Một số thuật ngữ thông dụng trong Menu điện thoại Nokia

Tinh Tướng
19/5/2009 12:1Phản hồi: 39
Mình tính post bài này bên S60 3rd nhưng bên đó ko cho tạo Thớt mới nên mình post bên đây vậy.

Đôi khi bạn đọc 1 thông số nào đó trên 1 tài liệu có thể bạn sẽ ko hiểu hoặc, khi sử dụng máy bạn cũng có thể thấy tính năng đó nhưng khi vào bạn lại lay hoay ko biết nó có chức năng gì hay, nói chung là không hiểu về nó. Nay tôi xin giải thích 1 phần nhỏ. Có thể phần lớn các bạn cũng đã biết nhưng hy vọng những kiến thức sau cũng giúp ích cho các bạn mới sử dụng Symbian nhé:

A2DP (Advanced Audio Distribution Profile ) : Đây là công nghệ giúp điện thoại, các thiết bị âm thanh có thể nghe âm thanh Steoreo qua tai nghe Bluetooth hoặc các thiết bị thu nhận tín hiệu âm thanh có hỗ trợ công nghệ này. Hiện tại đa số các máy Nokia đều hỗ trợ chuẩn A2DP

UPnP (Universal Plug and Play) : Đây là công nghệ giúp điện thoại kết nối và điều khiển các thiết bị gia đình có hỗ trợ UPnP như : tivi, dàn máy nghe nhạc, máy chiếu, máy in ảnh,... thông qua kết nối Wifi, VPN (mạng nội bộ). Hiện tại đa số cá máy Nokia N-series đều hỗ trợ công nghệ này như : N78, N82,N79,...

Nokia Map 1.0 (Bản đồ Nokia 1.0) : Đây là bản đồ của Nokia giúp chúng ta có thể xem và tìm đường, hiện dữ liệu đã có trên 250 quốc gia. Đa số chỉ có trên các máy S40.

Nokia Map 2.0 (Bản đồ Nokia 2.0) : Với bản đồ này chúng ta có thể xem, tìm đường và được dẫn đường bởi hệ thống định vị GPS toàn cầu. Hiện nay đã có Nokia Map 3.0 và đều có trên các máy S60 được tích hợp GPS.

My Nokia : My Nokia là một dịch vụ cá nhân, giúp người dùng tận dụng tối đa các tiện ích cho Nokia. Sau khi đã đăng ký, bạn sẽ thường xuyên nhận được những chỉ dẫn và thủ thuật đặc biệt, các ưu đãi hấp dẫn, những cuộc thi thú vị và hơn thế nữa.

Nokia Download : Nokia Download là ứng dụng giúp bạn có thể download các tiện ích phù hợp với máy của mình.

Widset : Đơn giản đây là 1 danh bạ web của bạn nhưng các tên của trang web được hiển thị bằng hình ảnh, hoặc các tin tức mới nhất của trang web đó. Những phần hiển thị bằng hình ảnh đó được gọi là widget.

IM (Instant Messenger) : Đây là chức năng hỗ trợ chat của Nokia bạn có thể chat dịch vụ của Yahoo Messenger, Google Talk, ICQ...với điều kiện điền đúng tên server và host của dịch vụ mà bạn muốn sử dụng.

Setting Wizard : Đây là trình hỗ trợ của Nokia giúp bạn có thể tự cài đặt GPRS, E-mail.

Video Centre : Với chương trình này bạn có thể xem online,download các đoạn demo, trailer, hoặc các đoạn quảng cáo sản phẩm của Nokia. Hiện tại Video Centre đang hỗ trợ cho xem các dịch vụ video trực tuyến như : You Tube, 24 Mobisodes, Zoo Vision. Đa số ứng dụng này có trên N - Series và E75 😃

DVB-H (Digital Videos Brocast for Handheld) : Đây là công nghệ xem truyền hình kỹ thuật số ngay trên điện thoại. Hiện tại công nghệ này có hỗ trợ trên máy Nokia N92, N77, N96

Quảng cáo

Nokia Internet Radio : Là ứng dụng giúp bạn có thể nghe được tất cả các kênh FM của nhiều quốc gia trên thế giới nhờ kết nối GPRS, HSDPA, Wifi...

Radio RDS (Radio Data System) : Đây là ứng dụng đa số có sẵn trên các máy S40 thế hệ thứ 5 với chức năng tự dò đài 1 cách nhanh chóng.

Fm Transmitter : Là công nghệ giúp chúng ta có thể phát 1 bài nhạc từ điện thoại qua 1 máy radio khác ở tần số từ 80-108 Mhz với điều kiện điện thoại và radio đều phát và nhận ở cùng tần số. Hiện tại chức năng này có sẵn trên N78, N79, N85

Update :

SW. Update : (Software Update) Khi vào ứng dụng này, các bạn có thể update các ứng dụng mà Nokia đã cài sẵn thông qua kết nối Wifi, GPRS, 3G. (Ví dụ : Nokia Messenging, Ovi Store, các widget mới của N97,....)

