiêm túc khi thấy mình “cày” từng cuốn flight manual tiếng Anh dày hơn 400 trang hay đụng chữ gì thấy ngoài đường cũng lẩm nhẩm đánh vần theo bảng chữ cái NATO (alpha-bravo-charlie…) để học thuộc. Cuối tuần cô ấy hỏi “hôm nay anh có bay không?”, hay buổi tối thấy mình chưa đi ngủ thì cô ấy hỏi “hôm nay anh có training định kì hả?” (Hàng tuần mình tham gia huấn luyện với đội bay của Anh nên bị lệch múi giờ phải thức khuya). Mình thật sự cảm thấy biết ơn khi có người vợ biết chia sẻ đam mê với chồng như vậy.

Thể loại này thật sự kén người chơi, không phải chỉ vì độ khó về mặt kí thuật, mà trên đó là việc người chơi phải tự tạo ra thành tựu cho mình. Đối với một game thông thường thì người chơi sẽ đối diện với những màn chơi được lập trình và mục tiêu là vượt qua nó. Còn đối với flight simulation thì đó là một thế giới mô phỏng, nơi mà việc mình tìm hiểu được một chức năng của một loại máy bay, làm chủ nó hay đơn giản là học thuộc được quy trình trao đổi điện đàm với không lưu chính là thành tựu. Không có ai kiểm tra chấm điểm bạn, bạn bấm lung tung một hồi thì máy bay cũng khởi động và cất cánh được; nhưng vì đam mê làm phi công, có thể bạn sẽ thích làm đúng 100% quy trình khởi động thực tế với những thao tác về kĩ thuật hoàn toàn không cần thiết trong game (chẳng hạn như kiểm tra tình trạng hoạt động của đèn, vì trong game có bao giờ đèn bị cháy đâu). Có thể vì vậy mà đến giờ mình vẫn đang chưa tìm được người chơi chung ở Việt Nam những game này.

“Ê mày có đi lạc đề không vậy, yêu cầu viết về gear mà” - chắc có người đang lầm bầm như vậy. Nói thật tình thì mình cũng tranh thủ được tới một ngàn từ để viết nên muốn chia sẻ và tìm sự đồng cảm về việc chơi game cũng như flight simulation nói riêng. Nếu có bạn nào có cùng đam mê hãy liên hệ mình để cùng chơi và hướng dẫn nhau nhé. Hiện nay thì mình đang chơi cùng với một anh bạn người Anh ở Hà Nội và vẫn đang mơ ước lập được đội bay người Việt Nam.

Thôi bây giờ bắt đầu nói về gear vậy. Chắc chắn một điều là không thể chơi bằng bàn phím và chuột được, bạn phải có một bộ joystick cơ bản để bắt đầu. Với người chơi nhiều máy bay chiến đấu thì thường dùng bộ HOTAS (Hands On Thottle And Stick) như của mình đang xài. Với những người thích lái xe buýt, xe tải trên không (máy bay dân dụng) thì thường mua bộ Yoke và Throttle Quadrand. Giá cả thì bao nhiêu cũng có, từ bộ HOTAS chỉ 100$ cho tới cả bộ simpit có khi hơn 20’000$. Trong giới chơi flight simulation thì thường là tự hiểu với nhau là ông nào cũng nói láo với vợ về giá gear của mình.

Bộ của mình hiện nay bao gồm

• Stick và base T50-Mongoose của Virpil - đây là một hãng làm gear dạng boutique của Belarus, với logo ngôi sao đỏ gợi nhớ về hình ảnh Soviet ngày xưa. Được gắn lên bàn với bộ gá chuyên dụng của hãng vì không thể nào để lên bàn chơi được

• Bộ HOTAS Thrustmaster Warthog. Đây là bộ HOTAS sản xuất hàng loạt được đánh giá cao nhất. Hãng sản xuất tự tin đóng mác “Replica USAF A10-C” và bạn có thể cảm nhận được điều đó mỗi khi bật từng cái cần gạt nặng trịch. Nguyên bộ này cũng là một khối kim loại nặng 10kg. Giá bộ này không cao, nhưng tiền ship 10kg từ Mĩ cũng hơn nửa tiền hàng

• Logitec Saitek Pro-Flight Rudder Pedal. Pedal thì không quan trọng lắm, có xài là được. Tuy vậy có nhiều người cũng sẵn sàng bỏ ra 4-500$ cho những bộ pedal boutique.

• Bộ Delanclip + PS3Eye headtracker (cảm biến vị trí đầu để điều chỉnh góc nhìn trong game). Bộ này là giải pháp kinh tế thay cho bộ TrackIR (vốn là tiêu chuẩn cho flight simulation) giá rất mắc.

Vậy thôi cũng ngót nghét một ngàn từ rồi. Mình xin phép không nói nhiều thêm về các gear mình có, chủ yếu muốn giới thiệu sơ để các bạn hiểu chơi flight sim cần những gì. Còn như trên đã nói, rất hy vọng sẽ có ngày tìm được các bạn cùng sở thích để bay chung. Mình rất sẵn lòng chia sẽ những gì đã học được. Sẵn đây mình cũng giới thiệu kênh youtube mình mới tạo, các bạn vào ủng hộ tinh thần mình nhé

@artetavn Anh có một tình yêu thật đẹp khi dung hòa được tình yêu game, yêu gear và tình yêu vợ chồng mặn nồng.
Chúc anh luôn có những tháng ngày bình yên và hạnh phúc bên tình yêu ấy nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019