FOTA : (Firmware Over The Air) : Ứng dụng này giúp bạn có thể tự Update Firmware mới của mình thông qua GPRS, Wifi hoặc, 3G. Cách làm : ở màn hình chính bấm *#0000#, bấm Option , Chọn Check for update, nếu có firmware mới máy sẽ báo.

Quảng cáo

Các dịch vụ của Ovi :
- Ovi : tiếng Phần Lan là Cánh Cửa. 😁 hehehe
- Ovi Share : Chia sẽ hình ảnh trực tuyến.
- Ovi Sync : Lưu trữ lịch, danh bạ lên Ovi.
- Ovi Store : Cửa hàng ứng dụng của Nokia.
- File on Ovi : Lưu trữ và dowload tài liệu, nhạc (ko cho phép film) của bạn lên Ovi.
- Ovi Contact (Chat) : Chat bằng account Ovi. Có sẵn trên 5630, 57300.
- Ovi Map (Map 3.0) : dịch vụ bản đồ của Ovi.
- Ovi Mail : tài khoản Mail của Ovi.

(Còn tiếp...)

Hy vọng sẽ còn nhiều những tính năng khác nữa được bổ sung từ các bạn. Các bạn đã biết rồi thì đừng chê nhé, mình chỉ giải thích cho các bạn chưa biết và chưa hiểu 😃

Enjoy Everybody....!

[relate]"thuật ngữ"[/relate]
39 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhờ vậy mà biết thêm mấy cái hihi thanks 😁
chuoichip
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thật sự ko phải chúng ta đã biết hết được các chức năng trong nokia,bởi nó ko thông dụng,hoặc 1 số ứng dụng đó lại ko hỗ trợ ở việt nam
viết bài có dấu nhé bạn :cools:
chimto999
ĐẠI BÀNG
15 năm
rất cám ơn bài viết rất hữu ích này, mặc dù sử dụng rồi nhưng không biết ý nghĩa thực sự của nó là gì.
Xin cảm ơn đã cho tôi biết một số thông tin thật hữu ích
Xie xie : Ge ge ! Cái này hay đó ! Cám ơn các bác nhé !
cho em hỏi cái My Nokia đăng kí thế nào đó ạ....:shocked7fl:
Mình chỉ biết một chút xíu à! Hơn là bạn đăng lên giúp đó! Thanks nhiều nha!
webb
ĐẠI BÀNG
15 năm
cái thiết bị gia đình thì em dùng rồi mà h mới biết tên gọi là UPnP, hay quá
khoadtvn
TÍCH CỰC
15 năm
toàn là thuật ngữ của Nokia,bạn nên thêm trên tiêu đề for Nokia only thì hơn, đâu phải ai cũng xài Nokia
Nad SK
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đừng nóng. Bác chủ đã có câu "Còn tiếp" nữa rùi mà.
Anh em ai có kinh nghiệm gì thì up lên cho đầy đủ luôn đi.
cái này trước giờ toàn tự mò hết....😁
có nhiều dòng máy khác nhau và con nhiều thuật ngữ khác nữa, bác nên viết tiêu đề là dành riêng cho Nokia, như thế sẽ hay hơn. chắc ít hôm nữa cũng sẽ có thuật ngữ cho các dòng khác như là BB, HTC, Ip, SS, SE .... thôi. dù sao cũng thanks bác.
Có bác nào biết đăng ký cái My Nokia không , giúp em với , vào ứng dụng toàn bị báo : " ứng dụng này không hỗ trợ ở nước bạn " .
bibongda
TÍCH CỰC
15 năm
Đúng là rất hữu ích cho những bạn nào chưa biết.Bài hay,nên phát huy thêm.
tdqnet
ĐẠI BÀNG
15 năm
Có bác nào dùng chức năng IM trên E71 chưa? Hướng dẫn em cách điền các thông số để chát bằng Yahoo messenger với.
Hay quá, thông tin bổ ích...hiểu thêm con N82 của mình 😁
Nokia Map 1.0 down cái này ở đâu vậy bạn
Hix, em post trong box Nokia mà pác...

Có sẵn trong các máy như 6600fold, 6600 slide, 6303. Bạn có thể mượn thẻ nhớ zin của các máy đó để chép, đâu đó khoảng hơn 200 Mb. Có thời gian mình sẽ post link down nhưng ở Vn thì ko có data nhé pác, chỉ hơn 250 quốc gia thui, nhưng ko có VN 😔

Sorry mọi người nhé, dạo này mình hơi bận ko soạn tiếp đc, sẽ post tiếp trong thời gian ngắn.
mình dùng điện thoại nhiều mà cũng chưa biết các chức năng và thật ngữ
thanks người viết bài này

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019